สมเด็จองค์ปฐม 400 บาท ยอดเยี่ยมการคุ้มครอง มีผลในอนาคตอันใกล้

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย มหาหินทร์, 22 สิงหาคม 2006.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. vasan

vasan เป็นที่รู้จักกันดี

คุณพัฒนาครับผมขอแบ่งบูชา 1 องค์ได้ไหมครับ ขอบคุณครับ

2. pallop

pallop เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2006
    สมเด็จองค์ปฐม

ผมขอบูชา 1 องค์ครับ

พัลลภ

3. montri_tee

montri_tee อิสะอะมิ จะภะกะสะ ปาสุอุชา (คาถาสมปรารถนา) สมาชิก Premium

เรานับถือหลวงพ่อ ทันไม่ทันผมไม่สน เพราะผมหามานานแล้ว รุ่น1กับรุ่น2 ราคาแพงมาก ผมก็ไม่มีกำลังจะบูชาหรอกครับ พอมาเจอรุ่น3 ผมมีความรู้สึกว่าหลวงพ่อได้มาโปรดผมแล้ว และผมก็ได้บูชามา ผมมีความรู้สึกดีใจมาก (ส่วนพวกที่บูชาไปเพื่อจำหน่ายในราคาที่สูงผมไม่เห็นด้วยนะครับ เพราะเสียโอกาสสำหรับพวกที่นับถือหลวงพ่อจริงๆๆ)

4. แก้วมณีโชติ

แก้วมณีโชติ เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ผมรู้นะว่าคุณเป็นใคร Montri_tee

สวัสดี คุณก้านกล้วย ..... อนุโมทนา ด้วย นะครับ ที่ได้ พระสมเด็จองค์ปฐม มาครอบครอง..... สาธุๆๆๆๆ

5. wuttichai

wuttichai เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2006
    ผมขอจองบูชา 1 องค์ ครับ คุณ Pattana

ขอบคุณครับ
    <!-- / message -->

6. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

13 กันยายน 2005
    คุณ wasan และคุณ pallop และท่านอื่นๆ ให้ PM ชื่อที่อยู่มาที่ผมนะครับ ส่วนค่าส่ง คงไม่เกิน 50 บาทครับ

7. vasan

คุณพัฒนาครับขอหมายเลขบัญชีด้วยครับ และรบกวนส่งมาที่
    นายวสันต์ มูลสาร 477/2 มณีเฮาส์ ซอยหมอเหล็ง ถนนราชปรารภ
    แขวงมักสัน เขตราชเทวี กรุงเทพฯ
    089-7811466

8. vasan

บางส่วนจากหนังสือกระโถนข้างธรรมาสน์ครับ
    " มีอยู่รุ่นหนึ่งที่เป็นรุ่นสี่เหลี่ยมที่วิมาลีทำ แล้วหลวงพ่อท่านพุทธาภิเษกพระพุทธรูปแก้ว วิมาลีเอาแอบซุกเข้าไปในพิธี
    หลวงพ่อท่านบอกว่าคลานออกมาเลย ท้าวมหาชุมภูบอกว่า สั่งไว้แล้วถ้าพุทธาภิเษกพระพุทธรูป เขาตั้งไว้บูชากับบ้าน มีแค่พานบายศรีก็พอ แต่การพุทธาภิเษกพระเครื่องที่เขาติดตัวอยู่ มันจะช่วยสะเดาะห์ด้วย เครื่องบวงสรวงต้องเป็นชุดใหญ่ สั่งแล้วไม่จำ ถ้าไม่ใช่น้องจะล่อให้สลบเลย แค่คลานนี่เมตตาแล้ว หลวงพ่อท่านจำได้ แต่วิมาลีไม่เข้าใจ ก็ซุกเข้าไปไง สี่เหลี่ยมที่แบบทรงหลวงพ่อวัดปากน้ำ จะมีทอง มีเงิน มีทองแดง

ถาม : แล้วหลวงพ่อรู้ตอนไหนที่เขาแอบซุก
    ?
    ตอบ : หลวงพ่อรู้ อีตอนคลานแล้วน่ะ แล้วเขามาถึงก็แจกพระคนละชุด ๆ หลวงพ่อบอก หลวงพี่ประทีป ว่าไปบอกพวกมันด้วยว่าเข้าพิธีใหม่ซะ หลวงพี่ประทีปก็ยังมีความหวัง บอกหลวงพ่อครับ มันไม่ติดสักนิดเลยหรือครับ (หัวเราะ) หลวงพ่อบอกเดี๋ยวถีบเลย พระท่านพูดคำไหนเทวดาท่านพูดคำไหนก็คำนั้น แล้วยังจะเอานิดนึ่งอีก (หัวเราะ) ไม่ทัน....ท่านมรณภาพก่อนไม่ได้เข้าพีธีซ้ำ

ถาม : สรุปว่ารุ่นนั้นใครแขวน ก็ต้องไปเข้าพิธีใหม่
    ?
    ตอบ : รุ่นนั้นใครแขวนก็ต้องเข้าพิธีใหม่แล้วกัน น่าเสียดายว่ามีเหรียญทองคำด้วย ไม่ทัน... ท่านมรณภาพเสียก่อน เพราะว่าช่วงนั้นวันที่เป็นวันพฤหัสหรือเป็นพรหมประสิทธิ์ หลวงพ่อส่วนใหญ่จะพุทธาภิเษกพระพุทธรูปแก้ว คล้าย ๆ กับทำตุนไว้เพราะท่านรู้เวลาท่านหมดแล้ว คาวนี้พวกเวลาเขามีอะไรก็ยัดเข้าไปเรื่อย ไม่ได้ดูตาม้าตาเรือ

ถาม : หลวงพี่ สมเด็จองค์ปฐมที่มีกริ่ง รุ่นที่สอง

ตอบ : รุ่นแรกมีรุ่นสองไม่มี รุ่นแรกมีกริ่งพอได้เขย่ากันใหญ่ หลวงพ่อบอกว่าเป็นการปราทมาสพระรัตนตรัย เลยเลิกใส่กริ่งไปเลย กริ่งนั้นคือโลหะชนวนที่หล่อสมเด็จองค์ปฐมองค์ใหญ่ '

<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>

9. แก้วมณีโชติ

แก้วมณีโชติ เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

สาธๆๆๆๆุ ครับ คุณ Vasan สำหรับข้อมูล แค่นี้ ก้อพอเพียงแล้ว ครับ
    ฟันธง ได้ หรือ ยัง ครับพี่น้อง................................

10. woottipon

woottipon เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

เมื่อวานไปบูชา สมเด็จองค์ปฐม มา และได้รับฟังพระท่านบอก ว่ามีการนำไปลงเน็ต เพื่อปั่นราคา ฟังดูแล้วผมก็มีส่วนเกี่ยวข้องในเรื่องนี้ รู้สึกไม่สบายใจ จึงขอชี้แจงท่านสมาชิกโปรดเข้าใจในความบริสุทธิ์ใจของกระผมนั้น มิได้มีส่วนได้เสียในการนี้เลยแม้แต่น้อย มีบางคนไป บูชา 500 องค์ บางคน 200 องค์ 300 องค์ เมื่อเดือนที่ผ่านมามีคนบูชาถึง 2000 องค์ ผมเองบูชาได้ครั้ง ละองค์สององค์ มีเงินหน่อย ก็ 5 องค์ รวมๆกันก็คงไม่คุ้มที่จะมาปั่นราคา
    พรุ่งนี้ไม่รู้ว่าจะทันหรือเปล่า เมื่อวานไปบูชามายังเหลือ 700 องค์ครับ วันนี้ไม่รู้ แต่พระท่านบอกเมื่อวานว่าไม่น่าเกินสองวันหมดแน่

11. ghostlinux

ghostlinux เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2005
    ส่วนตัวเคยบูชาไว้ 6 องค์ ที่บ้านมีสี่คน คนละ 1 องค์
    มอบให้พี่ที่นับถือไปองค์หนึ่ง เก็บไว้บูชาเหมือนพระบูชาองค์หนึ่ง
    ไม่คิดว่าจะหมดเร็วขนาดนี้ พระสมเด็จองค์ปฐมชุดนี้ ไม่ขออธิบายมากครับ
    พิมพ์ว่ากันมาหลายหน้าแล้ว แต่บอกได้คำเดียว่าสุดยอดมากๆ
    ท่านใดที่มีไว้ในครอบครองกรุณาบูชาท่านด้วยความเคารพนะครับ จะประสพแต่สิ่งที่ดีและเป็นมงคลยิ่ง

12. มหาหินทร์

มหาหินทร์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

เรื่องนี้ ผมเปิดประเด็นขึ้นมา....

