สนทนากับสมเด็จองค์ปฐม เรื่องภัยพิบัติ

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย cookieberry, 20 กรกฎาคม 2009.

1. cookieberry

cookieberry เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ฝนมาดีค่ะ ไม่เล่น ไม่ซน สมเด็จองค์ปฐมท่านเรียกฝนไป เพราะฝนขาดความเข้าใจเรื่องภัยพิบัติที่ท่านว่าจะเกิดขึ้น

สมเด็จ - พ่อมีเรื่องจะคุยกับลูก เรื่องภัยพิบัตินั่นเเหล่ะ พ่อเห็นว่าจิตเจ้าไม่สะทกสะท้านเหมือนคนอื่นเค้า เพราะเจ้าไม่เข้าใจว่าจะให้เจ้าช่วยอะไร ยังไง พ่อจะเล่าให้เจ้าฟังว่าเรื่องมันใหญ่กว่าที่เจ้าคิด

สมเด็จ - เรื่องนี้พระพุทธเจ้า พระปัจเจกพุทธเจ้า พระอัครสาวก พระอรหันต์สาวกที่ได้ญานการรู้ล่วงหน้าเเห่งเหตุของอนาคตนั้น ท่านรู้เรื่องนี้ทุกองค์ พ่อจะยกตัวอย่างให้เจ้าดูถึงเกาะฮาวาย เจ้าเห็นภาพคลื่นที่สูงท่วมตึกระฟ้าไหม คลื่นสูงขนาดนี้นะลูก ภัยพิบัติไม่ได้เกิดพร้อมกันทั้งโลกในเวลาเดียวกัน มันเกิดทีละจุดๆ เเต่ละจุดก็จะมีเรื่องราวที่ไม่เหมือนกัน เเต่รวมๆกันหลายๆจุดมันก็เกือบทั้งโลก

สมเด็จ - พระพุทธเจ้า พระปัจเจกพุทธเจ้า พระอัครสาวก เเละพระอรหันต์สาวก พรหม เทวดาทั้งหลายท่านได้เตรียมการรับมือไว้ โดยการเตรียมคนที่ได้อภิญญามาเเล้วในอดีตชาติ เลือกคนที่เก่งเลยล่ะ เเละต้องมีคุณธรรมควบคู่กันไป เพื่อมาช่วยตรงส่วนนี้ ปัญหามันเกิดเยอะนะลูก ยิ่งคนเยอะก็จะช่วยเเบ่งเบาภาระไปได้เยอะ

สมเด็จ - คนที่ยังไม่ได้อภิญญาเค้าก็ช่วยกันทางอื่นได้ เช่น สวดมนต์ นั่งสมาธิ อีกอย่างเราไม่ได้ช่วยเฉพาะคนที่นับถือศาสนาพุทธนะลูก คนที่ปฏิบัติดีในศาสนาอื่นเราก็ช่วย ไม่ใช่ว่าพระพุทธเจ้าเป็นคนของศาสนาพุทธก็ช่วยเหลือเเต่คนในประเทศที่นับถือศาสนาพุทธ ภารกิจนี้เราช่วยเหลือคนทั่วโลกตามจุดต่างๆที่เค้ามีปัญหา เช่น ยังมีคนดีๆที่นับถือศาสนาคริสต์เข้าโบสถ์สวดมนต์ คนเเบบนี้เราถือว่าเค้าเป็นคนดี เราก็ต้องช่วยเค้า

สมเด็จ - ประเทศไทยยังมีจำนวนคนที่ยังปฏิบัติดีอยู่เยอะ ดังนั้นเราควรจะช่วยเหลือลูกหลานของเราให้รอดจากภัยพิบัตินี้ เพื่อให้ฟื้นตัวอย่างไม่ลำบากนักหลังจากที่เรื่องราวเหล่านี้ผ่านพ้นไป

สมเด็จ - หน้าที่ของคนที่ได้อภิญญาก็คือ เมื่อมีเหตุภัยเกิดขึ้นเค้าจะมองเห็นล่วงหน้าทำให้สามารถป้องกันความเลวร้ายของเหตุการณ์ได้ในระดับหนึ่ง คนที่มีความสามารถพิเศษ เช่น เห็นว่าสถานที่นี้มีความขาดเเคลนน้ำเค้าก็สามารถอธิษฐานให้ดินกลายเป็นบ่อน้ำให้คนได้กินได้ใช้ดื่มได้

