สนทนาตามประสา

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย May be no one, 1 มีนาคม 2010.

1. May be no one

May be no one เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤษภาคม 2008
    ใครที่เข้ามาใหม่ ยินดีต้อนรับค่ะ ^_^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 มกราคม 2019
  2. rxkku

rxkku Active Member

ผมว่ามันคงเป็นการยากที่เราจะล่วงรู้ได้ว่าจริงๆแล้วความจริงคืออะไรครับ นอกจากผู้ที่มีอภิญญา ดังนั้นเพื่อความสบายใจควรไปทำบุญกรวดน้ำอุทิศบุญไปให้สรรพสัตว์ทั้งหลาย แล้วกำหนดจิตตั้งสติตัวรู้อยู่ที่ปัจจุบันเท่านั้นครับ ไปต้องไปสนใจความฝันซึ่งเป็นอดีตไปแล้ว

3. sinsair tavada

sinsair tavada เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2009
    ตอนเล่นเกม ส์ จิตมันม่งสมาธิที่เกม ครับ พอ สวดมนต์ กรรมฐาน จิต มัน สงบ เค้าเรียก จิต เปลี่ยนช่องกะทันหัน เลย มีช่องว่างของนิมิตมาร ครับ ไม่มีอะไร ที่คอ เจ็บ เพราะ จ้องเกมสื ครับ ไม่มีอะไร คราว่หน้าก่อน กรรมฐาน สวดมนต์ ลองอาบน้ำดู ครับ จะหายเป็นปลิดทิ้ง เด็ก ก็คือ ความสนุกในจิต ที่อยากเล่นต่อ ครับ .............

4. gatsby_ut

gatsby_ut เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    คุณเชื่อเรื่อง เจ้ากรรมนายเวรหรือ กฏของกรรม ไหมครับ การถวายสังฆทาน และการปล่อยปลา (ที่เขาจะแกงกิน) ย่อมมีอานิสงค์ การอุทิศส่วนกุศล แม้นไม่มีผู้รับ คนที่ได้คนแรกคือคุณ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 มีนาคม 2010
  5. โยลาว !?

โยลาว !? Active Member

14 กรกฎาคม 2009
    ความคิดผมนะผมว่า มันอยู่ที่จิตใต้สำนึกอ่ะ เหมือนกับว่าคุณเคยได้รู้เรื่องอะไรที่สะเทือนใจ/ดีใจ แบบนี้ มักจะเก็บมาคิดเป็นความฝัน นะ แต่ที่บอกว่าเจ็บคอ นั้นผมตอบไม่ได้

6. gatsby_ut

อันยศลาภ หาบไป ไม่ได้แน่ เว้นเสียแต่ ต้นทุน บุญกุศล
    ทิ้งสมบัติ ทั้งหลาย ให้ปวงชน ร่างของตน เขายังเอา ไปเผาไฟ<O:p
    เจ้าเกิดมา มีอะไร มาด้วยเล่า เจ้าจะเอา แต่สุข สนุกไฉน<O:p
    ตัวเจ้ามา มือเปล่าจะเอาอะไร เจ้าก็ไป มือเปล่า เหมือนเจ้ามา
    เราทุกคน ล้วนเกิด ตาย มาแล้ว นับภพนับชาติไม่ได้ ถ้าเอากระดูก แต่ละภพ แต่ละชาติที่เราตาย มาสุมต่อกัน ภูเขาที่ว่าใหญ่ ก็ยังไม่ได้ครึ่ง การเกิดแต่ละภพ แต่ละชาติ เราย่อม มีพี่ มีน้อง มีลูก มีแม่ มีพ่อ
    มีบริวาร จนมากมายนับไม่ถ้วน น้ำตาที่เราเสียใจ เพราะการพลัดพราก จากของรัก ของชอบใจ
    ยังไม่เทียบเท่า น้ำในมหาสมุทร์ทั้ง ๔ พิจารณา เอาเองเถิด
    <O:p

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 มีนาคม 2010
  7. นายฉิม

นายฉิม เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    มาไม่ทันตอนไม่ลบ เลยไม่รู้เรื่องกันเลย

8. gatsby_ut

หนูมีกำหนดเดินทางไหม อ่า ไม่มีอะไรแล้วนะ ทำตามโพสต์ ที่ ๔ ลุงทำให้หนู ไม่สบายใจหรือเปล่า ตอบด้วยนะ
    นายฉิม<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3048954", true); </SCRIPT> ใช้ ไทม์ แมชชีน ครับ

<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->มาดามฮวย<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3050318", true); </SCRIPT> ไม่มีอะไร ครับ ที่น่ากลัว ..สิ่งที่น่ากลัวคือ การแพ้ภัยตัวเอง ..ขอบคุณครับ
    เปลี่ยน บรรยากาศ นิด มอบให้ หนู <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->A.M.P<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3029213", true); </SCRIPT> และ ทุกคน
    ไม่รู้จะโดนใบเหลือง หรือเปล่า ..