ผมก็ ถูตราหน้าว่าเป็น "นักปั่นราคา"
    ทั้งที่จุดประสงค์อันแท้จริงจากใจของผม ก็ได้นำเสนอไปแล้ว....
    ก็ไม่อยากกล่าวซ้ำ อีก....

ก็ไม่คิดจะกล่าวโทษต่อใคร ๆ ทั้งสิ้น

คุณเพ็ชรฯ ก็ดี พี่เพิ่มฯ ก็ตาม และหลาย ๆ ท่าน

กรรมใดที่ประมาทพลาดพลั้ง กล่าววาจาอันไม่สมควร....
    ผิดพ้อง หมองใจ กระทบกับน้ำใจอันประเสริฐของทุก ๆ ท่าน....
    ที่ต่าง ก็ มีความ หวังดี ในวงศ์ที่เนื่องกันมาของพวกเรา ทั้งหลาย....

เรื่องทั้งหมดนี้ กระผมขอน้อมรับผิด....

โปรดอโหสิกรรมแก่ผมด้วยเถิด....

เพราะเพียงคาดว่า พวกพี่ ๆ น้อง ๆ ที่มาไม่ทันองค์หลวงพ่อฯ
    ก็ประกาศไป เพื่อว่าจะได้รีบไปบูชากันมาไว้บ้าง
    จะได้มีของ ของท่าน ไว้สร้างความมั่นใจ อบอุ่นใจ
    (สำหรับท่านที่กำลังใจสูง องค์หลวงพ่อฯ ก็บอกว่า ไม่ต้องคล้องพระ)

กลับกลายเป็นอย่างนี้ไปได้....
    โลก.. โลกีย์.. ก็เป็น เช่นนี้เอง....

..................................

13. มหาหินทร์

มหาหินทร์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

จากใจจริงของผม อันแท้จริง ก็หาทางคิดว่า จะจบอย่างไร อันดี....

ผมอยากให้คุณเพ็ชร เป็นผู้สรุปเรื่องราวอีกครั้ง
    (เพราะว่า อาจจะมีข้อมูลมากกว่าผม)

ข้อมูลของผม มีเพียง 2 ประเด็น คือ....

1. หนังสือ
    2. คำบันทึกของพระคุณเจ้า พระครูปลัดวิรัชฯในหนังสือ(และคำบอกเล่า)

ซึ่งเมื่อรวมกัน ก็เป็นประเด็น เดียวกัน เท่านั้นเอง
    (เพียงแต่ผมมีความศรัทธา และเชื่อมั่นอย่างยิ่ง เท่านั้น)

หากคุณเพ็ชรฯ จะสรุปอีกครั้งหนึ่ง....
    ผมก็ขอกราบ วอนว่า....
    ลองโทรคุย หรือไปกราบเรียนกับท่านโดยตรง สักครั้งหนึ่ง....
    แล้วลองเทียบเคียง ข้อมูลดูว่า น้ำหนักจะเป็นอย่างไร....

ผมเองก็อยากจะฟังข้อสรุป จากคุณเพ็ชรฯ
    (ด้วย ไม่มีอคติใด ๆ จริง เพราะมั่นใจว่า คุณเพ็ชรฯ ก็หวังดี ต่อส่วนรวมเท่านั้น)

เท่าที่ผมทราบมา....
    เราจะรู้ซึ้งถึง "ความมหาเมตตาขององค์หลวงพ่อฯ"
    และก็จะทราบว่า.. ทำไมราคาบูชา จึงไม่ขึ้นเป็น 16 เท่า(6,400 บาท)

ถ้าผมพูดเอง ก็จะกลายเป็นเรื่อง ที่แย้งกัน ไม่สิ้นสุด....
    ผมเชื่อว่า คุณเพ็ชรฯ จะมีจิตอันประเสริฐ....
    (เราฝึกมโนมยิทธิกัน ก็มีจิตอันประเสริฐ ที่ตั้งมั่นอันดี)
    ลองรับฟัง ประสบการณ์ของพระคุณเจ้า หลวงพี่วิรัชฯ สักนิดหนึ่ง....
    (ก็จะมีข้อมูลทั้ง 2 ด้าน แล้ว ผมว่าคุณเพ็ชรฯ ก็จะสามารถสรุป เทียบเคียงได้ )

เป็นอันว่า ผมกราบขอขมากับคุณเพ็ชรฯ และหลายท่าน ด้วยจริงใจ

และก็อยากฟังคุณเพ็ชรฯ สรุปอีกสักครั้ง เมื่อมีข้อมูล ทั้ง 2 ด้านแล้ว
    .................................................................

