สงสัยเรื่อง การเซ่นไหว้ผี ด้วยอาหาร

ในห้อง 'บุญ-อานิสงส์การทำบุญ' ตั้งกระทู้โดย ปรมัตถนาม, 26 สิงหาคม 2013.

1. ปรมัตถนาม

ปรมัตถนาม Active Member

28 พฤษภาคม 2013
    สงสัยมานานแล้วครับว่าการเซ่นไหว้ผี วิญญาณ หรือถวายอาหาร หรือน้ำให้พระพุทธรูป หรือพระภูมิ เจ้าที่ เจ้าพ่อ เจ้าแม่....ฯลฯ ท่านจะกินเข้าไปได้อย่างไร? ในเมื่อวิญญาณไม่มีสังขาร?

ขอโมทนาบุญทุกท่านที่มาตอบครับ

2. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    การที่เอาอาหารไปถวายพระพุทธรูป ท่านไม่ได้กินครับท่านอิ่มอมตะ แต่การถวายนั้นเป็นการบูชาพระ เป็นพุทธานุสติ

ถ้าถวายเทวดา ส่วนใหญ่ท่านก็อิ่มทิพย์ไม่ต้องทานอะไรแล้ว ถวายให้ท่านก็เป็นการบูชาเทวดา เป็นเทวานุสติ

แต่เทวดาท่านก็มีหลายระดับ ที่ยังมีความชอบรสชาติของอาหารก็มี เวลาท่านกินก็กินรสชาติของอาหารครับ

ส่วนวิญญาณที่ต่ำกว่ามนุษย์ ส่วนใหญ่ไม่มีอะไรจะกิน เวลาใครเอาอาหารมาให้ตามทางสามแพร่ง ก็กินเรียบทั้งหมด

การกินนั้นเขาก็กินรสชาติของอาหารนั้น ๆ เมื่อกินอาหารทั้งหมดรสชาติของอาหารนั้นจะจืดชืด เช่น ส้ม รสชาติเปรี้ยว ๆ หวาน ๆ ก็จะจืด เป็นต้น

3. jinso

jinso เป็นที่รู้จักกันดี

บ้างก็ว่าปักธูป ไม่ปักธูป ตกลงจำเป็นป่าวครับ

เช่นถวายขนม นม เนย แก่ท่านพระพิคเณศ พ่อปู่ฤาษี พระภูมิ แม่ธรณี

4. อภิมาร

อภิมาร เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องของเพื่อนที่เคยบวชด้วยกันเล่าให้ฟังครับ

หลังวันเผาลุงที่เสียด้วยโรคมะเร็ง..มาเข้าหลาน

เพื่อนสอบถามคุยด้วย..ลุงว่าเข้าบ้านไม่ได้ให้

เมียแกบอกเจ้าที่ให้หน่อย เมียแกบอกไม่เอาไม่

ต้องมากลัว....และอาหารที่เรียกให้กินไม่ได้

ปักธูปบอกเฉพาะ..ถูกรุมแย่งกินหมดเลย.

5. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2

ถ้าเป็นการบวงสรวงเทวดา ถ้าผู้เชิญอัญเชิญถูกต้อง...ไม่จำเป็นจะต้องปักธูปที่ตัวอาหารในแต่ละจานเลยครับ

แต่ถ้าเอาอาหารให้บรรพบุรุษ ปักธูปแบบที่คุณอภิมารบอกนั้นแหละ ไม่งั้นสัมภเวสีรับประทานเรียบแน่ ๆ

6. Numsai

Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    สำหรับผู้เสียชีวิตยังไม่ได้ปรับภพภูมิเป็นเทวดา ยังมีสภาพเป็นสัมภเวสี จำเป็นต้องปักธูป และระบุชื่อค่ะ ไม่งั้นก็โดนแย่งกินหมดอย่างที่คุณลุงบอกค่ะ

ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

Numsai

7. ปรมัตถนาม

ปรมัตถนาม Active Member

28 พฤษภาคม 2013
    ทำไมรสชาดถึงจืดได้ล่ะครับ วิญญาณกินรสชาดได้อย่างไร อยากทราบเพิ่มเติมครับ? แล้วถ้าหากเราเซ่นไหว้ด้วยอาหารคาวหวานแล้วเค้ากินรสชาดจะอิ่มหรือครับ เพราะมันไม่มีธาตุ

ที่บอกว่าบวงสรวงเทวดานั้น เทวดาท่านอิ่มทิพย์ กินอาหารทิพย์ นึกอะไรก็ได้กินตามปราถนาและกำลังบุญอยู่แล้ว แล้วจะต้องบวงสรวงทำไมครับ?

ผมอยากรู้เพราะความรู้ทางธรรมของผมด้อยนัก ขอรบกวนผู้มีปัญญาช่วยให้ความรู้ด้วยครับ ขอโมทนาครับ