สมุนไพรพื้นบ้าน รักษาแผลกดทับ และแผลเรื้อรังจากเบาหวาน

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย sss12, 27 กันยายน 2010.

1. sss12

sss12 เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2010
    ได้สูตรนี้มาจากคนที่รู้จักกันค่ะ พอดีเขาเป็นเบาหวานและมักมีแผลเรื้อรัง เป็นหนองรักษาไม่หาย เลยลองมาทำให้คุณย่าใช้ดู เพราะคุณย่าท่านแก่แล้ว เดินไม่ได้ จึงต้องนอนอยู่บนเตียงนานๆ ทำให้เกิดแผลกดทับที่รักษาเท่าไรก็ไม่หาย แผลไม่ยอมแห้ง ทำได้แค่ทรงๆ แต่ไม่ดีขึ้น ใช้สูตรนี้ไปได้สองอาทิตย์ แผลแห้งเลยค่ะ เลยนำมาบอกต่อค่ะ

อุปกรณ์ที่ต้องเตรียม
    1. ครกบด หรือครกตำยาขนาดเล็ก (แนะนำให้ซื้อใหม่ เพื่อความสะอาด เพราะต้องใช้กับแผลสดค่ะ)
    2. ผ้าก๊อส
    3. ปาสเตอร์ปิดแผล (ที่ใช้ปิดทับผ่าก๊อส เพื่อให้ติดกับผิวหนัง)

ส่วนผสม
    1. ใบแป๊ะตำปึง (ดูตามรูปข้างล่าง) 1 ใบ: ล้างให้สะอาด
    --> ใบแป๊ะตำปึง เป็นสมุนไพรพื้นบ้าน ที่ช่วยรักษาโรคเบาหวาน หากทาน
    ให้ได้วันละ 4-5 ใบ ติดต่อกัน (ทานกับน้ำพริก หรือ ใส่แกงจืดก็อร่อยค่ะ) จะทำให้เบาหวานลดลงได้
    --> ถ้าที่บ้านไม่มี ลองหาซื้อตามร้านต้นไม้นะค่ะ เคยเห็นคนนำมาขายอยู่เหมือนกันค่ะ

2. เกลือทะเล ชนิดเม็ด 1 ก้อนเล็ก: ถ้าทำแผลครั้งแรก เลือกก้อนที่เล็กๆเลยนะค่ะ เพราะเกลือทำให้แสบ ถ้าทำต่อๆไป จนชินแล้ว เลือกก้อนใหญ่หน่อยได้
    3. ปูนแดงที่ใช้กินกับหมาก : ใช้ปริมาณมากกว่าเกลือนิดหน่อย
    4. เหล้าขาว: ครึ่งช้อนชา

วิธีทำ
    1. นำส่วนผสม 1-3 มาตำให้ละเอียด
    2. เมื่อละเอียดแล้ว ใส่เหล้าขาวครี่งช้อนชา น้อยกว่า หรือ มากกว่าช้อนชา นิดหน่อยได้ ขนให้ส่วนผสมทั้งหมดเข้ากัน (ตัวยาจะออกแชะๆหน่อยคะ)
    3. นำยาตำที่ได้ แปะลงบนแผลของผู้ป่วย (แปะให้ทั่วเลยนะค่ะ) จากนั้นปิดด้วยผ้าก๊อส และปาสเตอร์

หมายเหตุ:
    - ถ้าแผลมีขนาดใหญ่ หรือ จำนวนมาก สามารถเพิ่มปริมาณส่วนผสมทั้งหมดได้ เช่น ใบแปะตำปึง อาจเพิ่มเป็นสองใบ โดยส่วนผสมที่เหลือ ก็เพิ่มไปอีกตามสัดส่วนได้ค่ะ
    - ทำแผลโดยใช้ยาสูตรนี้ ให้แก่ผู้ป่วยวันละ 2-3 ครั้ง (เหมือนทำแผลสด) อย่างต่อเนื่อง ใช้เวลาประมาณ 2 อาทิตย์ แผลจะเริ่มแห้ง และดีขึ้นตามลำดับค่ะ
    - เน้นความสะอาดเป็นสำคัญในทุกๆขั้นตอนนะค่ะ เพื่อป้องกันไม่ให้แผลติดเชื้อ ถ้าให้ดีขณะตำ หรือทำแผล ใส่ถุงมือได้ก็จะดีค่ะ

