สมเด็จพระเจ้าตากสิน ถูกประหารจริงหรือ ?

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย HONGTAY, 18 มิถุนายน 2013.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. aroonoldman

aroonoldman เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2010
    นวนิยายอิงประวัติศาสตร์ย่อมไม่ใช่ประวัติศาสตร์...

และประวัติศาสตร์ที่ถูกแต้งเติมใส่สี ก็อาจเป็นเพียงหนังสืออ่านเล่น

ประวัติศาสตร์มันจบไปแล้วสองร้อยกว่าปี

แต่เรื่องนี้เพิ่งเกิดในปัจจุบันนี้อาจจะมาจากละครอิงประวัติศาสตร์เรื่องกรุงธน

ของหลวงวิจิตวาทการเป็นผู้จุพลุก็ได้ซึ่งท่านเป็นนักชาตินิยมไม่ให้คนในชาติ

แตกแยกกันก็ได้(ความเห็นส่วนตัวไม่มีหลักฐานอะไรทั้งสิ้น)

2. VikingsX

VikingsX ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

The Last Year of King Taksin The Great
    ปีสุดท้าย ของ สมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช
    -- ปรีดา ศรีชลาลัย –

VikingsX: The Last Year of King Taksin The Great

จาก นิตยสาร ศิลปวัฒนธรรม ปีที่ ๓ ฉบับที่ ๒ ธันวาคม ๒๕๒๔

อ่านเอาเองนะครับ... ผมไม่ขอวิพากษ์ วิจารย์ อะไร มันเป็นเรื่องละเอียดอ่อน

---------------------
    อันตัวพ่อนี้ชื่อพระยาตาก

ทนทุกข์ยากกู้ชาติพระศาสนา

ถวายแผ่นดินให้เป็นพุทธบูชา

แก่ศาสดาสมณะพระพุทธโคดม

ให้ยืนยงคงถ้วนห้าพันปี

สมณะพราหมณ์ชีปฏิบัติให้พอสม

เจริญสมณะวิปัสสนาพ่อชื่นชม

ถวายบังคมรอยบาทพระศาสดา

คิดถึงพ่อ พ่ออยู่ คู่กับเจ้า

ชาติของเราคงอยู่ คู่ศาสนา

พระศาสนายืนยงคู่องค์กษัตรา

พระศาสดา ฝากไว้ให้คู่กัน

------------------------

3. tjs

tjs ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ดั่งคำปรารภที่ว่า

:ลูกเอ๋ย ถึงเวลาของพ่อแล้วลูก ที่พ่อจะต้องจุติไปเพื่อเกิดเป็นมนุษย์เพื่อทำหน้าที่ ช่วยปกป้องผืนผินดินlสยามประเทศแห่งนี้ไว้ เพื่อความเป็นเอกราช เพราะผื่นแผ่นดินนี้ พระศาสดาฝากไว้แล้ว เพื่อสืบทอดพระศาสนา และเมื่อพ่อได้ทำหน้าที่ของพ่อเสร็จบริบูรณ์แล้ว พ่อก็จะหันหน้า เดินเข้าสู่ร่มผ้ากาสาวะ เพื่อปฏิบัติธรรมบำเพ็ญบารมีนะลูก ขอให้ลูกๆทุกคนจงโชคดีและตั้งมั่นอยู่ในทาน ศีล ภาวนาตลอดไปนะลูก :

สาธุ

4. สักการะ

สักการะ ชิวิตดั่งอาทิตย์อัศดง สมาชิก Premium

6 กุมภาพันธ์ 2008
    ลองอ่านหนังสือที่ ดร.สุทัสสา เขียนดูครับ เล่มที่ชื่อ ความหลงในสงสาร
    แล้วลองพิจารณาว่า เชื่อหรือไม่ ดร.สุทัสสา เป็นลูกศิษย์ หลวงพ่อ จรัญ ครับ
    หนังสือที่เขียนทั้งชุดเข้าใจว่า มาจากหลวงพ่อ ครับ

5. Just another day

Just another day เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่มีใครบอกหรือสงสัยว่าดร. สุทัสสา เป็นลูกศิษย์หลวงพ่อหรือไม่ ดิฉันก็อ่านทุกเล่ม ไม่เคยสงสัยเลยค่ะ เป็นลูกศิษย์หลวงพ่อเหมือนกัน ไม่เคยสงสัยในตัวหลวงพ่อเลย นับถือท่านด้วยความเคารพสูงสุด

