สมเด็จวังหน้า วัดพระแก้ว

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย blackmore, 19 มกราคม 2010.

1. JOYSA99

JOYSA99 เป็นที่รู้จักกันดี

12 มิถุนายน 2006
    โดยกระดาษทรายน้ำนั้นผู้ผลิตได้นำเอาผงเคลือบที่เรียกว่า“คาร์โบแรนเดียม” มาเคลือบที่ผิวกระดาษสีน้ำตาลเอาไว้มองเห็นได้ชัดเจนมาก เขาใช้กระดาษทรายน้ำนี้ไปขัดสีโลหะต่าง ๆ ได้อย่างดี หากนำมาขัดโลหะ เช่น เหล็ก เหล็กก็สึกกร่อนเรียบไปตามต้องการของผู้ขัด ขัดไม้ก็ได้ ขัดรถยนต์ก่อนที่จะพ่นสีก็ได้ ราบเรียบและสวยงามไปด้วยกันทั้งนั้น โดยผงคาร์โบแรนเดียมมีความแข็งเท่ากับ 9 โมห์เท่านั้นด้วยเหตุนี้เองเราก็เอาเพชรแท้มาถูกับกระดาษทรายน้ำได้โดยไม่มีริ้วรอยการขูดขีดแน่นอน เอาเพชรมาถูกับกระดาษทรายน้ำก็ลื่นไปหมด ไม่มีการกัดหรือฝืดเพราะกัดเพชรแท้ไม่ได้แม้แต่น้อย เพชรเม็ดไหนก็ตามกระดาษทรายน้ำไม่อาจจะถูให้เกิดริ้วรอยได้ เพชรเม็ดนั้นก็ของแท้แน่นอน มิใช่เพชรเทียม มิใช่เพชรรัสเซีย หรืออะไรอย่างอื่น ดังนั้นการฝึกหัดดูความคมของเหลี่ยมเพชรแต่ละเหลี่ยมก็เป็นหนึ่งในเทคนิคการตรวจสอบเพชรโดยปราศจากเครื่องมือใด ๆ เช่นกัน
    เพชรเลียนแบบ
    +++++++++++++++
    ลุงๆๆๆอ่านให้ละเอียดก่อน ลุงลืมใส่แว่นป่ะลุงขุม (จริงชื่อลุงขุมทรัพย์นี้ชื่อเหมือน..ที่บ้านเลยอ่ะลุงจ๋า)

2. uree

uree Active Member

8 กุมภาพันธ์ 2008
    คุณอยู่เฉยๆ จะดีกว่านะครับ ไม่ทราบว่าคุณเป็นใคร และมีความรู้แค่ไหน อย่ามาเที่ยวตัดสินว่าคนโน้นคนนี้เค้าขายพระเก๊นะครับ

3. karatekung

karatekung เป็นที่รู้จักกันดี

ชื่อเหมือนพ่อคุณจอยหรอครับ

4. JOYSA99

ไม่ใช่ค่ะแต่เป็นพันธุ์ชิวาวาตัวโปรดของคุณพ่ออ่ะค่ะ K'karatekung (ลุงเค้าจะโกรธไหมเนี้ย ก็ชื่อนี้จริงๆง่ะ มีเจ้าหลง เจ้าแบล๊ค เจ้าขุมทรัพย์ เจ้านำโชค แพนด้า แฟนต้า บ๊อบ ตาหวาน ฯลฯ

5. karatekung

karatekung เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วของจริงหาได้ตามในเว็บหรอครับ หายากกว่าสมเด็จแท้ๆอีก
    ของแท้ๆนั้นเจ้านายในวังเขาเก็บไว้ให้ลูกให้หลานแล้วครับ
    ช่วงที่หลุดออกไปในวังยังตามเก็บเกือบหมด

6. ออตโต้

ออตโต้ เป็นที่รู้จักกันดี

อย่าหาให้เสี่ยงเงินและเวลาเลยยยยย ขอบอกโบร๋วววว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 มกราคม 2010
  7. JOYSA99