14. มหาหินทร์

ฝากถึงท่านที่ ไม่มีโอกาส เป็นเจ้าของ "สมเด็จองค์ปฐม"
    โปรดทำใจเป็นกลาง.... พระศาสนาสอนให้เรายอมรับในกฏแห่งกรรม....
    เราวางได้.. มันก็ไม่หนัก(ใจ)

โปรดระมัดระวัง อย่าเชื่อโดยง่าย....
    ข่าวสารที่อ้างว่า "ของผมมีเยอะ เก็บไว้แยะ ของแท้ ๆ ก่อนที่จะหมดไป"
    พึงให้ท่านที่จะสามารถชี้ได้ว่า เป็นของแท้ เป็นผู้นำชี้ทางให้ท่าน
    (รุ่น 3 ยังไม่เห็นการทำเทียม.. แต่ว่า อย่าประมาท อาจจะมาโผล่ใกล้ตัวเราได้ทันที)

ถ้าทราบว่าของแท้ แล้ว แต่ทว่า.. ราคาแพงเกินไป.. ก็ควรวางเฉย....
    และหาทางใหม่....

หากอยากได้ของ ขององค์หลวงพ่อฯ จริง ๆ
    ก็ยังมีอีกหลายอย่าง หลายแบบ ที่ทันองค์หลวงพ่อฯ ที่วัดท่าซุง
    ราคาบูชาก็ไม่แพง แถมได้บุญ มีอานิสงส์แห่งทานบารมี อีกด้วย

ขององค์หลวงพ่อฯ ที่ท่านทำพิธี พวกเรา ลูกหลานก็รู้ดีว่า เป็นสิ่งสุดยอด
    เพราะองค์หลวงพ่อฯ ท่านจะบอกพวกเราเสมอว่า....

ขณะที่ทำพิธี องค์หลวงพ่อฯ ท่านจะนั่งเฉย ๆ คุมอารมณ์ตามที่ "พระ" สั่ง
    เรื่อง "พุทธาภิเศก" เป็นเรื่องของ "พระ" ท่านเป็นผู้กระทำเองทั้งสิ้น

ดังนั้น วัตถุอันเป็นมงคลอันศักดิ์สิทธิ์ ที่องค์หลวงพ่อฯ ได้ทำพิธี นั้น....
    ทุกชิ้น.. ทุกชนิด.. ไม่ว่าจะเป็นสิ่งใดก็ตาม ก็เท่ากับว่า....
    พวกเรารับการประทาน มาจาก "พระ" ท่านโดยตรง....
    เราก็เลือกบูชา ในสื่งที่ตรงกับจริตของเรา.. ชอบสื่งไหน ก็บูชาสิ่งนั้น....

เมื่อมั่นใจจริง ยิ่งแล้ว.. ผลที่ได้ ก็จะเสมอกัน....

จึงฝากไว้ให้พวกเรา ทบทวนดูนะครับ....
    ........................................

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 กันยายน 2006
  15. โมฆบุรุษ

โมฆบุรุษ เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ทราบว่าใครเล่าให้คุณเพชรฟังเรื่องเด็กคนนี้เหรอครับ
    ถามได้รึเปล่าเอ่ย

แต่ผมว่านี่คงยังไม่ใช่ราคามาตรฐานนะครับ
    เพราะราคานี้ เงินทุกบาททุกสตางค์เข้าวัดท่าซุงไม่ใช่เหรอครับ
    คนที่บูชาไป อาจจะศรัทธาที่จะทำบุญกับวัดอยู่แล้วก็ได้มั้งครับ

ถ้า่เงินจำนวนนี้ เข้ากระเป๋าส่วนบุคคลไป
    คนเขาอาจจะไม่สู้ราคานี้ก็ได้หรือเปล่าครับ

เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ
    ไม่ได้มีเจตนาตำหนิแต่อย่างใดครับผม

