สมเด็จวังหน้า วัดพระแก้ว

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย blackmore, 19 มกราคม 2010.

1. mungkoonm

mungkoonm สมาชิกใหม่

22 ธันวาคม 2012
    พี่ครับพระองค์นี้แท้หรือเก้ครับช่วยดูให้หน่อยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      629.5 KB
      เปิดดู:
      243
  2. pmorn3339

pmorn3339 เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2007

ตามไปขุดมาจากไหนครับ

เขาตี เก้ทั้งกรุ ไปแล้วครับ

ลืมใส่ link

นื้อหาเยอะมาก ค่อยๆอ่านไปทีละพิมพ์นะครับ

http://palungjit.org/threads/ตีแผ่-สมเด็จวังหน้า-สมเด็จวัดพระแก้ว-สมเด็จพระธาตุพนม.307843/

-

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 ธันวาคม 2012
  3. Pathommatash

Pathommatash เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2012
    พระสมเด็จปรกโพธิ์ พิมพ์ฐานปัญจวัคคีท้ัง 5

ขนาดไฟล์:
      300.4 KB
      เปิดดู:
      172
  4. tumsan

tumsan Active Member

ขอแจมหน่อยครับ จากการที่ผมศึกษามา กรุวัดพระแก้วยังไม่มีข้อสรุปที่แท้จริง จนเมื่อหลายเดือนก่อน มีคนโทรมาหาผม น่าจะเป็นตำรวจ หรือผู้กำกับเนี่ยะแหละ ถามผมเกี่ยวกับพระกรุวัดพระแก้วว่ามีประวัติว่ายังไง ผมตอบไปว่าน่าจะมี เพราะทหารในวังท่านบอกผม(แต่ตอนนี้ท่านเสียแล้ว)เขาบอกว่า เขามีสมเด็จกรุวัดพระแก้วทั้งหมด 11 องค์ ได้มาจาก นายพล ท่านหนึ่ง เขาบอกว่าเอาออกมาสองลัง ใส่ท้ายรถเบนซ์ คันละลัง ผมบอกว่าผมไม่เห็นพระอาจจะเป็นพระปลอมนะ เขาบอกว่าให้เซียนพระที่มหาชัยดูแล้ว บอกว่าเก่าจริง และมีหยกอีกหนึ่งเม็ด คุยได้15นาทีผมขอวางสาย ตอนนี้ทำให้เป็นข้อหนักใจผมมาตลอด จะเชื่อใคร แต่ไม่นานผมจะหาข้อพิสูจน์ทางวิทยาศาสตร์และหลักฐานต่างๆ
    ว่า'พระกรุวัดพระแก้ว' มีจริงหรือไม่ (รอหน่อยครับ)

5. Pathommatash

Pathommatash เป็นที่รู้จักกันดี

ต้องขอขอบคุณท่านสมาชิก tumsan และยินดีท่ีได้รู้จักครับ ผมMr.zeiss มีความชำนาญด้าน"พระสมเด็จ"เม่ือก่อนเล่นพระแบบสากลนิยม ทุกประเภท ซ้ือมา ขายไป บังเอิญได้เข้าไปสัมผัสถึงพลัง"อิทธิคุณ"
    ในองค์"พระสมเด็จสายวัง"เข้าจึงทำให้เกิดความเล่ือมใสศรัทธา และตั้งใจจะแทนคุณองค์สมเด็จ"พระพุฒาจารย์โต พรหมรังสี"ท่านด้วยการเผยแพร่ เร่ืองราวท่ีเกิดขึ้นจริงกับตัวเอง เพ่ือให้สาธารณะชนทราบว่่า"พระสมเด็จสายวัง"มีของจริงและมีพลัง"อิทธิคุณ"แรงทะลุองค์พระออกมาจริง ส่วนเร่ืองของปลอมก็ยอมรับว่ามีจริงๆ และมากด้วย ถ้าร่วมมือกันหลายๆฝ่ายก็จะสามารถแยกเก๊-แท้ ออกจากกันได้ไม่ยากครับ.
    หมายเหตุ ตัวMr.zeiss เอง ไม่ได้มีพลังวิเศษใดๆท้ังส้ิน และก็จับพลังไม่เป็นด้วย แต่พลังท่ีทะลุองค์พระออกมานั้นเป็นของครูบาอาจารย์ท่านใดแน่ แต่คาถาท่ีใช้เป็น"พระคาถาชินบัญชร"ล้วนๆครับท่าน.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 มกราคม 2013
  6. hemicuda

hemicuda เป็นที่รู้จักกันดี

รู้ได้อย่างไรครับว่ามีพลัง

7. pumpkin boy

pumpkin boy เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2012
    เรื่องนี้ขำๆนะครับ ขออภัยทุกท่านหากทำให้ไม่สบายใจ