ของคุณพ่อเพื่อนได้มาพอแบ่งให้เช่าไป ปรากฏว่าไข้รับประทานเลย จนลูกบอกว่าให้ไปเช่ามาคืนซะไม่งั้นตายแน่ๆ จนทุกวันนี้ยังอยู่บนหิ้งไม่กล้าย้ายไปไหนเลยจ้า

8. JOYSA99

คนไทยรักกัน อย่าทะเลาะกันเลย
    แยกย้ายไปนอนได้แล้วจร้า

9. ออตโต้

จะมาตีกานก็วันนี้ล่ะหุๆๆๆ ทุ๊บๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ และทุ๊บๆๆๆๆๆๆๆ ยืมพลังดองกี๊จากพี่ขุมหน่อยทุ๊บ ทุ๊บ ทุ๊บๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

10. Jin

Jin เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2004
    ขอขึ้นเข่าได้ปะครับ ไถนาๆๆ งิๆๆ

11. iya53

iya53 สมาชิก

20 ธันวาคม 2009
    ตามพี่ขุม ครับไม่่มีใครกล้าเอาเพชรแท้มาทดสอบแบบนี้หรอกครับ
    ส่องดูก็รู้แล้วว่าเป็นเพชร พลอยแท้ หรือพลาสติกครับ
    มาแซวอีกคนครับอย่าโกรธนะ

12. khumsup

khumsup เป็นที่รู้จักกันดี

10 มิถุนายน 2009
    รู้ได้ไงว่ากูใส่แว่น....๕๕๕๕๕

ดีมีหมาที่บ้านชื่อเหมือนพี่...เผื่อจะได้ร่ำรวย...ไม่ว่ากันหรอก...
    แต่ถ้าโกหก...ไม่มีหมาที่บ้านจริง...ก็จะโดนทุบถ้าเจอตัว...๕๕๕๕๕

แต่จริงๆนะน้อง..ไม่มีใครเขาให้เอากระดาษทรายน้ำมาถูเพชรเขาหรอกน้องเอ๋ย
    อย่างน้อยพี่คนนึ่งไม่เอาแน่....
    เพชรแท้เขาก็มีวิธีดู...เหมือนมีวิธีดูพระนั้นแหละ...
    ของแท้และเก๊ย่อมแตกต่าง...
    แต่ถ้าปลอมฝีมือ...ก็ดูยากเหมือนกัน...

เอาน่า...อย่าทะเลาะกัน...
    กัดกันพองามพอ.....

13. ออตโต้

กรุณาให้เกียรติ เพื่อนสมาชิกด้วยนะครับคุณจอย ออตโต้ฟังแล้วเป็นการเสียดสีเหน็บแนม อีกอย่างบางท่านที่อยู่ในนี้ ท่านเป็นผู้ใหญ่ที่น่าเคารพ เราจะพูดจาอะไร หากเราไม่ได้สนิทหรือมักคุ้นท่านมาก่อน เราไม่ควรกล่าวว่าจาแบบนี้นะครับ ด้วยความเคารพ

14. JOYSA99

<p>ไปเหน็บแหนมตรงไหนอ่ะค่ะ ก็ชื่อเหมือนจริง ๆ เพราะที่คุณพ่อเลี้ยงหมาจรจัดไว้ 100 กว่าตัวค่ะ ชื่อมีหลากหลาย</p>
    <p>ก็มีตัวโปรดของท่านชื่อนี้จริงๆ ก็เขียนแบบตรง ๆ </p>
    <p>ถ้าลุงขุมทรัพย์อายุ 60 ก็อายุเท่าคุณพ่อพอดี แต่ถ้ามากกว่า จอยคงเรียกปู่ขุม</p>
    <p>เคารพไงค่ะถึงเรียกลุง ถ้าไม่เคารพนี่จะไม่ไปยุ่งเสวนาด้วยเลยค่ะ </p>
    <p>วาจาแบบไหนค่ะที่จอยไม่เคารพ ค่ะออตโต้ </p>
    <p>ถ้าคุณออตโต้(อ่าน)ฟัง แล้วเป็นการเสียดสีเหน็บแนม ก็อย่าไปอ่านค่ะ (การฟังคือคุณออตโต้ต้องได้ยินจอยพูดค่ะ แต่จอยพิมพ์ไปคุณออตโต้ก็ได้แค่อ่านค่ะ(ใช้ศัพท์ภาษาไทยในการเขียนให้ถูกต้องด้วยค่ะ)</p>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 มกราคม 2010
  15. Jin