~~ หากมีข้อสงสัยก็ถามกันมาได้นะค่ะ ยินดีให้คำแนะนำค่ะ ~~
    ขอบคุณภาพจาก: ��еӻ֧

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      47.2 KB
      เปิดดู:
      3,672
      ขนาดไฟล์:
      100.6 KB
      เปิดดู:
      2,208
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กันยายน 2010
  2. aries

aries เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ขอบคุณครับ ^^ ที่บ้านไม่มีแปะตำปึง เพราะคนขายบอกว่าต้นนี้มีโรคแมลงรบกวนง่าย เลยปลูกแต่ต้นจินจีเหมาเยี่ยครับ เขาบอกว่าสรรพคุณคล้ายๆกันกับแปะตำปึง แต่ไม่รู้ว่าจะใช้แทนกันได้ไหม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 กันยายน 2010
  3. sss12

อันนี้ไม่แน่ใจนะค่ะ เพราะเจ้าของสูตรที่เขาให้มาระบุว่าต้องเป็นใบนี้ คือ ไม่แน่ใจว่า แม้ใบจินจีเหมานี้จะมีสรรพคุณใกล้เคียง แต่เมื่อไปตำรวมกับส่วนผสมอื่นๆ แล้วจะเป็นอย่างไร กลัวจะไปทำปฎิกิริยาอะไรนะค่ะ เพราะใช้กับแผลสดด้วย ตอนนี้ที่บ้านก็ปลูกแป๊ะตำปึงนะค่ะ ก็งามดี มีเป็นกอเลยค่ะ ลองหาซื้อมาเพาะดูก่อนไหมค่ะ ซื้อต้นเล็กๆ แล้วใส่กระถางปลูกในบ้าน แล้วยกมาตากแดดบ้างตอนกลางวัน อาจป้องกันแมลงได้บ้าง ลองดูนะค่ะ แนะนำให้ใช้ตามสูตรจะดีกว่าค่ะ

4. aries

1
    ขอบคุณนะครับ เก็บเกี่ยวความรู้ไว้เผื่อมีโอกาสได้ช่วยคนอื่นในอนาคตครับ

ผมมีเรื่องเล่ามาฝากบ้าง
    ภรรยาผมเธอเกิดอุบัติเหตุทำให้หัวแม่โป้งเท้ากระแทกกับเสาคอนกรีดเต็มที่
    ทำให้ด้านในเล็บห้อเลือดและเจ็บปวดมาก ต้องทานยาแก้ปวด และอีกสองวัน
    ต่อมาก็มีเลือดออกจากเล็บซึมๆตลอด ถ้าเดินหรือเคลื่อนไหวมาก หมอบอกว่า
    ถ้าเลือดออกไม่หยุดอาจต้องถอดเล็บเพื่อรักษา ภรรยาไม่อยากถอดเล็บเลยทดลอง
    ใช้ถุงเจลที่เก็บความเย็นได้ ไปแช่ตู้เย็นแล้วนำมาประคบหัวแม่โป้งบ่อยๆพบว่า
    อาการห้อเลือดดีขึ้นเรื่อยๆ และเลือดไหลน้อยลง ระหว่างนั้นก็ทำแผลตามปกติ
    เพื่อฆ่าเชื้อโรค และทานยาปฏิชีวนะช่วยป้องกันการอักเสบ และใช้เวลารักษา ด้วยการประคบเย็นเพียงสองถึงสามวันก็หายเป็นปกติครับ