ตำนานสมเด็จกรุวังหน้าและวัดพระแก้ว ผมอ่านดูคล้ายๆกันกับหนังเรื่อง star war เลยครับ เนื่องจากมีหลายภาค ตัวละคร พระเอก ผู้ร้าย ผลัดกันสู้อย่างต่อเนื่อง คล้ายกับการสู้กันระหว่าง Master jedi กับ Sith lord ผมว่าคงไม่ต้องบอก พวกท่านเพื่อนสมาชิกก็คงทราบว่าใครเป็นพระเอกใครเป็นผู้ร้ายนะครับ

ผมแอบเชียร์ท่าน pmorn ผู้ที่นำเสนอข้อมูลได้อย่างตรงไปตรงมา เฉาะหน้าได้แต้มทุกครั้งที่นำเสนอข้อมูล(mater jedi) ซึ่งก็น่าจะชนะไปตั้งนานแล้วจากทัศนะคติของผม...แต่ก็คงด้วยความพริ้วของทางผู้นิยมกรุวังหน้าและวัดพระแก้ว พริ้วไปเรื่อยๆตอนนี้จนมุมด้วยหลักฐานข้อมูลแล้ว จึงใช้การจับพลังพระเครื่อง ภายใต้การอ้างอิงของ Mr.zeiss ผู้ลึกลับ(Sith lord) ซึ่งก็ตรงกันกับตัวละคร sith lord ที่มักจะอ้างถึง พลังลึกลับ ที่แม้แต่ mater jedi ก็รับรู้ไม่ได้

ตอนนี้ MR.zeiss เปิดเผยตัวเองแล้ว ผมว่าเรื่องนี้ใกล้จะ the end แล้วละครับ (ขออภัยท่าน pathommatashนะครับ) ตอนนี้ยิ่งลุ้นขึ้นไปอีก....ขอให้ได้บทสรุปเรื่องไวๆนะครับ

แต่ก็อย่างว่า นี่แค่เรื่องเปรียบเทียบครับ เรื่องจริงยิ่งกว่านิยาย คือกุสร้างข่าวเรื่องราวกันมาหลอกลวงหลายสิบปีแล้ว คนเชื่อก็เชื๊อเชื่อ อยู่นั่นละ ไม่รู้ไม่ชี้ไม่เห็น ใครจะว่ายังไง ก็ตาม.....ฮืมมมมมม

8. ครูชายแดน

ครูชายแดน เป็นที่รู้จักกันดี

ถืกใจข้อยหล๊ายยยยหลาย เด้อพี่น้องเด้อ ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆ:cool::cool::cool:

9. hemicuda

ถ้าลงหนังสือ spirit เมื่อไรค่อยมาคุยครับ

10. pumpkin boy

pumpkin boy เป็นที่รู้จักกันดี

ท่าน mungkoonm ครับสมเด็จกรุวังหน้า กรุวัดพระแก้ว เซียนหรือคนเล่นพระเขาอยากให้แท้กันทั้งนั้นละครับ เพราะว่าจะได้เกิดการซื้อขายเปลี่ยนมือ เกิดเม็ดเงินหมุนเวียนภายในวงการพระเครื่องเพิ่มขึ้นอย่างมากมาย...ผลก็คือ เซียนพระก็รวย คนสะสมพระก็สมหวังได้พระที่สมเด็จโตปลุกเสก ดีด้วยกันทุกฝ่ายครับ แต่ที่กรุดังกล่าวไม่ได้รับการยอมรับ โดนทั้งเตะตัดขา ทั้งรุมสหบาทาซ้ำซากอย่างเรื้อรัง มันก็เพราะว่า มันเก๊ จนเกินรับได้ครับ คือ...มันฝืนใจทนรับกับสภาพพระที่เห็นแล้วให้เชื่อว่าพระแบบนี้นะน๊ะ ที่ทันยุคสมเด็จโตครับ OMG!!!

