สมเด็จพระเจ้าตากสิน ถูกประหารจริงหรือ ?

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย HONGTAY, 18 มิถุนายน 2013.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. อำไพพันธุ์

อำไพพันธุ์ เป็นที่รู้จักกันดี

จากหนังสือเรื่องจริงอิงนิทานครับ

ผู้เข้าถึงให้อ่านเป็นเรื่องจริงครับ
    ผู้เข้าไม่ถึงให้อ่า่นเป็นนิทานครับ

^___^

2. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1

หลังสือเล่มนี้ผมเคยอ่านเช่นกันครับกล่าวในเชิงเดียวกันนะ.....แนะนำว่าถ้าใครชอบและอยากติดตามเรื่องพระเจ้าตากสิน น่าจะลองหามาอ่านดู....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 มิถุนายน 2013
  3. Phanudet

1

เรื่องประวัติศาสตร์เป็นเรื่องที่พูดยากครับ บางครั้งเรื่องของพระนักปฏิบัติไปเจอมาทางจิตแล้วพลิกประวัติศาสตร์ก็มี.....ยกอย่างเช่นเรื่องของสมเด็จพระพี่นางสุพรรณกัลยา พระพี่นางพระองค์เดียวของสมเด็จพระนเรศวรมหาราช แต่ก่อนก็ไม่เคยมีใครคิดว่ามีพระองค์อยู่ในประวัติศาสตร์ มีแต่พระนเรศวรกับพระเอกาทศรถ จนหลวงปู่โง่น โสรโย ธุดงค์ไปฝั่งพม่านั่งสมาธิแล้วเจอท่าน เลยวาดรูปไว้ที่วัด จนต่อมามีนักประวัติศาสตร์ค้นประวัติท่านเจอ ว่ามีจริง เท่านั้นหละ เป็นข่าวหน้าหนึ่งหนังสือพิมพ์เมื่อหลายสิบปีก่อน.....นับว่าหลวงปู่โง่น โสรโย เป็นท่านแรกที่เปิดเผยประวัติของพระพี่นางที่มีคนลืมพระองค์ไปแล้ว ก็เลยกลายเป็นเรื่องจริงอิงนิทานอย่างที่ว่ากันนี่หละ.....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 มิถุนายน 2013
  4. Phanudet

1
    เรื่องจริงอิงนิทาน

เห็นหลายคนอ่าน คำก็บอกว่าตามหาหลักฐาน นี่ก็น่าคิด ที่มาก็บอกชัดว่าเป็นเรื่องอิงนิทาน.....คำว่า " นิทาน " นี่นะพากันเอาเป็นจริงเป็นจัง.....จะเป็นจริงก็ได้ไม่เป็นจริงก็ได้ ท่านว่าเป็นเรื่องจริงอิงนิทานนินะ.....

ถามกันให้แน่ชัดก็ไม่มีใครเขาจะไปเกิดทัน ประวัติศาสตร์ก็ใช่ว่าจะแน่นอนเสมอไป....ประวัติศาสตร์ผู้ชนะก็เขียน ผู้แพ้ก็เขียน ลองไปดูประวัติศาสตร์ไทย ที่ลาว ที่พม่า สิ มันจะเหมือนของไทยไม แล้วถามหน่อยว่าอันใหนเชื่อถือได้ เกิดเป็นคนไทยต้องเชื่อที่ไทยเขียน ที่อ่านมาแต่ประถมอย่างนั้นหรือ แล้วมีใครเคยคิดบ้างไมว่าในอดีตต่อให้เป็นความจริงเราอาจเขียนให้มันเกินจริงเพื่อยกยอ หรือถ้าเราแพ้เราอาจด่าเขาก็ได้....อย่างเรื่องพระนเรศวรนี่ ไทยว่าฟันพระมหาอุปราชาขาดคอช้าง แล้วที่พม่าจารึกว่า พระนเรศวรยิงพระมหาอุปราชาตาย คิดดูสิ ถามว่าอันใหนมันจะจริง นี่ทราบมาว่าในหนังสือท่านมุ้ยเขียนไว้นี่นะลองไปอ่านกัน(ในส่วนนี้ผมได้ยินคนที่อ่านเขาสรุปเล่ามาให้ฟัง)...ความจริงประวัติศาสตร์อ่านไปก็คือสมัครใจตามที่ตนเองจะเชื่ออยู่ดี....เดิมทีก็เอาแน่เอานอนอะไรไม่ได้อยู่แล้ว.....

