สถานภาพของสถานปฏิบัติธรรมของพระมหาโพธิสัตว์ หลวงปู่ทองทิพย์ พุทธปัญโญ

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย Aunyasit, 20 พฤษภาคม 2008.

1. yaba150

yaba150 เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมสร้างบุญกุศลครับ

ช่วงนี้ได้นำวัตถุมงคลหวงปู่ทองทิพย์ ร่วมประมูลช่วยเหลือผู้ประสบอุทกภัยน้ำท่วมครับ ใครต้องการร่วมทำบุญ บอกนะครับ
    สามเหลี่ยมพิทักษ์โลก 1องค์ สี่เหลี่ยมเปิดโลกพิมพ์เล็ก 1 องค์ 4000 บาท
    โอนเงินร่วมบริจาคน้ำท่วม แล้วโพสสลิปลงที่กระทู้นี้ให้ผมดูและให้พี่น้องทุกคนได้ร่วมอนุโมทนา แล้วผมจะจัดส่งพระไปให้ครับ เริ่มจากวันนี้เป็นต้นไปครับ อนุโมทนาบุญร่วงหน้า:cool:
    ชื่อบัญชี "ครอบครัวข่าว 3 ช่วยผู้ประสบอุทกภัย 54"
    ธนาคารกรุงเทพ สาขาอาคารมาลีนนท์
    บัญชีกระแสรายวัน
    เลขที่ 014-300-444-8

กราบหลวงปู่ทองทิพย์ด้วยเศียรเกล้า

2. ปีศาจสายลม

ปีศาจสายลม สมาชิก

13 กรกฎาคม 2011
    เดี๋ยมผมจะหาโอกาสไปกราบสังขารหลวงปู่ที่วัดด้วยครับ เผื่อมีข้อมูลเพิ่มเติม
    แล้วผ้าเก่าที่ห่มสังขารหลวงปู่อยู่วัดไหมครับ ถ้าไปว่าจะไปขอซักหน่อย คิดว่าน่าจะได้นะครับท่าน yaba150 :cool:

3. ปีศาจสายลม

อนุโมทนาด้วยครับผม เชิญชวนพี่ๆน้องๆร่วมสร้างบุญกุศลนะครับ

4. yaba150

ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ ถ้าไปแล้วลองสอบถามแม่ตุ๋ยและพระอาจารย์ตูู๋ดูครับ ผมคิดว่าท่านคงเป็นผู้ขอหลวงปู่และเปลี่ยนผ้าคุุมร่างสังขารหลวงปู่ครับ ถ้าได้อย่าลืมเอามาเผื่อนำแน่เด้ออ้าย ปีศาจสายลม:boo::boo:

5. Aunyasit

Aunyasit เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2005
    ภาพงานไหลเรือไฟ ของพุทธสถานพระพุทธเจ้าห้าพระองค์ ในวันออกพรรษาที่ผ่านมา เรือไฟส่วนนึงล่องที่แม่น้ำโขง อีกส่วนนึงอธิษฐานบูชาที่พุทธสถานฯ

ตามที่หลวงปู่ท่านชี้แนะให้ทำก็คือ อธิษฐานบูชาแม่กาเผือก โดยทำด้ายตีนกาแล้วใส่น้ำมัน จุดไฟอธิษฐานถึงแม่กาเผือก ซึ่งการไหลเรือไฟหากทำถูกต้องตามแบบโบราณจะมีอานิสงส์ให้มีดวงตาเห็นธรรมได้เร็ว

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      132.8 KB
      เปิดดู:
      169
      ขนาดไฟล์:
      113.6 KB
      เปิดดู:
      151
      ขนาดไฟล์:
      139.6 KB
      เปิดดู:
      148
      ขนาดไฟล์:
      65.5 KB
      เปิดดู:
      159
      ขนาดไฟล์:
      73.3 KB
      เปิดดู:
      183
      ขนาดไฟล์:
      81.3 KB
      เปิดดู:
      146
      ขนาดไฟล์:
      70.8 KB
      เปิดดู:
      179
      ขนาดไฟล์:
      51.6 KB
      เปิดดู:
      151
      ขนาดไฟล์:
      47.5 KB
      เปิดดู:
      161
      ขนาดไฟล์:
      69.3 KB
      เปิดดู:
      181
  6. Aunyasit

