สมเด็จเกาะพงัน หลวงปู่จันทร์ วัดโฉลกหลํา

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย sonny52, 24 ธันวาคม 2012.

1. บุรุษโง่งม

บุรุษโง่งม เป็นที่รู้จักกันดี

กลับมาแล้วครับ มาอ่านประสบการณ์กันอีกนะครับพรุ่งนี้จะมาเล่าให้ฟัง สวัสดีเพื่อนสมาชิกทุกท่านครับ

2. บุรุษโง่งม

ผมกับไต๋จ่อยไม่ได้เจอกันหลายปี วันหนึ่งผมไปเจอแกที่เรือประมงลำหนึ่งทำให้ผมดีใจมากเพราะแกมีพระเกาะพงันอยู่องค์หนึ่งซึ่งถูกใจผมมาก ผมเพียรถามขอเช่าบูชาหลายครั้งหลายหนมากแต่ทำอย่างไรก้อไม่ยอมใจอ่อน ฝ่ายใจอ่อนจึงกลับกลายเป็นผมเสียเอง วันนี้มาเจอกันดีใจหวังว่าแกจะยอมใจอ่อน ด้วยความสนิทสนมกันผมจึงเอาพระที่แกแขวนอยู่มาดู แต่เมื่อดูแล้วมิน่าจะใช่องค์เดิมเพราะพระองค์เก่าเนื้อขาวอมเหลืองแต่องค์เนื้อออกไปทางสีดำมอๆ ผมจึงถามว่า อ้าวแล้วองค์เก่าไปไหนแล้ว แกตอบกลับมาว่า องค์นี้แหละองค์เก่า ผมพูดว่า ก้อองค์เก่าเนื้อขาวอมเหลืองไม่ใช่เนื้อดำมอๆอย่างนี้นี่ คุณบุรุษอยากณู้ผมจะเล่าให้ฟังคุณก้อรู้ดีนะว่าพื้นเพผมเป็นคนทางภาคอีสานช่วงนั้นผมหยุดพักไปเรือผมจึงกลับไปเที่ยวบ้านพอไปก้อไปเจอเข้ากับผู้หญิงต่างถิ่นคนหนึ่งได้รู้จักผมสนิทสนมกันดีกับผม ให้รู้เสียบ้างผมแขวนพระอะไร(คุยเสียด้วย) ผมได้ตามเธอกลับไปเที่ยวบ้านซึ่งอยูใกล้ชายแดนเขมร ไปถึงคนที่นั่นก้อต้อนรับขับสู้ผมดีนำเหล้ายาปลาปิ้งมาเลี้ยงมากมายหลายอย่าง พอกินไปได้สักครู่ก้อรู้สึกว่าหายใจติดขัดมือเท้าขยับไม่ค่อยได้ลิ้นชามากขากรรไกรค้าง ผมรู้ตัวในทันทีว่ายามนี้ผมโดนยาสั่งเล่นงานเอาเสียแล้ว เสียใจว่าต้องมาตายเป็นศพไม่มีญาติเสียแน่แล้วจึงรวบรวมแรงสุดท้ายเอาพระเกาะพงันเข้าปากอมไว้แล้วอธิษฐานว่า หลวงพ่อเมตตาช่วยลูกด้วย ก่อนสติจะดับวูบได้ยินพวกมันว่า สมควรตายแล้วนึกว่าแน่ เอาพวกเราแบกศพมันไปที่ป่าเร็ว ผมมาฟื้นขึ้นมาอีกทีที่ในป่าเนื้อตัวมีรอยแมลงสัตว์กัดต่อยเต็มไปหมด กลับมารักษาตัวที่บ้านนานนับเดือนตอนแรกลิ้นแข็งกว่าจะพูดชัดใช้เวลานาน แล้วที่สำคัญพระผมเปลียนจากเนื้อขาวกลายเป็นสีดำก้อเพราะเหตุนี้แหละ เนี่ยพระองค์นี้ช่วยชีวิตผมไว้เอาเงินกองให้ผมๆก้อไม่ยอมขายให้เด็ดขาด บุรุษโง่งมนึกในว่า อ้าวอดเลยเรา ขอให้เพือนสมาชิกทุกท่านมีความสุขครับ โอกาสหน้าจะมาเล่่าให้ฟังอีก

3. KIRATI_99

KIRATI_99 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ขอบคุณครับสำหรับประสบการณ์ดีๆ.....และไม่อยากให้กระทู้ดีๆแบบนี้จางหายไป ขอบคุณครับ

