สถิติพุทธ ประเทศมองโกเลียนับถือพุทธมากเป็นอันดับ 1 ของโลก ส่วนประเทศไทยตกไปอันดับที่6

ในห้อง 'ข่าวพุทธศาสนา' ตั้งกระทู้โดย WebSnow, 17 พฤษภาคม 2008.

1. omaga13

omaga13 Active Member

นักปฎิบัติทั้งหลายนี่แหละครับที่จะช่วยฟื้นพระพุทธศาสนาให้กลับมามั่นคงได้ ขอท่านทั้งหลายจงรักษากาย-รักษาใจ มั่นฝึกจิตอยู่เสมอเชื่อว่าอีกไม่นานความเปลี่ยนแปลงกำลังจะเกิดขึ้นถึงเวลานั้นก็ต้องอาศัยกำลังของทุกท่านในการช่วยพัฒนาคน

2. avumme

avumme เป็นที่รู้จักกันดี

แค่ตัวเลขครับ ไม่ใช่สิ่งสำคัญอะไร

3. Patamapol

Patamapol Active Member

29 พฤศจิกายน 2007
    พระทุทธองค์สอนให้ดูจิตตัวเองไม่ใช่ดูเรื่องของชาวบ้าน ... จะที่เท่าไรก็ช่างเถอะครับ มันเป็นเรื่องของตัวเลขจากการสำรวจซึ่งมาจากการสุ่ม คิดดี ทำดี ก็พอแล้วครับ สาธุ

4. ผืนแผ่นดิน

ผืนแผ่นดิน สมาชิกใหม่

17 สิงหาคม 2011
    ปัจจุบันที่นับได้ว่าเป็นพุทธศาสนา น้อยกว่าคริสต์ และอิสลามมากครับ

อย่างคนญี่ปุ่นส่วนใหญ่จะถือว่าเป็นพุทธก็ไม่ถูกนัก เพราะเค้าบูชาดวงอาทิตย์(สังเกตธงชาติ)

ผมได้คุยกับวัยรุ่นคนจีน เค้าบอกว่าเค้าไม่มีศาสนา แต่พ่อแม่เค้านับถือพุทธมหายาน

นั่นแสดงว่าแนวโน้มที่คนจะไม่มีศาสนาจะเพิ่มสูงขึ้นในอนาคต

5. ukitake

ukitake เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2011
    ข้าพเจ้าขอน้อมนำ สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า เป็นที่พึ่งสูงสุด

6. ttt2010

ttt2010 เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2010
    อนุโมทนาสาธุ
    บุญนี้ ขอยกให้กับเจ้าของกระทู้ด้วยเทอญ...

ttt2010 ศิษย์พระอาจารย์บุญยง อภิลาโส ภิกขุ
    คติธรรมนำทางชีวิต ตามแนวคิดของศิษย์พระสัมมาสัมพุทธเจ้า
    เปิดดวง พิธีกรรมแก้ดวงชะตา (สำนักสงฆ์พรหมรังศรี)
    16 ตุลาคม 2554 กฐินสามัคคีปฐมฤกษ์เบิกชัย ที่พักสงฆ์พรหมรังศรี
    ป้องกันภัยน้ำท่วมเมื่อถูกธรรมชาติลงโทษ ตัวอย่างนครอินทร์&ราชพฤกษ์
    แก๊งกลุ่มเด็กอุแว้ อุแว้...ซิ่ง...(แก้เครียดน้ำท่วม)
    ท่องเที่ยวนครนายก เมืองเจ้าพ่อขุนด่าน
    ท่องวัดและศาสนสถานที่สำนักสงฆ์พรหมรังศรี
    การเบิกโอนบุญ อนุโมทนาบุญ และวิธีปฏิบัติ
    แจกฟรี (ไฟล์ PDF) หนังสือหลวงตามหาบัว ไม่มาเกิดมาตายเรียกว่า ชาติสุดท้าย
    ขอเชิญร่วมบูรณะปฏิสังขรณ์พระอุโบสถวัดดอนพัฒนาราม พระนครศรีอยุธยา
    ขอเชิญร่วมเป็นเจ้าภาพสร้างศูนย์วิปัสสนาศิริธรรม(นายาง)ต.นายาง อ.ชะอำ จ.เพชรบุรี
    แรงศรัทธาพุทธศาสนาในบอร์ดพลังจิต
    วันอาสาฬหบูชา วันนี้เลือกเวียนเทียนที่พุทธมณฑลดีกว่า<!-- google_ad_section_end -->

7. BossTH

BossTH Active Member

1 กุมภาพันธ์ 2012
    คนเริ่มเห็นวิทยาศาสตร์มากกว่าครับ เพราะเห็นได้ง่าย ส่วนศาสนา เห็นยาก แล้วยิ่งพุทธด้วย ไม่มีเทพเจ้า ต้องฝึกตนอย่างเดียวเลย ยิ่งยากเข้าไปใหญ่ แต่เท่าที่ผมรู้มานะครับ ตอนนี้เยอรมัน นับถือพุทธ 500,000 กว่าคนแล้ว ข้อมูลจากคนแต่งหนังสือ ไอสไตน์พบพระพุทธเจ้าเห็น ผู้นำที่ประกาศตัวว่าเป็นพุทธ ถือเป็นนักวิทยาศาสตร์ครับ