หลวงปู่ท่านเมตตาชี้แนะให้สร้างเหตุแห่งกุศล เมื่อเหล่าเทพยดาและมนุษย์ อนุโมทนาสาธุการและบูชาสักการะ ก็จะเกิดอานิสงส์แก่ผู้สร้าง ผู้ทำเหตุแห่งกุศลนั้นๆ

อย่างในเขตที่พักสงฆ์ของหลวงปู่นั้น มีหลายสิ่งหลายอย่างที่ผมได้สร้างเหตุแห่งกุศลเอาไว้ เช่น ศาลาพระศพของหลวงปู่ โลงแก้ว พระแก้วมรกตจำลองบนศาลาพระศพ รูปภาพหลวงปู่ด้านหน้าพระศพและด้านขวามือ สุขา กุฏีสงฆ์ พระพุทธเจ้าห้าพระองค์หินแกะ(ทำจากหินเขียวจาก เขาหลวง จ. สุโขทัย) รวมทั้งม้าแก้วมณีกาบ(ม้าบิน) เป็นต้น

ขนาดไฟล์:
      119.5 KB
      เปิดดู:
      163
      ขนาดไฟล์:
      109.5 KB
      เปิดดู:
      151
      ขนาดไฟล์:
      133.9 KB
      เปิดดู:
      158
      ขนาดไฟล์:
      120.3 KB
      เปิดดู:
      157
      ขนาดไฟล์:
      144.7 KB
      เปิดดู:
      151
      ขนาดไฟล์:
      152.4 KB
      เปิดดู:
      162
  7. Aunyasit

ภาพพระพุทธเจ้าห้าพระองค์ ที่หลวงปู่ท่านได้สร้างเอาไว้ เจ้าภาพใหญ่ในการสร้าง เป็นกลุ่มของรองอธิบดีกรมชลประทานในอดีต(ปัจจุบันเสียชีวิตไปแล้ว)

ห้าพระองค์ชุดนี้แหละที่หลวงปู่ท่านบอกผมตอนที่ท่านทรงขันธ์อยู่ว่า "เฮาเฮ็ดพระพุทธเจ้าห้าพระองค์ องค์ในไว้แล้ว ให้โต(ตัว)ไปเฮ็ดองค์นอก"

หากใครพิจารณาปรมัตถ์จากการประดิษฐานพระพุทธเจ้าห้าพระองค์ของหลวงปู่ได้เข้าใจ ก็จะเข้าใจธรรมบางอย่างที่หลวงปู่ท่านได้ทำเอาไว้

ขนาดไฟล์:
      137.4 KB
      เปิดดู:
      175
  8. ปีศาจสายลม

อะแฮ้ม ขอยืดเส้นยืดสายหน่อยฮับ อ่านเรื่อง "อวิชชาของตุ๊ดหนุ่ย" แล้วมันคันไม้คันมือน่ะ คิดว่า คนอย่างตุ๊ดหนุ่ยน่าจะเป็นนักการเมืองที่ชอบเอาดีใส่ตัว เพราะแกเขียนอย่างนี้ "อย่างในเขตที่พักสงฆ์ของหลวงปู่นั้น มีหลายสิ่งหลายอย่างที่ผมได้สร้างเหตุแห่งกุศลเอาไว้ เช่น ศาลาพระศพของหลวงปู่ โลงแก้ว พระแก้วมรกตจำลองบนศาลาพระศพ รูปภาพหลวงปู่ด้านหน้าพระศพและด้านขวามือ สุขา กุฏีสงฆ์ พระพุทธเจ้าห้าพระองค์หินแกะ(ทำจากหินเขียวจาก เขาหลวง จ. สุโขทัย) รวมทั้งม้าแก้วมณีกาบ(ม้าบิน)"
    เรื่องแรก ศาลาที่ไว้ศพของหลวงปู่ทองทิพย์ สร้างโดยเงินบริจาคของนักธุรกิจอสังหาริมทรัพย์ แกถวายเงิน 300,000 บาท ไม่ใช่เงินของตุ๊ดหนุ่ยสักกะหน่อย หน้าไม่อายจริงๆ
    เรื่องที่สอง ม้าแก้วมณีกาบ สร้างพร้อมกับพระพุทธเจ้าห้าพระองค์ ก็เป็นเงินสาธุของบุคคลทั่วไป ใครไม่เชื่อ ลองเช็คข้อมูลเก่าๆ ได้ ทำไมมาอ้างว่าเป็นเงินของตุ๊ดหนุ่ยนะ

เอ! หรือว่า โดนเชื้อโรคที่มากับน้ำท่วมรร.นายเรืออากาศ เลยทำให้น.ท.วีระพงศ์ เปลี๋ยนไป๋

