สมเด็จบางขุนพรหม พิมพ์เส้นด้ายใหญ่ ลงรักน้ำเกลี้ยง

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย Phaake, 1 มกราคม 2012.

1. Phaake

Phaake เป็นที่รู้จักกันดี

ไปเดินเล่นสนามพระเจอมา แปลกตาดี ช่วยสวดกันหน่อยครับ

ช่วยวิจารณาด้วยนะครับ คิดว่าลงรักปิดทองก่อนลงกรุ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 มกราคม 2012
  2. Phaake

จะปล่อยต่ออยู่ครับ ช่วยสวดหน่อย

3. Phaake

ไม่มีใครอยากสวดเลยเหรอครับ

4. สุรินทร์11

สุรินทร์11 สมาชิก

21 กันยายน 2011
  5. philpharm

philpharm เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2011
    ถ้าเป็นบางขุนพรหมกรุเก่าพิมพ์เส้นด้ายเส้นสายองค์พระจะคมเหมือนเส้นด้ายจริงๆจะไม่หนาใหญ่รวมทั้งความหนาของพระจะบางกว่าวัดระฆัง(พระวัดระฆังไม่มีพิมพ์นี้)...จึงสรุปว่าไม่ใช่บางขุนพรหมแต่เป็นพระเก่าแห่งหนใดไม่ทราบชัด

6. Phaake

จำได้ว่า สมเด็จวัดระฆัง พิมพ์เส้นด้าย มีเส้นด้ายใหญ่เส้นด้ายเล็ก

เลยสงสัยว่าเป็นพิมพ์เส้นด้ายใหญ่

พี่philpharmช่วยวิจารญ์เนื้อหน่อยสิครับ

ผมเห็นว่าซุ้มหวายสวยดีเลยจับมา

7. Amuletism

Amuletism เป็นที่รู้จักกันดี

เท่าที่จำได้สมเด็จวัดระฆัง ไม่มีพิมพ์เส้นด้ายนะครับ
    เพราะเป็นพิมพ์ของสมเด็จบางขุนพรหม
    วัดระฆังที่เล่นหาเป็นมาตรฐาน มีสี่พิมพ์ครึ่ง
    คือ พิมพ์ใหญ่ พิมพ์เกศบัวตูม พิมพ์ทรงเจดีย์ พิมพ์ฐานแซม
    และพิมพ์ปรกโพธิ์ (นับเป็นครึ่งพิมพ์) ครับ

8. Kawinpun

Kawinpun เป็นที่รู้จักกันดี

ขอคำแนะนำองค์นี้หน่อยครับ น่าจะออกที่ไหนครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กุมภาพันธ์ 2012
  9. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    ดูว่าองค์นี้....ดีนะครับ

เนื้อหาถึงยุค การลอกตัวของรักก็ใช้ได้

10. liverpool_Rak

liverpool_Rak เป็นที่รู้จักกันดี

พิจารณาเนื้อหา จากรูป(ทุกรูป) น่าจะออกยุคหลังๆเเล้วคับ สำหรับพิมพ์เส้นด้ายวัดระฆังนั้นถ้าเป็นตามมาตรฐานที่เล่นหากันอยู่ก็คงเป็นอย่างที่คุณAmuletismกล่าวไว้ละคับ เเต่ถ้าจะถามว่ามีมั้ย ผมบอกได้ว่าน่าจะมีคับ(แต่อาจมีน้อยมาก)ขออณุญาตเล่าสู่กันฟังนิดนึงคับ คือว่าผมได้รู้จักบรรณาธิการหนังสือพระเล่มหนึ่ง เผอิญผมได้เห็นระฆังพิมพ์เส้นด้ายอยู่หลายรูป ผมก็เลยถามไปว่า"มีเหรอ"ท่านก็หัวเราะและบอกผมว่าไม่รู้สิถ้าอยากรู้จะพาไปดู ผมก็ติดสอยห้อยตามท่านไปหาเจ้าของพระ ผมก็ลองส่องกล้องพิจารณาดูผมก็ปฎิเสธไม่ได้ว่าไม่ไช่ เพราะเนื้อหาต่างๆสวยงาม ถึงยุค คมชัดเป็นธรรมชาติ เเม้เเต่เส้นพระกรรณก็ยังมีริ้วรอยให้เห็น(ถึงได้ทราบอีกอย่างว่าพิมพ์นี้มีพระกรรณด้วย) เนื้อหารายระเอียด อายุ มวลสาร เป็นของวัดระฆังอย่างเเท้จริง ผมก็เลยคิดว่าน่าจะมีพิมพ์นี้อยู่คับ ผมได้เรียนถามทุกท่านเกี่ยวกับเรื่องนี้ท่านก็เมตตาสอนสั่งผมมากมายเกี่ยวกับการศึกษาสมเด็จวัดระฆังที่ค้นหาไม่ได้ในหนังสือ ก็เลยนำมาต่อยอดต่อจนถึงทุกวันนี้ ถือว่าเล่าสู่กันฟังสนุกๆคับ. สวัสดีปีใหม่คับ :)

