สงสัยไหมว่า ทำไมอุโมงค์ระบายน้ำ กทม. แทบไม่ถูกพูดถึง .. ก็เพราะออกแบบมาผิดไง

ในห้อง 'Black Hole' ตั้งกระทู้โดย VisionPower, 7 กันยายน 2017.

1. VisionPower

VisionPower เป็นที่รู้จักกันดี

สงสัยไหมว่า ทำไมอุโมงค์ระบายน้ำ กทม. แทบไม่ถูกพูดถึง .. ก็เพราะออกแบบมาผิดไง

ฮาไหม? ... คนไทยส่วนมาก มักหลงตัวเองว่าเก่งกันเยอะนะ
    เพราะสังคม เป็นแบบเล่นพวก และก็อวยกันเอง มันก็ยอกันเองนะสิ

สุดท้าย ผลงานมันไม่โกหกเหมือนคนหรอกนะ .. 5555

2. VisionPower

VisionPower เป็นที่รู้จักกันดี

อุโมงค์ระบายน้ำต่อให้กว้าง 10 เมตร (หรือราวๆ ตึก 3 ชั้น) ..
    แต่ถ้าเทียบกับความกว้างของแม่น้ำเจ้าพระยา มันแค่เศษเสี้ยว

แต่ดันจะไประบายผิดทิศทาง .. แค่ปล่อยน้ำเข้ามาแป๊บเดียว ก็ท่วมอุโมงค์แล้ว
    แนวคิดการระบายมันผิดนะ .. เสียไปเท่าไรล่ะ กี่พันล้าน?

ค่าความโง่ .. ไม่เคยถูกนะ .. บ่อยครั้งที่มันต้องจ่ายแพงกว่าค่าความฉลาดอีกนะ !

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 กันยายน 2017
  3. ธรรมแท้ว่าง

ธรรมแท้ว่าง กายเบาใจเบา

ผู้มีอำนาจไม่ยับยั้งโครงการฯปล่อยรัฐเสียหายต้อง
    เจอคดีแบบยิ่งลักจึงจะสมเหตุสมผล
    ไม่ใช่ปล่อยสูญเสีย แล้วลอยนวลครับ

4. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

คุณรู้ไหมว่า อุโมงค์ที่พูด รถสิบล้อวิ่งได้สบายนะครับ
    และไม่มีบริษัทไหน รับทำประกันชีวิตให้ครับและ
    ต้องเข้าใจนะว่าธรรมชาติของพื้นที่
    กทม ความสูงต่ำของพื้นที่มันน้อยครับ
    อย่าง นนท์กับเซลทรัลลาดพร้าว มันต่างไม่ถึง ๕๐ เซนต์ติเมตร
    และพื้นที่ซับน้ำโดยธรรมชาติก็เหลือน้อยมาก
    ดังนั้นจะคาดว่า ให้ฝนตกมาในปริมาณเท่าเดิม
    แล้วนำ้จะไหลลงสู่ทะเล เหมือนสมัยก่อน
    ทั้งๆที่มีสิ่งปลูกสร้างต่างๆเกิดขึ้นอย่างมากมายในปัจจุบัน
    เป็นไปไม่ได้เลยครับ...

กทม.จึงกลายเป็นพื้นที่
    ในลักษณะของการรอระบายน้ำนั่นเองครับ
    คือตกมา มีท่วมบ้าง แต่ไม่นาน ก็จะไม่ท่วม
    จึงต้องมีการมาพัฒนาระบบที่สืบเนื่องกับ
    ระบบที่จะเอื้อน้ำที่รอระบายตรงนี้ครับ
    นึกภาพออกไหม แม้ฝนเท่าเดิม แต่พื้นที่ซับน้ำ
    ตามธรรมชาติเทียบกับเมื่อก่อนมันน้อย
    เราก็เลยได้พบกับปริมาณน้ำมากขึ้น...

