สมเด็จพระสังฆราชสิ้นพระชนม์เมื่อเวลา 19.30 น. (24 ต.ค. 56)

ในห้อง 'ข่าวพุทธศาสนา' ตั้งกระทู้โดย Komodo, 24 ตุลาคม 2013.

1. โซ

โซ เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2012
    กราบน้อมส่งองค์สมเด็จพระสังฆราชสู่พระนิพพานครับ สาธุ สาธุ สาธุ

2. wiputpongs

wiputpongs Active Member

20 กันยายน 2007
    ขอน้อมกราบส่งเสด็จสมเด็จพระสังฆราชสู่พระนิพพานครับ

“ขอให้พระองค์ทรงพระดำเนินยังทรวงสวรรค์สถิตในดวงใจของปวงพุทธศาสนชนทั่วกาลนานเทอญ” คนดี แสนดี

“ขอน้อมนมัสการถวายความอาลัยอย่างหาที่สุดมิได้ครับ”

“ใจจะขาด
    @ปิ่มปานว่าจะขาดใจโหยไห้หา
    น้ำตารินหลั่งนองอาบสองแก้ม
    วิปโยคโศกรันทดสลดแซม
    วามวาวแวมรินหยดแทบจรดกราบ ฯ
    “ตึก หน้าพระลาน”
    24 ตุลาคม 2556” นายยอด รักในหลวง รักเมืองไทย

“ขอน้อมส่งเสด็จสู่นิพพาน”

“กราบนมัสการส่งเสด็จฯ ท่านเจ้าพระคุณสมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราช สกลมหาสังฆปริณายก ทรงดำรงพระชนม์เพื่อบำรุงบวรพุทธศาสนามาถึง ๑๐๐ ปี กราบสาธุ สาธุ สาธุ”

“ขอน้อมดวงใจส่งท่านไปสู่ภพ นิพพานด้วยเทอญ..สาธุ..”

“รู้สึกสะเทือนใจเป็นอย่างยิ่ง สิ้นสมเด็จพระสังฆบิดร น้อมส่งเสด็จพระองค์สู่สุทธาวาส” ศ.มหาปัญญวงศ์

“ถึงท่านจะดับสิ้นลมหายใจ แต่คำสอนและความดียังอยู่ในใจผมเสมอครับ ขอน้อมรับโอวาทท่านไว้ดำเนินตามต่อไปครับ สาธุ สาธุ สาธุ”

3. bussaba1

bussaba1 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2011
    กราบน้อมส่งเสด็จพระสังฆราชสู่พระนิพพาน สาธุ สาธุ สาธุ

4. Chart072

Chart072 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอนอบน้อมสักการะและถวายความอาลัยพระองค์เป็นที่สุด ขอน้อมจิตส่งเสด็จสู่พระนิพพาน ขอบารมีพระองค์โปรดคุ้มเกศคุ้มเกล้าชาวพุทธตลอดไปเทอญ

5. kai_2555

kai_2555 Active Member

กราบน้อมส่งพระองค์สู่พระนิพพานครับ

6. berbapor

berbapor เป็นที่รู้จักกันดี

ขอน้อมส่งด้วยคนครับผม

7. Aom_sopin

Aom_sopin เป็นที่รู้จักกันดี

" สาธุ อนุโมทนา นิพพานปติโย โหตุ "
    กราบน้อมถวายนมัสการ ขอน้อมจิตส่งเสด็จสู่พระนิพพาน

8. tips2513

tips2513 เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2009
    ขอถวายความอาลัยอย่างยิ่งแด่สมเด็จพระญาณสังวร
    สมเด็จพระสังฆราชสกลมหาสังฆปรินายก
    ข้าพระพุทธเจ้า ขอกราบพระบาท น้อมส่งเสด็จสู่พระพินพาน
    กราบ กราบ กราบ

9. wutlions

wutlions เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2006
    กราบพระอริยะผู้เป็นที่ที่พึ่งของโลก สู่พระนิพพาน

10. เหมียว_วัฒ

เหมียว_วัฒ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบน้อมส่งพระองค์สู่พระนิพพาน เจ้าค่ะ

11. peerakul

peerakul เป็นที่รู้จักกันดี

ขอน้อมถวายความอาลัยในการสิ้นพระชนม์ องค์สมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราช สกลมหาสังฆปรินายก

ขอน้อมส่งเสด็จสู่อนุปาทิเสสนิพพาน กรรมใดๆหากข้าพเจ้าล่วงเกินพระองค์ด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ก็ดี ตั้งใจก็ดี ไม่ตั้งใจก็ดี ตั้งแต่อดีตชาติจนถึงปัจจุบันชาติ ขอพระองค์โปรดประทานอโหสิกรรม ให้แก่ข้าพเจ้าด้วยเทอญ สาธุ