สมเด็จ - คนที่จะรอดจากเรื่องภัยพิบัตินี้ก็เป็นคนดี เเต่ไม่ใช่ว่าคนไม่ดีจะตายกันทั้งหมด คนพวกนี้ก็ยังเหลือนะลูกเพราะกรรมเค้ายังไม่หมด ยมบาลยังไม่รับไปลงโทษ เเต่บทบาทหน้าที่เค้าจะลดลง พ่อไม่อยากให้ใครต้องตระหนกตกใจ กับสิ่งที่ยังมาไม่ถึง ตั้งใจบำเพ็ญเพียรในวันนี้ให้ดีที่สุด เรื่องราวภัยพิบัติครั้งนี้ก็เป็นเหมือนกระชอนกรองคนดีออกจากคนไม่ดี คนดีเทวดาย่อมคุ้มครอง เข้าใจใช่ไหมลูก

ฝน - ค่ะ

ป.ล. ฝนไม่ได้พิมพ์เพื่อเอาหน้า เสนอหน้า หรือโอ้อวดความรู้ที่ตัวเองมีเเต่อย่างใด ฝนเป็นเพียงผู้ถ่ายทอดบทความเท่านั้น อย่ามาถือเอาความกับฝนนะคะ

ขอบคุณค่ะ

2. nahathai

nahathai เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นบุญมากๆ ที่ทำให้พวกเราได้รับทราบอะไรที่เหลือเชื่อได้ สาธุ

อ่านเสร็จ ก็ยกมือวันทาท่วมหัว และมีกำลังใจที่จะตั้งอกตั้งใจปฏิบัติดีต่อไป พร้อมทั้งได้เรียกใครต่อใคร ที่อยู่รอบๆตัวเราให้เข้ามาอ่านสัมผัสกัน เพราะอีกหลายคนก็ยังหมกมุ่นอยู่กับกิจกรรมอันไร้สาระแห่งตนกันอยู่
    อนุโมทนา สาธุนะคะ ท่านหัวเรือทุกท่าน และกับข้อความคุณอ้อย ที่ย้ำว่าเราสามารถ ปฏิบัติจิตได้ทุกเวลา รบกวนถามอีกนิดนะคะ ถ้าวันไหนหรือเวลาไหน เราอยากเข้าสมาธิ โดยไม่ได้เริ่มบทสวดมนต์เลยจะได้หรือไม่ คือเช่นช่วง เบรคงาน เราไปนั่งโดยที่ไม่กล่าวบทสวดมนต์ ที่เริ่มตั้งแต่บทบูชาพระรัตนตรัยน่ะค่ะ

3. cookieberry

cookieberry เป็นที่รู้จักกันดี

อยากนั่งตอนไหน เวลาไหนสามารถได้ทันทีค่ะ นั่งสมาธิจิตสงบเพียงชั่วหูช้างสะบัดยังได้บุญมากกว่าบวชเป็นพระ 100 ปีเเต่เอาดีไม่ได้ค่ะ

(ฝนจำมาจากคำสอนหลวงปู่ฤาษีลิงดำค่ะ)

เป็นกำลังใจให้ในการปฎิบัติค่ะ

บุญรักษาค่ะ

4. konkangwad

konkangwad เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2009
    อนุโมทนาสาธุกับทุกท่านครับ ผมเองไปได้ช้าๆครับตอนนี้บางคืนนั่งแล้วมีแสงแวบๆ บ้างแต่ยังน้อยครับคือเรายังไม่นิ่งดีน่ะครับจะพยายายามไปต่อครับ เดินช้าดีกว่าไม่เดินเนาะ

5. paitoon01

paitoon01 เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาสาธุครับ..คุณศิษย์น้อย

6. paitoon01

ลูกขอน้อมเศียรกราบแทบพระบาทสมเด็จองค์ปฐมครับ
    และขออนุโมทนากับคุณฝนที่ได้นำเรื่องสำคัญมาบอกพวกเรา

7. paitoon01

สวัสดีครับคุณนัฐเดช
    ผมอ่านทั้งสองกระทู้ครับ ทั้งกระทู้ของคุณMe, myself และกระทู้ภัยพิบัติฯ
    คิดว่าคงไม่ใช่เรื่องบังเอิญที่นำทั้งสองกระทู้มาเชื่อมโยงกัน
    สิ่งศักดิ์สิทธิ์ท่านคงเตรียมจัดสรรไว้ล่วงหน้าแล้ว
    ทำให้ผมยิ่งตระหนักถึงภัยใหญ่ที่จะเกิดขึ้นในอนาคตอันใกล้
    และเร่งรัดปฏิบัติโดยไม่ให้เสียเวลาแม้วินาทีเดียว
    ขออนุโมทนากับคุณนัฐเดชอีกครั้งครับ