ไม่ใช่เป็นการแก้ปัญหาน้ำท่วมได้เลยแน่นอน
    เป็นไปไม่ได้ นอกจากจะทุกสิ่งปลูกสร้าง
    ต่างๆเหล่านั้นทิ้ง และคืนพื้นที่ซับน้ำตามธรรมชาติ
    ให้เป็นอย่างเดิมซึ่งมันก็เป็นไปไม่ได้อีก

แต่ในลักษณะถ้าเป็นไปเพื่อการหาเสียง
    หรือผลประโยชน์ต่างๆนี่ไม่แน่ครับ
    แล้วผลออกมาพอให้เราได้ มาแซะเล่นๆ
    พอหอมปากหอมคอ มันเป็นได้ทุกยุคทุกสมัยครับ (^_^)

จึงได้เกิดเป็นโครงการต่างๆ เพื่อที่จะมารองรับ
    ปัญหาต่างๆเหล่านี้ขึ้นมาครับ อุโมงค์ใต้ดินหรือ
    โครงการอะไรต่างๆ ก็เพื่อมารองรับการแก้ปัญหา
    ต่างๆเหล่านี้ให้มันบรรเทาขึ้นเท่านั้นเองครับ
    บรรเทาหรือดีขึ้นนะครับ ไม่ใช่แก้ปัญหาได้อย่าง
    เด็ดขาดหรอกมันเป็นไปไม่ได้

เรื่องอวย เรื่องผลประโยชน์ ส่วนเกิน ส่วนต่าง
    มันมีมาเป็นชาติแล้วครับ

ก่อนจะเกิดโครงการต่างๆ จะมีการวิจัยถึงผลกระทบ
    ที่จะเกิดขึ้นแล้วเป็นปกติครับ ซึ่งเค้ามักจะเอาแต่ด้านดี
    มานำเสนอให้เราฟังเท่านั้น ซึ่งถามว่า ใช้ได้ไหม
    มันก็ใช้ได้ ดีกว่าไม่มี แต่ปัญหาต่างๆ ที่จะเกิดขึ้นในอนาคต
    ที่มองยังไม่เห็น ณ ปัจจุบันนั้น มันเป็นสิ่งที่คาดหมาย
    หรือพยากรณ์ได้ยากครับ เป็นเหตุให้กระทบและทำให้
    เราเห็นอย่างทุกวันนี้นั่นหละครับ

5. เเสงเทียน

เเสงเทียน Active Member

เมืองไทยกินกันตั้งเเต่หัวเเถวยันปลายเเถว

6. VisionPower

นี่ก็ไม่ใช่นะ .. คนภายนอกโดยมากพอได้ยินว่าโครงการล้มเหลว..
    ก็ด่วนคิดไปว่า มันต้องมีโกงกันแน่ๆ 5555
    (ก็แบบเดียวกันกับที่ฝรั่งมอง เขมรว่าประเทศมีการโกงกันเละ ..)

..แต่ความจริง หลักๆ คือ บริหารผิดพลาด ..
    แต่คำว่าบริหารถ้าพูดกับคนไทยก็จะโน้นอีก ไปหมายความว่าไปจ้างคนมาดูแทน
    แล้วนั่งกระดิกเท้า 5555

จริงๆ ใช่คำว่าโง่ ดีกว่า ตรงกว่าเยอะ 5555

7. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

บริหารในส่วนเรื่องของการจัดการทรัพยากรน้ำหรือเปล่าครับ
    ซึ่งมันมีโอกาศเกิดขึ้นได้อยู่แล้ว ไม่ดูบ้างเหรอปริมาณน้ำฝน
    มากสุดในรอบ ๓๐ ปี กรมทรัพย์ไม่มีเครืองพยากรณ์ทางจิตนะครับ

และถ้าออกแบบผิดในส่วนของอุโมงค์คงสร้างไม่ได้อยู่แล้วครับ
    และระดับคนที่จะออกแบบอุโมงค์ วางแผนงานก่อสร้าง
    ตลอดจนควบคุมงานก่อสร้าง ช่วงดำเนินการต่างๆ จนแล้วเสร็จได้
    ก็ถือว่าเป็นบุคคลากรที่มีคุณภาพเช่นกัน ไม่ใช่กระโหลกกระลาทั่วไปจะทำได้...
    ซึ่งในช่วงเริ่มต้น การออกแบบจะสอดคล้องกับการพยากรณ์
    เรื่องการจัดการน้ำอยู่แล้ว ถึงได้มีการอนุมัติให้สร้างครับ

เรื่องเงินทอน นั่นมีแน่นอน เป็นมานานแล้ว อย่าไปคิดโทษหรือคิดไปแก้ให้เสียเวลา
    เพราะ ไม่ว่างานอะไรรัฐเราไม่ได้เป็น เจ้าของงานเองเหมือนอังกฤษหรือฮ่องกง
    รัฐ ไม่ได้จ้างที่ปรึกษา
    จ้างผู้รับเหมาเอง แต่ยกให้เป็นหน้าที่ของแต่ละกระทรวงเสนอมา
    ในแต่ละกรวงก็มี สายที่ปรึกษา สายผู้รับเหมาของแต่ละกระทรวงเอง
    รัฐเป็นเชิงนโยบาย
    และประเทศไทยก็ไม่มีกระทรวงการก่อสร้าง
    นี่ภาพรวมบ้านเราเกี่ยวกับด้าน การบริหารจัดการงานก่อสร้างเป็นประมาณนี้ครับ

และที่สำคัญกรุงเทพฯนั้น พื้นที่มันต่ำ เอาว่า นนทบุรีกับเซลทรัลลาดพร้าวต่างกัน
    แค่ประมาณ ๕๐ เซนต์ติเมตรเองครับ....

แล้วช่วงหลังๆมานี้ฝนก็ตกหนัก มากกว่าปกติผิดธรรมชาติ
    การที่จะไปบอกว่า กรุงเทพมหานคร น้ำจะไม่ท่วมเลย
    มันไม่มีทางเป็นไปได้เลยในชาตินี้ครับ เราต้องเข้าใจตรงนี้ด้วย...
    และต้องเห็นใจ กลุ่มบุคคลที่เค้าทำงานด้วยครับ
    ไม่ใช่เอะอะ ก็ไปด่า ว่าเค้าโง่ แล้วถามหน่อย
    ตัวมะรึง ได้ทำห๋า อะไรบ้าง นอกจากเป็นลูกอีช่างติ ไอ้ฟายยยยย

มีวิธีเดียว อาจจะเป็นได้ ก็คือ ทำให้กรุงเทพฯ สูงขึ้น
    ด้วยการเอาพวกที่ คอยแต่ตำหนิ คอยแต่ด่า คอยแต่ว่าเค้าโง่
    แต่ไม่ทำ ห๋า เหวอะไร นอกจากเป็นลูกอีช่างติ
    เอามันออกไป นอกพื้นที่ซะ ให้หมด ให้มันไปอยู่ประเทศไหน
    ก็ได้ที่มันอยากไป พื้นที่ กรุงเทพฯ อาจจะสูงขึ้นก็ได้
    และพื้นแผ่นดินไทยแห่งนี้ ที่บรรพบุรุษและตัวมันได้เคย
    อาศัยอยู่จะได้สูงขึ้นบ้าง
    เพราะถ้าไม่มีพวกระยำ พวกลูกอีกช่างติ พวกนี้อาศัยอยู่
    วิธีนี้ คิดว่า น่าจะแก้ปัญหาน้ำท่วมได้อย่างยังยืน
    และที่สำคัญแผ่นดินแห่งนี้จะได้สูงขึ้นด้วยครับ.....
    เป็นวิธีการแก้ปัญหาที่ยั่งยืนดีไหมครับ
    สำหรับพวกลูกอีช่างติ ทั้งหลายครับ