สมัครลั่น!! บรรจุพุทธศาสนาเป็นศาสนาประจำชาติ พร้อมทิ้งท้ายอย่างแสบๆคันๆ

ในห้อง 'ข่าวพุทธศาสนา' ตั้งกระทู้โดย WebSnow, 27 พฤศจิกายน 2007.

1. เด็กเมื่อวานซืน

เด็กเมื่อวานซืน เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2006

ผมหนะเหรอครับ ทำความดีอะไรเพื่อบ้านเมือง ตอนนี้ยังจนอยู่ แค่พอมีพอกิน ก็เลยได้แค่

แค่ไปแจกของให้พี่น้องในถิ่นทุรกันดารบ้างบางครั้ง ไปปลูกป่าชายเลนกับกลุ่มอนุรักษ์บ้างครั้งคราว
    ถวายสังฆทานทุกเดือน

ทุกคืน และ ก่อนออกจากบ้านต้องสวดมนต์นึกถึงพระก่อน ว่าคาถาตามที่ หลวงพ่อฯ ที่ผมเคารพสอนมา

เนื่องจากทำความเลวไว้เยอะ เดินไปเดินมาต้องนึกถึงภาพพระในใจเสมอ ๆ ว่าง ๆ ถ้าไม่นึกถึงภาพพระ ก็ว่าคาถาที่ชอบใจแก้กลุ้มเดี๋ยวจิตจะว่างเกินไป

ก่อนนอนตรวจสอบความ rayum ของตัวเองว่า ทำเลวอะไรไว้บ้าง เพื่อปรับปรุงตัวเองในวันรุ่งขึ้น ทำแค่นี้หละครับ ประจำวันของผม

-----------------------------------------------------------------

นี่ว่าอนาคตถ้ารวย ๆ กว่านี้หน่อย ก็จะสนับสนุนเป็นเจ้าภาพบวชพระ บวชเณร แต่ผมคงเน้นพวกใจรัก บวชไม่สึกแบบนี้ จะส่งเสียเลี้ยงดูครอบครัวเขาด้วยซ้ำไป เพราะ ได้คนมีคุณภาพมาบวช

ตามประสาคนบ้าศาสนา อยากเห็นพระพุทธศาสนาเจริญรุ่งเรือง ครับ

ตนเองจะอดตายก็ช่างมันปะไร ตัวของผม แต่ถ้าพระพุทธศาสนารุ่งเรือง ตัวตายก็ไม่เป็นไร

เพราะ ถ้าพระพุทธศาสนาอยู่ไ้ด้ต่อไป อย่างน้อย ๆ โลกก็คงไม่ถึงกลียุคเร็วเกินไปนัก คนดี ๆ ที่มี บารมีถึง ก็จะได้ไปพระนิพพานกันต่อได้

กับ ชีวิตร่างกายขันธุ์ 5 เฮงซวยของผม ถ้ามันจะสามารถต่ออายุพระพุทธศาสนาได้ ผมก็ไม่เคยเสียดายชีวิต ขันธุ์5 เฮงซวยของผมเลยสักนิดครับ

2. เด็กเมื่อวานซืน

เด็กเมื่อวานซืน เป็นที่รู้จักกันดี

จะสามัคคี สามัคคีเรื่องอะไร ? กับใครครับ ? คุณคู่แท้ ลองบอกผมหน่อยสิครับ
    ผมเห็น มีแต่ นักการเมืองตีกัน แย่งอำนาจกัน

อีกอย่าง คุณคู่แท้ คงจะเข้าใจอะไรผิดแล้วหละครับ

สมัยพระนเรศวรหนะ บ้านเราปกครองแบบ ราชาธิปไตย นะครับ !!!!!!!!!!!