8. เจ๋วะรัฐถะ

เจ๋วะรัฐถะ เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2006
    หลวงพ่อสุชิน พระอาจารย์ที่สอนสุขวิปัสโกให้อ้อย
    เคยพูดไว้ว่า

สวดมนต์ คือยาทา
    ภาวนา คือยากิน

ยาทา กับ ยากิน รักษาคนป่วยได้เหมือนกัน
    แต่ อย่างไหนจะให้ผลเร็วกว่ากัน ลองพิจารณาดูนะคะ ^_^

อ้อยเองชอบสวดมนต์อาจจะเพราะสัญญาเก่ามาแบบนี้
    แต่บางวันอ้อยก็นั่งสมาธินานกว่าสวดมนต์ คือบางทีสวดได้บทสองบทเกิดอาการอยากนั่งสมาธิแล้ว ก็ไม่ฝืน ก็จะนั่งสมาธิทันทีเลยค่ะ นั่นเพราะเราทราบว่าจิตเรานิ่งพร้อมแล้ว ไม่ต้องเรียงตามลำดับขั้นตอนนะคะ
    บางคนทำงาน มีเวลาว่าง 3 นาที หลับตา ลืมตา ภาวนาไปเลยค่ะ
    หายใจเข้า พุธ หายใจออก โธ สำคัญที่จับลมหายใจของเราให้ได้เมื่อรับรู้ว่าลมหายใจของเราอยู่ไหน นั่นแหล่ะค่ะ สมาธิค่ะ

การภาวนา ถึงแม้ว่าจะไม่ได้เริ่มด้วยบทสวดมนต์ ก็สามารถทำได้ทันทีค่ะ
    ทุกที่ ทุกเวลา ทุกขณะจิต อย่าให้ลมหายใจหายไปจากจิต

^_^

9. เจ๋วะรัฐถะ

เจ๋วะรัฐถะ เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2006
    กราบแทบพระบาทสมเด็จองค์ปฐมด้วยจิตนอบน้อมเจ้าค่ะ
    และพี่ขออนุโมทนากับน้องฝนด้วยที่เอาข้อความที่ได้รับฟังจากสมเด็จมาบอกกล่าวแก่กัลยาณมิตร บางเรื่องต้องพูดต้องบอกเป็นการให้สัญญาณล่วงหน้า ส่วนใครจะรู้ตัวเร็วหรือช้านั้น อยู่ที่ตัวบุคคล แต่ถ้ารู้แล้วมีการเตรียมรับมืออย่างไม่ตื่นตระหนก ก็ถือว่าบุคคลนั้น เป็นผู้มีสติ พระพุทธศาสนาของเรา หลักธรรมของพระพุทธเจ้า ตลอดจนพระอริยสงฆ์สาวกของพระผู้มีพระภาคเจ้า ล้วนมีความเมตตาต่อ3โลกอย่างสุดประมาณ เร่งทำดีไว้เถิด เร่งปฏิบัติเถิด จิตใครที่ยังลังเล ก็ให้บวชจิตกันได้แล้วนะคะ สาธุค่ะ

10. wara43

wara43 ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

ขอกราบพระบาทสมเด็จองค์ปฐม ด้วยความเคารพอย่างสูงสุด
    และขอกราบพระบาทองค์สมเด็จพระศาสดาสัมมาสัมพุทธเจ้า ทุกๆพระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระธรรม และพระอริยะสงฆ์ทั้งหมด และพรหมเทวดาทั้งหมด

ขอขอบพระคุณท่านพี่Me, myself<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_2274344", true); </SCRIPT> ที่ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา
    ขอบพระคุณคุณฝน cookieberry<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_2275688", true); </SCRIPT> ที่นำเหตุการณ์ในอนาคตอันใกล้ มาแจ้งเตือน เพื่อความไม่ประมาทในการสร้างกรรมดี
    และขอขอบพระคุณ คุณอ้อยเจ๋วะรัฐถะ<!-- google_ad_section_end --> ที่ทำให้ทุกท่านมีความตั้งใจ เพื่อให้เห็นผลในการปฏิบัติครับ

และขอโมทนาสาธุบุญในการปฏิบัติความดีกับทุกๆๆท่านครับ สาธุ...