แล้วท่านที่เชื่อว่าสมเด็จโตสร้างพระสมเด็จกรุวังหน้ากรุวัดพระแก้วมีอยู่จริง ทำไมท่านไม่รวบรวมหลักฐานแล้ว ทำจดหมายเปิดผนึกถึงนายกไปเลยละ หรือออกรายการสรยุทธช่อง 3ก็ได้ เอาให้มันรู้แล้วรู้รอดไปเลย เพราะองค์ความรู้ใหม่นี้ อาจทำให้ผลิกหน้าประวัติศาสตร์วงการพระเครื่องทั่วประเทศเลยนะครับ และยังช่วยกระตุ้นเศรษฐกิจของชาติด้วย เพราะสมเด็จกรุวังหน้ามีอยู่ทุกจังหวัดทุกอำเภอ สร้างรายได้เพิ่มสร้างงานเพิ่มเม็ดเงินหมุนเวียนเพิ่ม ....นายกยิ้มหวานให้ท่านเลยละครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 มกราคม 2013
  11. นํ้าข้าว

นํ้าข้าว เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านก็เช่าเลยครับ..เช่าเยอะๆๆเลยครับ..ปล..แต่ผมไม่เช่านะ

12. Pathommatash

ขอเรียนท่านสมาชิก เก่ียวกับความบังเอิญท่ีไปสัมผัสได้ถึงพลัง"อิทธิคุณ"ในองค์พระ"สมเด็จเบจสิริ"โดยมีลักษณะอาการท่ีเกิดข้ึนจริงดังนี้ครับ.
    -น่ังสมาธิอยู่ในท่ามาตราฐาน พร้อมหยิบ"พระสมเด็จสัตตสิริ"เน้ือผงใบลาน(สีดำ)หลังครุฑพ่าห์ ข้ึนพนมมือ แล้วกำหนดลมหายใจเข้า-ออก จนมีอาการสงบ
    -เร่ิมต้นสวดพระคาถา"ชินบัญชร"ได้สักครู่มีอาการ หลังเย็นวูบวาบท่ัวแผ่นหลัง ขนลุกท่ัวท้ังตัว(ความรู้สึกเหมือนขนหัวลุก)ท่อนแขนท้ังสองข้างมีอาการส่ัน ลำตัวเร่ิมโยกค่อยๆแรงข้ึนเร่ือยๆ
    -เร่ิมมีความกลัวเข้ามาแทรกท่ีใจ พยายามคุมสติ จนสามารถสวดพระคาถา"ชินบัญชร"จนจบลง อาการดังกล่าวก็หยุดลงทันที
    -เป็นเวลาสวดมนต์ก่อนนอนตามปรกติ แต่นึกยังไงไม่ทราบ วันน้ันดันนำ"พระสมเด็จ หลังครุฑพ่าห์"ข้ึนพนมมือด้วย นอนคิดท้ังคืนว่า ทำไมพระสมเด็จองค์น้ีถึงมีพลังแรงได้ขนาดน้ี
    -วันรุ่งข้ึนก็อัญเชิญข้ึนคอโดยใส่ตลับเงิน ออกไปพบทนายความ ในขณะนั้นได้ทำหน้าท่ีขายท่ีดินแทนผู้เยาว์คือลูกชายของผมเอง เวลาไปศาล และสถานพินิจ ก็ได้รับความสะดวกดีมาก จนกระท่ังขายท่ีดินได้สำเร็จในราคา 5,300,000-บาท(ห้าล้านสามแสนบาท)ภายในสามคร้ัง ซ่ึงผมก็นำ"พระสมเด็จ หลังครุฑพ่าห์"ติดตัวไปด้วยทุกคร้ังครับ
    -ตัวผมเองก็อยากจะพิสูจน์อีกคร้ังหน่ึง โดยคราวหน้าจะเป็นนายหน้าขายท่ีดินให้เพ่ือนในราคาต้ังไว้ท่ี 80ล้านบาทถ้าสำเร็จอย่างไรแล้ว ผมจะกลับมาเล่าให้เพ่ือนสมาชิกได้ฟังอีกครั้ง โดยผมจะนำ"พระสมเด็จ เน้ือดำหลังครุฑพ่าห์"ไปด้วยทุกคร้ังครับ (พ่ึงจะฝึกการลงรูปครับ ลงรูปได้คร้ังละ1รูปเองครับ)แล้วจะพัฒนาให้ดีข้ึนครับ.