5. Chang_oncb

Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

25 สิงหาคม 2011

พระเจ้าตากสินมหาราช ทรงครองราช วัดท่าซุง จ.อุทัยธานี

6. Chang_oncb

Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

25 สิงหาคม 2011

พระเจ้าตากสินมหาราช ทรงผนวช วัดท่าซุง จ.อุทัยธานี

7. a5g1aeka

a5g1aeka เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2008
    ต้องค้นคว้าหาหลักฐานต่อไป คนคิดคดทรยศต่อชาติย่อมไม่ตายดีแน่ๆ ชาติไทยมีพระสยามเทวาธิราชคอยปกป้องตลอดไป ใครคิดแบ่งแยกระวังให้ดี ตายโหง ๑๑ ชั่วโคตร

8. DuchessFidgette

DuchessFidgette เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้นี้ต้องระวังนิดหน่อยคะ ท่าน Raming ตอนนี้รู้สึกมีสมาชิคบางท่านโดนเด้งออกไปนอกเวปละคะ :z12 ถ้าท่านได้มาอ่านที่เขาเขียน

พูดถึงเรื่องประวัติศาสตร์ผีบอก ดัชเชส คิดว่า เดี๋ยวถ้ามีเงินเมื่อไรจะไปจ้าง คุณ ลิซ่า วิลเลี่ยม หมอญาณทิพย์ชื่อดัง ให้ช่วยสื่อสารกับพระวิญญาณพระเจ้าตากฯ.....ที่ ดัชเชส ชัวร์เรื่องฌาณมากที่สุดก็มี คุณ ลิซ่า กะ คุณ แดริก โอลกีวี่ นี้แหละคะ นอกนั้นก็มีอีกหมอฌาณทิพย์ฝรั่งหลายคน ที่รู้จักๆ...... เก่งชนิดว่า รู้แม้กระทั้งชื่อ เรา

edit : พูดถึงเรื่องให้หมอญาณทิพย์ฝรั่งติดต่อกะวิญญาณ หัวใจดิฉันแทบร่วงลงพื้น เพราะเพิ่ง เช็ค SMS คุณ แคทเธอลีน....... หมอญาณทิพย์ชาวอังกฤษที่ดัชเชสกำลังจะนัดคุยกันเรื่อง ให้ช่วยสื่อวิญญาณ เธอส่ง sms มาเมื่อกี้นี้ ทึ้งมากคะ เธอรู้แม้กระทั้งว่าดิฉันจะให้เธอสื่อสารกันวิญญาณใคร เธอรู้แม้กระทั้งว่าแฟนของดัชเชสที่เสียไปก็อยากติดต่อดัชเชสอยู่เหมือนกัน ทึ่งมากๆคะ เพราะดิฉันไม่ได้บอกอะไรเธอเลย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 มิถุนายน 2013
  9. DuchessFidgette

DuchessFidgette เป็นที่รู้จักกันดี

พระพุทธองค์ตรัสไว้ว่า “ภิกษุเว้นขาดจากติรัจฉานกถา เช่นอย่างที่สมณพราหมณ์ผู้เจริญบางจำพวกฉันโภชนะที่เขาให้ด้วยศรัทธา แล้วยังประกอบติรัจฉานกถาเห็นปานนี้ คือ พูดเรื่องพระราชา เรื่องโจร เรื่องมหาอำมาตย์ เรื่องกองทัพ เรื่องภัย เรื่องรบ เรื่องข้าว เรื่องน้ำ เรื่องผ้า เรื่องที่นอนเรื่องดอกไม้ เรื่องของหอม เรื่องญาติ เรื่องยาน เรื่องบ้าน เรื่องนิคม เรื่องนคร เรื่องชนบทเรื่องสตรี เรื่องบุรุษ เรื่องคนกล้าหาญ เรื่องตรอก เรื่องท่าน้ำ เรื่องคนที่ล่วงลับไปแล้วเรื่องเบ็ดเตล็ด เรื่องโลก เรื่องทะเล เรื่องความเจริญและความเสื่อมด้วยประการนั้นๆ แม้ข้อนี้ก็เป็นศีลของเธอประการหนึ่ง”.