พระมหากษตริย์ มีอำนาจเด็ดขาดเพียงผู้เดียว ใครขัดขืนเสร็จ ยิ่งในสมัยพระนเรศวรเอง ฝรั่งหลาย ๆ คน ก็บอกว่า พระองค์เด็ดขาดมาก

แล้ว จะเอามาเทียบกับ ยุคประชาธิปไตย ที่ ลูกหลานกบฏ มีอำนาจเหนือพระเจ้าแผ่นดินเนี่ยนะครับ มันไม่ผิดยุคไปหน่อยเหรอ ?

3. เด็กเมื่อวานซืน

มีครับ ประชาธิปัตย์ไม่ได้พูด ,ชาติไทยก็ไม่ได้พูด

แต่ที่พูดชัดเจนที่สุด คือ ความหวังใหม่ ครับ

ถ้าไปอ่านหนังสือพิมพ์ดู จะพบว่า งาน ดีเบท ที่ มหาจุฬาลงกรณ์ราชวิทยาลัย จัด

พรรคประชาํํธิปัตย์ ไม่ยอมส่งตัวแทนมา จน ทางมหาจุฬาต้องโทรไปอ้อนวอน จึงส่ง ตัวแทนมา แต่ก็ส่งมาแบบที่ว่าเสียไม่ได้ เพราะ ผู้แทนคนนั้นไม่ได้มีบทบาทอะไรเกี่ยวข้องกับการเลือกตั้งเลยสักนิด

ผิด กับ พรรคความหวัีงใหม่ ที่ หัวหน้าพรรค ชิงชัย มงคลธรรม มาเอง...

----------------------------------------------------------

นักการเมืองไม่กล้าพูดหรอกครับ เพราะ ฐานเสียงคนต่างศาสนามีอยู่ พูดมาก เดี๋ยวฐานเสียงหายหมด

น่าแปลกนะครับ พรรคเพื่อศาสนาอิสลาม (พรรคสันติภาพไทย) เขาพูดได้ ว่าจะทำเพื่อพี่น้องอิสลามอย่างนั้น อย่างนี้ พรรคที่มีหัวหน้าเป็นพุทธแท้ ๆ ไม่กล้าพูดอะไรเลย กลัวไปหมดเลย... 5 5 5 5

พิเชษฐ สถิรชวาล "เราตั้งพรรคเพราะต้องการให้มุสลิมมีบ้านของตัวเอง"
    http://www.bangkokbiznews.com/2006/06/21/c009_114136.php?news_id=114136

ทำไมครับ ทำเพื่อพระพุทธศาสนานี่มันน่าเกลียดนักหนาหรือไร หรือว่า กลัวคะแนนเสียงตก

ถ้าใช่ ก็ไปนับถือศาสนาอื่นเถอะครับ อยู่ไปก็อายเขา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 ธันวาคม 2007
  4. เด็กเมื่อวานซืน

ยิ่งดูนโยบาย อิสลาม เขากำลัง คืบเข้ามาหา พุทธ อย่างเงียบ ๆ เช่น

"......ซึ่งผมจะนำมาสร้างห้องสมุด เพื่อแสวงหาความรู้รวมในทุกศาสนา อย่างที่จังหวัดปัตตานี ก็จะไปตั้งห้องสมุดที่วัดช้างไห้ ส่วนที่นราธิวาส เจ้าคณะจังหวัดก็ได้รับการยอมรับในการแก้ปัญหามาก จึงเหมาะที่จะไปตั้งห้องสมุดเช่นกัน และห้องสมุดเหล่านี้ทั้งไทยพุทธและมุสลิม จะไปใช้ประโยชน์ร่วมกัน ...."

http://www.bangkokbiznews.com/2006/06/21/c009_114136.php?news_id=114136

น่าแปลกใจไหม ทำไม อิสลามไปตั้งห้องสมุดสอนศาสนาอิสลามในวัดพุทธได้

ทำไม โรงเรียนสอนศาสนาอิสลาม ถึง ไม่มีสอนศาสนาพุทธมั่งหละจ๊ะ ?

