สมเด็จองค์ปฐม 400 บาท ยอดเยี่ยมการคุ้มครอง มีผลในอนาคตอันใกล้

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย มหาหินทร์, 22 สิงหาคม 2006.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ghostlinux

ghostlinux เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2005
    อธิษฐานบารมีมีผลอันมหาศาลมากๆนะครั บโดยเฉพาะหลังจากทำบุญใหญ่ต่างๆ
    ไม่ว่าทาน ศีลหรือภาวนาใดๆ ปรารถนาก็อธิษฐานไว้ต่อจากอุทิศส่วนกุศลได้ครับ
    ผมทดลองมากับตัวเองหลายปี ต้องบอกถ้าเป็นสัมมาทิฏฐิ ไม่เกินความเป็นจริงและบุพพกรรม
    ท่านจะได้พบกับความอัศจรรย์แห่งอธิษฐานบารมีครับ ตามพี่อำนาจแนะนำเลยครับ
    เอ... ว่าแต่ว่าพี่นักเรียนคนที่ว่า นั้นคุ้นๆ นา อิอิ

2. สมิทธิ์

สมิทธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2005
    ...ไม่ทราบว่า พี่พัฒนายังมีพระรูปสมเด็จฯ รุ่น 3 เหลือแบ่งให้บูชาหรือปล่าวครับ

ผมสนใจใคร่ได้ไว้บูชาเป็นสิริมงคล สัก 1 องค์ครับ

3. montri_tee

montri_tee อิสะอะมิ จะภะกะสะ ปาสุอุชา (คาถาสมปรารถนา) สมาชิก Premium

สวัสดีครับพี่น้อง ผมมีข่าวดีจะมาบอก
    เมื่อตอน ประมาณ 8 โมงเช้า คุณตี๋เล็กเขาโทรไปหาหลวงพ่อวิรัชแล้ว
    เพื่อจะสอบถามว่าสมเด็จองค์ปฐม รุ่น 3 ทันหลวงพ่อเสกหรือเปล่า
    หลวงพี่วิรัชบอกว่าทันแน่ๆๆ พี่น้องทุกคนที่บูชาสมเด็จองค์ปฐมไปจงมั่นใจว่า
    ทันหลวงพ่อแน่นอน ปล.คุณมหาหินพูดจริงทุกคำ ผมขอขอบคุณมหาหินมากๆๆครับ ที่มาบอกพวกเราให้ได้ของดีไว้ติดตัว ผมขอขอบคุณอีกทีครับ
    การปลุกเสกหลวงพ่อบอกว่า มีทั้งสมเด็จองค์ปฐมทั้งพระอรหันต์ทั้งเทวดามากันเต็มวัดเลย รับรองว่าสมเด็จองค์ปฐมรุ่น 3 สุดยอดมากๆๆๆ ผมขอรับรองอีกคนว่าสมเด็จองค์ปฐม รุ่น 3 ทันหลวงพ่อจริงๆๆ (ส่วนคนอื่นจะพูดอย่างไรผมไม่เชื่อแล้ว)

4. ttt

ttt เป็นที่รู้จักกันดี

ttt

ผมขอจองบูชา 1 องค์ ครับ คุณ Pattana

ขอบพระคุณครับ[​IMG]
    <!-- / message -->
    <!-- / message -->

5. montri_tee

montri_tee อิสะอะมิ จะภะกะสะ ปาสุอุชา (คาถาสมปรารถนา) สมาชิก Premium

ตอนที่คุณตี๋เล็กโทรไปหาหลวงพี่วิรัชผมก็อยู่กับคุณตี๋เล็กด้วยครับผมถึงพูดได้เต็มปากว่า สมเด็จองค์ปฐม รุ่น 3 ทันหลวงพ่อปลุกเสกจริงๆๆ ผมได้รับฟังหลวงพ่อวิรัชพูดมาทำให้ผมขนลุกเลยครับแล้วรู้สึกทราบซึ้งในตัวหลวงพ่อด้วยครับ หลวงพ่อคือที่หนึ่งในดวงใจของผม ใครที่ยังไม่มีสมเด็จองค์ปฐมก็หากันไว้นะครับ ใครที่พอจะแบ่งให้กันได้ก็แบ่งให้กันบ้างนะครับอย่าเก็บเอาไว้คนเดียว ขอบคุณครับพี่น้อง

6. woottipon

woottipon เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

สาธุ ๆๆ อยากรู้จังว่าใครนะมาบูชาไป 500 องค์ ทำบุญแสนบาท อนุโมทนาด้วย ถ้าอ่านแล้วแบ่งเพื่อนๆ บ้างครับ ผมคิดว่าท่านนี้ก็คงจะทราบจากในเวปนี้นะครับ

