สงสัยค่ะ

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย sleepsleptslept, 14 มกราคม 2011.

1. sleepsleptslept

sleepsleptslept สมาชิกใหม่

สงสัยค่ะว่า
    การสวดมนต์ทำสมาธิ ทำให้คนอายุยืนยาวมากขึ้นใช่มั้ยคะ
    แล้วถ้าสมมติว่า มีคนที่ไม่อยากอายุยืน เพราะอยากพ้นทุกข์จากโลกและชีวิตนี้
    สมมติว่าเราสวดมนต์บอกว่า ให้ไม่มีอายุยืนยาว
    แบบนี้มันจะเป็นไปได้ป่าวคะ
    เป็นคำถามที่แปลกไปซะหน่อยแต่สงสัยจริงๆค่ะ

2. ธรรมชาติมีพอเพียง

ธรรมชาติมีพอเพียง Active Member

11 พฤศจิกายน 2008
    สงสัยค่ะว่า การสวดมนต์ทำสมาธิ ทำให้คนอายุยืนยาวมากขึ้นใช่มั้ยคะแล้วถ้าสมมติว่า มีคนที่ไม่อยากอายุยืน เพราะอยากพ้นทุกข์จากโลกและชีวิตนี้สมมติว่าเราสวดมนต์บอกว่าให้ไม่มีอายุยืนยาวแบบนี้มันจะเป็นไปได้ป่าวคะเป็นคำถามที่แปลกไปซะหน่อยแต่สงสัยจริงๆค่ะ
    คำตอบคือ การสวดมนต์อาจจะทำให้มีอายุยืนยาวเพิ่มขึ้นได้ เพราะทางวิทยาศาสตร์ถือว่าการทำงานของหัวใจช้าลง การสูบฉีดของเลือดน้อยลงไม่รุนแรงดังนั้น อวัยวะที่มีส่วนในการทำงานของระบบร่างกายจะทำงานช้าลงความเสื่อมก็มาช้ากว่าปกติ ส่วนที่ว่าสวดมนต์แล้วบอกว่าไม่ให้อายุยืนยาวนั้นไม่ค่อยเข้าใจคำถามแต่แปลเอาว่า ต้องการอายุสั้นลงว่างั้นนะ คำตอบคือ การกำหนดชะตาชีวิตของเรานั้นเราทำเองได้เองก็จริงแต่การที่เรา มีความปรารถนาที่จะอายุสั้นลงนั้นไม่ใช่สัมมา ทิฐิ (ความเชื่อ) ถ้าเราปฏิบัติกระทั่งถึงขั้นที่ว่า เกิดนิพพิทาญาณ ซึ่งเป็นญาณขั้นสุงมาก แต่สุดท้ายจะเลิกเบื่อเอง แต่ถ้าผู้ที่เบื่อทุกข์แล้วอยากตายหรืออยากอายุสั้นนั้น คงไม่ถูก เพราะถ้าปฏิบัติได้ถึงขั้นสูงจริงๆแล้วเบื่อร่างกายเลยก็จะดีมาก เรียกว่า ละตัวตนได้นั่นเอง หรือ สักกายทิฐิ คำถามคือ แล้วท่านละได้หรือยัง ถ้าคำตอบคือได้แล้ว ทดลองด้วยการทำอะไรเพื่อผู้อื่นโดยไม่กลัวตายมีบ้างไหม เช่น มีเพื่อนชวนทำผิดศีลท่านจะยอมตายดีกว่าที่จะทำผิด เป็นต้น สรุป ที่จริงอาการของท่านนั้นขอเดาเอาว่า ท่านกำลังถูกนิวรณ์ คือ เครื่องกั้นความดีมากั้นทางท่านไว้เท่านั้นเอง ลองเข้าหาครูบาอาจารย์นะ ไม่ต้องหมกหมุ่นอยู่กับความคิดด้วยตัวเองคนเดียว (ลองไปดูนิวรณ์ทั้งห้าอย่างนะ) แล้วจะเข้าใจได้มากขึ้น สุดท้ายก็เป็นกำลังใจให้ปฏิบัติต่อไปนะ
    ขอให้มีความสุขความเจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไป สาธุ

3. เบองซูร์

เบองซูร์ เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2008
    การมีชีวิตอยู่บนโลกเพื่อทำดีสร้างบารมีนั้นเป็นสิ่งที่ควรทำ