วันหลัง มัสยิดกลางปัตตานี ต้องมี หนังสือพระไตรปิฏกด้วยสิครับ ท่าน เลขาฯ พิเชษฐ มันถึง จะสมดุลย์ หรือไม่จริง

สามัคคี สามัคคี โอ้ เราต้องสามัคคี...5 5 5 5

5. เด็กเมื่อวานซืน

อะ ๆ ดูโครงสร้างพรรค ของเขาซะก่อน

-------------------------------

"......โครงสร้างของพรรคสันติภาพ จะฉีกแนวจากพรรคการเมืองปัจจุบัน พรรคของเราเป็นพรรคใหม่ จึงจะเน้นเรื่องศาสนาและคุณธรรมนำการเมือง ผมคิดว่าประเทศไทยควรยึดแนวทางที่เอาคุณธรรมและศาสนานำการเมือง โดยจะมีสภาซูรอ หรือสภาที่ปรึกษา ซึ่งตรงนี้อาจจะไม่คุ้นหูสำหรับชาวไทย แต่ชาวมุสลิมคงเข้าใจว่า สภาซูรอหรือสภาอูลามา คืออะไร ................ "

เอ ทำไม พลังประชาชนเอย ประชาธิปัตย์เอย ชาติไทยเอย ไม่มีแนวคิดนี้มั่งนะ.. จำไม จำไม จำไมหนอ... น่าคิดหลายเด้อ

6. เด็กเมื่อวานซืน

ถ้าข่าวที่ผมยกมาทั้งหมดนี่มันเป็นจริง แล้วจะให้คนพุทธอย่างผมทำไงดีครับ

เน้นย้ำนะ ว่าถ้าข่าวมันเป็นความจริง

จะให้ทำไงดีเอ่ย ?

ช่างมันเถอะ คนพุทธต้องใจดีแบบนี้ป่าว ?

7. ภูมิพัฒน์รัตน

ภูมิพัฒน์รัตน เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2007
    ผมคงจะต้องลบกระทู้ของผมออก เพราะท่านอื่นไปฝึกสมาธิวิปัสนากันหมด
    เว้นไว้ให้คุณเด็กเมื่อวานชืน กับคุณ soul mate เสวนากันไปนะครับ

8. Pure_Heart

Pure_Heart เป็นที่รู้จักกันดี

อยากจะย้ำสักครั้ง หากจะตั้งเรื่องบรรจุพุทธศานาฯ
    ขึ้นมาอีก

น่าจะยุติเคลื่อนไหวได้แล้ว

วันนั้นก็ฟังพระราชินีอยู่ และเห็นด้วยเป็นอย่างยิ่ง
    ถ้าคนไทย ยังมาแตกแยก เพราะคนบางกลุ่มอยู่อีก
    ไม่นานก็คงแพ้ เวียดนาม
    (ลองไปอ่านข่าวของประเทศเค้าดู ว่าพัฒนาไปมากถึงไหน)

การเมืองเป็นเรื่องสกปรก
    มีรัฐธรรมนูญแล้ว ยังฉีกเปลี่ยนใหม่ได้
    แต่พระไตรปิฎก ฉีกเปลี่ยนใหม่ไม่ได้นะครับ

9. lepus

lepus เป็นที่รู้จักกันดี

เราหยุดแล้วแต่ต้องดูศาสนาอื่นเขาหยุดหรือเปล่า ก็อย่างข้อมูลที่คุณเด็กเมื่อวานซืนนำมานั่นแหละ