7. piaprakhueng

piaprakhueng เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโมทนากับทุกๆท่านที่บูชาวัตถุมงคลรุ่น ยันต์กลับ และขอกราบขอบคุณ พระคุณเจ้าหลวงพี่วิรัช ที่ให้ความจะจ่างกับทุกๆคน เพราะหลวงพี่ เป็นผู้รับสนอง จากพระเดช พระคุณหลวงพ่อ(พระราชพรหมยาน)โดยตรง และขอขอบคุณๆ montri - tee ที่ได้นำข่าวดีมาบอกทุกๆคน และหวังว่าครามขัดแย้งเรื่องทันหรือไม่ทันต่างๆควรจะ สิ้ดสุดและจบกันเสียที สาธุ สาธุ

8. แก้วมณีโชติ

แก้วมณีโชติ เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ใช่แล้ว ครับ สำหรับข้อมูล ที่ คุณ มนตรีบอก ....
    ผมเป็นคนโทรศัพท์ ไป สอบถามกับหลวงพี่วิรัช กับตัวเอง ท่านใจดีมากเลยครับ.................................
    เล่าให้ฟังทุกเรื่อง อย่างละเอียด ทำให้ผมหมดความลังเล สงสัยอีก ....
    สำหรับข้อมูลของคนอื่น ผมไม่ขอรับรู้ ไม่ขอโต้แย้ง ใดๆ และ จะไม่เชื่อ เพราะผม ได้ รับความเมตตาจาก หลวงพี่วิรัชท่าน ได้ พูด ไ้ด้ บรรยายให้ผมโดยไม่มีการ ปิดบังใดๆ ทั้งสิ้น...........
    ผมขอให้ เรื่องนี้ จบลง โดยดีนะครับ ไม่มีประโยชน์ที่พวกเราจะมา ถกเถียงกันอีก เพราะ คงไม่มีใครจะรู้ หรือ ทราบ นอกจาก ผู้ที่ใกล้ชิดหลวงพ่อที่สุด ซึ่งอยู่กับท่านตลอดเวลา.....และเป็นผู้ดูแลเกี่ยวกับเรื่องนี้โดยตรง
    สุดท้าย นี้ ผมขอให้ ผู้ที่มี พระสมเด็จองค์ปฐม ทุกๆ ท่าน จงเก็บรักษา และบูชาด้วย การทำดี อยู่ในศีลธรรม เท่านี้ ผมเชื่อว่า จะมีค่ายิงกว่าสิ่งใดๆ แล้วล่ะครับ.......

9. Sitluangpor

Sitluangpor Active Member

<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p> </o:p>ขอแสดงความยินดีกับผู้ที่สามารถเช่าบูชาสมเด็จองค์ปฐมรุ่นที่ 3 ได้ทันครับ ผมเป็นคนหนึ่งที่ได้รับ e-mail จากคุณมหาหินตั่งแต่แรกเริ่มหัวข้อนี้ ตั่งแต่ผมทราบข้อความดังกล่าวจนบัดนี้ ผมฝากเงินคนอื่นไปทำสังฆทานที่ซอยสายลม แต่ไม่ได้ฝากไปเช่าบูชาสมเด็จองค์ปฐมรุ่นที่ 3แม้แต่องค์เดียว ปล่อยให้คนอื่นที่อยากได้เช่าไปก่อนดีกว่า แต่นึกไม่ถึงว่าพระรุ่นนี้จะถูกคนบูชาหมดเร็วขนาดนี้ <o:p></o:p>
    <o:p> </o:p>
    ผมมีเรื่องเล่าที่ทำให้ผมสงสัยอยู่ 1เรื่องครับ คือว่า ผมเคยสอบถามพระที่ดูแลตู้พระบูชาที่ซอยสายลมเรื่องพระรุ่นนี้ (ใกล้จุดจำหน่ายบัตรสังฆทาน) พระหลายๆรูปจากวัดท่าซุง ต่างตอบตรงกันว่า หลวงพ่อไม่ทันจัดพิธีพุทธาภิเษกในสมัยที่ท่านมีชีวิตอยู่ แต่มีพระรูปหนึ่งท่านกล่าวว่า ความจริงพระรุ่นนี้มาถึงวัดก่อนหลวงพ่อท่านมรณะภาพแล้วท่านเงียบไม่ยอมพูดต่อ

10. แก้วมณีโชติ

แก้วมณีโชติ เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

คุณ ศิษย์หลวงพ่อ ครับ...........
    ผมส่ง ข้อความส่วนตัวไปหาคุณแล้วนะครับ ช่วยเปิดอ่านด้วยนะครับ.