11. nilapavata

nilapavata สมาชิก

ผมก็อยากรู้เหมือนกันครับ ว่าพระสมเด็จที่ออกตั้งแต่ปี 2409 เนี่ย ผู้ที่ว่ามี 4 พิมพ์นี่ ดูจากกลุ่มคนที่เขาขายกัน 4 พิมพ์นี้ ระวังเจอสมเด็จยายขำ ลูกศิษย์สมเด็จโตนะครับ

แค่อยากรู้เรื่องเนื้อพระ การแตกลายงากับอายุการสร้างว่าเลย 100 ปีรึยังมากกว่านะครับ ใครดูเป็นก็ช่วยวิจารณ์หน่อยครับ ถือเป็นความรู้ ไม่สนเรื่องพิมพ์ครับ

12. Kawinpun

Kawinpun เป็นที่รู้จักกันดี

วัดระฆังที่คุณตาผมเล่น (สมัยก่อนปี 2500) ท่านเป็นนายอำเภอเขตประเวศน์ บางทีก็มีคนเอาพระมาให้ ท่านเล่าให้ฟังว่าสมัยก่อนไปนั่งท่าพระจันทร์อาทิตย์ละ 2-3 วัน พระที่เล่นหากันก็ไม่ใช่แบบในหนังสือครับ พิมพ์ก็มีมากกว่านี้
    ผมก็ยัง งง อยู่ ทุกวันนี้เจอพระแปลกๆ ก็ขอความรู้จากพี่ๆเวปนี้แหละครับ :)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 มกราคม 2012
  13. Phaake

อย่างน้อยมีคนบอกว่าดูดี

มีความสุข

14. Phaake

โดนใจมากมาย

15. Phaake

มีเซียนรุ่นเก๋า ลายคราม ว่า เมือ 50 ปีก่อน มีการตีพิมพ์ว่า พระสมเด็จวัดระฆัง ของสมเด็จโต มีพิมพ์ทรง มากกว่า 70 กว่าพิมพ์