คุณรู้มั๊ยว่าตอนนี้เขาตั้งพรรคการเมืองเพื่อศาสนาอิสลามขึ้นมาแล้ว ก็พรรคพรรคสันติภาพไทยนั่นแหละ และนโยบายของพรรคนี้ก็เน้นศาสนานำการเมืองเสียด้วย นี่เป็นเมืองพุทธนะครับเขากล้าที่จะตั้งพรรคเพื่อศาสนาของเขาขึ้นมาโดยไม่กลัวความแตกแยกเกิดขึ้นเลยเหรอทำไมจึงกล้าเช่นนั้น แม้แต่เราชาวพุทธเองที่มีถึงกว่า 95% ก็ยังไม่เคยที่จะคิดตั้งพรรคการเมืองเพื่อพระพุทธศาสนาขึ้นมาเลย เหตุใดเขาจึงทำได้ ทำไมจึงเอาการศาสนามาเกี่ยวข้องกับการเมืองได้ละครับ ทั้งๆ ที่ที่นี่เป็นเมืองพุทธคนกว่า 95% นับถือพุทธเหตุใดชาวพุทธจึงพูดจึงทำในเรื่องที่จะพัฒนาส่งเสริมพระพทธศาสนาบ้างไม่ได้ล่ะ.. หรือว่าประเทศไทยนั้นศาสนาอื่นต้องมีอภิสิทธิเหนือพุทธศาสนาเสมองั้นหรือ

10. Soul Mate

Soul Mate เป็นที่รู้จักกันดี

คบเด็กสร้างบ้าน

:eek: ที่เราอ้างอิงถึงพระนเรศวรน่ะ มันอยู่ในประเด็นเรื่องของความสามัคคีนะคะ ไม่ใช่เรื่องประชาธิปไตย แยกแยะนิดนึงคงจะดีเป็นแน่แท้ เพราะเรานับถือพระนเรศวรมาก ครูบาอาจารย์เราก็ว่าได้ อืม ส่วนเรื่องของการที่คุณพยายามทำดีเพื่อลบล้างบาปต่างๆที่ได้เคยกระทำมานั้น เราขออนุโมทนาบุญด้วย แต่อย่างไรก็ตาม พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ เราไม่ควรไปกล่าวนำมาอ้างเพื่อผลประโยชน์ต่างๆ เพราะพระรัตนไตยนั้นสูงมากจนเราๆท่านๆ ไม่มีสิทธิ์ที่จะไปแตะต้อง คือมันบาปน่ะค่ะ ดูได้จากประเทศอินเดียสิ จากเดิมที่พระพุทธศาสนาเคยรุ่งเรืองมาก บัดนี้เป็นอย่างไรเล่า ไม่ขอบรรยาย นั่นเป็นเพราะไม่มีอะไรแน่แท้ไง การที่เราเรียกร้องสิทธิต่างๆเพื่อพระพุทธศาสนานั้นเป็นเรื่องที่ดี น่ายกย่องสรรเสริญ แต่ถ้าหากสิ่งเหล่าออกมาจากผู้ที่แฝงตัวมาในคราบนักบุญล่ะ คุณจะทำอย่างไร จะมาพูดว่า"อ้าว ใครจะไปรู้ล่ะ" หรือ " ไม่รู้สิ" ไม่ได้นะคะ อย่างน้อยๆต้องสำนึกตัวเองแล้วแหละที่ขาดการพิจารณาก่อนตัดสินใจ

ศาสนาอื่นๆนั้นเค้าจะทำอะไรมันก็เป็นสิทธิของเค้า เราทำหน้าที่ของเราให้ดีที่สุด โดยไม่เบียดเบียนผู้อื่น ตัวเอง และสังคม เท่านี้ก็พอ

เราไปสักการะพระบรมสาริกธาตุของพระสัมมาสัมพุทธเจ้าและพระอรหันต์สาวกมาทั้งหมด 2 วันแล้วพรุ่งนี้จะไปอีกก็ครบ 3 วันพอดี คุณเด็กเมื่อวานซืนคุณได้ไปบ้างหรือยังคะ งานเค้าจะหมดวันอาทิตย์นี้แล้วนะ อยากให้ไป เพราะศักดิ์สิทธิ์มากๆ เราสัมผัสได้เลย ขอเชิญชวนทุกๆท่านด้วยเลยนะคะ