10. lionking2512

lionking2512 เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    คุณ tjs ครับ ผมนับถือหัวใจของคุณครับ เราคล้ายๆกันครับ

11. tjs

tjs ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

===========

เช่นกันครับ กระผมก็นับถือน้ำใจและจิตใจของคุณเช่นกัน
    เพราะความที่เราไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียอะไร เพราะความที่เราเป็นคนไทยเป็นลูกหลาน เพราะความที่เรามีผื่นแผ่นดินนี้ที่เป็นสุขได้พักพิงอาศัย

สามัญสำนึกในความดีในความรักชาติ ต้องมีครับเพราะนี้คือคุณสมบัติอย่างหนึ่งของลูกหลานไทยครับ

12. tjs

tjs ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

==========

กระผมก็ขอยืนยันว่า นี่คือรูปพระองค์จริงของพระแม่สุพรรณกัลยาครับ เธองดงามดีงามเสมอ สำหรับพวกเรา ครับ ขอให้ดวงวิญญาณของเธอจงประสพแต่ความสุข ชั่วนิจนิรันดร์เทอญ สาธุ

13. Taizus

Taizus Active Member

10 ธันวาคม 2008
    ผมว่าประวัติศาสตร์ช่วงผลัดแผ่นดิน กรุงธนบุรี--->กรุงรัตนโกสินทร์ นี้ต้องมีบันทึกแน่นอนครับ แต่เราคงอ่านจากของชาติเราอย่างเดียวคงไม่ได้ ต้องเทียบเคียงจากของเพื่อนบ้านและของฝรั่งที่เข้ามาช่วงนั้นครับ เช่นฝรั่งเศษ บันทึกของพวกบาทหลวง ครับ อ่านๆดูแล้วคำถามจะเกิดขึ้นมาหลายข้อเหมือนกัน

14. a5g1aeka

a5g1aeka เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2008
    ลองอ่านพระราชประวัติพระองค์ท่านจากเว็บวัดเชิงท่าดูนะครับ เพราะน่าสนใจดี

15. DuchessFidgette

มันไม่เคลียร์ หรอคะ ก็ดิฉันอยากรู้เรื่องพระเจ้าตาก ก็มีคนในเวปนี้แหละให้ไปอ่าน ความหลงในสงสาร และหลวงพ่อเขียนขึ้นมาจาก ที่ท่านนั่งทางในไม่ใช่หรอ? มีพระเจ้าแผ่นดินอยู่ในนั้นด้วย ใครจะกล้ามาบอกว่า แต่งเอง เป็นนิยายเขียนขึ้น หรอคุณจะหมายความว่าคุณสุทัสสาเขาเขียนมาจาก หัวคิดแต่งเอง เออเอง หรือไงคะ หรือ ท่านจะบอกว่า หนังสือเล่มนั้นเป็นแค่นิทาน แต่งขึ้น ไม่ได้เกิดมาจากนั่งทางใน