อ้อ ลืมไป ไอ้ชอบแอบอ้างนี่ น.ท.วีระพงศ์ คงสวัสดิ์ ถนัดสุดๆ เคยหาเรื่องนักเขียนหนังสือธรรมมะด้วย (ชื่อ เจตสิก) เค้าแค่เอารูปพระพุทธเจ้าห้าพระองค์ (รูปพระศรี) ไปลงปกหลัง ถึงขนาดไปฟ้องสำนักพิมพ์ ทำให้ผู้เขียนหนังสือเดือดร้อน ตัวเองอ้างเป็นว่าเป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ ทู่เรดสิ้นดี
    อยากจะให้ความรู้แก่น.ท.วีระพงศ์ เอาบุญว่า ลิขสิทธิ์รูปภาพน่ะ เป็นของผู้ถ่ายภาพ รูปพระศรีที่ปั้นเสร็จใหม่ๆ ที่อยู่จ.นครปฐม ใครๆ ก็ไปถ่ายรูปได้ คนที่ปฏิบัติธรรมแต่กลับไม่มีเมตตาธรรม มันเป็นนักบุญจอมปลอม

ที่ผมมาเล่าให้ฟัง ก็เพื่อจะให้สาธุชนได้พิจารณาอย่างมีสติ จะได้ไม่ต้องเสียสตังค์ กับนักบุญจอมปลอมอย่าง น.ท.วีระพงศ์...

อีกสักนิด เห็นรูปที่ตุ๊ดหนุ่ยถ่าย มีรูปตู่ (ห่มเหลือง) อยู่ด้วย สงสัยจูบปากกันแล้วใช่ป่ะ?

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 พฤศจิกายน 2011
  9. yaba150

มาอีกชุดแล้วท่านปีศาจสายลม ไปเอาข้อมูลมาจากไหนอีกครับ ผมรู้สึกว่าผมน่าจะรู้จักรท่านนะครับ ยิ่งเอาข้อมูลมาลงแบบนี้ยิ่งคุ้นๆครับ เดี๋ยวถ้าได้ไปวัดหลวงปู่่อีกครั้งหนึ่งผมจะลองถามแม่ตุ๋ยดู ว่าเรื่องราวเป็นมายังไง

10. yaba150

ใครต้องการสร้างบุญกุศลแจ้งผมเลยนะครับ:cool::cool:

11. yaba150

จากนี้ประมาณ 10 วันจะไม่ได้เข้ามานะครับ ท่านที่สนใจจะบูชาวัตถุมงคลของหลวงปู่ทองทิพย์ ให้ส่งข้อความถึงผมไว้นะครับ ผมจะไปทำภาระกิจสำคัญครับ

12. yaba150

กลับมาแล้วครับ เพื่อนๆเงียบหายไปไหนหมดแล้ว สงสัยหลายท่านโดนน้ำท่วมหนัก ยังไงก็ขอให้สู้ๆนะครับ
    ประมาณต้นเดือนหน้า ผมจะเดินทางไปกราบครูบาอาจารย์จะเรียนถามเรื่องภัยพิบัติและเรื่องสำคัญที่เปิดเผยไม่ได้ ถ้าหลวงปู่ให้เปิดเผยได้บางเรื่องก็จะนำมาเล่าสู่กันฟังนะครับ

13. yaba150

ช่วงนี้เงียบๆครับ ไม่มีข้อมูลเพิ่มเติมเลย ท่านปีศาจสายลมหายไปไหนแล้วครับ

14. ผู้นอบน้อมสุดใจ

ผู้นอบน้อมสุดใจ เป็นที่รู้จักกันดี

มาตามครับ..............

15. yaba150

รอก่อน ไม่นานเดี๋ยวรู้ผลครับ

16. yaba150

ปิดแล้วครับ :cool::cool::cool:

17. yaba150

ช่วงนี้เงียบๆนะครับ ไม่มีอะไรเพิ่มเติม เดี๋ยวว่างๆผมจะเล่าอะไรให้ฟังครับเกี่ยวกับสังขารปู่ทองทิพย์ พอดีไปกราบหลวงปู่ชม วัดสามัคคี ท่านเมตตาเล่าให้ฟัง

