สภาวะตอนนั่งสมาธิ

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย ekkarattt, 29 สิงหาคม 2012.

1. ekkarattt

ekkarattt สมาชิกใหม่

20 สิงหาคม 2012
    รบกวนสอบถามครับ
    สภาวะที่ประสบคือ นั่งสมาธิ กำหนดรู้ลมหายใจ รู้ทันจิต ได้สักระยะ มีความรู้สึกอุ่นๆปรากฎ มีสภาวะลมหายใจหายไป แล้วจึงไม่มีความรู้สึกใดๆเกิดขึ้นแต่มีสติ ภาพที่ปรากฎขาวโพลน สักพักรับรู้ถึงลมหายใจ และมีหายใจยาว 1 ครั้ง ใจนิ่งสงบ แล้วกลับมาพิจารณาธรรมได้ระยะหนึ่งแล้วก็ไปยังจุดที่เริ่มอีกครั้ง (รู้สึกอุ่นๆ) จะเกิดประมาณ 2-3 รอบ แล้วจึงออกจากสมาธิ อาการแบบนี้เรียกว่าขั้นใดครับ และควรปฏิบัติเช่นไรต่อไปขอบคุณครับ

2. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

อืม..ดูเหมือนคุณจะศึกษามาดีนะครับ..เกี่ยวกับวิธีการนั่งสมาธิผมเดาว่าเป็นทางกรรมฐาน..
    รอท่านอื่นๆแนะนำนะครับ..ผมถามหน่อยว่าภูเขาขาวโพลน.ที่คุณว่าเป็นเหมือนภูเขาน้ำแข็งหรือเปล่าครับ..

3. ekkarattt

ที่ปรากฎมิใช่เป็นภูเขา เป็นการเห็นขาวโพลนค่อยๆๆปรากฎจนเต็ม ชั่วขณะหนึ่ง ขณะจิตนั้นว่างเปล่าแบบสติยังมีอยู่ครับ

4. ekkarattt

ขอให้ข้อมูลเพิ่มเติมครับ เคยมีนิมิตต่างๆบ้าง ก็สักแต่ว่าเห็น รู้ความรู้สึก และนิมิตรต่างๆก็หายไป

5. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ..

6. ekkapon.ch

ekkapon.ch เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2007
    ที่ขาวโพลนน่าจะเป็นโอภาสหรือว่าแสงสว่างที่เกิดจากการกำหนดสติรู้ลมหายใจเข้าออก ส่วนอุ่นๆน่าจะเป็นอาการของปีติธรรมที่เรียกว่า พระขุทธกาปีติครับ แต่ถ้ามีแสงวิ่งแวบไปแว๊บมาเรียกว่า พระขณิกาปีติ เป็นอาการของสมาธิขั้นต้นๆที่ผู้ปฏิบัติจะรู้ได้ครับ เจริญในธรรม

7. คมสันต์usa

คมสันต์usa เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นอาการที่จิตเริ่มเข้าสุ่สภาวะธรรม เป็นธรรมดาที่จะเห็นภาพนิมิต 

ต่างฯ ส่วนความรู้สึกอุ่นฯ นั้น เป็น อาการปกติที่จะต้องผ่านเข้าไปรับรู้

ขอแน๊ะนำ ให้ ใช้สติรู้เท่าทันอารมฌ์ ของเราอยู่ทุกขณะจิต ง่ายฯ

๓  อย่างด้วยกัน  คือ ดูลม  ตามลม และ จับลม ครับ  สัมผัสตรงใหนให้

ใช้สติ  รับรู้ตรงนั้น 
     ทำสบาย ฯ ไม่ต้องฝืน ปล่อยให้เป็นไป ตามธรรมชาติ

ครับ ยังไปไม่ถึงใหน ครับ แต่อย่าให้มีความอยากได้สมาธินัก ครับ

ให้เข้าไปค้นดู  คำว่า อุปกิเลส ๑๐ ครับ เอาใจช่วยครับ อย่าพึ่งท้อ

ขอบุญจงรักษาท่านผู้ใฝ่ธรรม