สมเด็จเผ่าตราโล่

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย nagpaya, 14 มีนาคม 2009.

1. nagpaya

nagpaya สมาชิกใหม่

ฝากให้ชมเป็นขวัญตา

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      104.9 KB
      เปิดดู:
      5,153
      ขนาดไฟล์:
      112 KB
      เปิดดู:
      7,716
  2. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นพระเก๊เก่ามานานแล้วครับ ยังมีวางขายทั่วไปครับ ตามสนามพระ

3. คนเฝ้าดู

คนเฝ้าดู เป็นที่รู้จักกันดี

อยากทราบว่า ทำไมถึงบอกว่าเป็นพระเก๊ครับ ขอเป็นความรู้หน่อยครับ

4. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

ที่ตอบว่าเป็นพระเก๊ เพราะผมมีประสบการณ์มากกว่าคนที่ไม่รู้ครับ พระแบบนี้ในวงการพระถือว่าเป็นพระเก๊นอกสารบบครับ ปี2500 นายตำรวจเผ่า ศรียานนท์ เป็นประธานเปิดกรุบางขุนพรหม และหลังจากพระหมดไปก็ยังมีความต้องการมากขึ้น ก็มีคนทำพระเก๊ขาย ก็เลยมีแนวคิดว่าหากปั๊มตราโล่ห์ลงไปด้านหลัง ก้จะทำให้คนสนใจมากขึ้น การณ์ก็เป็นดังคาด คนเชื่อก็ซื้อเก็บเอาไว้ใขวนมาหลายสิบปี บางคนก็มอบให้ลูกหลานสืบต่อกันมา คนชอบพระ กับคนดูพระเป็น ไม่เหมือนกันนะครับ คนชอบพระแต่ก็อาจจะไม่มีความรู้เรื่องพระอย่างแท้จริงก็ได้ แต่คนดูพระเป็น ก็แยกแยะเก๊แท้ได้ และก็มีประสบการณ์พร้อมทั้งรับฟังเรื่องราวต่างๆจากคนรุ่นเก่าเก็บเอาไว้เป็นความรู้ พระสมเด็จหลังตราโล่ห์ จัดอยู่ในพวกพระเก๊มือผีครับ โยงไปถึงสมเด็จกรุวังหน้า สมเด็จกรุวัดธาตุพนม ทั้งนี้ทั้งนั้นก็เพราะตอบสนองความอยากได้พระของสมเด็จโต แม่ลงทุนครับ พระเขาเล่นหากันหลักล้าน แต่ตัวเองไม่ลงทุนพอคนมาบอกว่ามีกรุวังหน้าราคาไม่กี่ร้อย ก็มักจะเชื่อและก็หลงไปในที่สุด และก็มักจะมีอีโก้สุงไม่ยอมฟังคนอื่นๆ โดยไม่พยายามคำนึงถึงตรรกะต่างๆ เช่น ทำไมพระที่เขียนพศ.2401หรือ2411 เป็นของสมเด็จโตแน่หรือ เพราะพศ.ใช้กันจริงๆในรัชสมัย ร.6 ช่วงร.5ใช่จศ.หรือรศ.ก็มี หรือบางที่พระสมเด็จโต มีรูปร.5ติดอยุ่ มีหนวดด้วย แต่จริงๆสมเด็จท่านสรางพระตอนที่ร.5 ยังมีพระชมมายุเพียง17ปี หรือบางองค์ก็โรยเม็ดพลอย หรือตกแต่งให้ดูแปลกๆ และก็มีขายอยู่เบื้องหลังมากมาย คิดง่ายๆถ้าของสมเด็จโตจริงทำไมถึงหาง่ายดายขนาดนั้น และพวกคนรวยๆระดับประเทศ ทำมเขาถึงไม่เช่าหาบ้าง คิดง่ายๆครับ 18มงกุฏ มีทุกวงการไม่แพ้กัน

5. yaba150

yaba150 เป็นที่รู้จักกันดี

คุณมันตรัยข้อมูลยังแน่นเหมือนเดิมครับ

6. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007
    อนุโม่ทนาครับ คุณมันตรัย ความรู้ดีครับ