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 มีนาคม 2010
  9. มาดามฮวย

มาดามฮวย Active Member

24 กุมภาพันธ์ 2010
    เดี๊ยนกะเข้ามาตอบ แต่น่ากัว เดี๊ยนขอผ่านเคอะ :boo:

10. sorakran2007

sorakran2007 เป็นที่รู้จักกันดี

อิอินะ.....

^^

11. boriphat

boriphat เป็นที่รู้จักกันดี

สงสัยจะเล่นเกมส์มากไป
    ก่อนสวดมนต์ ทำสมาธิ
    ลองหายใจเข้า-ออก ยาวๆ สัก 3 ครั้งครับ
    เป็นการล้างเจตสิตออกไปก่อนครับ จะได้ไม่ฟุ้งซ่าน

12. gatsby_ut

เมื่อวานลุงตอบ จนลุงลบไปแล้ว ได้ไปจ๊ะ แน่นอน ไกล้ๆ นี้ แต่หนูต้องทำให้ครบ ทั้ง ๔ ข้อนะ ลุงก็สงสารหนู และเอากำลังใจช่วย หนูคิดบ้างไหม ว่าจู่ ๆ ทำไม ตาลุงก็มาตอบ ในปัญหาที่หนูไม่ได้ถาม หนูมีรูปตอนไม่เคลียดไหม คล้าย ๆ แบบตอนอยู่วัด น่ะ เรื่องศิล หนูไม่ต้องพูดนะ ดีชั่ว อยู่ทีเรา ทำใจให้เบิกบาน คนที่ทุกข์ เพราะเขาเอาทุกข์มาแบก โดยไม่ยอมวาง เรื่องหมอดู พอนะ เขาเดา มันเป็นอาชีพเขา ทำกำลังใจเราให้เข้มแข็ง เหมือนเดิม ลุงจะดีใจ กรรมฐาน ที่ทำดีแล้ว แต่ยังไม่ค่อยถูกทาง นะ(เน้นวิปัสนาญาณ) ลองโหลดหนังสือ ไปอ่านนะ

http://palungjit.org/posts/3049715[/COLOR][/U]

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 10 มีนาคม 2010
  13. gatsby_ut

อารมณ์ ของหนู รู้สึกดีขึ้นแล้วนะ ลุงเป็นนักปฏิบัติ ที่หวังเอาดี หนูได้อะไรบ้างไหม ในโพสต์ที่ ๖ หนูทำจิตให้นิ่ง ค่อยๆอ่าน ค่อยๆ พิจารณา คิดว่านี้คือตัวหนู หาทุกข์ให้เจอ หาความเบื่อหน่าย และ วางเฉยในกองสังขาร ทั้งหลาย (นิพพิทาญาน สังขารุเปกขาญาน)ตัวลุงเอง ทุกวันนี้ ก็เดินเข้าหาความตาย อยู่ทุกวันๆ

จงเอาธรรมเป็นที่พึ่งเถิด อย่าเอาสิ่งอื่น เป็นที่พึ่งเลย (พุทธพจน์)

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 10 มีนาคม 2010
  14. gatsby_ut