16. Sitluangpor

Sitluangpor Active Member

17. montri_tee

montri_tee อิสะอะมิ จะภะกะสะ ปาสุอุชา (คาถาสมปรารถนา) สมาชิก Premium

สวัสดีครับตี๋เล็ก ผมก้านกล้วยนะครับ ผมขอแบ่งเช่า 1 องค์ ครับ ผมได้ข่าวมาว่าคุณมีเยอะใช่หรือเปล่าครับ ผมมีทรัพย์น้อยพอจะแบ่งให้ผมเช่าสักองค์ละ 200 ได้เปล่าครับในสถานะที่เรารู้จักกัน ผมขอขอบคุณมากเลยครับ ผมได้ข่าวว่าคุณตี๋เล็กเป็นคนที่ใจบุญมากและเป็นคนที่เสียสละได้คงจะไม่ขัดสัทธาผมนะครับ ผมขอขอบคุณจริงๆๆอีกทีนะครับ

18. คนเก่า

คนเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2004
    สงสัยเป็นเด็กเปรต ตัวยาวๆ หลังโกงๆ
    มีเงินเป็นแสนทำบุญ น่าอิจฉาอิ๋บอ๋าย

19. อำนาจ

อำนาจ เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2004
    มาช่วยรุมสกรัมเด็กเปรตครับ ฮิฮิ ... ถ้าเห็นตัวเป็น ๆ ของเด็กคนนี้ต้องตกใจแน่นอน เพราะหน้าอ่อนวัยมาก 555555..... ฮิฮิ เจ้าตัวต้องนอนไม่หลับไปหลายวันแน่เลย เพราะดีใจที่กลายเป็นเด็กนักเรียนอีกครั้ง เอ...แต่จริง ๆ ก็ยังเป็นนักเรียนนะครับแต่เป็นนักเรียนปริญญาเอกเท่านั้นเอง ใช่ไหมครับคุณน้อง....

ผมอยากจะบอกหลาย ๆ ท่านว่าบางข้อมูลก็มีส่วนจริง บางส่วนก็มั่วสนิท จับแพะจนแกะ เอาเรื่องมาปนกันครับ จริง ๆ แล้วผมคันมือคันไม้อยากจะร่วมเสวนาด้วยแต่โดนพระฯ ท่านห้ามไว้ไม่ให้ยุ่ง

เอาเป็นว่าสุดแล้วแต่ท่านทั้งหลายจะพิจารณาครับ ส่วนเรื่องวัตถุมงคลของหลวงพ่อนั้น ผมเชื่อว่าวัตถุมลคลทุกชิ้นมีเจ้าของที่ชัดเจนแน่นอน ถ้าเราจะได้เป็นเจ้าของ สักวันก็ต้องได้ครับ ขอให้เพียรพยายามทำความดีเอาไว้ อธิฐานตั้งสัจจะไว้ในใจ จะได้เป็นเจ้าของสักวันแน่นอน ขอยืนยันจากประสบการณ์ของตัวเองเลยนะครับ

20. woottipon

woottipon เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ที่วัดท่าซุงหมดแล้วนะครับ แต่สมเด็จองค์ปฐมหลวงพ่อพระมหาสิงห์ วัดพระพุทธบาทถ้ำป่าไผ่ อ. ลี้ จ. ลำพูน ก็ดีมากๆ นะครับ ทำบุญกับท่านเพื่อร่วมสร้างโบสถ์ เมื่องานสืบชะตาที่ผ่านมา ใครทำบุญกับท่าน 1000 บาทแจกให้ 1 องค์ ทั้งๆที่ในตู้วัดก็ให้บูชา 500 บาท ผมได้เคยถามว่าทำไม่หลวงพ่อไม่แจกฟรีละครับ ท่านบอกให้ไปแบบนั้นเขาไม่เห็นคุณค่า อีกทั้งมีพระบรมสารีริกธาตุบรรจุทุกองค์ คนไม่เห็นคุณค่านำไปวางในที่ไม่ควรจะเป็นบาปใหญ่
    มีอยู่ครั้งหนึ่งท่านเคยนำพระของท่านไปให้หลวงพ่อพระราชพรหมยาน อธิฐานจิตสมัยที่หลวงพ่อยังอยู่ พอหลวงพ่อพ่อพระมหาสิงห์นำพระเข้าไป ท่านโบกมือไล่ บอกว่าพ่อกำลังโปรดสัตว์ เรารู้จักกันแล้ว จุดธูปบอกท่านก็พอ พระที่ท่านทำแต่ละรุ่นท่านอาศัยบารมีพระและครูบาอาจารย์ เทพพรหม ทำให้เหมือนกับองค์หลวงพ่อฤาษี ทุกประการ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้