สวดมนต์ทุกที่ ทุกโอกาส

ในห้อง 'ประสบการณ์ ผลของการสวด' ตั้งกระทู้โดย ติงติง, 2 สิงหาคม 2009.

1. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

ดิฉันอดที่จะสวดมนต์ไม่ได้ รู้สึกว่ามีความสุข เหมือนได้อยู่ใกล้พระพุทธองค์
    ซึ่งส่วนใหญ่ต้องสวดมนต์ในใจ เพื่อไม่ให้รบกวนผู้อื่น และบางสถานที่ บางขณะ กิจที่ทำอาจดูไม่เหมาะในการสวดมนต์
    ขอเรียนถามผู้รู้ด้วยค่ะ
    (ปกติถ้าสวดมนต์ที่ห้องพระ หรือที่วัด ก็สวดมนต์แบบออกเสียงค่ะ รู้สึกว่ามีความสุขกว่าสวดมนต์แบบในใจ)
    ;41

2. dabos29

dabos29 Active Member

25 มิถุนายน 2008
    อนุโมทนาครับ
    หากท่านมีสติอยูกับการสวดมนต์ได้ตลอดถือว่าดีมากครับ
    ทศบารมีอยู่กับท่านตลอดการสวดมนต์ครับ
    ขอให้มีความสุขครับ

3. MayaJit

MayaJit Active Member

11 กุมภาพันธ์ 2009
    อนุโมทนาครับ ไม่มีกิจไหนเหมาะหรือไม่เหมาะสำหรับการระลึกพุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณหรอกครับ สภาวะพุทธะคือทุกที่ ทุกเวลา ทุกโอกาส ทุกอิริยาบท กิจที่คิดว่าไม่เหมาะ เราปรุงแต่งเอาเองว่าไม่เหมาะ เพราะทุกกิจ ทุกสภาวะมีคุณค่าเท่ากันคือทุกขัง อนัตตา ที่คุณทำได้ เท่ากับว่าคุณสามารถเจริญสติ และสมาธิได้ในทุกๆ กิจ ไม่หลงปล่อยใจปล่อยกายให้มัวเมาไปกับกิจนั้นๆ จิตจดจ่ออยู่ที่บทสวด ผมยอมรับนับถือคุณครับ ว่าสุดยอดมากกกกกก ผมก็ชอบสวดมนต์ในใจ แต่ทำได้บางช่วงเวลาเท่านั้น พอเจอเพื่อน เจอกิเลสยั่วเย้า ฯลฯ คำบริกรรมผมหล่นหายทุกทีครับ คุณมีสมาธิสูงมากครับที่ทรงคำบริกรรมไว้ได้ ยอดเยี่ยมมากครับ

4. nna

nna เป็นที่รู้จักกันดี

พอดีวันนี้ได้เรียนถามหลวงพ่อ ที่เคารพนับถือมาพอดี ว่าการที่เรานอนสวดมนต์(ในใจ) ผิดหรือไม่ ?

หลวงพ่อท่านบอกว่า "การที่เราสวดมนต์นั้น จิตเราระลึกถึงพระพุทธเจ้าใช่ไหม นั่นก็ถือว่าเป็นพุทธธานุสติ ไม่ผิดหรอกลูก "

แล้วแต่จะพิจจารณานะคะ โดยส่วนตัว บางวันมันเหนื่อยหนัก เลยขออนุญาตนอนสวดมนต์ ในใจ แล้วก็ สลีป ....ค่ะ

แต่ถ้าร่างกายไหว ก็สวดแบบปกตินั่นแหล่ะค่ะ เป็นการเคารพทั้งกายและใจ ^^

อนุโมทนาด้วย การสวดมนต์ ระลึกถึงพระพุทธเจ้า บ่อยๆ ดีนะคะ

ทำต่อไปเถอะค่ะ ไม่ จำ กัด กาล ^ ^

5. picmy_aui

picmy_aui Active Member

17 กรกฎาคม 2009
    อนุโมทนาครับ ของผมสวดเช้า-เย็นทุกวัน จากนั้นก็นั่งสมาธิแต่ยังไม่ไปถึงไหนเลยครับ ฟุ้งไปเรื่อย....