ปล.เทคนิคประคบเย็นนี้มาจากความฝันครับ เธอฝันว่าไปจับรางวัลได้น้ำแข็งมา 555

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 กันยายน 2010
  5. suwi

suwi เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    ยาแก้แผลกดทับ และแผลเบาหวาน ของคุณ ๓s๑๒ สูตรนี้ดีครับ แผลหายเร็วดี

ที่คุณอารีถามว่าเอาต้นจินจีเหมาเยี่ย แทนได้หรือไม่
    บอกได้เลยว่า คุณภาพ โหลยโทย มากเลยครับ
    อย่าเอามาใช้นาครับ

6. aries

1
    ขอบพระคุณ อ.สุวิครับ ที่แนะนำ ^^ ว่าแต่ต้นจินจีเหมาเยี่ยนี่สามารถใช้ในการรักษาโรคอะไรได้บ้างหรือเปล่าครับเนี่ย ^^"

7. sss12

ขอบคุณความคำแนะนำของคุณ aries ค่ะ รบกวนคุณ Suwi ให้ความรู้เรื่องต้นจินจีเหมาเยี่ยด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

8. Alokaya2020

Alokaya2020 สมาชิกใหม่

เพื่อคนไทยปลอดจากโรค

ที่นี่ที่เดียวเท่านั้น ที่รวมสรรพคุณของยาทั้ง5ที่เข้ากันได้ไว้ด้วยกันซึ่งการค้นคว้าและศึกษาสุดยอดยา
    1.)ชาเบญจะเทวะ จะรวมยา5ชนิดไว้ด้วยกัน มีผลการรักษาได้ดีกว่า มีผลที่ดีกว่า เรียกว่าสุดยอดยาสรรพคุณ5 in 1 รวมสรรพคุณ เข้าด้วยกันใน1เดียว คือ ชามะเขือพวง+ชาเขียวมะลิ+ชาเห็ดหลินจือ+ชาสมุนไพรสามสิบดี+ชาสมุนไพรผ้าร้ายห่อทอง รวมอยู่ใน1เดียว มีสรรพคุณ บำบัดรักษาและป้องกันโรค เบาหวาน ความดันสูง แก้ไอ ขับเสมหะ ลดคลอเรสเตอรอล ต้านอนุมูลอิสระ ขับปัสสาวะ แก้ปวดเมื่อยตามร่างกาย กระตุ้นหัวใจ แก้อักเสบ ต้านเชื้อไวรัส รักษา ตับ ไต ดีซ่าน ดีพิการ ช่วยขับถ่าย แก้ท้องผูก แก้ไข้ ขับลมอัมพฤกษ์ และรักษาแผลในกระเพาะและลำไส้ ได้จริง เรามาดูกันว่าโรคอะไรถึงสามารถเข้าสูตรยานี้รวมเสริมฤทธิ์กันได้
    ชามะเขือพวง มีสรรพคุณที่ค่อนข้างแน่ชัดคือ 1. บำบัดหรือบรรเทาโรคเบาหวาน
    2. บำบัดหรือบรรเทาโรคความดันโลหิตสูง
    3.บำบัดหรือบรรเทาอาการไอ 4.บำบัดและรักษาขับเสหะ 5.ลดครอเลสเตอรอล
    6.ต้านอนุมูลอิสระหรือต้านเซลมะเร็ง 7.ขับปัสสาวะ

ชาเขียวมะลิ มีสรรพคุณที่ค่อนข้างแน่ชัดคือ 1.ลดครอเรสเตอรอล 2.บำบัดหรือบรรเทาอาการไอ 3.ลดเสหะ
    4.กระตุ้นหัวใจ 5.ขับปัสสาวะ
    6.บำบัดหรือบรรเทาอาการปวดเมื่อยตามร่างกาย