11. สิงหราข

สิงหราข เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2006
    คุณตี๋เล็กแอบตอบส่วนตัวแหะๆผมก็ไม่ทราบซิครับ

12. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

13 กันยายน 2005
    ผมลองเอาพระที่ผมมีอยู่มาดู ปรากฏว่า มีที่แตกต่างกันอยู่ก็หลายองค์ ซึ่งโดยส่วนใหญ่ ฐานที่ปิดตอนเจาะใส่กริ่ง จะมีอักขระตามรูปนี้ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      82.1 KB
      เปิดดู:
      83
  13. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

แต่ที่มีแปลกไปบ้างก็คือ เป็นตัวอักขระแบบนี้ครับ

ขนาดไฟล์:
      73.5 KB
      เปิดดู:
      124
      ขนาดไฟล์:
      85.9 KB
      เปิดดู:
      115
  14. Pattana

และที่สงสัยมากยิ่งกว่าก็คือ ตัวโลหะที่นำมาอุดฐาน ไม่ได้ชุบทอง แต่เป็นโลหะเดิมๆ ซึ่งน่าจะเป็นทองแดง

ขนาดไฟล์:
      38.4 KB
      เปิดดู:
      86
      ขนาดไฟล์:
      124.7 KB
      เปิดดู:
      81
      ขนาดไฟล์:
      200.3 KB
      เปิดดู:
      92
  15. Pattana

ส่วนที่คิดว่าไม่น่าจะได้เจอ ก็คือ ที่ฐานไม่ได้มีการอุด ตามรูปนี้ครับ

ขนาดไฟล์:
      76.9 KB
      เปิดดู:
      75
  16. Pattana

ซึ่งทั้งหมดนี้ ได้บูชามาจากวัดท่าซุง ในคราวเดียวกันทั้งหมด ตั้งแต่เมื่อเดือนที่แล้ว (สิงหาคม)
    และได้นำพิจารณาในแต่ละองค์ ก็จะพบกับความแตกต่างดังกล่าว ซึ่งผมเองก็ไม่ทราบว่า เกิดจากอะไร หรือว่า ช่างส่งมอบมาหลายคราว หลายรุ่น

ส่วนที่ข้องใจกันว่าทันหรือไม่ทันหลวงพ่อนั้น สำหรับผมแล้ว ผมไม่สนใจตรงนั้นแล้วครับ เอาเป็นว่าสมบัติของพ่อนั้น เมื่อผมได้มีไว้ก็มั่นใจทุกรุ่นครับ โดยเฉพาะอย่างยิ่งเมื่อได้บูชามาจากวัดโดยตรง ไม่ได้ไปหามาจากแผงพระแผงใดทั้งสิ้นครับ
    ผมอยากให้จบประเด็นที่ว่าทันหรือไม่ทันเสียเถอะครับ เพราะประเด็นนี้อาจไม่มีความหมายสำหรับหลายท่าน แต่อาจมีนัยสำคัญ สำหรับพ่อค้าพระ หรือผู้ที่นำไปเก็งกำไร (ต้องขอโทษด้วยนะครับสำหรับผู้มีที่อาชีพให้เช่าพระที่มีคุณธรรม) แต่นั่นก็เป็นวิถีทางธุรกิจที่สุจริต ของเขาไม่ใช่หรือครับ
    เพราะถ้าเขาไม่นำพระที่สร้างเลียนแบบขึ้นมาแล้วนำมาขาย ก็คงไม่ใช่สิ่งที่เสียหายไม่ใช่หรือครับ

17. woottipon

woottipon เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

น่าจะมีการรีบเร่งเพื่อให้ครบตามจำนวน พระที่ชุบก่อนแล้วบรรจุกริ่ง แป้นปิดกริ่ง จะเป็นสีน้ำตาล หากบรรจุกริ่งก่อนจะชุบทั้งองค์ ผมเคยทิ้งช่วงเวลาในการบูชาพระรุ่นนี้ไปนานเพราะว่ากล่องพระเปลี่ยน สี่พระที่ชุบมีความต่างกันอยู่มาก ตามรูป แต่ก็คิดว่าเป็นการเก็บพระในที่ต่างกัน เมื่อก่อนผมคิดเอาเองว่ารุ่นกล่องใหม่น่าจะมาทีหลังหรือเปล่า เพราะว่าคิดแบบนี้ทำให้เสียโอกาสในการบูชาไปไม่คิดว่าจะหมดเร็วปานนี้

ขนาดไฟล์:
      99.9 KB
      เปิดดู:
      67
  18. แก้วมณีโชติ

จบเรื่องทัน ไม่ทัน ก้อ มาเรื่อง งวด 1 งวด 2 อีก เฮ่อ...........

