สถิติพุทธ ประเทศมองโกเลียนับถือพุทธมากเป็นอันดับ 1 ของโลก ส่วนประเทศไทยตกไปอันดับที่6

ในห้อง 'ข่าวพุทธศาสนา' ตั้งกระทู้โดย WebSnow, 17 พฤษภาคม 2008.

1. Puttho

Puttho สมาชิกใหม่

ผมเคยได้ยินมาว่า การนับถือศาสนาในไทยไม่ได้บังคับ แต่ขึ้นอยู่กับความ
    ศรัทธาในความเชื่อของตน ถึงประเทศไทยจะตกไปอยู่อันดับที่ 6
    ก็ยังน่าภาคภูมิใจที่คนที่ส่วนใหญ่ยังมีพุทธศาสนาไว้ในใจ
    หนึ่งในนั้นก็มีพวกเราอยู่ด้วย อย่ามัวน้อยใจกันอยู่เลยครับ

2. ปูชิกา

ปูชิกา เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2009
    สถิติเป็นเพียงตัวเลข สำคัญหมายเท่าปลายทาง
    จะกังวลไปใย

3. kittikawin12

kittikawin12 เป็นที่รู้จักกันดี

คำสอนของพระพุทธอง ยิ่งกว่าคำสอนอื่นใดทั้งปวง อนุโมทนาสาธุครับ

4. kanalove

kanalove เป็นที่รู้จักกันดี

2 มิถุนายน 2007
    จะว่าไปแล้ว พระเจ้านับถือง่ายกว่าเนอะ หุหุ

ประเทศไทยตอนนี้นับถือคริสมิใช่น้อย

5. ตะติยะทาส

ตะติยะทาส เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2008
    ขอพุทธศาสนาอยู่ในไทยครบถ้วน 5000 วัสสา เทอญ

6. Namushakamunibutsu

Namushakamunibutsu เป็นที่รู้จักกันดี

พระเจ้านับถือง่ายครับ
    แต่ไม่มีเหตุผลรองรับที่น่าเชื่อถือ เหมือนของเด็กๆ
    ผมเบื่อแล้วครับ เป็นพุทธดีสุด
    รู้ทุกอย่าง แม้แต่เรื่องจักรวาล

7. ก็แค่นั้น

ก็แค่นั้น เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2009
    สถิตินี้ ผมว่ามากเกินไปอาจน้อยกว่านั้น นับตามบัตรประชาชนหรือทะเบียนบ้านคงไม่ได้ ก่อนหน้านั้นผมเป็นแค่ในบัตรประชาชนจริงๆ ทำตามๆกันมาโดยไม่เข้าใจ ทำตามโดยพ่อแม่ยัดให้ แต่ไม่ได้เข้าใจเลยว่าศาสนานี้มีดีอย่างไร ได้แต่ท่องๆตอนเรียนอย่างเดียว คนพวกมีเยอะมากครับ ผมจึงคิดว่าตัวเลขมันมากไปในความรู้สึกไม่น่าถึงครึ่งด้วยซ้ำ ยิ่งคิดก็สลด ลองถามสิว่าพระพุทธเจ้ามีนามว่าอะไร ส่วนใหญ่ตอบ "สิทธัตถะ" ทั้งนั้น เหอๆ ถ้าบอกตัวเองว่าพุทธชื่อศาสดาไม่รู้ก็แย่แล้วน๊า เพราะผมก็เคยเป็น1ในนั้น ไม่ได้รู้เรื่องไรเล้ย ศาสนาสอนเพื่ออะไรก็ไม่รู้ รู้จักแต่ทำบุญทำทาน ทำแบบผิดๆด้วยซ้ำ เมื่อก่อนใครถามผมว่านับถือศาสนาอะไรก็ตอบว่า"พุทธ" แต่จริงแล้วโง่ไม่ได้รู้อะไรเลย ไม่ได้รู้ว่าพระพุทธเจ้ามีคุณอย่างไร พระธรรมมีคุณอย่างไร พระสงฆ์มีคุณอย่างไร เขาให้กราบก็กราบ เขาให้ไหว้ก็ไหว้ บวชทำไมยังไม่รู้เลย บวชเณรหน้าไฟนี่เพียบ พ่อแม่ให้บวชก็บวช ก็ถือว่าผมยังมีวาสนาดีอยู่บ้างโชคดีที่ตอนบวชพระเจอพระอาจารย์ที่ดี สอนจนเข้าใจ ตอนนี้ผมพูดได้เต็มปากแล้วที่จะบอกว่าตัวเองเป็นพุทธจริงๆ แต่ก็แค่2ปีกว่าๆไอ25ปีก่อนหน้านั้นยอมรับเลยไม่สามารถเรียกตัวเองว่าพุทธได้สักนิด นึกแล้วก็ตลกตัวเอง ละอายตัวเองจริงๆที่ในอดีตตอบแบบนั้น ยิ่งเด็กสมัยนี้ก็นะ เหอๆ คนไทยมีเยอะที่มองข้ามของดีที่อยู่ตรงหน้า บวชเหมือนไม่ได้บวช เหมือนย้ายที่นอนจากบ้านไปวัดเท่านั้น ผมก็หวังว่าตัวเลขนี้จะเป็นจริงสักวัน ช่วยๆกันคนละไม้ละมือแก้ไขคนรอบๆตัวเรานั้นแระ อนุโมทนาด้วยนะครับ

8. singhol

singhol เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2009
    ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ...จำนวนไม่ใช่สิ่งจำเป็น...สำคัญที่ศรัทธาและการถือปฏิบัติ...หากคนเราบอกว่านับถือพุทธศาสนาแต่ไม่นำคำสอนมาปฏิบัติเช่นการรักษาศีล 5 เป็นนิจสังคมนั้นก็มิอาจอยู่ได้นาน...เพราะจะมีมารมาผจญ..ทำให้สังคมนั้นแตกสลายไป...สาธุ

9. Sopasiri

Sopasiri เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2009
    ชาติไทยไม่แพ้ชาติใดในโลก หุหุ

10. นายตถาตา

นายตถาตา เป็นที่รู้จักกันดี

สถิตินี้เชื่อถือได้หรือครับ เพราะเท่าที่รู้อย่างญี่ปุ่นเท่าที่ผมสัมผัสมา20ปีจากงานที่ทำและเท่าที่ถามมาว่านับถือศาสนาอะไรหรือ คำตอบที่ได้ก็คือไม่นับถืออะไรเลยส่วนคนเฒ่าคนแกยอมรับว่านับถือศาสนาพุทธ นิกาย ชินโตอยู่ ส่วนไทยผมว่าไปนับถือพุทธกึ่งฮินดูเสียส่วนใหญ่

11. Namushakamunibutsu

Namushakamunibutsu เป็นที่รู้จักกันดี

อิอิ ญี่ปุ่นเขามั่วครับ กลายเป็นพุทธนิกายชินโตซะแล้ว - - (รวมกันตั้งแต่เมื่อไหร่เนี่ย)
    คือ เป็นแบบบูชาเทพเจ้าครับ แต่มีเรื่องสังสารวัฏของพุทธเข้าไปผสม - - อิอิ (ดีครับที่ยังเห็นว่าเกิดบ่อยๆ ตายบ่อยๆ เผื่อจะได้เห็นทุกข์กันซะที ยังดีที่มีส่วนของสัมมาทิฏฐิบางข้อ)
    จีนก็มีพุทธนิกายเต๋า - -* กำ มารวมได้หว่า - -" (ยังดีครับ)
    ไทยก็มีพุทธนิกายฮินดู - - กำเหอะ ปากบอกเป็นพุทธแต่ไปวัดแขกบ่อยกว่าวัดพุทธอีก - -

นัมเมียวโฮเร็งเงเคียว -/|\-

12. นายตถาตา

นายตถาตา เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยครับ ญี่ปุ่นนี่มั่วเอามาก ๆเลยปัจจุบันลองถามคนญี่ปุ่นดูได้ร้อยละ95ตอบว่าไม่นับถืออะไรเลย
    ปล.นัมเมียวโฮเร็งเงเคียว (ญี่ปุ่นสวดแบบนี้เลย)แล้วเคาะปิ้งๆ

13. B5234T5

B5234T5 เป็นที่รู้จักกันดี

ตื่นกันเสียที คนไทยทั้งหลาย

อยากให้เข้าใจศาสนาใดๆ ที่ตนนับถืออยู่ให้ดีที่สุด และในทางที่ถูกต้อง

อย่ามัวเสียเวลากับสิ่งไร้สาระอีกเลย....

14. B5234T5

B5234T5 เป็นที่รู้จักกันดี

ท่าจะจริงอ่ะครับ พระอะไรมีประเพณีเตะบอลบูชาเทพเจ้า แปลกดีครับ ๕๕๕+

แต่เท่าที่คุณว่ามา ผมถามคนญี่ปุ่นแล้วได้คำตอบเดียวกันครับว่า "ไม่มีศาสนา"

15. จิตโขง

จิตโขง เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2009
    สาธุพระพุทโธ สาธุพระธัมโม สาธุพระสังโฆ *-*ลำดับไม่สำคัญขอให้ชาวไทยนับถือพระรัตนตรัยเป็นสรณะสูงสุดแล้วกัน*-*ไทยกับลาวที่เท่ากันเพราะเป็นประเทศคู่บารมีในการสืบสานพระพุทธศาสนามานานแล้ว

16. บัวเกี๋ยง

บัวเกี๋ยง เป็นที่รู้จักกันดี

พุทธศาสนามีอยุ๋ทุกที่ในโลกใบนี้อยู่ที่ใจเดี๋ยวนี้คนทำบาปเยอะกรรมใครกรรมมัน

17. รู้รู้ไป

รู้รู้ไป เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    จะมากจะน้อย ผมก็รู้สึกว่าผมเป็นผู้โชคดีที่เกิดมานับถือศาสนาพุทธ
    ซึ่งเป็นศาสนาที่สอนให้ใช้ปัญญา ผมคงเคว้งคว้างกว่านี้มาก หากต้องเชื่ออย่างไม่มีเหตุผลประกอบต้องเชื่อโดยห้ามพิสูจน์ห้ามคลางแคลงใจ
    ศาสนาพุทธท้าให้พิสูจน์ พิสจน์ได้ไม่จำกัดกาล เมื่อพิสูจน์แล้วผู้พิสูจน์ย่อมจะรู้ได้ด้วยตนเอง เป็นศาสนาที่พิสูจน์ได้ เป็นศาสนาแห่งปัญญาโดยแ้แท้
    ถึงต่อไปศาสนาพุทธนี้จะมีผู้นับถือมากน้อย ผมก็ยังคงคิดว่าผมเป็นผู้โชคดีที่ได้นับถือศาสนาพุทธนี้ไตลอดไปตลอดกาล

คนโชคดี คนมีปํญญา มีไม่มาก ธรรมดา คนส่วนน้อยจึงได้รับความสุขสบาย คนส่วนน้อยจึงได้บพบความสำเร็จ ธรรมดา
    แต่ก็หวังว่าจะมีผู้ที่ได้รับความสุขสบายและได้พบความสำเร็จตามที่ตนต้องการมากขึ้นยิ่งๆขึ้นไปเทอญ

18. supachai19678

supachai19678 เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2009
    จะช่วยรักษาพระพุทธศาสนา ไปจนครบ 5,000 ปี ตามที่สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทรงทำนายไว้คับผม แม้ ศาสนาจะเสื่อมลงเพราะคนส่วนน้อย อย่างน้อยคนส่วนมากก็ช่วยกันรักษาไว้ดีแล้วคับ รวมทั้งขนบธรรมเนียบ วัฒนธรรมไทยด้วยคับ ขอบพระคุณ อย่างสูงคับ ที่ให้ออกความคิดเห็น มือใหม่หัดขับคับผม สาธุ สาธุ

19. supachai19678

supachai19678 เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2009
    ผมคิดว่า ผมโชคดีมากที่เกิดมาใต้ร่มพระพุทธศาสนา

20. Bill2541

Bill2541 เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2010
    -Happy Smile_-Happy Smile_-Happy Smile_-Happy Smile_-Happy Smile_-Happy Smile_
    .................อนุโมธนา.................
    .......พุทโธ...พุทโธ...พุทโธ............

;aa30;aa30;aa30;aa30;aa30