Jin เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2004
    อันนี้เห็นด้วยกับพี่ออตโต้ครับ อีกอย่างพี่ขุมเป็นพี่ที่ผมเคารพ เพิ่งเจอหน้ากันไม่กี่ชั่วโมงออกสำรองค่าพระให้ผมเกินครึ่งล้าน ไม่ได้เคารพเพราะพี่เค้ามีสตังค์หรอกนะครับ เเต่น้ำใจเเบบนี้หายาก คือพี่เค้ากลัวคนมางาบพระที่ผมคัดไปก่อนอ่ะครับ
    ละก็ตัวจริงไม่ได้เป็นลุงนะครับ หน้ายังอ่อนอยุ่เลย

ผมว่ามันไม่ค่อยน่ารักเท่าไหร่น่ะครับ ไม่โกรธกันนะครับ เเค่ความรู้สึกส่วนตัวของเบบนี้ไปห้ามอะไรกันไม่ได้

16. JOYSA99

ถ้าข้อความที่จอยเขียนไป ไปสะดุดตาบางท่านที่อยู่ในนี้ และ ท่านเป็นผู้ใหญ่ที่น่าเคารพ อ่านแล้วรู้สึกเหมือนเป็นการเสียดสีเหน็บแนม ต้องกราบขออภัยและขอโทษมา ณ ที่นี้

นิสัยส่วนตัวเป็นแบบนี้ คุยเล่นได้ก็จะคุย เพราะคิดว่าลุงขุมเค้าท่าทางจะเป็นคนอารามณ์ดี คงจะไม่ถือสา ก็เห็นแหย่มาตั้งแต่โพสกระทู้แรก

สิ่งไหนที่จอยล่วงเกินอโหสิกรรมให้ด้วยค่ะ

++++++++++++++++
    khumsup 09:28 PM เมื่อวานนี้
    55555""" ชอบครับ....
    [ตอบ] [!!]
    Jin 09:36 PM เมื่อวานนี้
    ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ khumsup:
    55555""" ชอบครับ....
    ปล่อยพี่ขุมเลยครับ หุๆ
    [ตอบ] [!!]
    khumsup 09:50 PM เมื่อวานนี้
    ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Jin:
    ปล่อยพี่ขุมเลยครับ หุๆ
    ได้เลย...ขอดูองค์จริงหน่อย....
    [ตอบ] [!!]
    toeykeng 09:53 PM เมื่อวานนี้
    เข้ามาชมครับ
    [ตอบ] [!!]
    Jin 09:57 PM เมื่อวานนี้
    ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ khumsup:
    ได้เลย...ขอดูองค์จริงหน่อย....
    หะ พี่ จิงดิ

จะดูเจ้าของพระ หรือพระครับ
    [ตอบ] [!!]
    khumsup 10:05 PM เมื่อวานนี้
    ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Jin:
    หะ พี่ จิงดิ

จะดูเจ้าของพระ หรือพระครับ
    ถามได้เก่ง...นะน้อง
    ++++++++++++++++
    แหย่แบบนี้น่ารักใช่ป่ะค่ะ K'Jin !!!!!

ข้อความ ตัวอย่างอ่ะค่ะ ขำขำ อย่างไปจริงจังมาก

17. ออมเงิน ออมทอง

ออมเงิน ออมทอง เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2008
    อ่ะ บรึ๋ย ๆ ๆ