ชาเห็ดหลินจือ มีสรรพคุณที่ค่อนข้างแน่ชัดคือ 1.ต้านอนุมูลอิสระหรือต้านเซลมะเร็ง 2.บำบัดอาการอักเสบ
    3.บำบัดพิษไข้ 4.บำรุงไต
    5.บำบัดหรือบรรเทาโรคเบาหวาน
    6.บำบัดหรือบรรเทาโรคความดันโลหิตสูง

ชาสมุนไพรสามสิบดี มีสรรพคุณที่ค่อนข้างแน่ชัดคือ 1.ต้านเชื้อไวรัส 2.รักษาโรคความดันโลหิตสูง
    3.บำบัดและบรรเทาโรคเเบหวาน
    4.แก้อักเสบ 5.แก้ไข้
    ชาสมุนไพรผ้าร้ายห่อทอง มีสรรพคุณที่ค่อนข้างแน่ชัดคือ 1.รักษาโรคเบาหวาน 2.บำบัดอาการดีซ่าน ดีพิการ
    3.รักษาแผลในกระเพาะอาหารและลำไส้ 4.รักษาตับ ไต
    5.ช่วยขับถ่ายแก้ท้องผูก
    6. ต้านอนุมูลอิสระ 7.ขับลมอัมพฤกษ์
    8.ลดการก่อครอเรสเตอรอล
    9.บรรเทาอาการโรคความดันโลหิตสูง

หากแยกตามโรคที่จะใช้ยาสมุนไพรรักษา ดังนี้

1.) โรคเบาหวาน ใช้ สมุนไพรผ้าร้ายห่อทอง , สมุนไพรสามสิบดี , เห็ดหลินจือ , มะเขือพวง

2.) โรคความดันโลหิตสูง ใช้ สมุนไพรสามสิบดี , สมุนไพรผ้าร้ายห่อทอง , เห็ดหลินจือ , มะเขือพวง

3.) ต้านเซลมะเร็ง ใช้ เห็ดหลินจือ , มะเขือพวง , สมุนไพรผ้าร้ายห่อทอง

4.) บำบัดรักษาตับ ไต ใช้ สมุนไพรผ้าร้ายห่อทอง , เห็ดหลินจือ

5.) แก้ขับลมอัมพฤกษ์ ใช้ สมุนไพรผ้าร้ายห่อทอง

6.) ป้องกันการเกิดโรคอัมพาธ ใช้ สมุนไพรผ้าร้ายห่อทอง

7.) แก้ดีซ่าน ดีพิการ ใช้ สมุนไพรผ้าร้ายห่อทอง
    8.) โรคกระเพาะและลำไส้ ใช้ สมุนไพรผ้าร้ายห่อทอง

9.) ลดครอเลสตรอรอล ใช้ มะเขือพวง , ชาเขียวมะลิ , สมุนไพรผ้าร้ายห่อทอง

10.) ฆ่าเชื้อไวรัส ใช้ สมุนไพรสามสิบดี

สรรพคุณ บำบัดรักษาและป้องกัน โรคทั้ง10 นี้เป็นหลัก เปนยาเบญจะนี้ที่ทำออกมาช่วยเสริมฤทธิ์ให้กันและก้นอย่างเหมาะเจาะและลงตัว มีฤทธิ์ดีกว่า ยาตัวใดตัวเดียว ชาเราสามารถรักษาและป้องกันโรคได้มากกว่าของที่อื่น และสามารถเพิ่มภูมิต้านทานโรคต่างๆได้ทั้งหมด10ชนิด เมื่อรัปประทานเปนประจำ เพื่อคนไทยปลอดจากโรค จำหน่ายในราคาส่ง 20 ซองจากราคา 570บาท เหลือ 170 บาทเท่านั้น โปรโมชั่นช่วงนี้ ฟรีค่าจัดส่ง สั่งจองล่วงหน้า 087-577-5979 กฤตย์
    Alokaya2020@gmail.com