ลุงไม่เก่งคอม ฯ ยังไม่เข้าใจเรื่องนี้ มากนักนะ หนูเชื่อใหม ว่านรก สวรรค์ สิ่งที่เป็นทิพย์ มีจริง ? เหมือนคลื่นวิทยุ ที่อยู่ในอากาศ เราจะรับคลื่นได้ เราต้องมีวิทยุใช่ไม๊ สิ่งที่เป็นทิพย์ก็เหมือนกัน ถ้าเราฝึกจิตของเราดีแล้ว วางอารมณ์ให้ถูก เราก็สามารถรับรู้ได้ ติดต่อได้ ท่องเที่ยวได้ ลุงรู้ แต่อยากให้หนูรู้เอง การรักษาตนให้อยู่ในธรรม น่ะ ถูกแล้ว แม้นในเขตวัด การคิดไม่ดี กับพระ หรือนักบวชด้วยกัน แม้นอยู่ในใจ ก็เป็นมโนทุจริต และอาจผลย้อนหลังได้ เหมือนผ้าขาว ที่เปื้อนคราบ แม้น จุดเล็กๆ ก็สามารถ มองเห็นได้ง่าย เรื่องหมอดู ลุงไม่ใช่หมอดูนะ เรื่องคนแกล้งหนู ปล่อยเขานะ อย่าไปคิด ติเตียนเขา เราจะทุกข์เพราะคิด ทำใจของเรา ให้เว้นว่างจากนิวรณ์ คิดแต่เรื่องที่เป็นกุศล สุขที่แท้จริง คือสุขที่ไม่อิง ด้วยวัตถุ สิ่งของ(อมิส) ถ้าจะพิสูจน์ นรก สวรรค์ เป็นของไม่ยาก จุดมุ่งหมายของการปฏิบัติ คือ อริยมรรค อริยผล พระท่านว่า จงเตือนตนด้วยตนเอง นะ การทำบุญ เหมือนกับหนู ปลูกมะม่วง หรือมะพร้าว หนูจะได้กิน ก็ต่อเมื่อมันออกดอก ออกผล ใช่ว่าปลูกวันนี้ จะได้กินวันนี้ แถวกาญ แถวชล มีเยอะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 มีนาคม 2010
  15. gatsby_ut

ลุงเพียงอุปมา เปรียบเทียบเรื่องความละเอียดของกรรมนะ ว่ากรรมมิได้เกิดจากทางกาย
    อย่างเดียว แต่สามารถ เกิดได้ทั้ง วาจา และใจ หนูลบ แก้ไข นิดนึงนะ. การรักษาตนให้อยู่ในธรรม ควรมีเป็นปกตินะ อย่าเลือกเวลา โมทนากับความดี ของหนูนะ
    สำหรับหนู <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->A.M.P<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3057973", true); </SCRIPT> อย่ามองว่าลุงเป็นหมอดูนะ จะผิดทาง ลุงไม่ไช่หมอดู นักปฏิบัติด้วยกัน เรียกว่า กัลยานมิตร เอ้อ สะกดไม่ถูก

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 มีนาคม 2010
  16. KOKOKING_<<0>>

KOKOKING_<<0>> เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเลยอยากถามลุงบ้างจังเลยยยยย อิอิ แต่เป็นเรื่องความรักที่ปล่อยวางไม่ได้อะครับ มันซับซ้อน ซ่อนเงื่อน จังเลยครับ

17. gatsby_ut

คุณ <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->KOKOKING ที่ใดมีรัก ที่นั่นมีทุข์ มีรักร้อย ทุกข์ร้อย มีรักหนึ่ง ทุกข์หนี่ง ไม่มีรัก ไม่มีทุกข์ ถือไฟไว้ในมือ แล้วก็บ่นว่าร้อน ทำไมไม่วาง ?(ปกติเขาก็ไม่ นิยมวางอยู่แล้ว)

18. KOKOKING_<<0>>

KOKOKING_<<0>> เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณครับท่านลุงอริยบุตร ผมจะพยายามวางให้ได้นะครับ

19. BABY CRY TT

BABY CRY TT เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2008
    แนะนำดิฉันด้วยคนค่ะ ขอบพระคุณในความเมตตาค่ะ

20. gatsby_ut

หนู <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->A.M.P<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3057973", true); </SCRIPT> ที่ลุงถาม หนูยังไม่ตอบลุงเลย ?
    หนู <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->rinchang<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3058967", true); </SCRIPT> ของลุง มีนักปฏิบัติหลายคน รวมกันเป็นกลุ่ม เรียกว่า กลุ่มอริยบุตร
    อยู่แถว พระนครศรีอยุธยา นะ
    คุณ<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->KOKOKING โมทนา กับความคิด นะ
    คุณ <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->BABY CRY TT<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3059370", true); </SCRIPT> ให้ผมแนะนำ ว่าอย่างไรครับ ?
    ขอความกรุณา นะครับ อย่าถาม เชิงหมอดู ผมไมใช่ หมอดู ผมอยากจะเปิดกระทู้ใหม่
    ก็ต้อง รอเด็กมาทำให้ เห็นไหม โง่ก็เป็น เกรงใจคุณ <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->A.M.P<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3057973", true); </SCRIPT> เจ้าของกระทู้ เพราะ ถาม-ตอบ ผิดกระทู้ การถามในข้อความ ผมยังไม่เป็น ขอศึกษาวิธีใช้ ก่อนนะ