สงสัยเรื่องบทสวดพระคาถาชินบัญชรตรงบทที่ 2 ครับ

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย Jirang, 30 กรกฎาคม 2005.

1. Jirang

Jirang เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2005
    มีข้อสงสัยพระคาถาชินบัญชรตรงบทที่ 2 ครับ

ตัณหังกะราทะโย พุทธา อัฏฐะวีสะติ นายะกา สัพเพ ปะติฏฐิตา มัยหัง มัตถะเก มุนิสสะรา

หรือว่า

ตัณหังกะราทะโย พุทธา อัฏฐะวีสะติ นายะกา สัพเพ ปะติฏฐิโต มัยหัง มัตถะเก มุนิสสะรา

เคยเห็นในหนังสือมีทั้งสองแบบครับ แต่สังเกตว่าบทที่พระสวดจะเป็น "ตา" ครับ
    รบกวนขอความกระจ่างด้วยครับว่าแตกต่างกันอย่างไร หรือสวดแบบไหนถึงจะถูกต้องครับ

ขอบคุณครับ

2. chanin

chanin เป็นที่รู้จักกันดี

ปะติฏฐิตา คือ คำตอบที่ถูกต้องครับ

ตัณหังกะราทะโย พุทธา ........... อัฏฐะวีสะติ นายะกา
    สัพเพ ปะติฏฐิตา มัยหัง ........... มัตถะเก เต มุนิสสะรา

แปลว่า
    ขออัญเชิญสมเด็จนายกสัมมาสัมพุทธเจ้าเหล่านั้น ผู้ใหญ่กว่ามุนีืั้ทั้งปวง
    มีจำนวนรวมกัน ๒๘ พระองค์ มีสมเด็จพระตัณหังกรพุทธเจ้า เป็นต้น
    จงเสด็จมาอยู่ ณ เบื้องบนกระหม่อมจอมขวัญของข้าพระองค์

ถ้าหลายคน ใช้ ปะติฏฐิตา ( เป็นพหูพจน์ )
    ถ้าคนเดียว ใช้ ปะติฏฐิโต ( เป็นเอกพจน์ )

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      47.3 KB
      เปิดดู:
      80
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 สิงหาคม 2005
  3. Jirang

Jirang เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2005
    ขอบคุณครับ