ประเด็นคือ หนังสือนั้นใช่ข้อเขียนทางประวัติศาสตร์หรือไม่ ลองอ่านใหม่นะคะ ธรรมนิยายค่ะ

ลองพิจารณาดูนะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 มิถุนายน 2013
  6. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    จริงๆก็เป็นเช่นนั้น ครับ

ข้อมูลในหนังสือมาจากหลวงพ่อทั้งสิ้น
    แต่ให้ดร.สุทัศสา เป็นผู้เรียบเรียงใหม่ในรูปธรรมนิยาย
    เพื่อให้อ่านได้สบายไม่รู้สึกตึงเกินไป
    เหมาะสำหรับจริตบุคคลทั่วไป ที่จะน้อมนำมาปฏิบัติได้

ข้อที่สำคัญที่สุดคือ หลวงพ่อท่านคงเล็งเห็นแล้วว่า
    จะมีคนไม่เชื่อในเรื่องนี้และมีการวิพากษ์วิจารณ์
    ปุจฉา-ปราสมาสกันบ้าง

ซึ่งถ้าเป็นหลวงพ่อเขียนเอง ผู้ปราสมาสมีโทษหนักสาหัสโดยไม่รู้ตัว
    จึงเลี่ยงมาให้ฆราวาสเป็นผู้เรียบเรียง เพื่อเป็นการป้องกันไว้ ครับ

7. Just another day

Just another day เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยที่สุด นี่คือสิ่งที่เราคิดค่ะ ถ้ากลับไปอ่านที่เราเขียนตั้งแต่แรก ว่าท่านก็คงไม่อยากให้ใครล่วงเกินท่าน ความหมายเดียวกันค่ะ

เพราะฉะนั้นใครเชื่อไม่เชื่อไม่เป็นไร คิดว่าอ่านเพื่อความบันเทิง มิใช่เพื่ออ้างอิงทางประวัติศาสตร์ค่ะ

8. Chakkrapong

Chakkrapong เป็นที่รู้จักกันดี

ผมไม่ได้สงสัยอะไรนะครับ เพราะส่วนตัวก็เชื่ออย่างที่จขกท.บอก แค่อยากจะออกความเห็นหน่อย

ผมว่าหน่วยงานของรัฐน่าจะมีการเปิดเผยความจริงให้สังคมรู้ได้แล้วนะครับ ว่าพระเจ้าตากสินไม่ได้ถูกประหาร เพราะปิดบังต่อไปก็ไม่เป็นผลดีอะไร จะไปเป็นประโยชน์ให้ฝ่ายล้มเจ้าเสียเปล่าๆ (ผมเปล่าเลือกข้างใคร ผมชิงชังหมดเลยทั้งเสื้อเหลืองเสื้อแดง ฝันอยากจะปราบให้หมดเลยทุกสี แต่เปล่าล้มเจ้านะ)

ปิดบังต่อไปก็ไม่มีประโยชน์อันใด เพราะที่เรากุเรื่องว่าพระเจ้าตากสินถูกปลงพระชนม์นั้น ก็เพื่อที่เราจะไม่ต้องใช้หนี้จีน แต่ตอนนี้ประเทศไทยไม่ได้เป็นรัฐบรรณาการของจีนแล้ว เราไม่มีพันธะอันใดกับจีนอีกแล้ว น่าจะเปิดเผยความจริงได้แล้ว ทุกคนจะได้รู้กันเสียทีว่ารัชกาลที่ ๑ ไม่ได้ทรงแย่งราชสมบัติจากพระเจ้าตากสิน พวกล้มเจ้ามันจะได้เงียบๆไปเสียที

เห็นด้วยไหมครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 มิถุนายน 2013
  9. sron2006

sron2006 เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2006
    ใครกดไม่เห็นด้วย สงสัยไม่ใช่คน สยามประเทศ..