มาดูมวยที่ เวทีพลังจิตรุมภิณี

กรรมการบอกว่า

ครายกล่าวคำขอโทษ และ ให้อภัยซึ้งกันและกันก่อน

คนนั้นจาได้แชมป์ และได้เข็มขัดไปคลองจร๊า

อิอิ น่ารักกันจริงๆเลย แซวกันด้วยคำหวาน ๆ (แม่นบ่น่อ)ให้คนทั้วทุกภาคได้อ่านกัน

เอ็สโซ้ โซ้ล่า ไปล่ะ ก่า ก๋ะ หมอมาตามไปทานยาแว้วว

ก้าก๋า หนีออกจา ร.พ.มานาน แว้วววง่า อ่ะ ชึบ ๆ อ่ะ โช๊ะ เด๊ะ ๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 มกราคม 2010
  18. khumsup

จริงแล้ว... ถ้าคุณพ่อของจอยอายุ 60 ....
    จอยก็น่า 30 กว่า ....พี่อายุ 43 ปีนี้...
    ก็ไม่น่าเรียกลุงนะครับ...

อีกอย่างการเอาความจริงมาพูดบางทีก็ดูเหมือนไม่เคารพกัน ดูเหมือนเป็น
    การเสียดสีเหน็บแนม โดยเพราะการบอกว่า ชื่อพี่เหมือน ชื่อหมาที่บ้าน...
    ใครอ่าน เขาก็จะคิดว่า เป็นเด็กเป็นเล็ก ... ไม่น่าแซวผู้ใหญ่อย่างนั้นนะครับ ... ไม่ได้ว่านะครับแค่อยากเตือนสติในการใช้คำแซวกัน...

ครั้งแรกอ่านผมยังอึ้งเลย...เกือบนึกแล้วว่าทำไมมาว่าผมเป็นหมา...
    ถึงอาจจะเป็นความจริงและที่บ้านอาจจะมีหมาชื่อนั้นจริงก็เก็บไว้คนเดียว
    ก็ได้ครับ....พูดแล้วไม่เห็นได้อะไรกลับทำให้คนเข้าใจผิดได้ว่าคุณจอยเองเป็นคนที่ก้าวร้าว...และไม่สุภาพ...

การที่คุณจอย...พูด....ดุ....หรือ...ว่า...ต่อว่า...แรงๆเกินไป...
    บางทีถ้าคนเข้าใจผิดก็อาจทำให้เสียความรู้สึก...เลิกยุ่ง...เลิกคบกันไปเลยนะครับ...
    คราวนี้ก็จะไม่มีคนมาช่วยดูพระ...หรือบางทีก็จะเลิกพูดคุย (หมายถึงเขียนโต้ตอบ) กับคุณอีกต่อไป...

คนเราเลือกคบกันได้ครับ....ด้วยความเคารพ...

19. JOYSA99

ถ้าข้อความที่จอยเขียนไป ไปสะดุดตาบางท่านที่อยู่ในนี้ และ ท่านเป็นผู้ใหญ่ที่น่าเคารพ อ่านแล้วรู้สึกเหมือนเป็นการเสียดสีเหน็บแนม ต้องกราบขออภัยและขอโทษมา ณ ที่นี้

สิ่งไหนที่จอยล่วงเกินอโหสิกรรมให้ด้วยค่ะ คุณ khumsup ท่านที่อยู่ในบอร์ดแห่งนี้ และผู้ใหญ่ที่น่าเคารพ ทุกท่าน

จอยไม่ทราบหรอกค่ะว่าคุณ khumsup อายุเท่าไหร่ เพิ่งรู้ตอนที่คุณ khumsup เขียนบอกนี่แหละค่ะ ว่าอายุ 43

ถ้าการเรียกลุง ทำให้คุณ khumsup ดูแย่ต่อสายตาผู้อื่นต้องกราบขออภัยอีกครั้ง

ด้วยความเคารพอย่างสูง

JOYSA

20. khumsup

ไม่เป็นไรหรอกครับ...ไม่ได้โกรธตั้งแต่แรกแล้ว...
    มีเมตตาให้เยอะด้วยครับ...
    ไม่ต้องอโหสิกรรมครับเพราะไม่เคยเจ็บแค้นและไม่เป็นทุกข์
    แต่ขอชมเชยว่า...มีสติ...และรู้ตัวได้เร็ว
    แถม...ใจกว้าง...ขอโทษด้วย...
    เยี่ยมครับ....