ก่อนที่จะพูด หรือ แสดงความเ็็ห็น ผมว่า เอา ข้อมูล หรือ หลักฐานมา มาก่อน ไม่ดี หรือครับ

แทนที่จะมานั่ง สงสัย คิดเอง เออเอง .... ไม่งั้น ก้อ หาตัวบุคคลมายืนยัน

หรือ หลักฐานที่ชัดเจนที่ จับต้องได้ หรือมีอยุ่จริง ไม่ใช่ ฟังเขา เล่ามา หรือ

เห็นเค้าว่า เค้าบอก อะไร ประเภทนี้ หรือ ไม่งั้น ก้อ โทรไปขอความเมตตาถาม

กับหลวงพี่ วิรัช ไปเลยซิครับ

ผมเบื่อเต็มทีแล้ว ล่ะครับ กับคนที่บอกว่า ตัวเองรู้ แต่ บอกแหล่งข้อมูลไม่ได้

หรือ คนนั้นบอกคนนี้บอก ความจริง มันก้อคือความจริง ถ้าหาหลักฐานมายืนยัน

ไม่ได้ ก้ออย่าพูด เสียดีกว่า มันเสียบรรยากาศ

เลยเข้าใจความรู้สึก พี่มหาหินเลยว่า เป็น อย่างไร .....

ผมขอโทษนะครับ ทุกท่าน ...ที่ผม พูดอย่างนี้......

19. Pattana

ผมก็คิดว่าคงจะมีการเร่งรีบและหลุดหูหลุดตาไปบ้าง แต่ผมก็คิดว่าสิ่งที่ได้มานี้นับว่าเป็นสิ่งที่หาได้ยากและมีค่ายิ่งสำหรับผมแล้ว ก็จะขอเก็บไว้ต่อไป สำหรับกล่องใส่พระนั้น ก็ยังมีความแตกต่างกัน แต่นั่นก็คงหาใช่สาระสำคัญไม่ เพราะสิ่งที่เราต้องการคือสมเด็จองค์ปฐมและพุทธานุภาพที่ได้จากพระองค์ท่าน นั่นน่าเป็นสิ่งที่สำคัญมากกว่า สำหรับผมนะครับ
    และในฐานะที่คุณ woottipon ได้เป็นผู้ที่เปิดประเด็นเรื่องราวดีๆของสมเด็จองค์ปฐมขึ้นมาเป็นท่านแรก ทำให้ผมได้มีโอกาสได้มีสมเด็จองค์ปฐมรุ่นนี้ไว้จำนวนหนึ่ง ฉะนั้นเพื่อขอตอบแทนคุณงามความดีนี้ที่ได้มอบให้กับพวกเราชาวเวป ได้มีโอกาสได้สิ่งที่ดีๆมาเก็บไว้บูชากัน ผมจึงขอมอบสมเด็จองค์ปฐมรุ่นสามนี้ให้กับคุณ woottipon จำนวน 1 องค์ครับ ขอได้ PM ชื่อที่อยู่ของท่านมาหาผมด้วยนะครับ