10. Zigor

Zigor Active Member

28 พฤศจิกายน 2012
    ผมเลือกที่จะเชื่อที่หลวงพ่อท่านเล่าครับ เชื่อแล้วสุขใจ ไม่เห็นประโยชน์อะไรที่จะหาความจริงในเรื่องนี้ เหตุผลคือ
    1 ถึงเหตุผลที่พระเจ้าตากถูกยึดอำนาจเป็นตามนั้นจริง มันก็ไม่ทำให้ความเคารพในพระองค์ลดน้อยลงแต่อย่างใด
    2กลับกัน ร.1 ท่านต้องการอำนาจแล้วเขียนประวัติเอง ท่านก็มีความผิดต่อพระเจ้าตากซึ่งถ้าผิดจริงตอนนี้ท่านก็ต้องได้รับโทษนั้นแล้ว แต่กับคนไทยไม่ว่าไทยแท้หรือไทยเชื้อสายอื่น ไม่ควรอย่างยิ่งที่จะมีความคิดไม่ดีกับพระองค์ โดยเฉพาะปัจจุบันนี้คนไทยเกินครึ่งที่ไม่ได้มีเชื้อสายไทยแท้ บรรพบุรุษส่วนใหญ่ก็พึ่งมาอาศัยพระบรมโพธิสมภารราชวงศ์จักรี ยิ่งต้องมีความกตัญญู การจะคิดหมิ่นพระองค์ยิ่งไม่สมควรมีแม้แต่น้อย
    สรุป สำหรับผมเคารพทั้งสองพระองค์อย่างที่สุดครับ เพราะพระองค์ทั้งสองก็เหมือนพ่อกับแม่ การจะเข้าข้างพ่อด่าแม่หรือเข้าข้างแม่ด่าพ่อ มันก็เลวพอกัน ผมงมงายแบบนี้แหละครับทำแล้วสุขใจดี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 มิถุนายน 2013
  11. thexjeab

thexjeab เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2010
    ผมเคยได้ยินเรื่องประมาณนี้จากตาที่สนิทกับพ่อผมท่านได้เสียชีวิตไปแล้วเคยเล่าให้ฟังประมาณนี้เหมือนกันครับ

ท่านยืมเรือจากคนจีนมา เพื่อกู้ชาติ แต่ไม่ได้ยืมฟรีๆ ลองคิดตามหลักใครจะให้ยืมฟรีๆ

สมัยนั้นบ้านเมืองเป็นก๊กเป็นเหล่ากัน กว่าจะรวบรวมได้ก็ลำบาก

ขอบคุณสำหรับเรื่องเล่าครับ

12. starcom1

starcom1 เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2009
    เคยฟังเทปหลวงพ่อฤาษีลิงดำท่านคุยกับพระเจ้าตาก ตอนสอนคนฝึกมโนยิกธิ หลวงพ่อถามทำไม่พระเจ้าตากถึงสละราชสมบัติ ท่านตอบเป็นหนี้เจ็กเยาะ แปลว่าท่านไปยืมเงินเขามา และสัญญาอะไรกันไว้ แล้วหลวงพ่อบอกถึงกรรมของพระเจ้าตากที่ต้องสละราชสมบัติ จำไม่ได้แล้ว จำมากเดี๋ยวสมองระเบิด ต้องหาแผนเหล็กมารัดไว้ เดียวความรู้จะทำให้สมองแตก นิ่งเสียตำลิงทอง ^^

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 มิถุนายน 2013
  13. บุญทรงพระเครื่อง

บุญทรงพระเครื่อง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

20 กุมภาพันธ์ 2009
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    เถียงกันไปก้ไม่มีประโยชน์หรอกครับ มีทั้งดีและชั่ว มีทั้งถูกและผิด มีผิด มันก็มีถูก มีถูก มันก็มีผิด จ.อุทัยธานี เป็นจุดเริ่มต้นกำเนิด ของพระราชวงค์จักรี พระบรมมหาชนก มีทั้งปรวัติศาสตร์ คำขวัญของจังหวัด อุทัยธานี รูปปั้นก็มี ที่ วัดสังกัตรัตนคีรี บนยอดเขา เราจะเป็นชนชาติไหน ก็ตาม ควรรู้จัก คุณของแผ่นดิน ที่ให้ ที่ซุกหัวนอน ที่อยู่อาศัย บรรพบุรุษ ท่านเอากายใจ แรกมาด้วยชีวิต เอาเลือด ทาแผ่นดิน ไว้ แม้ชีวิต ก็ให้ได้ แผ่นดินนี้ ถมร่างของบรรพบุรุษ ไม่รู้ มาเท่าไหร่แล้ว จะเป็นชนชาติไหนก็ตาม ศาสนาไหนก็ตาม ควรเคารพ แผ่นดินเกิด ชาติไทยเรา มี ๓ สิ่งที่ คู่ กับชาติไทยเรามาช้านาน ชาติ ศาสนา พระมหากษัษย์ ต้องอยู่คู่กันกับคนไทย

พระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลก ร.๑ นายจันหนวดเขี้ยว นายทองด้วง คือคนเดียวกัน ไปรับศึก บางระจันทร์ จนบางระจันทร์แตก พระเจ้าตาก มีกำลัง ๕๐๐ คน ร.๑ ก็มีอีก ๕๐๐ คน ที่มีกำลังกู้ชาติไทยเรา ไปรวมกำลังที่จันทรบุรี แล้วรวมกำลัง ตี พม่าเอาเมืองหลวงคืน ขอเล่าแค่นี้ ส่วน พระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลกท่านเกิดที่ บนเรือ เขาเรียกเรืออะไร ก็จำไม่ได้เสียแล้ว อยู่เฉียงระหว่างวัดท่าซุง ตอนนั้นมีข้าราชการ พ่อค้าประชาชน มากันมากมาย ตั้งแต่ผู้ว่าราชการจังหวัด ก็มา หลวงพ่อฤาษี ท่านชี้ให้ ผู้คนต่างๆ ระดับ ใหญ่ ๆดู ผมเองอยู่ห่าง เลยไม่ค่อยได้ยินอะไรเท่าไหร่ ตอนหลัง ก็มีบันทึก หนังสืออิงประวัติ ศาสตร์ชาติไทย ท่านจะพูด เรื่องของ ร.๑ กับพระเจ้าตากสินมหาราช

ว่าความเป็นมาอย่างไร ไว้น่าสนใจทีเดียว และทุกท่านได้ บรรยายกันมามากแล้ว ก็สนับสนุน ตามนั้นเลย ควรช่วยกัน จรรโรง ชาติ ศาสนา พระมหากษัตย์ ให้อยู่ คู่ประเทศไทยไปนานเท่านานครับ ครบ ๕.๐๐๐ ปี ใครคิดร้ายทำลาย สถาบัน ทั้ง ๓ ขอให้มันพ่ายแพ้ ไปโดย ความฉิบหายขายตน ตลอดไป ถ้ากลับตัวกลับใจ แล้วไซร้ จงเป็นผู้เจริญทั้งทางโลกและทางธรรม เทอญ

14. พงพัน

พงพัน เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2009
    ประวัติศาสตร์ชาติไทยตามที่ร่ำเรียนมานั้น อาจจะไม่ใช่จริงเสมอไปแต่เพื่อความเหมาะสมกับเหตุในเวลานั้นๆ สิ่งที่พระองค์ได้ดำเนินกุศโลบายกับต่างชาติเป็นสิ่งที่แยบคายประกอบด้วยความเสียสละอย่างยิ่งใหญ่ยากจะหาได้จากผู้ใด ในคราวที่บ้านเมืองกำลังคับขัน เป็นพระมหากรุณาธิคุณอย่างหาที่สุดมิได้ต่อปวงชนชาวไทย มิฉะนั้นตอนที่กำลังพิมพ์อยู่นี่ผมอาจกลายเป็นคนพม่าอยู่ก็ได้ และเราคนไทยควรรักชาติไทยให้มากๆเลิกแบ่งข้างกีฬาสีเสียที เพื่อเป็นการตอบแทนความเสียสละที่บรรพบุรุษไทยต่างได้ละเลงเลือดปกป้องประเทศนี้เพื่อให้ลูกหลานไทยอยู่จนบัดเดี๋ยวนี้

15. aroonoldman

aroonoldman เป็นที่รู้จักกันดี

คุณพี่บุญทรงครับขอแก้ข่าว หายสาบสูญจากกำนันจัน มาเป็นขุนดาบคู่พระทัยของพระเจ้าตากสินมหาราช ชื่อว่า พระยาศรีสิทธิสงครามประจำกองทัพหลวง คือองค์หลวงพ่อ
    ๑. พระยาศรีสิทธิสงคราม

๒. พระยาปราบอริราชศัตรู (เสริม)

๓. พระยาศัตรูพินาศ (ประชา)

๔. พระยาองอาจราชสงคราม (ไม่เกิด)

๕. พระยาสามเมืองระย่อ (ไม่เกิด)

๖. พระพนอราชบาท (ไม่เกิด)

๗. พระยาไพรีพินาศ (ไม่เกิด)

๘. พระยาปราบราชปัจจามิตร (ไม่เกิด)

๙. พระยาราชมิตรราชา (ไม่เกิด)

๑๐. พระยามหาพิชัยสงคราม (ไม่เกิด)