วันทามิ พุทธัง สัพพะเมโทสัง ขะมะถะเม ภันเต
    วันทามิ ธัมมัง สัพพะเมโทสัง ขะมะถะเม ภันเต
    วันทามิ สังฆัง สัพพะเมโทสัง ขะมะถะเม ภันเต

ข้าแต่พระองค์ผู้เจริญ ข้าพเจ้าขอกราบไหว้พระพุทธเจ้า เพื่อขอขมาโทษทั้งปวง ขอพระองค์จงประทานอภัยโทษแก่ข้าพเจ้าด้วยเถิด
    ข้าแต่พระธรรมอันเจริญ ข้าพเจ้าขอกราบไหว้พระธรรมเพื่อขอขมาโทษทั้งปวง ขอพระธรรมจงให้อภัยโทษแก่ข้าพเจ้าด้วยเถิด
    ข้าแต่พระสงฆ์ผู้เจริญ ข้าพเจ้าขอกราบไหว้พระสงฆ์เพื่อขอขมาโทษทั้งปวง ขอพระสงฆ์จงให้อภัยโทษแก่้ข้าพเจ้าด้วยเถิด

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      34.4 KB
      เปิดดู:
      52
  12. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ
    นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ

ระตะนัตตะเย ปะมาเทนะ, ทวาระตะเยนะ กะตัง, สัพพัง อะปะราธัง ขะมะตุ โน ภันเต,
    อาจะริเย ปะมาเทนะ, ทวาระตะเยนะ กะตัง, สัพพัง อะปะราธัง, ขะมะตุ โน ภันเต,

กรรมชั่วอันใดที่ข้าพเจ้า, ได้กระทำล่วงเกินต่อคุณพระรัตนตรัย, และครูบาอาจารย์, ในอดีตก็ดีในปัจจุบันก็ดี, ด้วยกายก็ดี, ด้วยวาจาก็ดี, ด้วยใจก็ดี, มีเจตนาหรือไม่เจตนา, ต่อหน้าก็ดี ลับหลังก็ดี, รู้ก็ดี ไม่รู้ก็ดี, ทั้งในที่ลับ และในที่แจ้ง, ซึ่งได้กระทำกรรมอันนั้นด้วยความประมาท,

ขอพระรัตนตรัย และครูบาอาจารย์, จงอโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้าด้วย, เพื่อมิให้เป็นเวรภัย เป็นบาปอกุศล, และ เป็นอุปสรรคต่อการปฏิบัติธรรม ของข้าพเจ้าด้วยเทอญ.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 ตุลาคม 2013
  13. kittitouch

kittitouch เป็นที่รู้จักกันดี

ลูกขอน้อมส่งสมเด็จฯ ท่านสู่แดนพระนิพพานครับ

14. มินมิน~*

มินมิน~* เป็นที่รู้จักกันดี

ขอน้อมกราบส่งเสด็จสมเด็จพระสังฆราชสู่พระนิพพาน

15. thol

thol เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2009
    กระผมกราบแทบพระบาทขอน้อมส่งสมเด็จพระสังฆราชเข้าสู่พระนิพพาน
    เมื่อท่านที่เป็นที่หนึ่งจากไปเราทั้งหลายเสียใจและขอสืบสานต่อแนวคิดและยึดมั่น
    ในพระพุทธศาสนาตราบเข้าสู่พระนิพพาน

16. บัวพ้นตม

บัวพ้นตม เป็นที่รู้จักกันดี

น้อมส่งพระองค์ท่านสู่ทางพ้นทุข

17. tanakorn_ss

tanakorn_ss ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

กราบน้อมส่งพระองค์สมเด็จพระสังฆราชสู่แดนพระนิพพานครับ สาธุ

18. ปีติ

ปีติ เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2012
    กระผมขอน้อมกราบส่งเสด็จ สมเด็จพระสังฆราช สู่พระนิพพาน ครับ

19. สักการะ

สักการะ ชิวิตดั่งอาทิตย์อัศดง สมาชิก Premium

6 กุมภาพันธ์ 2008
    ขอพระองค์ทรงก้าวสู่แดนนิพพาน ขอพระบารมีปกป้องลูกหลาน ด้วยเทอญ

หากแม้นข้าพเจ้าได้เคยล่วงเกินพระองค์จะใน ชาติใดๆ ด้วย กาย วาจา ด้วยใจ ด้วยเจตนาหรือไม่เจตนา หรือด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ ก็ดี ขอพระองค์ได้โปรดยกโทษ และอโหสิกรรม ให้แก่ข้าพเจ้าด้วยเทอญ

20. daowdeaw

daowdeaw เป็นที่รู้จักกันดี

ขอน้อมกราบไว้อาลัย และส่งเสด็จท่านสู่แดนนิพพานด้วยเทอญ