8. eMuay

eMuay Active Member

ก่อนนอนทุกคืน สวดมนต์แผ่เมตตา และ ไม่เคยลืมที่จะอธิษฐานว่า"หากข้าพเจ้าจะต้องมีอันเป็นไปในชาตินี้ และมีโอกาสได้กำเนิดเป็นมนุษย์อีกครั้ง ขอให้ได้เกิดภายใต้ดินแดนแห่งพุทธศาสนา และมีจิตใจใฝ่ธรรมะ เพื่อได้มีโอกาสปฏิบัติบำเพ็ญ กลับคืนสู่แดนนิพพาน" สาธุ

9. GupTun

GupTun เป็นที่รู้จักกันดี

นับจำนวนไปก็เท่านั้นแหละครับ ... คุณภาพสำคัญกว่า

10. ก้างขวางคอ

ก้างขวางคอ Active Member

25 พฤษภาคม 2012
  11. ทรายแดง

ทรายแดง สมาชิก

11 กันยายน 2011
    สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม ขออุโมทนาด้วยครับ สาธุ สาธุ สาธุ

12. P184

P184 เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2012
    น่าใจหายนะครับเนี่ย
    ยังไงก็แล้วแต่ก็ขอให้เราชาวพุทธช่วยกันจรรโลงพระพุทธศาสนาสืบไปนะครับ

ช่วยกันปกป้องดูแลพระพุทธศาสนาด้วยครับ

(good)

13. TPC

TPC เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2012
    1 อนึ่งจากสถิติ ควรupdate ให้เป็นข้อมูลใกล้ปัจจุบันมากที่สุด เพื่อการรู้สถานะในปัจจุบัน
    2 ตามหลักวิชาการ ลองนำข้อมูลทั้ง%และจำนวนประชากรที่นับถือศาสนาพุทธในแต่ละปีมา ทำกราฟเส้นดูแล้วเราจะรู้ว่าแนวโน้ม อนาคตจะเป็นอย่างไรครับ

3ในการวิเคราะห์ ค่า% บอกได้คร่าวๆไม่ละเอียดลึกพอ หากเราสามารถหาความสัมพันธ์ระหว่างค่า% และจำนวนชาวพุทธได้ เราอาจจะทราบว่าแท้จริงแล้วการเผยแผ่และขยายพุทธศาสนาเป็นอย่างไร สุดท้ายตัวเลขทั้งหมด ยังไม่ใช่สิ่งที่จะการันตีย์ ว่า คนที่นับถือศาสนาพุทธเป็นคนดีทั้งหมด หรือตั้งมั่นอยู่ในหลักธรรมคำสอน หรือพูดง่ายๆว่าจะไม่ทำบาบครับ

สุดท้ายก็ขอขอบคุณท่านเจ้าของกระทู้มากๆครับ ที่อุตสา่ห์หาข้อมูลมาให้ดูกันครับ

14. มะบอม

มะบอม เป็นที่รู้จักกันดี

น่าจะจำแนก % ของชาวพุทธแต่ละนิกายในประเทศนั้นๆด้วยนะครับ เพราส่วนมากประเทศทางทิศเหนือของโลกเราจะนับถือนิกายมหายาน และ เซ็น ส่วนของไทยเรา ลาว ลังกา กัมพูชา พม่า ส่วนมากเรานับถือนิกายเถรวาท (แบบดั้งเดิม)

15. kritvet@gmail.com

kritvet@gmail.com สมาชิก

11 พฤษภาคม 2009
    I don't think % really tells anything. 96% for japan?? I totally disagree. Japanese may claim that they are buddhists, but i don't think most of them are religious.

16. a5g1aeka

a5g1aeka เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2008
    เชื่อว่าคนส่วนมากไม่มีศาสนา เน้นไปทางวัตถุนิยม และต้องพิสูจน์ได้ตามหลักวิทย์ฯ พุทธฯทั่วไปมองว่าเป็นอภิปราชญา ซึ่งคนมีปัญญาต้องการพิสูจน์ย่อมได้ เช่นไอสไตน์เป็นต้น เพราะพุทธฯไม่สนใจเรื่องพระเจ้า เช่นศาสน์อื่นๆ อันยากต่อการพิสูจน์ แม่นบ่ๆๆๆๆๆ

17. สาวกพุทธ

สาวกพุทธ เป็นที่รู้จักกันดี

24 กุมภาพันธ์ 2012
    อันดับนี้ ผมว่ามั่วแล้วครับ เท่าที่ อ่านประวัติญี่ปุ่นหลายที่ เขาไม่มีศาสนากันเยอะมากนะครับ