สวดมนต์บทชุมนุมเทวดาแล้วขุนลุกขนพอง

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย ka_sem, 14 กรกฎาคม 2006.

1. คนมีกิเลส

คนมีกิเลส เป็นที่รู้จักกันดี

สังเกตจากพิธีเจริญพระพุทธมนต์ ขั้นตอนจะเป็นดังนี้
    ๑. กล่าวคำบูชาพระรัตนตรัย
    ๒. อาราธนาศีล
    ๓. รับไตรสรณคมน์
    ๔. รับศีล
    ๕. ชุมนุมเทวดา
    ๖. เจริญพระพุทธมนต์

ขออนุโมทนาบุญกับท่านผู้ปุจฉา
    สาธุ

2. annita

annita สมาชิกใหม่

ขนลุกทุกครั้งที่สวดมนต์เมื่อก่อนก็คิดว่า คงเป็นอะไรที่เขาไม่อยากให้สวดเลยมากวน เลยกลัวที่จะสวดมนต์ตลอด เพิ่งรู้ว่าที่จริงเป็นเพราะมีท่านเทวดาลงมาฟังเรานี่เอง

3. +||_แร๊ปรักชาติ_||+

+||_แร๊ปรักชาติ_||+ สมาชิก

ถ้าแค่กราบ 3 ครั้งก่อนเข้านอนจะเปนยังไงหรอคะช่วยบอกที่
    บางครั้งนู๋ขี้เกียจอ่ะคะ เหอๆๆๆ

4. nui08

nui08 Active Member

8 พฤศจิกายน 2008
    ขออนุโมทนาครับ<!-- google_ad_section_end --> สาธุ...

5. ลูกท่าน

ลูกท่าน เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2009
    ขออนุโมทนาด้วยครับ

ผมกำลังอยากได้บทอัญเชิญเทวดาท่านกลับพอดีครับ

เคยได้ยินผู้ใหญ่บอกว่าควรกล่าวด้วย เพราะเชิญท่านมาแล้ว

ควรให้คงพิธีตามหลักในฐานะพวกท่านเป็นผู้ใหญ่ของเรา

6. ohmegaboy

ohmegaboy สมาชิก

จริงๆ แล้วโดยปกติถ้าไม่สวดก็ไม่เป็นไรครับ เพราะว่าเวลาที่เราสวดมนต์ อย่างไร เทวดาท่านก็จะมาร่วมนั่งสวด นั่งฟัง รวมอนุโมทนาด้วยเป็นอย่างดี แต่ถ้าสวดชุมนุมเทวดาด้วยก็คือเป็นการเพิ่มมูลค่า คืออัญเชิญเทวดาท่านมาเยี่ยมบ้าน มาสวดมนต์กัน แล้วก็ต้องขอขอบคุณท่านที่แบ่งปันเรื่องสวดเชิญกลับด้วยเหมือนกัน เพราะปกติผมสวดอัญเชิญมาแล้วก็ไม่ได้เชิญกลับ แต่ว่าก็เป็นที่รู้กันว่าเดี๋ยวท่านคงกลับเองตามอัธยาศัย แต่เดี๋ยวนี้ก็สวดอัญเชิญกลับแล้วครับ
    ขอบผมก็จะเป็นจุดธูปเทียนกล่าวคำถวายพระก่อน แล้วก็อันเชิญเทวดาเลย เพราะจะอันเชิญท่านมาอาราธานาศีล แล้วก็บูชาพระรัตนตรัยด้วยกันเลย จนกระทั่งกรวดน้ำ และแผ่เมตตาเสร็จค่อยอัญเชิญกลับ แล้วก็กราบพระเป็นอันว่าเสร็จน่ะครับ

เป็นการกระตุ้นตัวเองด้วยว่าต้องพยายามทำห้องให้สะอาดหน่อย เพราะรู้ว่าเวลาสวดมีเทวดามาเยี่ยม คงจะน่าอายถ้าห้องไม่สะอาด

สำหรับบางท่านที่ขนลุก คงเป็นเพราะกระแสจิตเราจับได้มามีท่านมา ซึ่งปกติก็จะมีเทวดาประจำตัวของเราที่มาแน่ๆ แล้วก็อาจจะมีท่านอื่นๆ มาด้วย ตอนแรก ๆ ผมก็ขนลุก แต่ตอนหลังๆ ก็คุ้นเคยกันดีแล้ว ก็เลยไม่ได้รู้สึกอะไร เพราะจิตเราก็พยายามจะอยู่กับบทสวดมนต์ด้วย พอรู้ว่ามีคนอื่นอยู่ด้วยก็เลยทำไห้ปกติเวลาผมสวด แทนที่จิตใจจะล่องลอยไป ก็ทำให้เราพยายามให้จิตอยู่กับตัวมากขึ้น ก็ถือเป็นเรื่องดีครับ

สำหรับคนที่เจอหัวเราะ หรือเจออะไรแปลกๆ ก็ไม่ต้องตกใจ แรกๆ ถ้ามีเทวดาพาลอยู่รอบตัวเราเยอะก็อาจจะลำบากหน่อย แต่ถ้าตั้งใจจริงๆ แล้ว ต่อๆ ไป ชีวิตเราจะเจอแต่เทวดาที่ดี ชอบทำบุญทำกุศลครับ

7. Unlimited Indy

Unlimited Indy เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2012
    ขอบคุณสำหรับความรู้ใหม่ครับ

8. nippitarnit

nippitarnit เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2010
    **สวดเถอะค่ะเพราะว่าท่านก็จะอวยพรให้เราด้วย..สวดทั้งชุมนุมเชิญมาและส่งกลับไม่เสียหายอะไรดีเสียอีก....

สัพเพ สังขารา อะนิจจา สังขารทั้งหลายทั้งปวงไม่เที่ยง

9. mclula

mclula สมาชิกใหม่

5 พฤศจิกายน 2012
    ดีจังค่ะ ขอบคุณที่ให้ความรู้