16. starcom1

starcom1 เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2009
    หลวงพ่อฤาษีลิงดำเทศไว้ และพระเจ้าอาวาสวัดท่าขนุนชาวบ้านว่าท่านจบกิจแล้ว ท่านบอกกรอกหูว่า รัชกาลที่1ท่านรู้กันกันกับพระเจ้าตาก พระเจ้าตากออกบวชที่นครศรีธรรมราช มีลูกเป็นเจ้าเมืองที่นั้น และนิพานไปแล้ว มีคนถามทำมัยไม่สระราชสมบัติดีๆ หลวงพ่อตอบก็ท่านไม่โง้ แปลว่ามันแย่งกันหน้าดูเขาก็เลย ต้องวางแผนไว้ หลวงพ่อว่า คนที่มีคนเพียง500 คน สามารถกู้ชาติได้ใน6เดือน กำลังใจเขาย่อมไม่ธรรมดา คนธรรมดาทำไม่ได้หลอก จบแล้วนิ่งเสียตำลึงทอง

17. boonnippan

boonnippan ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ตอนเด็กๆที่เรียนวิชาประวัติศาสตร์เรื่องราวของพระนเรศวร พระศรีสุริโยทัย พระเจ้าตากสิน พระยาพิชัย ชาวบ้านบางระจัน จะรู้สึกสะเทือนใจมาก สงสารในความลำบากของท่านและซาบซึ้งในความกรุณาของท่าน แต่หลังอ่านข้อมูลจากทกๆท่านทั้งในเวปนี้และกระทู้นี้ รู้สึกดีใจมากค่ะที่ท่านผู้มีพระคุณทั้งหลายยังมาสื่อสารให้บางท่านของเราในกระทู้นี้ได้ทราบความเป็นมาและเป็นสิ่งที่เรายึดมี่นเพื่อบ้านเมืองต่อไป ทุกครั้งหลังทำสมาธิ ดิฉันถวายพระกุศลแด่ท่านผู้มีพระคุณต่อชาติเสมอค่ะ โมทนากับทุกความรู้และธรรมะจากทุกท่านค่ะ

18. สาวอุทัย

สาวอุทัย เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2011
    ผมจะขอฝากมโนมยิทธิ ครั้งหนึ่งไว้เป็นเรื่องราวที่ได้สนทนากับท่านพระยาพิชัยดาบหัก เมื่อหลายเดือนก่อนไม่นานนักซึ๋งมีรายละเอียดดังนี้

พระยาพิชัยดาบหัก ท่านเล่าว่า นายเราสมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช เกิดที่อยุธยา ติดริมแม่น้ำสะแกกรัง เมื่อตอนที่บิดาและมารดาไปค้าขายที่อยุธยา
    บิดาของท่านเป็นคนเชื้อสายจีนมากจากประเทศจีนแผ่นดินใหญ่ ส่วนมารดาท่านเป็นคนไทย เป็นลูกสาวของเสนาอำมาตย์ ผู้หนึ่ง
    [/QUOTE]

เรื่องในอดีตเราไม่รู้หรอกนะ..เรารู้แต่ว่า ในปัจจุบันนี้
    แม่น้ำสะแกกรัง ซึ่งเป็นแม่น้ำสายหลักของจังหวัดอุทัยธานี
    ได้ไหลรวมกับแม่น้ำเจ้าพระยาที่ อ.มโนรมย์ จ.ชัยนาท...

19. god of martis

god of martis สมาชิก

22 มิถุนายน 2009
    ก็ว่ากันไป

20. Just another day

Just another day เป็นที่รู้จักกันดี

ด้วยความเคารพ ดิฉันไม่อยากให้ใครล่วงเกินหลวงพ่อเท่านั้นเองค่ะ ท่านเองก็คงไม่อยากให้ใครมาล่วงเกินท่าน ท่านถึงได้ให้คุณสุทัสสา นำไปเขียนเป็นธรรมนิยาย ไม่ใช่หนังสือประวัติพระเจ้าตากค่ะ วัตถุประสงค์ไม่ใช่เพื่อการอ้างอิงทางประวัติศาสตร์อันใดเลย ท่านอยากให้คนปฏิบัติให้เยอะเพราะทุกอย่างก็จะได้รู้เอง เห็นเองค่ะ ขอโทษถ้าทำให้หงุดหงิด แค่อยากจะบอกว่าหน้าปกก็บอกอยู่แล้วว่าธรรมนิยาย

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้