จากหนังสือ เรื่องจริงอิงนิทานพิเศษ

16. Aooder

Aooder เป็นที่รู้จักกันดี

24 สิงหาคม 2007
    มาแก้ข่าวต่ออีกทีครับ แล้วท่านพระยาศรีสิทธิสงคราม ก็หายไปจากหน้าประวัติศาสตร์ พร้อมกับการมาของท่านเจ้าพระยามหากษัตริย์ศึก ท่านบุญทรงกล่าวไว้น่าจะถูกแล้วครับ แล้วสิ่งที่หลวงพ่อท่านพูด ทั้งท่านหลวงพ่อฤาษีและหลวงพ่อจรัญเองท่านก็ได้ให้ข้อมูลเหล่านี้ไว้ตั้งนานนมมาแล้ว ก่อนที่จะมีกีฬาสีนี่ตั้งนานนะครับ อย่าคิดว่าเป็นเรื่องแต่งมาทีหลังเพื่อหวังผลทางการเมือง แต่ผมคิดเอาเองว่าที่ท่านคงมองเห็นอนาคตและได้ให้ข้อมูลไว้ก็เพื่อให้ลูกหลานได้ฉุกคิดไม่เนรคุณต่อผู้มีบุญคุณใหญ่หลวงต่อประเทศชาติในภายหน้า ประเทศชาติผ่านคมหอกคมดาบมาตั้งกี่ครั้งเพราะใครบ้างลูกหลานไม่ได้รู้ไม่ได้ศึกษาเลย โจรจะปล้นประเทศมันพยายามจะเอาหลักสูตรประวัติศาสตร์ชาติไทยออกจากหลักสูตรการศึกษาเด็ก คุณเห็นสิ่งที่เกิดขึ้นในปัจจุบันนี้ไหมเล่า

17. aroonoldman

:boo:แต่ทว่าต่อภายหลัง พระยาสรรค์บุรี ทำงานเกินอำนาจที่สั่งไว้ จับพระเจ้าตากสินเอาจริงๆ จับแบบเอาจริง แต่ตอนเข้าไปจับนั้น ท่านท้าวผกาพรหมบอกว่า ขุนดาบ ๑๐ พระยาของพระเจ้าตากสินนี่จะสู้ เพราะมีกำลังรักษาพระองค์อยู่พอสมควร พระยาสรรค์บุรี ไปเอากำลังมาจากกรุงศรีอยุทธยา เนื้อแท้จริงๆ ถ้ารบกันพระยาสรรค์ก็หัวขาด แต่ทว่าพระเจ้าตากสินคิดว่า ถ้าเกิดสู้กันจริงๆ งานที่คิดไว้ก็ไม่เป็นผลเพราะว่า ขุนดาบ ๑๐ พระยานี่ไม่รู้เรื่อง ถ้ารบก็ต้องรบถึงขั้นแตกหักกันจริงๆ พระองค์จึงห้ามปราม ๑๐ พระยานั่น ปล่อยให้พระยาสรรค์จับ

เมื่อพระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลก ทราบเรื่องพระยาสรรค์ทำเกินเหตุ จึงยกทัพกลับจับพระยาสรรค์บรี ประหารชีวิตเสีย
    แสดงว่าพระยาศรีสิทธิสงครามก็มี่ทั้งจริงและปลอม

18. สิงหาคม

สิงหาคม เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2008
    ต้องฝึกสมาธิให้ได้ อตีตังสญาณ

ญาณนี้เป็นญาณรู้เรื่องในอดีต คือเหตุการณ์ที่ล่วงมาแล้วทั้งในชาติ ปัจจุบันและหลายแสนหลายล้านชาติ เมื่อยังทำไม่ได้ ก็อย่าสงสัย หาข้อมูลกันไปเลย มันทำให้ใจเป็นทุกข์ซะเปล่า ถึงแม่จะอ้างว่าเพื่อหาความรู้ก็ตามที อดีตผ่านไปแล้ว ท่านทั้งหลายจะหาเหตุไปทำไม หมั่นฝึกอบรมจิตใจตัวเองดีกว่า เพราะปัจจุบันข่าสารทั้งดีไม่ดี ส่งผลกระทบกับจิตใจเป็นอย่างมาก จิตหรือใจเรานี่หละต้องคอยตามดู มีสติก็จะมีพลังจิต เมื่อมีพลังจิต สิ่งที่สงสัยจะคลี่คลายเอง ด้วยญาณหรือกำหนดรู้ได้ด้วยอำนาจการบำเพ็ญวิปัสสนา เรียกว่า วิชชา เพราะฉะนั้น อยู่กับปัจจุบันดีกว่ามั้ย โอเคมั้ยครับ ปล่อยวางนะครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้