สงสัย..สวดมนต์แล้วเหนื่อยกว่าปกติค่ะ

ในห้อง 'ประสบการณ์ ผลของการสวด' ตั้งกระทู้โดย หมึกขาว, 29 ตุลาคม 2009.

1. หมึกขาว

หมึกขาว Active Member

สวัสดีค่ะเพื่อน ๆ ทุกท่าน [​IMG]
    วันนี้มีเรื่องสงสัยในการสวดมนต์

วันพระที่ผ่านมา ไม่รู้ว่าเกี่ยวกันหรือเปล่านะคะ
    ปกติก่อนจะสวดมนต์ ก็จะกล่าวนะโม 3 จบ ต่อด้วยสมาทานศีล 5
    และกล่าวต่อว่า...ข้าพเจ้าขออาราธนาบารมีพระรัตนตรัย สิ่งศักสิทธิ์ทั้งหลาย เทวดาทั้งหลาย
    ขอให้ท่านร่วมสวดมนต์ และรับฟังเสียงสวดมนต์จากข้าพเจ้า หากผู้ใด หรือตนใดก็ตาม
    ที่ไม่สามารถร่วมสวดมนต์ หรือรับฟังเสียงสวดมนต์จากข้าพเจ้าได้
    ขอให้ท่านผู้นั้น ตนนั้น ออกห่างจากข้าพเจ้าก่อน หลังจากเสร็จการเจริญภาวนานี้แล้ว
    ข้าพเจ้าจะแผ่ส่วนผลส่วนกุศล ให้ท่านทั้งหลาย สาธุ

แต่รู้สึกว่าเมื่อวาน จะเหนื่อยมาก สำหรับการสวดมนต์
    รู้สึกอึดอัด คอแห้ง เหมือนจะไม่มีเสียงสวดมนต์
    ต้องค่อย ๆ สวดและหายใจยาว ๆ ไม่งั้นรู้สึกเหมือนจะไม่มีเสียงไม่มีแรงสวดมนต์
    ทั้ง ๆ ที่เมื่อวานก็สวดมนต์ปกติ ไม่ได้สวดแผ่เมตตาใหญ่เลย แต่เหนื่อยกว่าปกติ
    ก็เลยอยากถามคุณปาล์ม หรือท่านผู้รู้ช่วยชี้แนะในจุดนี้ที่เรารู้สึกเหนื่อย และอึดอัดมาก

ขอขอบคุณสำหรับข้อมูลที่ไขข้อสงสัยนะคะ

2. ฑ

เป็นที่รู้จักกันดี

วิธีง่ายๆคือลองพักซักครู่ ดื่มน้ำเปล่า

อธิษฐานขอให้พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์คุ้มครองให้เราสวดมนต์อย่างราบรื่นและนำบุญกุศลที่เกิดไปถึงพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ด้วย

3. Tom_Om

Tom_Om เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2009
    เคยเป็นเหมือนกันค่ะ แต่พักสักครู่ ก็ดีขึ้น อาจเป็นเพราะร่างกายเราไม่พร้อม หรือเสื้อผ้าที่ใส่ ทำให้อึดอัด หรือท่านั่งเราไม่สะดวกพอ อนุโมทนาค่ะ

4. ฮุโต๋

ฮุโต๋ เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2009
    ตั้งจิตนิ่ง ๆ ผ่อนคลายอารมณ์ให้สบาย ๆ แล้วค่อยกราบพระตั้งใจสวดไปแบบช้า ๆ สบาย ๆ ไม่ต้องรีบ เดี๋ยวดีเอง

5. รำมะนาด

รำมะนาด เป็นที่รู้จักกันดี

ห้อย วัตถุมงคลบ้างก็ดีนะครับ

หลวงพ่อโสธร องค์เล็กๆ น่าจะหาได้ง่ายๆ
    แหวนพระก็ได้ เอาเชือกร้อยแขวนคอ

กรรมปรามาทพระรัตนตรัย

พระรัตนตรัยท่านไม่เอาโทษหรอก
    แต่มันเปิดช่องให้คนมาเอาโทษเราได้

หากปรกติในชีวิตประจำวันเป็นคนนิยม "เพ่ง" โทษโจทย์ความผิดคนอื่น
    คนอื่นก้อยากจะลอง "เพ่ง" โทษโจทย์ความผิดเราบ้าง
    ไม่ใช่ตาต่อตา ฟันต่อฟันนะ
    มันเปิดช่องเฉยๆ
    และไม่ใช่เลิก "เพ่ง" โทษโจทย์ความผิดคนอื่น
    แล้วช่องมันจะปิดเลยทันทีนะ มันจะค่อยๆปิด

"เพ่ง" โทษโจทย์ความผิด คนที่ใช้วัตถุมงคล แน่ๆ

6. รำมะนาด

รำมะนาด เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วไม่ต้องไป "เพ่ง" นะ
    ว่าใคร "เพ่ง" เราอยู่
    เพราะที่เห็นๆ *ก็ นั้นแหละ*
    ที่ "เพ่ง"

7. Nagaman

Nagaman เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2007
    การมีสมาธิจดจ่ออยู่กับสิ่งที่เราทำจะทำให้เราไม่เหนื่อยครับ ส่วนปัญหาอาจเกิดจาก มีสิ่งรบกวนภายนอกครับ หรือ มีอาการอ่อนเพลียผิดปกติในวันนั้นครับ ขอเป็นกำลังใจให้สวดมนต์ต่อไปครับ ^^

8. lek_awapa

lek_awapa เป็นที่รู้จักกันดี

เคยเป็นเหมือนกันค่ะ..แต่จะไม่ถึงกับเหนื่อย..จะเป็นคล้ายๆกับหายใจไม่อิ่ม..ก็จะพยายามหายใจเข้าแรงๆแล้วก็กลั้นหายใจไว้แล้วค่อยหายใจออกสักครั้งสองครั้งก็จะหายไป..แล้วก็สวดมนต์ต่อค่ะ...อนุโมทนาสาธุ..