18. ผู้นอบน้อมสุดใจ

ผู้นอบน้อมสุดใจ เป็นที่รู้จักกันดี

ดันกระทู้หลวงปู่ครับ

19. yaba150

ช่วงปีใหม่ ผมได้เดินทางไปกราบหลวงปู่ชม วัดสามัคคี ที่จังหวัดหนองคาย (วัดตรงข้ามกับทางเข้าศาลาแก้วกู่) ก็สนทนาธรรมกับหลวงปู่พอสมควร จากนั้นผมก็ถามคำถามที่เตรียมมา เกี่ยวกับปู่ทองทิพย์ (ผมถามภาษาอีสานนะครับ แต่จะแปลเป็นไทยให้ฟัง)
    ผม หลวงปู่รู้จักรหลวงปู่ทองทิพย์ไหมครับ
    หลวงปู่ชม รู้จักร ยาพ่อทองทิพย์
    ผม หลวงปู่ทองทิพย์ท่านเป็นอย่างไรครับ
    หลวงปู่ชม ท่านปราถนาพุทธภูมิ ปัญญาท่านเยอะ ท่านไม่ค่อยเปิดเผยตัว
    ผม ปัญญาท่านเยอะอย่างไรครับ
    หลวงปู่ชม ท่านช่วยคนอื่นได้หมด ไม่ว่าจะเป็นอย่างไร ท่านช่วยได้หมด แต่เสียอย่างเดียว
    ผม เสียอะไรครับ
    หลวงปู่ชม ลูกศิษย์ท่านบางส่วนไม่ดี
    ผม ทำไมถึงว่าไม่ดีครับ
    หลวงปู่ชม ก็ตอนที่แย่งสังขารนั่นหละ (ผมเลยไม่กล้าถามต่อ)
    ผม หลวงปู่เคยไปหาหลวงปู่ทองทิพย์ไหมครับ
    หลวงปู่ชม เคย ไปหากันบ่อย แต่ก็ไม่ค่อยพูดกันซักที พูด 2-3 คำก็เสร็จ แล้วก็กลับ
    ผม ทำไมถึงพูดน้อยจังครับ
    หลวงปู่ชม ข้างนอกก็เป็นแบบนี้ละ แต่ข้างในถึงกันแล้ว
    ผม ครับผม
    หลวงปู่ชม เมื่อ 2-3 วันก่อน มีผู้ชาย 3 สามคนมากราบเฮา มาแบบเจ้านี้หละ
    ผม ทำไมหรือครับ
    หลวงปู่ชม เขาบอกว่า พึ่งมาจากวัดปู่ทองทิพย์ ไปประชุมเพลิงสังขารปู่ทองทิพย์มา
    ผม (ผมงงมากๆครับ เลยถามว่า) ฮ้าว ทำไมผมไม่ทราบข่าวครับ
    หลวงปู่ชม เขาบอกว่าอย่างงั้ง บอกว่ามาจากวัดป่าสีดา พึ่งไปเผาสังขารปู่ทองทิพย์
    ผมจริงหรือครับปู่ เดี่ยวผมลาจากปู่ ผมจะเดินทางไปวัดป่าสีดาดูครับ
    หลวงปู่ชม เอ้อ ลองไปดูชิ ว่าจริงไหม
    ผม ครับผม งั้นผมขอกราบลาครับ

จากนั้นหลวงปู่กล่าวให้พร และผมก็ได้เดินทางไปวัดป่าสีดา เพื่อดูให้แน่ใจ พอไปถึงสังขารก็ยังอยู่เหมือนเดิมครับ ผมนี่งงสุดๆเลยครับ แล้วมานึกในใจ เอ้....หลวงปู่ให้ปริศนาธรรมอะไรหรือเปล่าน้อ พี่ๆท่านใดคิดออกลองอ่านดูแล้ว ช่วยแปลสู่กันฟังด้วยนะครับ (ที่ผมเล่ามานี้ไม่ได้บิดเบือนจากความเป็นจริงเลยครับ แต่ข้อความการสนทนากับหลวงปู่อาจจะไม่สมบูรณ์และขาดตกบอกพร่องไป ผมก็กราบขอคมาต่อหลวงปู่ชมและหลวงปู่ทองทิพย์ด้วยนะครับ กราบหลวงปู่ทั้งสองด้วยเศียรเกล้า)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 กุมภาพันธ์ 2012
  20. ผู้นอบน้อมสุดใจ

หลวงปู่ชม ศิษย์สายหลวงพ่อพิบูลย์ บ้านแดงหรอครับ?? ท่านเก่งมากๆเลย

ผมศรัทธาหลวงปู่ทองทิพย์มากครับ จะขอตามกระทู้ไปเรื่อยๆครับ