รสขมเล็กน้อย หากไม่ชอบขมสามารถผสมกับน้ำผึ้งแท้รัปประทานได้
    ชา 1 ซอง ชงในน้ำร้อน สามารถชงซ้ำ จนกว่าชาจะจืดใสไม่มีสีไม่มีรสชาติ ชา1ซองหากชงแล้วต้องทานใหมดภายใน1วัน
    จำหน่ายในราคาส่ง 20 ซอง จากราคา 570บาท เหลือ 170 บาทเท่านั้น ตกวันละ 8.5 บาทต่อซองเท่านั้น
    สั่งจองล่วงหน้าสินค้ามีจำนวนจำกัด จำหน่ายในราคาถูกเท่าทุนการผลิตเพื่อช่วยเหลือมวลมนุษย์

รัปประกันคุณภาพสินค้า หากไม่ดียินดีคืนเงิน

2.) ผงว่านยาสมุนไพรสูตรโบราณใช้โรยอุดใส่แผลเบาหวาน และแผลกดทับ และแผลลึกและแผลกินเนื้อทุกชนิด เห็นผลภายใน 5 วัน แผลแห้งแผลหาย ไม่แห้งไม่หายยินดีคืนเงิน น้ำหนัก 100 กรัม ราคา 300 บาท
    สมุนไพรโรยอุดแผลเบาหวาน ราคา 300 บาท รับประกันคุณภาพ หากแผลไม่หาย ไม่ดีขึ้น ยินดีคืนเงิน
    โปรโมชั่นช่วงนี้ ฟรีค่าจัดส่ง สั่งจองล่วงหน้า จำหน่ายในราคาถูกเท่าทุนการผลิตเพื่อช่วยเหลือมวลมนุษย์
    087-577-5979 กฤตย์ Alokaya2020@gmail.com

9. shogunjump

shogunjump สมาชิกใหม่

ยาสมุนไพรรักษาแผลที่เกิดจากโรคเบาหวานหายได้

สำหรับผู้ป่วยที่เป็นแผลที่เกิดจากโรคเบาหวาน ที่รักษาโดยแพทย์แผนปัจจุบันไม่หาย มีแต่ลุกลามไปเรื่อยๆ ขอแนะนำคุณหมอเอนก หมอแพทย์แผนไทย - ขอนแก่น รักษาแผลที่เกิดจากโรคเบาหวานด้วยยาสมุนไพรไทย ยาสมุนไพรตำรับนี้รักษาหายจริง อาการของผู้ป่วยที่เป็นแผลผุพองหรือผิวหนังเหมือนถูกไฟและน้ำร้อนลวก เป็นถุงน้ำตามผิวหนังหรือตามส่วนต่างๆของร่างกายไม่ว่ามากหรือน้อย บางคนเป็นถึง 70% ของร่างกายก็มี ถ้าผู้ป่วยได้้ทานยาสมุนไพรตำรับนี้ จะดีขึ้นและหาย ภายใน 2-3 อาทิตย์ แต่ถ้าเป็นแผลตามนิ้วเท้า หลังเท้า หรือส่วนต่างของร่างกาย ซึ่งหมอแพทย์แผนปัจจุบันผ่าตัด แต่ไม่หาย ถ้ารักษาด้วยยาสมุนไพรจากหมอ แผลจะหายภายใน 2-3 อาทิตย์ แต่ถ้าแผลเป็นมาก เป็นหมดหลังเท้าหรือใต้พื้นเท้า 60-70% ก็จะหายภายใน 1-2 เดือน ประสบการณ์การรักษาของคุณหมอ ตั้งแต่ปี 2527 - ปัจจุบัน รักษาผู้ป่วยหายมาหลายร้อยคน สนใจติดต่อ ปรึกษา สอบถาม ได้ที่คุณหมอเอนก โทร.081-0556460 หรือ ID Line anek91 ดูข้อมูลเพิ่มเติมที่ FB เพจ https://www.facebook.com/Morthai.anake ยินดีให้คำปรึกษา รักษาหายจริงครับ