7. คนกาญจน์

คนกาญจน์ Active Member

ไปค้นเจอมาครับ จากเว็บอื่น เผื่อเป็นประโยชน์ มิได้คิดอย่างอื่น

: ขอโทษครับสมเด็จที่ว่าเป็นของ ร.ต.อ.ชาญ กระตุฤกษ์เป็นผู้สร้าง โดยสร้างเมื่อ วันที่ 22 - 31 สิงหาคม 2512 โดยที่ปลุกเสกท่ามกลางพระสงฆ์ทั่วประเทศรวมทั้งประเทศลาว 517 องค์นั่งปรก 10 วัน 10 คืน ณวัดชิโนรสาราม โดยมีคณาจารย์น้อยใหญ่มากมายเช่น หลวงพ่อเงินวัดดอนยายหอม พระครูประกาศสมาธิคุณ วัดมหาธาตุ หลวงพ่อหอมวัดซากหมากเรไร ในป่า ท่าฉาง จ.ระยอง และอาจารย์อ่อง ยะโสธโร วัดใหม่พิเรนทร์ เป็นต้น (อ้างอิง จากสำนักพิมพ์ วิลาสการพิมพ์ ถ.พรานนก ธนบุรี โดยคุณวิลาส เหมะธร เป็นผู้พิมพ์เมื่อ ปี2513)

จาก : เหนือน่าน - - boonreang.f@yahoo.com - 12/10/2007 18:36

มาครับ จะเล่าให้ฟังตราโล่ห์ที่ว่าน่ะถ้าจำไม่ผิดจะอยู่หลังพิมพ์ใหญ่ หรือมหานิยมใหญ่เป็นตราโล่ห์ชัดเจนชุดเนี้ยนะมันมาเป็นกล่อง9องค์ มีแบบ"กล่องใหญ่ก้าวหน้า"กะ"กล่องเล็กก้าวหน้า" ร.ต.อ.ชาญ กระตุฤกษ์เป็นผู้ทำออกมา มีการพิมพ์โฆษณาโดยโรงพิมพ์วิลาศการพิมพ์เหมือนที่คุณเหนือน่านได้แสดงความ เห็นไว้มีรูปภาพของท่านชาญเห็นหน้าชัดเจน ผมมีใบโฆษณาเชิญชวนบูชาอยู่ ในใบมีพระบรมฉายาลักษณ์ รัชการที่ 5 ทรงสนทนาธรรมกะเจ้าประคุรสมเด็จโต เป็นพระที่ปนด้วยผงพระสมเด็จเนื้อแท้ที่แตกหักซึ่งผู้กองชาญได้มาจากกรุ เจดีย์วัดระฆังเมื่อ 2474 แล้วนำมาทำใหม่ ส่วนทำเมื่อไหร่ผมไม่ทราบ แต่ในใบโฆษณาที่ใช้อ้างอิงได้ก็คือมีที่อยู่ของผู้กองชาญ๒๑ ซอยวัดอัมพวา ถนนอิสรภาพ ต.บ้านช่างหล่อ อ.บางกอกน้อย จ.ธนบุรี ลองไปสืบเสาะกันดู ส่วนที่อยู่โรงพิมพ์ที่พิมพ์ไว้ท้ายใบโฆษณา คือ วิลาศการพิมพ์ ถนนพรานนก ธนบุรี นายวิลาศเหมะธร ผู้พิมพ์โฆษณา ๒๕๑๔
    นี่คือข้อมูลเท่าที่มีตามหลักฐาน ส่วนเค้าเรียกว่าอะไรเป็นสมเด็จเผ่าหรือไม่ เรียนตามตรงว่าไม่ทราบ แต่ที่เล่ามาคือตามหลักฐานที่มีในกล่องพระครับ ใบโฆษณามีสองหน้า หน้านึงอธิบายพระที่อยู่ในกล่องส่วนอีกหน้าซึ่งก็คือหน้าหลังก็ตามราย ละเอียดที่เล่าให้ฟังครับ เราครอบครัวตำรวจ เก็บรักษากันไว้อย่าไปขายใครเลยครับ เก็บไว้เป็นความภาคภูมิใจในบรรพบุรุษปู่ย่าตายายเราดีกว่า ท่านสร้างเกียรติยศให้วงตระกูลเราอะไรที่ตกทอดก็เก็บรักษากันไป

จาก : ลูกนายพล - - vutipol@hotmail.com - 12/03/2008 20:58

8. คนกาญจน์

คนกาญจน์ Active Member

เหตุเพราะว่าผมมีอยู่องค์ สององค์ คร๊าบพี่น้อง
    พ่อผมเขียนกำกับไว้ว่า โดย ชาญ กระตุกฤกธิ์
    เข้าใจว่าไม่ใช่รุ่นที่ท่าน เผ่า สร้าง
    แต่ก็ถือว่าไม่ใช่ของเก๋เช่นกัน
    คล้ายๆกับ พระหลวงพ่อโสธร รุ่นทองประธานกระมัง ที่เป็นเคลือบ เหลือง เขียว (รุ่นกรรมการ) ที่ไปออกหลายที่ มีวัดโพรงอากาศด้วย ซึ่งจัดสร้างโดยสมาคมชาวแปดริ้ว ผิดถูกประการใด ขออภัยด้วยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

• Picture 431.jpg
      Picture 431.jpg
      ขนาดไฟล์:
      691 KB
      เปิดดู:
      1,255
    • Picture 432.jpg
      Picture 432.jpg
      ขนาดไฟล์:
      607.6 KB
      เปิดดู:
      1,420
  9. san2509@hotmail.com

san2509@hotmail.com เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยคะกับคุณ มันตรัย....

10. takon

takon เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2009
    พระที่ จขกท นำมาลง กับพระที่คุณ คนกาญจน์ นำมาให้ดูเนี่ย
    ผมดูยังไงก็ไม่เห็นจะเหมือนกันเลยนะครับ ด้วยความเคารพ

11. อ้วนซ่า

อ้วนซ่า สมาชิก

20 กันยายน 2009
    ขอบคุณครับ คุณมันตรัย
    ได้ความรู้ดีครับ

12. ออมเงิน ออมทอง

ออมเงิน ออมทอง เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2008
    พี่มันตรัยร่ายยยาวซ่ะ ได้ความรู้จริง ๆ

ตัวผมหัดและฝึกเล่นพระที่ ที่ มีพระเก้เป็นหลัก

เห็นแบบนี้จนชินตา

13. zeantae

zeantae Active Member

จริงอย่างที่คุณมันตรัยบอกครับ

14. Guu3

Guu3 เป็นที่รู้จักกันดี

คุณมันตรัยไม่อยู่ ไปไหนไม่รู้ อิอิ

15. v12

v12 Active Member

พระดีครับผมมีเหมือนกันเ(็ก็บไว้)

16. CottonBudz

CottonBudz Active Member

สุดยอด พี่ มันตรัย

17. ออมเงิน ออมทอง

ออมเงิน ออมทอง เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2008
    แต่ก่อนพี่มันตรัยมา บ่อยกะ คุณอาโชติยา และ อ.เล็ก พรูโต อ.อดุลย์ ตอนนี้ เงียบกริบๆ

เงียบบกริบ ๆ ๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 กุมภาพันธ์ 2010
  18. theliger

theliger เป็นที่รู้จักกันดี

ผมว่าพี่มันตรัยพูดจากที่ทราบต่อ ๆ มา ว่าเก๊ ส่วนคุณ<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->คนกาญจน์<!-- google_ad_section_end -->มีหลักฐานเป็นใบโฆษณาแถมข้อมูลน่าเป็นไปได้ ผมเชื่อคุณ <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->คนกาญจน์<!-- google_ad_section_end --> ครับ
    ว่าเป็นของแท้ สร้างปี 2512 โดย ร.ต.อ.ชาญ กระตุฤกษ์

19. narmja

narmja เป็นที่รู้จักกันดี

แกะใบโฆษณาดูให้หน่อยสิครับอยากเห็นงะ แหะๆ

20. xlmen

xlmen เป็นที่รู้จักกันดี

แค่มีรายชื่อ หลวงพ่อเงินวัดดอนยายหอม แค่นี้ก็เหลือเฟือแล้วหละครับ......
    ส่วนจะทันเข้าพิธีนั้นหรือไม่อันนี้ต้องศึกษากันต่อไปครับ....

เรื่องน่าคิดที่ว่าสมเด็จวังหน้า (วัดพระแก้ว) ที่ฝังเพชรพลอยว่าจะทันสมเด็จโตหรือไม่นั้นอันนี้ตอบยากครับ.....แต่เท่าที่ทราบมาประวัติการสร้างสมเด็จวังหน้าก็พอจะหาได้บ้าง....ในเน็ตนะครับส่วนจะน่าเชื่อถือแค่ไหนยังตอบยากอยู่ครับ

ส่วนที่ว่ามีการติดรูปของเสด็จพ่อ ร.5 มีหนวดไว้ที่หลังพระ....จะทันสมเด็จโตหรือไม่
    บางทีรูปถ่ายเสด็จพ่อ ร.5 ที่ถ่ายคู่กับพระเจ้าไกเซอร์ น่าจะพอเป็นนัยบอกได้ในตัวนะครับว่า ตกลงท่านมีหนวด หรือไม่มีหนวด....

หนวดเกี่ยวข้องอย่างไรกับสมเด็จพิมพ์ไกเซอร์ และสมเด็จวังหน้าฝังเพชรพลอย ??

นั่นสิ......น่าคิดครับ.....น่าคิดเจงๆ