อ้องานจัดที่เมืองทองธานีนะ ฮอลล์เก้า ... :d

11. Soul Mate

Soul Mate เป็นที่รู้จักกันดี

งานพระบรมสารีริกธาตุเค้าเลื่อนให้ถึงวันที่ 26 ธันวานี้นะคะ ยินดีด้วย ใครยังไม่ได้ไปก็รีบๆไปสักการะกราบไหว้บูชาก่อนที่จะไม่มีโอกาส อนุด€มทนาบุญด้วยค่ะ สาธุ

12. suwataudit

suwataudit เป็นที่รู้จักกันดี

มองคนควรมองให้ลึกซึ้ง มองอย่างมีสติ บางคนรู้ว่าเราอยากได้อะไรก็ใช้สิ่งนั้นมาล่อ เพื่อหวังประโยชน์ตัวเอง
    ขอทุกท่านจงมีสติ อย่าไปยึดติดว่าต้องเป็นอย่างนั้นอย่างนี้ ผมเชื่อว่าคำสอนของพระสัมมาสัมพุทธเจ้าก็ได้กล่าวไว้เรื่องการไม่ยึดติดนี้
    หากเรายึดติดนั้นเท่ากับเรามีกิเลสแล้วครับ พวกเราชาวพุทธควรใช้สติตึกตรองดูให้ดีนะครับ ....

13. ดุสิตบุรี

ดุสิตบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

ผมว่าถ้าใครอ่านประวัติท่านสมัคร แล้วจะรู้ว่าท่านนั้นในช่วงกลางคนได้รับมอบให้เป็นวิทยากรบรรยายธรรมมอบถวายพระบวชใหม่อยู่นานมาก และตัวท่านนั้นจะทำอะไรชอบใช้หลักของศาสนาะข้ามาตลอดคือ พูดแต่ความจริงและไม่กลัวสิ่งที่ไม่ถูกต้อง
    แล้วที่ผมทราบมาจากพระอาจารย์ที่ผมนับถือมากๆ ท่านนั้นได้บอกว่า ต้องพลังประชาชน เท่านั้นที่จะมากอบกู้พระพุทธศาสนาให้เป็นศาสนาประจำชาติไทย(ท่านพูดเป็นนัยๆ แต่ไม่ได้หมายความพรรคพลังประชาชนโดยทีเดียว) แต่ลูกศิษย์ก็รู้ว่า ท่านหมายความอย่างไรครับ
    จะจริงหรือไม่ เดี๋ยวพวกเราก็รู้ครับ

14. -๑ไร้IดีeJสา๑-

-๑ไร้IดีeJสา๑- เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2007
    555+

15. manny_tong

manny_tong เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าบรรจุพระพุทธศาสนาเป็นศาสนาประจำชาติ
    อาจเกิดปัญหาต่างๆมากมายตามมา
    แล้วศาสนาอื่นจะอยู่อย่างไร

ใจเขาใจเรา
    คิดให้ดี

แตกต่าง แต่ไม่แตกแยก

16. siamgirl

siamgirl เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2007
    เเล้วรู้ได้ไงอ่ะค่ะ

17. siamgirl

siamgirl เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2007
    ใช่เเล้วเห็นด้วยเป็นอย่างมาก สีขาวที่ธงชาติคงหมายถึงศาสนาของเเต่ละคนที่คนไทยมีเพื่อเป็นที่ยึดเหนี่ยวจิตใจ เเละก็คนไทยรักชาติศาสนาพระมหากษัตรย์ไง....เเละก็ไม่เคยเเบ่งข้าง(เมื่อก่อน)ไม่ว่าจะศาสนาไหน

18. Hubert

Hubert บุคคลทั่วไป

Declaring Thailand is a Buddhist country in a mutual is a bad idea, because it makes people with other believe feel misteated. And they are Thai people after all!