11. pon_ccc

pon_ccc Active Member

18 ธันวาคม 2005
    โมธนาครับ ขอให้ถึงนิพพานทุกท่านนะครับ

12. nuttadet

nuttadet เป็นที่รู้จักกันดี

จะขอพูดอะไรทิ้งไว้หน่อยนะครับ

นอกจากเราที่เป็นลูกขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้านั้น ยินดีมาช่วยเหลืองานกัน

แต่ในความที่เรายึดคำครูบาอาจารย์ ทำให้เวลาที่จะมาทำงานด้วยกัน ต่างคนก็ต่าง

มีมานะ มีทิษฐิ ของแต่ละคน แต่เพื่องานส่วนรวม เราจำเป็นจะต้อง ลดในส่วนนี้เพื่อ

งานส่วนรวม เป็นสำคัญ เพราะในอนาคต จะมีกลุ่มที่จะมาช่วยงานกันอีกหลายกลุ่ม

และต้องมาประสานงานร่วมกัน

13. ณ.

ณ. เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาจ้านัท...
    มานะทิฐิ เป็นกิเลสที่ยิ่งยึดยิ่งแน่น ยิ่งมองยิ่งเห็น ยิ่งละเอียดยิ่งลึก
    การวางกำลังใจในการจะเป็นผู้ให้การช่วยเหลือ ต้องละ ต้องวาง ให้มาก
    ตัวเก่งกว่า ดีกว่า ฉลาดกว่า เลิศกว่า ประเสริฐกว่า
    ทุกตัวกว่าๆ นี่ ต้องพยายามวางให้หมด ต้องวางให้ได้
    อย่าเอาตัวกว่าๆ นี่เข้าไปชน มีแต่แหลกกับแหลกเท่านั้น
    วางแล้วหันหน้ามาร่วมกัน ร่วมมือกัน ใครถนัดด้านไหน ส่งเสริมด้านนั้น
    ร่วมมือกันให้ ให้ ให้ ให้การช่วยเหลือ ให้ความรัก ให้ความเมตตา

14. SR(Pu)

SR(Pu) เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2009
    อนุโมทนาจ้า ขอคัดลอกส่งให้ คนใกล้ตัว เขาไม่เชื่อ ถ้าเค้าได้อ่าน เค้าอาจเชื่อบ้าง เป็นประโยชมากนะ น้องฝน

15. SR(Pu)

SR(Pu) เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2009
    อนุโมทนาค่ะ ขอบคุณที่ทำให้คนที่ไม่รู้ ได้รับรู้ค่ะ ขออนุญาต ส่งให้คนใกล้ตัวอ่าน เพื่อเค้าจะเชื่อบ้างจ้า

16. Ga_t

Ga_t เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาด้วยครับ

17. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    ครับ การสวดมนต์ นั่งสมาธิ เเผ่เมตตานั้น เราสามารถเเผ่ให้ทุกคน ทุกสรรพสิ่ง ทุกสรรพสัตว์ ทั้งโลกได้ครับ ผมเชื่อว่้า ถ้าเราตั้งใจปฏิบัติจริง สิ่งที่เราทําอยู่นี้จะช่วยปกป้องคุ้มครองโลกเราได้ครับ ถ้าเกิดขึ้นจริงจากหนักก็จะเป็นเบาได้ครับ ช่วยๆกันนะครับทุกท่าน ผมคนหนึ่งละที่ปฏิบัติอยู่ทุกวัน ช่วยๆกันครับ คนละไม้ละมือก็มีอานุภาพที่ยิ่งใหญ่ได้ครับ เจริญในธรรมครับทุกท่าน

18. singhol

singhol เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2009
    ขออนุโมทนาสาธุครับ...ผมขอเป็นตัวช่วยโลกของเรานี้อีกแรง...นะครับ..ขอให้ชาวพุทธจงช่วยกันค้ำจุนโลก

19. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาสาธุครับ

ได้ฟังแล้วก็รู้สึกว่าตรงกับคำบอกเล่าของครูบาอาจารย์หลายๆท่านเหลือเกิน ส่วนตัวผมเองก็คิดว่า เกิดแน่ๆ (เพราะเตรียมการไว้บางอย่างแล้วครับ)

20. นิพ_พาน

นิพ_พาน เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2009
    อนุโมทนาสาธุเจ้าค่ะ
    รวมพลังสมัคคีคะ