9. bizkitmanza

bizkitmanza เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเป็นเหมือนกัน สวดได้ภายใน 10 บาที เกินจากนั้นจะเริ่มหายใจไม่ทั่วท้อง อาจเป็นเพราะบทสวดมนต์เป็นคำอ่านยากกว่าคำปกติทำให้อ่านไม่ไหลลื่น เลยรู้สึกเหนื่อย แต่ถ้าบทไหนที่ท่องได้ ผมจะท่องได้โดยไม่เหนื่อยมาก

10. rungsun2503

rungsun2503 เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2010
    ผมก็เคยเป็นครับ ปกติก็สวดได้เป็นปกติ แต่จะมีบางครั้งพอเริ่มสวดนี้เหนื่ยเลย กว่าจะเปล่งคำสวดได้แต่ละคำ จะเป็นอยู่สัก 5-10 นาทีก็หายครับ การสวดก็จะสวดไปเรื่อยๆทำสมาธิไปด้วย แต่ถ้าสวดแบบเร็วๆมักจะเกิดอาการสั่น ขยับมือบ้าง ฯลฯ ได้แต่รับรู้อยู่เฉยๆ ไม่อยากคิดอะไรมากครับ เพราะคิดแล้วไม่เคยได้ข้อสรุปเลยครับ

11. Philosopher

Philosopher สมาชิก

สวดแต่พอดี และอย่าเร่งครับสบายๆเบาๆ

12. ashigun

ashigun เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็เป็นนะแต่ส่นใหญ่จะเป็นตอนเริ่มสวด. ก่อนสวดก็กินน้ำแก้วใหญ่ๆ ช่วยได้พอสมควรครับ

13. ABT

ABT เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2009
    ก่อนสวดมนต์ต้องนั่งคุกเข่าต่อหน้าพระ หลับตาสบาย สบาย วางทุกอย่างลง สำรวจดูว่า นึกไปที่ขา ว่าขาสบายไม๊ หากไม่สบายก็นั่งให้สบาย ตัวสบายไม๊ หากไม่สบายก็ทำให้สบาย หัวสบายไม๊ หากไม่สบาย ก็ทำให้สบาย ใบหน้าคิ้วขมวดไม๊ มีส่วนใดส่วนหนึ่งเกร็งไม๊ หากมีทำให้สบาย ขยับมุมปากขึ้นเหมือนกำลังยิ้ม ทำใจให้สบาย สักครู่ จึงกราบสามครั้งแล้วสวดมนต์ ในขณะที่หยุดพักหายใจให้นึกตรวจเช็คร่างกายอย่างนี้ตลอด (หลักใจสบายกายสบาย ไม่เคร่ง ไม่เพ่ง ไม่เครียด สบาย ) ลองดูนะครับ แล้วจะไม่เหนื่อยมาก กายจะเบาสบาย มีจิตใจเป็นสุขตลอดวัน (หากสวดมนต์แล้วหนักใช้ไม่ได้)หารูปพระที่เราชอบมาไว้ข้างหน้าแ้ล้วมองขณะสวดก็จะดีมากจิตรวมไวมาก มีสมาธิดี มองนะครับไม่เพ่ง ไม่เคร่งเครียด สบาย สบาย อนุโมทนา ครับ สาธุ สาธุ สาธุ

14. สมิง สมิง สมิง

สมิง สมิง สมิง เป็นที่รู้จักกันดี

แต่รู้สึกว่าเมื่อวาน จะเหนื่อยมาก สำหรับการสวดมนต์
    รู้สึกอึดอัด คอแห้ง เหมือนจะไม่มีเสียงสวดมนต์
    ต้องค่อย ๆ สวดและหายใจยาว ๆ ไม่งั้นรู้สึกเหมือนจะไม่มีเสียงไม่มีแรงสวดมนต์
    ทั้ง ๆ ที่เมื่อวานก็สวดมนต์ปกติ ไม่ได้สวดแผ่เมตตาใหญ่เลย แต่เหนื่อยกว่าปกติ
    ก็เลยอยากถามคุณปาล์ม หรือท่านผู้รู้ช่วยชี้แนะในจุดนี้ที่เรารู้สึกเหนื่อย และอึดอัดมาก
    ....การที่เป็นเช่นนั้น เพราะว่าร่างกายเราไม่พร้อม อาจเหนื่อยจากการทำงาน ทำให้แรงกาย แรงใจอ่อนลง เลยทำให้เหมือนไม่มีกำลังและเหนื่อยผิดปกติ ครับ....