สวดต่อชะตาคืออะไรคะ

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย picko, 28 กุมภาพันธ์ 2017.

1. picko

picko เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    97
    รบกวนสอบถามค่ะ พอดีแม่อยู่ในช่วงปีชงและเริ่มไม่สบายหาหมอบ่อยตั้งแต่ต้นปี จนมีหมอดูทักว่าให้ระวังภายในสองปีนี้พร้อมแนะนำให้ไปสวดต่อชะตาโดยพระภิกษุสงฆ์ 9 รูป.. อยากรบกวนถามว่า สวดต่อชะตาคืออะไรคะ เหมือนสะเดาะเคราะห์หรอคะ แล้วถ้าแม่ไม่ได้ไปเอง เราไปแจ้งกับพระสงฆ์แล้วทำพิธีแทนแม่(แต่แจ้งชื่อ วันเดือนปีเกิดของแม่)จะได้มั้ยคะ ขอบพระคุณมากค่ะ

2. Pirates Of Arabia

Pirates Of Arabia เป็นที่รู้จักกันดี

มีในหนังสือสวดมนต์ครับบทนี้

คาถาสืบชะตา-ต่ออายุ เป็นพระคาถาที่อยู่ในสมัยพุทธกาล พระพุทธเจ้าได้ทรงเมตตาให้เทวดาองค์หนึ่งที่กำลังหมดอายุขัย จะต้องลงไปเสวยกรรมในนรก แต่เทวดาองค์นี้มีความกลัวมาก ที่จะต้องลงไปเกิดในเมืองนรก จึงดิ้นรนทุกวิถีทางที่จะไม่ไป แต่ก็ไม่มีใครจะช่วยเหลือได้ แม้แต่องค์พระอินทร์ แต่ยังโชคดีที่พระพุทธเจ้า ทรงแนะนำให้ภาวนาคาถาบทนี้ จะได้มีอายุยืนยาวต่อไป เพื่อที่จะได้ใช้เวลาที่เหลืออยู่นี้บำเพ็ญภาวนา ใช้หนี้กรรมที่มีอยู่ให้หมดไป

พระคาถาบทนี้จึงมีอานุภาพมากในเรื่องของการมีอายุยืนยาว และยังทำให้สุขภาพแข็งแรง ไม่เจ็บไข้ได้ป่วยอย่างง่ายๆ อีกด้วย สำหรับผู้ที่มีสุขภาพไม่ดี มีอาการป่วยแล้วรักษาหายยาก ควรหมั่นท่องภาวนาเป็นประจำ จะหายได้โดยเร็ววัน

อัตถิ อุณหิสสะ วิชะโย ธัมโม โลเก อะนุตตะโร

สัพพะสัตตะหิตัตถายะ ตัง ต์วัง คัณหาหิ เทวะเต

ปะริวัชเช ราชะทัณเฑ อะมะนุสเสหิ ปาวะเก

พะยัคเฆ นาเค วิเส ภูเต อะกาละมะระเณนะ วา

สัพพัส์มา มะระณา มุตโต ฐะเปต์วา กาละมาริตัง

ตัสเสวะ อานุภาเวนะ โหตุ เทโว สุขี สะทา

สุทธะสีลัง สะมาทายะ ธัมมัง สุจะริตัง จะเร

ตัสเสวะ อานุภาเวนะ โหตุ เทโว สุขี สะทา

ลิกขิตัง จินติตัง ปูชัง ธาระณัง วาจะนัง คะรุง

ปะเรสัง เทสะนัง สุต์วา ตัสสะ อายุ ปะวัฑฒะตีติ ฯ

3. picko

97
    ขอบพระคุณมากนะคะ จะให้คุณแม่สวดตามนี้ค่ะ .. ถ้าเราสวดบทต่อชะตาแล้วเรายังต้องไปให้พระสงฆ์สวดอีกมั้ยคะ ขอบคุณมากๆนะคะ อนุโมทนา สาธุๆๆค่ะ

4. Pirates Of Arabia

Pirates Of Arabia เป็นที่รู้จักกันดี

พาคุณแม่ไปด้วยจะดีกว่าครับ

5. picko

97
    ขอบพระคุณมากๆๆค่ะ :):)