4. บุรุษโง่งม

ช่วงนี้จะเช่าพระเกาะพงัน ให้ระวังตัวให้ยิ่งยวดนะครับเพราะฝีมือใหม่ออกมาอาละวาดค่อนข้างน่ากลัว ยกตัวเช่น ฝีมือท้องถิ่นลำเนาที่ปลอมออกไปนั้นบางที่เล่นเป็นแท้ไปแล้วก้อมี อีกที่หนึ่งผมเรียกว่าฝีมือเพชรบุรีแล้วกันฝีมือนี้ตอนยุคแรกทำออกมาสามารถหลอกเอาเงินผู้ขาดความเชี่ยวชาญและผุ้เชียวชาญบางคนได้เป็นจำนวนมากกว่าจะรู้ก้อโดนกันทั่วหน้าเพราะพระทำได้เนื้อฟูหลวมดีพยายามทำพิมเป็นยุคโบราณองค์พระค่อนข้างมีความหนามาก แต่จับพิรุธได้ดังนี้คือ พิมพ์ขาดความคมชัดด้วยการทำเนื้อพระให้หลวมฟูการจับตัวของเนื้อผงจึงไม่ดีเพียงเอามือสัมผัสเบาๆเนื้อพระผงจะหลุดติดมือมาไม่มากก้อน้อยการทำให้พระดูเก่่าแห้งจึงทำให้ขาววซีดเกินความเป็นจริง พอคนเริ่มจับมุกได้ เขาจึงพัฒนาพระยุคใหม่ออกมาเพื่อฟาดฟันเงินในกระเป๋าเรา จุดเด่นของพระชุดนี้คือ ผิวพระมีคราบออกไซค์ปรากฏตามผิวพระด้วยถ้าส่องดูพระมวลสารต่างๆค่อนข้างจะสวยละลานตาดีและพิมพ์เน้นพิมพ์นิมยมต่างๆอีกทั้งนอกพิมพ์บางพิมพ์ก้อมี พระชุดนี้สามารถฟาดฟันเงินจากกระเป๋าผู้นิยมพระเกาะพงันได้ดีมากทีเดียวบางคนภูมิใจเอามาแขวนโชว์ด้วยความคิดว่าพระที่ตนแขวนแท้แน่นอน ปัจจุบันนี้พระชุดระบาดอยู่ให้ระวังตัวด้วยนะครับ อ้าวแล้วบุรุษโง่งมไม่ยอมบอกเพื่อนสมาชิกหรือว่าพระชุดนี้มีพิรุธอย่างไร มีดังนี้ครับ พระที่ทำพิมพ์เลียนแบบพิมฑ์นิยมพิมพ์เก่าต่างๆเขาจึงทำบล็อคขึ้นมาใหม่แล้วจะบล๊อคพิมพ์พระใหญ่กว่าพระแท้ ออกไซค์ที่เกิดขึ้นเป็นออกไซค์ที่เิกดขึ้นใหม่อย่างเห็นชัด มวลสารเม็ดแดงไม่เป็นแอ่งกะทะและมวลสารแลดูไม่เป็นธรรมชาติของแท้ เขาต้องการแก้ปัญหาเดิมคือเนื้อพระสัมผัสแล้วผงหลุดติดมือด้วยการเติมนำ้มันตัง้อิ๊วให้พระแน่นเหนียวขึ้นเมื่อดมกลิ่นพระจะได้กลิ่นนำ้มันตั้งอิ๊วแรง เขาก้อรู้ปัญหานี้นะครับเวลาให้เช่าพระเขากรอบพระใส่มาให้ด้วยแะนั้นเจอพระเกาะพงันที่ท่านมองแล้วถูกใจท่านอย่าลืมพิสูจน์กลิ่นด้วย ขอให้ท่านสมาชิกปลอดภัไร้พระปลอมครับ อ้อ.อีกอย่างครับเพื่อนๆอย่าปล่อยให้กะทู้นี้ร้างว่างนะครับ ผมมีความจำเป็นต้องไปปฏิบัติภารกิจในต่างแดนแถวนั้นไม่มีอินเตอร์เน็ตใช้ ช่วงนี้กลับมาเมืองไทยเลยเข้าคุยครับ

5. KIRATI_99

KIRATI_99 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ขอบคุณครับ คุณ บุรุษโง่งม สำหรับวัคซีนป้องกันพระเก๊ เป็นข้อมูลที่ดีสำหรับผู้ที่ศรัทธาหลวงปู่จันทร์ ครับ