แล้วการแผ่เมตตานี้จำเป็นไหมที่ต้องกรวดน้ำทุกครั้งเลยหรือเปล่า ไม่ทราบจริงๆพึ่งปฏิบัติครับ

6. ติงติง

ขอบพระคุณ

กราบขอบพระคุณมากค่ะ

7. ติงติง

กราบขอบพระคุณ

;20ขอบพระคุณมากค่ะ

8. ติงติง

ขอบพระคุณ

ขอบพระคุณมากค่ะ

9. ลุงชาลี

ลุงชาลี เป็นที่รู้จักกันดี

10. ลุงชาลี

ลุงชาลี เป็นที่รู้จักกันดี

11. D-white

D-white เป็นที่รู้จักกันดี

.......อานุโมทนาค่ะ........

ขอให้เจริญในธรรมยิ่ง ยิ่งขื้นไปนะค่ะพี่ติง

12. Nok Nok

Nok Nok เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2010

สวดมนต์ก่อนเข้านอนทุกคืนเลยค่ะ สาธุ ^_^

สวดมนต์เป็น...ยาทา
    ภาวนาเป็น...ยากิน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 เมษายน 2010
  13. ติงติง

14. ปฐมฌาณ

ปฐมฌาณ เป็นและตาย..อยู่ใกล้กัน..เพียงลมหายใจ

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เกล้าฯ...ขออนุโมทนาสาธุการ.....ด้วยขอรับ....
    เกล้าฯ....ก็นิยม...สวดมนต์...ขอรับ
    เป็นการทำให้จิตสงบ...จากกิเลส..ไปพักๆ....

รู้สึกดีใจ..ขอรับ..เมื่อได้ยิน..ข่าว..คนนิยมสวดมนต์..ขอรับ[​IMG]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 พฤษภาคม 2010
  15. Samarnl

Samarnl เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2010
    ขอตอบเท่าที่มี

ก็ขอให้ย้อนกลับไปคิดถึงสุจริต 3 คือ กายกรรม วจีกรรม มโนกรรม เป็นเครื่องช่วยตัดสินใจนะครับ การสวดมนต์ในใจคุณจะได้เพียง มโนสุจริตอย่างเดียว ถ้ากล่าวออกเสียงจะได้วจีสุจริต อาการที่ยกมือประณมมือเป็นอาการของกายสุจริต ถ้าอาการทั้งสามอย่างนี้ปรากฏขึ้นสุจริต3ก็เกิดขึ้น เห็นไหมเพียงเท่านี้สุจริต3ก็เกิดขึ้นแล้ว ก็ยังมีข้อเปรียบเทียบอีกเหมือนกันคือถ้าเวลาใดจิตคุณมีความ โลภ โกรธ หลง เกิดขึ้นคือมโนทุจริตเกิดขึ้น กายทุจริตก็เกิดขึ้น วจีทุจริตก็เกิดขึ้น ทุจริตทั้ง 3 ก็เกิดขึ้น เพราะทั้ง3อย่างนี้เป็นอาการของ"เจตนา"ที่มีอยู่ในจิต"เจตนา"นี่แหละเป็นตัวกรรมทำให้เกิด "กรรม 3"ที่เป็นฝ่ายดีและไม่ดีจะนำผลให้เกิดวิบากนำไปถึงจุติและปฏิสนธิได้เพราะวิบากนี้เป็นผลมาจาก"กรรม3"เห็นไหมว่าการกระทำความดีนั้นก็ไม่ยากเลยเพียงแต่ขอให้เราดูตามรู้จิตที่กำลังเกิดขึ้นเท่านั้นก็จะเป็นการตั้งมหากุศลหรือที่เรียกว่ากำลังเจริญมหากุศลอยู่ ทีนี้ถ้าเราตั้งมหากุศลให้เกิดขึ้นอยู่นานๆโอกาสที่อกุศลทั้งหลายก็จะไม่ได้ช่องถ้าเราใส่ใจให้ดีเรียกว่าโยนิโสมนสิการให้ดี ถ้าเราขาดการใส่ใจหรือเรียกอโยนิโสก็จะเปิดโอกาสให้มารได้ช่องนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 กรกฎาคม 2010