19. บัวใต้น้ำ

บัวใต้น้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
    ต่อให้พรรคไหน บรรจุพระพุทธศาสนาไว้เป็นศาสนาประจำชาติ มันก็ได้แค่มีชื่อศาสนาพุทธเขียนไว้ในกระดาษในรัฐธรรมนูญ ซึ่งผมไมได้คัดค้านหรือเห็นด้วย เพราะเห็นว่าไม่ใช่สาระสำคัญ

แต่คิดว่าทำยังไงให้ศาสนาพุทธเป็นศาสนาประจำใจเป็นเรื่องสำคัญกว่า เพราะในข้อมูลระบุว่าคนไทยนับถือศาสนาพุทธกัน 95% แต่ผมคิดว่ามันก็ยังเป็นพุทธศาสนาแค่ในกระดาษ(ทะเบียนบ้าน)เช่นกัน เพราะคนในชาตินับถือพุทธตามทะเบียนบ้าน 95 % ยัง ฉกชิง ปล้นฆ่า เล่นชู้ โกหกสารพัด ฯลฯ ศาสนาพุทธมันเสื่อมตั้งแต่ตรงนี้แล้ว ไมได้เสื่อมที่ไมได้บรรจุในรัฐธรรมนูญ

ถ้าเกิดคุณสมัครบรรจุพุทธศาสนาเป็นศาสนาประจำชาติ แต่จิตใจของคนในชาติไม่ปฏิบัติตามธรรม เอาแค่ขั้นต่ำสุดคือศีล ๕ คนไทยที่นับถือพุทธตามทะเบียนบ้าน 95 % ยังผิดศีล หรือไม่นับถือธรรม แต่กลับไปนับถือเทพ พรหม นับถือต้นไม้ ขอหวย ขอเบอร์ นับถือสิ่งผิดๆ ปล่อยให้พุทธศาสนาอยู่แค่ในกระดาษรัฐธรรมนูญแต่ไมอยู่ในจิตใจคนก็ไม่มีประโยชน์ เพราะบุคคลไม่ได้ลิ้มรสพระธรรม

แต่ถ้าพระพุทธศาสนาได้บรรจุหรือไม่ได้บรรจุในรัฐธรรมนูญ แต่คนในชาติมีธรรม มีความละอายบาป ไม่กล้าทำบาป ผมมองว่ายังดีเสียกว่า ผมมองว่าหลักคำสอนทุกศาสนาเป็นของดี สอนให้คนไม่ทำบาป แต่ปัจจุบัน ในทุกศาสนาก็มีการทำผิด ปล้น ฆ่า ฉกชิงวิ่งราว ผิดลูกผิดเมียกัน ครบทุกศาสนา ถ้าให้ทุกประเทศบรรจุศาสนาพุทธ คริสต์ หรืออิสลามเป็นศาสนาประจำชาตินั้นๆ ก็ไม่แน่ว่าจะทำให้ศีลธรรมในประเทศนั้นๆดีขึ้นได้

ดังนั้นผมจึงคิดว่า การรณรงค์ให้พระพุทธศาสนาเป็นศาสนาประจำ(รัฐธรรมนูญ)ชาติ ไมได้เป็นการแก้ปัญหาที่ตรงทางหรือได้ผล ในการแก้ไขปัญหาศีลธรรมหรือปัญหาการถูกเบียดเบียนจากศาสนาอื่น เพราะถ้าทำให้คนในชาติเห็นคุณค่าของธรรมได้ ไม่ต้องไปรณรงค์หรอกครับให้นับถือพุทธ เพราะคนเหล่านั้นจะรักษาศาสนาของเขาเองไว้ด้วยจิตวิญญาณที่แท้จริง ไม่ยอมให้ใครมาแย่งไปจากจิตใจ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 ธันวาคม 2007
  20. สังขารไม่เที่ยง

สังขารไม่เที่ยง เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2007
    เห็นด้วยค่ะที่คุณสมัครที่จะบรรจุพุทธศาสนาเป็นศาสนาประจำชาติ