6. kitti66

kitti66 เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนสายตรงด้วยครับ

แท้มั้ยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.1 MB
      เปิดดู:
      130
      ขนาดไฟล์:
      1.4 MB
      เปิดดู:
      115
      ขนาดไฟล์:
      1.8 MB
      เปิดดู:
      158
      ขนาดไฟล์:
      478.8 KB
      เปิดดู:
      119
      ขนาดไฟล์:
      548.5 KB
      เปิดดู:
      133
      ขนาดไฟล์:
      846.5 KB
      เปิดดู:
      109
      ขนาดไฟล์:
      1.6 MB
      เปิดดู:
      123
      ขนาดไฟล์:
      1.8 MB
      เปิดดู:
      137
  7. buakaew2007

buakaew2007 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่
    ติดตามครับ

8. buakaew2007

buakaew2007 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ครับ
    บ้านหลังนี้เงียบดีแท้
    บารมีหลวงปู่พึ่งประนอมหนี้ยืดไปอีกหกปีกว่า
    เลยพอยังหายใจคล่องหน่อย
    ได้แต่ชะแง้ดูพระของท่านนิ
    ไม่มีตังค์ซื้อ
    ได้แต่ขอในใจ

9. บุรุษโง่งม

ตอนนี้ผมทำงานอยู่ประเทศเมียนมาร์ครับ ที่นี่อินเตอรเน็ตเป็นเรื่องที่ค่อนข้างลำบากครับ ระบบwifi และ ระบบเน็ตตามสายไม่มีเลยครับ ที่มีคือโทรศัพท์ 4g ที่ช่องสัญญาณมีน้อยและระบบล่มบ่อยมาก ทำให้ผมขัดอกขัดใจมากอยากจะเข้ามาคุยบ่อยๆ แต่ไม่สะดวกเอาเสียเลย เอาเป็นมีโอกาสจะเข้าคุยบ่อยๆครับ โชคดีปีใหม่ครับเพื่อนสมาชิกทุกท่านครับ

10. picturereal

picturereal เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2006
    สวัสดีครับ พี่อู๊ด พี่บุรุษโง่งมและพี่ๆเพื่อนๆสมาชิกผู้ศรัทธาหลวงปู่จันทร์ทุกคนครับ พอดีพึ้งได้ลูกอมมาใหม่ครับ รบกวนพี่ๆเพื่อนๆผู้รู้ช่วยดูให้หน่อยครับว่าใช่ของปู่จันทร์มั้ยครับ ขอบคุณมากครับ

11. rungkeit

rungkeit สมาชิกใหม่

23 กุมภาพันธ์ 2016
    ขอฝากตัวครับ รบกวนช่วยตรวจสอบให้ทีครับ

ขนาดไฟล์:
      124.8 KB
      เปิดดู:
      114
      ขนาดไฟล์:
      124.2 KB
      เปิดดู:
      101
  12. rungkeit

ส่งรูปมาใหม่ครับ

ขนาดไฟล์:
      148.4 KB
      เปิดดู:
      123
      ขนาดไฟล์:
      148.3 KB
      เปิดดู:
      79
  13. rungkeit

รบกวนช่วยดูให้หน่อยครับ

ขนาดไฟล์:
      148.4 KB
      เปิดดู:
      86
      ขนาดไฟล์:
      148.3 KB
      เปิดดู:
      71
  14. supakij

supakij เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2011
    ไม่ทราบว่าพระสมเด็จหลวงปู่จันทร์แท้หรือป่าวคับ

15. choo04

choo04 เป็นที่รู้จักกันดี

24 สิงหาคม 2012
    พิมพ์นี้ไม่ค่อยเห็นแต่ตัวจริงเสียงจริงครับ

ขนาดไฟล์:
      7.2 MB
      เปิดดู:
      168
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 กรกฎาคม 2016
  16. puniw

puniw เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1

อ่านแล้วสงสัยครับ เพราะว่าข้อห้ามของหลวงปู่จันทร์คือ ห้ามอมพระของท่านไว้ในปากนี่ครับ ???? :eek:

17. เจียมbody

เจียมbody เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีทุกท่านครับ เพิ่งอ่านถึงหน้า90
    เริ่มชอบแล้วล่ะ

18. phasongern

phasongern สมาชิก

17 มิถุนายน 2016
    ขออนุญาตเจ้าของกระทู้ และท่านผู้รู้ครับ องค์นี้ทันหลวงปู่จันทร์มั้ยครับ ขอบคุณมาก

19. Cantaloupe

Cantaloupe สมาชิกใหม่

27 สิงหาคม 2016
    รบกวนน้าพิจารณาให้ด้วยครับผม image.jpg

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 สิงหาคม 2016
  20. Cantaloupe

Cantaloupe สมาชิกใหม่

27 สิงหาคม 2016
    อีกรูปด้านหลังครับ ขอบคุณครับ