ทำไมตอนนี้ผู้รู้รุ่นใหม่ๆ ถึงบอกว่า มีแค่ 4 พิมพ์ครึ่งบ้าง 5 พิมพ์บ้าง

หรือเพราะว่าตามกันหนังสือ หรือตามตลาด ที่มีของอยู่

องค์ความรู้ที่ดูกันเลยส่องหากันแค่ 4 - 5 พิมพ์นี้

16. หนุ่มคอนถม

หนุ่มคอนถม เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2011
    ที่บอกว่า สี่พิมพ์หรือว่าห้าพิมพ์ เป็นเพียงจัดกลุ่มพิมพ์ครับ ยกตัวอย่างพิมพ์ใหญ่ก็แยกออกไปอีกครับว่า เป็นอกวี อกกระกอบ เกศทะลุซุ้ม หรือตามแต่ละที่จะเรียกกันครับ ซึ่งก็แบ่งย่อยกันตามลักษณะที่แบ่งกันไปอีกครับ ลองเปิดหนังสือพระสมเด็จ(หนังสือมาตรฐาน ไม่ใช่หนังสือที่เล่นกันเฉพาะกลุ่มนะครับ)ดูได้ครับแค่พิมพ์ใหญ่อย่างเดียวก็มีมากกว่าสิบพิมพ์ไปแล้วครับ ซึ่งจริงๆแล้วการพิจารณาพระสมเด็จ เน้นไปทาง เนื้อหามวลสาร ธรรมชาติ ความเก่า คราบไคล รอยแตก รอยแครก ซึ่งบ่งบอกว่าเป็นพระสมเด็จวัดระฆังมากว่าครับ แต่ละองค์พิจารณายากง่ายต่างกันครับ ยกตัวอย่างพระเนื้อหยาบกับเนื้อละเอียดครับ พระเนื้อหยาบจะพิจารณาได้ง่ายกว่าครับเพราะว่าเนื้อหามวลสาร ธรรมชาติต่างๆจะปรากฏชัดเจนกว่าพระเนื้อละเอียดครับ ส่วนพิมพ์ถ้าไปตรงกับพิมพ์ที่วงการยอมรับหรือไปตรงกับองค์ดาราก็โชคดีไปครับ แต่ถ้าไม่ตรง ก็ต้องใช้เวลาพิสูจน์ครับ ซึ่งหลายๆพิมพ์เดิมวงการก็ไม่ยอมรับมีเยอะแยะครับ แต่สุดท้ายพิสูจน์ได้ว่า เนื้อหามวลสาร ธรรมชาติความเก่าต่างๆได้ ก็ยอมรับกันเองครับ

17. Phaake

ขอบคุณครับ แล้วมีใครรวบรวมหรือยังครับ เพราะนังสือใหม่ๆ ไม่เห็นมีแล้ว

18. ธณต

ธณต เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2006
    :cool::cool::cool::cool::cool:

ให้ห้านิ้วโป้งเลยครับ ถ้าจะเล่น 70 - 80พิมพ์ก็ได้ครับ อย่างเสี่ยหนุ่มว่ามันเป็นแค่การแยกย่อยออกไปเท่านั้น เพราะบางทีผิดกันนิดหน่อยเอง เนื้อกับพิมพ์ถ้าไปด้วยกันไม่ได้ก็เสร็จ ก็อยู่ที่ความเชื่อครับ ถ้าเชื่อว่าพิมพ์มีแบบไหนก็เล่นได้ครับ ผมยกตัวอย่าง พระสองคลองคุณพระเอกว่ามีมั้ยครับ ถ้าคุณเชื่อว่ามีก็เล่นได้ถ้าคุณไม่เชื่อเนื้อดียังไงคุณก็ว่าไม่ดีวันยังค่ำ มีคนออกความเห็นเยอะเเล้วพระที่เป็นข้อขัดเเย้งผมงดออกเสียงครับ แต่อยากให้คุณพระเอกใจเย็นๆคิดว่าพระองค์นี้เป็นของคนอื่นแล้วค่อยส่องหาข้อยุติเอาเองครับ สมเด็จเป็นพระเเห่งความเชื่อถือมากมายการบอกว่าความเชื่อใดจริงเท็จลำบากมากครับ มากมายจริงๆแตกแยกย่อยไปเยอะ ไม่ว่ายายขำ ลุงเเฉล่ม วังหน้าเยอะครับจึงสุดเเต่การพิจรณาของเจ้าของพระเถิดครับ

19. Phaake

ดังนั้น หมายความว่า ยังไม่มีการแยกกลุ่มชัดเจน ให้เป็นที่ยอมรับเลยใช้ไหมครับ

20. หนุ่มคอนถม

หนุ่มคอนถม เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2011
    เล่มนี้เพิ่งออกไม่นานครับ น่าจะ 6-7 เดือนได้ครับ เป็นชุดเบญจภาคีครับ มีทั้ง พระสมเด็จวัดระฆัง บางขุนพรหม เกศไชโย นางพญา ซุ้มกอ ผงสุพรรณ พระรอด ผมดู วัดระฆัง บางขุนพรหม เกศไชโย ดีมากครับ (ส่วนที่เหลือไม่ถนัดจริงๆครับ เลยไม่ได้ดูครับ แต่น่าจะดีเหมือนกันครับ ใครรักใครชอบพระเบญจภาคีลองไปซื้อหากันดูนะครับ ผมไม่ได้ค่าโฆษณานะครับ) รวบรวมภาพองค์ดาราไว้หลายๆองค์ ของสำนักพิมพ์คตินะครับ มีขายตามร้านหนังสือชั้นนำทั่วไปครับ หาไม่ยากครับ

ไฟล์ที่แนบมา: