สร้างพระประธานสมเด็จองค์ปฐมปางพระนิพพานโดยหล่อด้วยโลหะทองเหลืองเพชรหน้าตัก 30 นิ้ว

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย ลาวาซีแลนด์, 5 พฤศจิกายน 2017.

1. ลาวาซีแลนด์

ลาวาซีแลนด์ สมาชิกใหม่

89FB7808-C3C1-48BE-9443-4FCFB99A89DA.jpeg ขอเชิญร่วมบุญเป็นเจ้าภาพสร้างพระพุทธเจ้าสมเด็จองค์ปฐม (ปางพระนิพพาน)และหนังสือธรรมทาน “นิพพาน”เรียบเรียงโดย พระมหาฑิจถากร อาจิตปุญโญ และสร้างศาลาลานธรรม นิพพานธรรมสถาน โดยหล่อด้วยโลหะทองเหลืองพ่นเงินประดับเพชรหน้าตัก 30 นิ้ว และหน้าตัก 9 นิ้ว ถวายแด่พระอาจารย์มหาฑิจถากร อาจิตปุญโญ เพื่อนำไปประดิษฐานในลานธรรม"นิพพานธรรมสถาน" ต.ร่วมจิต อ.ท่าปลา จ.อุตรดิตถ์
    เงินร่วมบุญที่เหลือหลังจากชำระโรงหล่อพระประธานและชำระให้แก่โรงพิมพ์หนังสือ “นิพพาน” ครบถ้วนแล้ว ปัจจัยที่เหลือ จะมอบถวายพระอาจารย์มหาฑิจถากร อาจิตปุญโญ เพื่อร่วมสร้างศาลาลานธรรม นิพพานธรรมสถาน ต่อไปเป็นการทำบุญครั้งเดียวได้ทำสร้างบุญสามเรื่องต่อเนื่องกันเลยครับ

สอบถามรายละเอียดโทร099-9514299 นายกิตฏกานต์ แพเศวตไพศาล

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 กุมภาพันธ์ 2018
  2. tharaphut

tharaphut เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมทำบุญสร้างพระประธานสมเด็จองค์ปฐมปางพระนิพพานโดยหล่อด้วยโลหะทองเหลืองเพชรหน้าตัก 30 นิ้ว ได้โอนเงินแล้วธนาคารกรุงไทยวันที่ 8 พ.ย. 60 เวลา 12.00 น. จำนวน 20 บาท ข้าพเจ้านายธราภุช โพธิ์แสงและนางจิตรา โพธิ์แสง และนางทองรวม จันทบัตร และครอบครัวขอร่วมอนุโมทนาบุญในครั้งนี้ด้วยครับ

3. ลาวาซีแลนด์

โมทนาบุญด้วยครับ สาธุๆๆ

4. tung696969

tung696969 เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2009
    ร่วมทำบุญตามกำลังศรัทธา สร้างพระประธานสมเด็จองค์ปฐมปางพระนิพพาน 30 นิ้ว และ หนังสือ นิพพานธรรมสถาน ต.ร่วมจิต อ.ท่าปลา จ.อุตรดิตถ์
    โอนแล้วธ.กรุงไทย วันที่ 09/11/2017
    สร้างพระประธานองค์ปฐม30 นิ้ว และ หนังสือ นิพพานธรรมสถาน อุตรดิตถ์.jpg
    อนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะครับ สาธุ สาธุ สาธุ
    อิทัง ปุญญะผะลัง ผลบุญใดที่ข้าพเจ้าทั้งหลายได้บำเพ็ญแล้ว ณ โอกาสนี้ ข้าพเจ้าทั้งหลายขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย ที่เคยล่วงเกินมาแล้ว แต่ชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ขอเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย จงโมทนาส่วนกุศลนี้ ขอจงอโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้า ตั้งแต่วันนี้ ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพาน และข้าพเจ้าทั้งหลายขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่เทพเจ้าทั้งหลายที่ปกปักรักษาข้าพเจ้า และเทพเจ้าทั้งหลายทั่วสากลพิภพ และพระยายมราช ขอเทพเจ้าทั้งหลาย และพระยายมราช จงโมทนาส่วนกุศลนี้ ขอจงเป็นสักขีพยาน ในการบำเพ็ญกุศลของข้าพเจ้า ในครั้งนี้ด้วยเถิด
    และขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่ท่านทั้งหลายที่ล่วงลับไปแล้ว ที่เสวยความสุขอยู่ก็ดี เสวยความทุกข์อยู่ก็ดี เป็นญาติก็ดี มิใช่ญาติก็ดี ขอท่านทั้งหลาย จงโมทนาส่วนกุศลนี้ พึงได้รับประโยชน์ ความสุข เช่นเดียวกับข้าพเจ้าจะพึงได้รับ ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด
    ผลบุญใดที่ข้าพเจ้าทั้งหลาย ได้บำเพ็ญแล้ว ณ โอกาสนี้ ขอผลบุญนี้จงเป็นปัจจัย ให้ข้าพเจ้าทั้งหลาย ได้เข้าถึงซึ่งพระนิพพาน ในชาติปัจจุบันนี้เถิดหากยังไม่ถึงพระนิพพานเพียงใด ขอคำว่า ไม่มี ไม่รวย ความขัดข้องและอุปสรรคใด ๆ จงอย่าบังเกิดแก่ข้าพเจ้า ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไปเทอญฯ

5. ลาวาซีแลนด์

6. ลาวาซีแลนด์

โมทนาบุญครับสาธุๆๆ คุณtung696969

7. sindhus

sindhus เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2011
    ขอเชิญร่วมบุญเป็นเจ้าภาพสร้างหนังสือ"นิพพาน" และสร้างพระประธานพระพุทธเจ้าสมเด็จองค์ปฐม(ปางพระนิพพาน)โดยหล่อด้วยโลหะทองเหลืองพ่นเงินประดับเพชรหน้าตัก 30 นิ้ว และหน้าตัก 9 นิ้ว
    โอน 20 บาท เข้าบัญชี ธ.กรุงไทย
    วันที่ 11 พฤศจิกายน 2560

ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยนะครับ

8. ลาวาซีแลนด์

9. เก่ากะลา

เก่ากะลา เป็นที่รู้จักกันดี

20 มิถุนายน 2008
    คุณบุญมี - มานพ ชีวสกุลยง ขอร่วมบุญสร้างพระประธานพระพุทธเจ้าสมเด็จองค์ปฐม(ปางพระนิพพาน)โดยหล่อด้วยโลหะทองเหลืองพ่นเงินประดับเพชรหน้าตัก 30 นิ้ว และหน้าตัก 9 นิ้ว 200 บาท ครับ

10. tim_jintana

tim_jintana เป็นที่รู้จักกันดี

จินตนา อินมณเทียร ร่วมบุญ 200 บาท
    เป็นเจ้าภาพสร้างหนังสือ"นิพพาน" และสร้างพระประธานพระพุทธเจ้าสมเด็จองค์ปฐม(ปางพระนิพพาน)โดยหล่อด้วยโลหะทองเหลืองพ่นเงินประดับเพชรหน้าตัก 30 นิ้ว และหน้าตัก 9 นิ้ว ถวายแด่พระอาจารย์มหาฑิจถากร อาจิตปุญโญ เพื่อนำไปประดิษฐานในลานธรรม"นิพพานธรรมสถาน" ต.ร่วมจิต อ.ท่าปลา จ.อุตรดิตถ์
    โอน ธ.กรุงไทย
    12-11-2017 15:26:30
    ขออนุโมทนากับทุกๆท่านด้วยค่ะ สาธุๆ

11. ลาวาซีแลนด์

โมทนาบุญสาธุๆๆ กับคุณเก่ากะลา และคุณtim_jintana ด้วยครับ สาธุๆๆ

12. nanbatakeshi

nanbatakeshi เป็นที่รู้จักกันดี

วันที่13/11/60เวลา18.47น.ได้ร่วมทำบุญสร้างพระประธานสมเด็จองค์ปฐมปางพระนิพพานโดยหล่อด้วยโลหะทองเหลืองเพชรหน้าตัก-30-นิ้ว จำนวน7บาท และขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านที่ได้ทำบุญสร้างพระประธานสมเด็จองค์ปฐมปางพระนิพพานครั้งนี้ครับ และขออานิสงส์ในการร่วมทำบุญครั้งนี้และการที่กระผมได้อนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ได้ทำบุญในครั้งนี้ ทำให้กระผม จงได้สำเร็จบรรลุธรรมขั้นสูงสุดเป็นพระอรหันต์ปฏิสัมภิทาญาณในชาติปัจจุบันนี้โดยเร็วพลันที่สุดด้วยเทอญครับ และ เข้าสู่พระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้โดยเร็วพลันที่สุดครับ พ้นทุกข์มีแต่ความสุขตลอดไป และขอให้ร่ำรวยตลอดไปจนกระทั่งเข้าถึงเข้าสู่แดนพระนิพพาน คำว่าไม่มีไม่บังเกิดกับกระผมตลอดไป มีแต่มีทุกอย่างในชีวิตหาคำว่าไม่มีไม่ได้เลย

13. วิทยามา

วิทยามา Active Member

15 กรกฎาคม 2016
    วันนี้โอนเงินร่วมบุญ

ขอร่วมร่วมบุญเป็นเจ้าภาพสร้างหนังสือ"นิพพาน" และสร้างพระประธานพระพุทธเจ้าสมเด็จองค์ปฐม(ปางพระนิพพาน)โดยหล่อด้วยโลหะทองเหลืองพ่นเงินประดับเพชรหน้าตัก 30 นิ้ว และหน้าตัก 9 นิ้ว จำนวน 50 บาทครับ

ข้าพเจ้า นายวิทยา - วิไลวรรณ มาสุปรีดิ์

ขอร่วมร่วมบุญเป็นเจ้าภาพสร้างหนังสือ"นิพพาน" และสร้างพระประธานพระพุทธเจ้าสมเด็จองค์ปฐม(ปางพระนิพพาน)โดยหล่อด้วยโลหะทองเหลืองพ่นเงินประดับเพชรหน้าตัก 30 นิ้ว และหน้าตัก 9 นิ้ว

ขออธิษธาน ขออุทิศบุญทั้งหมดที่บำเพ็ญมาแล้วนี้ ให้เจ้ากรรมนายเวร ขอชำระหนี้สงส์ ขออุทิศให้ ท่านพระยายมราช ขอท่านพระยายมราช โปรดจงเป็นพยาน ในการบุญการกุศลนี้เทอญ ขอกำลังบุญทั้งหมดที่ข้าพเจ้าได้พำเพ็ญมาแล้วในอเนกชาติ ไม่ว่าจะเป็น ทาน ศีล ภาวนา สร้างพระไตรปิฎก ถวายสังฆทาน ทำบุญตักบาตร จงมารวมกัน ขออุทิศบุญกุศลทั้งหมดนี้ ให้กับเจ้ากรรมนายเวร ให้กับนายนิรยบาลทุกตน ให้กับท่านพระยายมราช ขอให้ท่านพระยายมราชโปรดจงเป็นพยานในการบุญกุศลนี้ของข้าพเจ้า ขออุทิศบุญนี้ให้กับพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวในพระบรมโกศ ขออุทิศบุญนี้ให้กับเทวดา เทพยดา ทั้ง 16 ชั้นฟ้า 15 ชั้นดิน 15 ชั้นบาดาล ทั้งแสนโกฏิจักรวาล ขออุทิศบุญนี้ให้กับบิดา มารดา ครูบาอาจารย์ ของข้าพเจ้า ขออุทิศบุญนี้ ให้กับ มนุษย์ทั้งหลาย ขออุทิศบุญนี้ ให้กับ สัมภเวสี ทั้งหลาย เปรตญาติ ทั้งหลาย ที่เป็นญาติก็ดี มิใช่ญาติ ก็ดี ขออุทิศบุญนี้ให้กับสรรพสัตว์ทั้งหลายทั้งปวง ขอท่านทั้งหลาย จงอนุโมทนาบุญนี้กับข้าพเจ้า เอาเถิดครับ ท่านทั้งหลายเหล่าใดที่ท่านได้ทุกข์ ขอให้พ้นจากทุกข์ท่านทั้งหลายเหล่าใดที่ท่านได้สุขขอให้ได้สุขยิ่งๆขึ้นไปเทอญ ขอบุญทั้งหลายทั้งปวงที่ข้าพเจ้าบำเพ็ญมาแล้วจงตามหนุนส่งให้ถึงซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบันด้วยเทอญ สาธุ หากแม้นบารมียังไม่เต็มเพียงใด ขอให้มีสุคติ เป็นที่ไป และได้เกิดในศาสนาพระศรีอาริย์เมตไตร และได้ฟังธรรม สำเร็จมรรคผล ในชาตินั้นด้วยเทอญขึ้นชื่อว่า อับจนเข็ญใจ ไร้ทรัพย์ อับปัญญา คำว่าไม่มี ความจนความไม่มีโชค ความไม่มีลาภ สรรพเคราะห์ สรรพโศก สรรพโรคสรรพภัย ภยันตรายใดๆ วินาศภัยใดๆ ขอสิ่งเหล่านี้ ที่ขึ้นชื่อดังเอ่ยมาแล้วนี้ อย่าพึงมี พึงบังเกิดกับข้าพเจ้าและครอบครัว และทรัพย์สินของข้าพเจ้า และรถยนต์ของข้าพเจ้า ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไปตราบจนถึงอนาคตกาลโน้นเทอญ และขอให้ข้าพเจ้า มีสติ ตามคุ้มครองจิตไม่เผลอไผลปรามาสพระรัตนตรัยทุกเมื่อเทอญ

คำว่า ไม่มี ไม่ดี ไม่ได้ ไม่สำเร็จ อย่าพึงมีกับข้าพเจ้า และครอบครัวของ ข้าพเจ้า และภรรยา ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป และขอให้กิจการของข้าพเจ้า และภรรยา และมารดา บิดา ของข้าพเจ้า จงปราศจาก อุปสรรค คิดสิ่งใดขอให้สมความมุ่งมั่นปราถนาทุกประการเทอญ สาธุสาธุ สาธุ

14. ลาวาซีแลนด์

โมทนาบุญกับคุณกาญจนา เนย์เลอร์และครอบครัวด้วยครับ
    และโมทนาบุญกับคุณ murata_19 ด้วยครับ ผมรวมยอดไว้ที่ลำดับผู้ไม่ประสงค์ออกนามนะครับ โมทนาสาธุครับ

และโมทนาบุญกับคุณวิทยา คุณวิไลวรรณ มาสุปรีดิ์ ด้วยครับ

15. ลาวาซีแลนด์

16. ลาวาซีแลนด์

ขออำนาจบารมีองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า สมเด็จองค์พระปฐม ขอกุศลผลบุญทั้งหลายที่ข้าพเจ้าและผู้ร่วมบุญทั้งหลายที่ได้กระทำมาในทุกภพทุกชาติและในปัจจุบันชาตินี้ ขอจงสำเร็จแก่บิดามารดาทุกภพทุกชาติ ครูบาอาจารย์ทุกภพทุกชาติ พรหมเทพเทวดา หมื่นโลกธาตุแสนโกฏิ มีท่านท้าวสหัสบดีพรหม ท่านท้าวสักกะเทวราช ท่านท้าวพระยายมราชและบริวารของท่านทั้งหลาย ท่านท้าวจตุโลกบาลทั้งสี่ องค์พระพิฆเนศ แม่พระเพลิง แม่พระพาย แม่พระธรณี แม่พระคงคา แม่พระโพสพ พระมหากษัตริย์ไทยทุกพระองค์ บริวารทั้งหลายญาติสนิทมิตรสหายทุกภพทุกชาติทั้งที่เอ่ยนามก็ดี มิได้เอ่ยนามก็ดี มนุษย์ทั้งหลายในอนันตจักรวาล และดวงจิตดวงวิญญาณทั้งหลายที่ตกทุกข์ได้ยากอยู่ในภูมิอบายภูมิทั้ง 4 อันได้แก่ ภูมิสัตว์เดรัจฉาน ภูมิอสูรกาย ภูมิเปรต และภูมินรก ขออานุภาพแห่งคุณพระศรีรัตนตรัยขอให้สัตว์ในอบายภูมิทั้ง 4 ได้รับผลบุญในครั้งนี้ด้วย หากท่านทั้งหลายเหล่านั้นไม่สามารถอนุโมทนาบุญนี้ได้ขอท่านพระยายมราชและนายนิรยะบาลทั้งหลายโปรดช่วยอำนวยส่งกุศลผลบุญนี้จงสำเร็จแด่ดวงจิตดวงวิญญาณเหล่านั้นทั้งหลาย ขอเจ้ากรรมและนายเวรทั้งหลายทั้งปวงที่ข้าพเจ้าและผู้ร่วมบุญทั้งหลายได้ล่วงเกินไว้ ด้วยกาย วาจา ใจ ขอท่านทั้งหลายเหล่านั้น จงมาอนุโมทนาบุญ และอโหสิกรรมแก่ข้าพเจ้าและผู้ร่วมบุญทุกท่านด้วยเทอญ
    หากข้าพเจ้าและผู้ร่วมบุญสร้างพระพุทธเจ้าสมเด็จองค์ปฐม (ปางพระนิพพาน)และหนังสือธรรมทาน “นิพพาน” และสร้างศาลาลานธรรม นิพพานธรรมสถาน ได้เคยประมาทพลาดพลั้ง ล่วงเกินต่อพระรัตนตรัย อันมีพระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระธรรม และพระอริยะสงฆ์ทั้งหลาย ครูบาอาจารย์ทั้งหลาย บิดามารดาผู้ทรงคุณสูงชาติทุกท่านอีกทั้งพรหมเทพเทวดาทั้งหลายดวงจิตดวงวิญญาณใดในจักรวาลและเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลายด้วยทางกายก็ดี หรือวาจาก็ดีหรือ ด้วยใจก็ดี ด้วยเจตนาก็ดีหรือไม่เจตนาก็ดี รู้เท่าไม่ถึงการณ์ก็ดี ขอองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระธรรมและ พระอริยสงฆ์ทั้งหลาย บิดามารดาผู้ทรงคุณสูงชาติทุกท่าน ผู้มีพระคุณทุกท่านพรหมเทพเทวดาทั้งหลายดวงจิตดวงวิญญาณใดในจักรวาลและเจ้ากรรมนายเวรทุกท่าน ได้โปรดอโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้าและผู้ร่วมบุญทั้งหลายนี้ด้วย กรรมอันน่าติเตียนอันใดที่ข้าพเจ้าและผู้ร่วมบุญทุกท่านได้กระทำลงไปด้วยความเห็นผิด ขอกรรมเหล่านั้นจงได้สลายตัวลงด้วยเถิด ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป ตราบจนเข้าสู่มรรคผลนิพพานด้วยเทอญ

17. ลาวาซีแลนด์

2FDB5908-5FAA-4872-A566-8A0CFC557992.jpeg ขออนุโมทนาบุญสาธุๆๆกับผู้ร่วมบุญทุกท่านนะครับ เงินทุกบาทที่ผู้ร่วมบุญมา ณ.ที่นี้ วันนี้ผมได้ไปขอรายการบัญชีธนาคารกรุงไทยที่เปิดร่วมบุญนี้พบว่ามียอดเงินหลายรายการที่โอนเข้ามาทั้งหลักหน่วยหลักสิบและหลักร้อย หลังจากตรวจสอบแล้วเข้าใจว่าคงเป็นผู้ร่วมบุญหลายๆท่านทางเว็บพลังจิตนี้ที่โอนร่วมบุญมาแต่ไม่ได้แจ้งนาม และเงินทั้งหมดที่อยู่ในบัญชีนี้จะนำถวายร่วมสร้างพระประธาน,หนังสือนิพพานและศาลาลานธรรมทั้งหมดครับดังนั้นผมจึงขออนุญาตนำไปรวมกับผู้ร่วมบุญไม่ประสงค์ออกนามทั้งหมด ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 พฤศจิกายน 2017
  18. ลาวาซีแลนด์

19. ลาวาซีแลนด์

20. ลาวาซีแลนด์

AEC86548-5656-4A23-8821-C329C62BE8CA.jpeg 58724739-5F06-4643-BBBD-A304E6406FAB.jpeg
    ภาพอัพเดทรายชื่อผู้ร่วมบุญ ณ.วันที่ 16 พฤศจิกายน 2560