20. Sitluangpor

Sitluangpor Active Member

ผมต้องขอโทษที่ทำให้เกิดความสับสนทั้งที่บางท่านว่าน่าจะจบได้แล้ว ผมมีเพียงเจตนาที่จะมองโลกในแง่ดีว่าที่ทุกคนกล่าวมาล้วนมีส่วนจริงและเจตนาดี ไม่มีใครเขาต้องการจะโกหกหรือแต่งเรื่องขึ้นมาหาเรื่องลงนรกเล่นๆ ผมติดตามมาตั่งแต่แรก ที่ผมออกความเห็นภายหลังเพราะเห็นว่าพระหมดจากวัดแล้ว จะได้ไม่เป็นการทำให้เกิดความลังเลในการทำบุญ <?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
    ขอขอบคุณคุณตี๋เล็กที่ให้คำแนะนำวิธีในการหาคำตอบเพิ่มเติม ผมคงไม่ไปสืบค้นต่ออีกเพราะจะเป็นการรบกวนพระท่านเกินไป และสำหรับผมอาจไม่จำเป็นต้องรู้ความจริง เพราะตั่งแต่ท่านมหาหินแจ้งให้ทราบ ผมทราบซึ้งในความหวังดีของท่านมหาหินที่เป็นห่วงศิษย์หลวงพ่อรุ่นหลัง แต่ที่ผมก็ไม่ได้ไปเช่าเลยสักองค์เดียวไม่ใช่เพราะไม่เชื่อเนื่องจากมีข้อมูลยืนยันมากมาย แต่ผมอยู่ต่างประเทศและมีความรู้สึกว่าเอาเงินไปทำสังฆทานได้บุญเต็มๆสะใจกว่าเยอะเลย จึงตัดสินใจฝากคุณแม่และคุณพ่อไปทำสังฆทานอย่างเดียวดีกว่าสองพันบาทเมื่อเดือนที่ผ่านมา<o:p></o:p>
    ส่วนพระรุ่นนี้จะทันหรือไม่ทันหลวงพ่อนั้นผมคิดว่า<o:p></o:p>
    - ไม่สำคัญแก่ผู้มีศรัทธาแน่วแน่ต่อหลวงพ่อ(เป็นการวัดใจ) เพราะถึงไม่ทัน หลวงพ่อและพระท่านก็คงสงเคราะห์ให้เต็มที่อยู่ดี บูชาไปแล้วยังไงก็ได้บุญแล้วนี่ <o:p></o:p>
    - แต่อาจสำคัญแก่ผู้ที่มีศรัทธาไม่หนักแน่นพอ (เช่น ศิษย์รุ่นหลังที่มาไม่ทันหลวงพ่อซึ่งศรัทธาสมเด็จองค์ปฐม) และผู้ที่บูชาพระเพื่อจุดประสงค์ทางการเงิน (ที่ดีก็มีมาก เพราะจะนำเงินที่ได้มาบำรุงพระศาสนา ที่ไม่ดีปล่อยเขาเถิดเทวดาและพรหมท่านคงจัดการเอง )<o:p></o:p>
    - ความคลุมเครือก็มีโทษสำหรับผู้ได้บูชามาแล้วเพราะอาจทำให้ศรัทธาตกและเสียใจได้ แต่กลับมีประโยชน์แก่ผู้บูชาไม่ทันเพราะจะได้ไม่อยากได้มากนัก<o:p></o:p>
    เราควรจะปิดประเด็นเรื่องทันหรือไม่ทันนี้ผมไม่ทราบเพราะเราไม่รู้ว่าคนส่วนใหญ่ที่เข้ามานี้มีศรัทธาเป็นอย่างไร แต่ถ้าเราเห็นว่ามีพระรุ่นอื่นๆของหลวงพ่อ ที่ศิษย์รุ่นหลังมีความมั่นใจ และสามารถหามาทดแทนกันได้มาแนะนำกัน ก็จะเป็นประโยชน์แก่ผู้ที่ไม่สามารถบูชาพระรุ่นนี้ได้ทัน เช่น พระที่เข้าพิธีพร้อมสมเด็จองค์ปฐมรุ่นที่ 1หรือ 2 จะได้เป็นการรักษากำลังใจของศิษยานุศิษย์กันไว้ให้มีความสามัคคีกันต่อไป ผู้ใดเสียสละให้ผู้อื่นได้ก็จะได้บุญสองต่อ คือ นอกจากได้ทำบุญแด่สมเด็จองค์ปฐมโดยตรง (ผมรู้สึกว่า พระรุ่นนี้จะมีไม่ได้ถ้าท่านไม่สงเคราะห์ เงินที่ทำบุญจึงเสมือนถวายบูชาความดีของสมเด็จท่าน) และได้ทำบุญให้วัดท่าซุงแล้ว ยังได้ทำศรัทธาของศิษย์รุ่นหลังมีความมั่นคงยาวนานในความดียิ่งขึ้น (ทั้งวัตถุทานและธรรมทานเลย) <o:p></o:p>
    สำหรับความแตกต่างในพระรุ่นนี้อาจมีประโยชน์ในการศึกษาหากมีการทำเลียนแบบขึ้นมา (คิดว่าคงไม่นานนัก) ผมยังเห็นว่าความแตกต่างมีความจำเป็นต้องทราบสำหรับผู้ที่ไม่ได้รับพระรุ่นนี้จากวัดโดยตรง แต่ควรเปิดเผยหรือไม่เท่านั้นเอง ถ้าเป็นไปได้อาจส่งไปให้คุณมหาหินโดยตรงน่าจะดี ไม่ทราบว่าคุณมหาหินมีความเห็นว่าอย่างไรครับ <o:p></o:p>
    สุดท้ายนี้ขอขอบคุณคุณมหาหินและทุกท่านอย่างยิ่งครับ<o:p></o:p>

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้