ขนาดไฟล์:
      498.3 KB
      เปิดดู:
      146
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 มกราคม 2013
  13. pumpkin boy

การขายที่ดิน กับ พระสมเด็จ หลังครุฑพ่าห์ หากท่าน prathommatash พบความสัมพันธ์กันอย่างมีนัยสำคัญทางสถิติ โดยการพิสูจน์อย่างแน่ชัด และสามารถทำซ้ำให้เห็นเป็นประจักษ์พยาน ถึงความมีประสิทธิภาพ รบกวนท่านตีพิมพ์ลงในวารสารวิชาการเลยครับ ท่านจะได้รับรางวัลโนเบลแน่นอน และท่านไม่ต้องมาขายที่ดินแค่ 100 ล้านครับ ถ้าทำได้ลิขสิทธ์องค์ความรู้ของท่านจะขายได้เป็นแสนๆล้านเลยทีเดียว เพราะทั่วโลกล้วนมีอาชีพนายหน้าขายที่ดินกันทั้งนั้น

14. hemicuda

ตามท่านเลยครับไม่ทราบเอา statistics ตัวใหนมาจับครับค่า Kappa Cof เท่าไรครับ

15. Pathommatash

การได้มาของ"พระสมเด็จ สายวัง"ในแต่ละคร้ังเป็นการเหมา"พระบ้าน"มาทุกคร้ังโดย"เซียนซ้ือ"เป็นคนคัดออกทุกคร้ัง(เป็นพระสมเด็จท่ีคนจ่ายตังไม่เอา)ผมก็เก็บมาทุกคร้ัง โดยนำมาวิเคราะห์ผ่านขั้นตอนดังน้ี-
    -พิจารณาพุทธศิลป์+พิมพ์ทรง ถ้าเป็นพิมพ์วัดระฆังยุคกลาง ตอกตัดด้านข้าง ก็จะเก็บไว้
    -พิจารณาความสมดุลของแม่พิมพ์ คือมีความเท่ากันท้ังด้านซ้าย และด้านขวาซ่ึงเป็นแม่พิมพ์ของหลวงวิจิตร นฤมล ถึงไม่ท่านองค์สมเด็จฯท่าน ก็จะเก็บไว้
    -พิจารณาเฉพาะเน้ือหาท่ีมีความเก่าถึงยุค+ผงตะไบเป็นทองคำแท้ ชนิดฝอย ก็จะเก็บไว้
    สรุปแล้ว มี"พระสมเด็จ สายวัง"ท่ีม่ันใจว่าเก่าถึงยุคจริง ผงตะไบทองคำจริง ท่ีได้สะสมไว้มีไม่ถึง10องค์ จากท่ีผ่านตามาเป็นหม่ืนองค์ครับ มีความภาคภูมิใจมากครับ(ขอแสดงภาพด้านหลังครับ)

ขนาดไฟล์:
      43.1 KB
      เปิดดู:
      117
  16. Pathommatash

ขอขอบคุณท่านสมาชิก Nirvana ท่ีแจ้งให้ทราบครับ เน่ืองจากเป็นน้องใหม่เลยไม่ทราบครับ แล้วผมต้องไปท่ีเว๊บไซต์ไหนดีครับท่าน ขอขอบคุณจริงๆครับ เอาอย่างน้ีดีกว่าครับท่านสมาชิก เป็นอันว่าผมต้องขออภัยท่ีเข้าห้องผิด ตอนเข้ามาผมก็ดูแล้วนะครับว่าเจ้าของกระทู้ ลงภาพ"พระสมเด็จวังหน้า"แต่ไม่เป็นไรครับ ผมเล่นพระสมเด็จได้ทุกแนวครับ และอาวุธท่ีผมมีประจำกาย น่ันก็คือ"ความจริง"ครับ.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 มกราคม 2013
  17. hemicuda

"พระสมเด็จ สายวัง" ใครเป็นผู้สร้างเหรอครับ