สวดมนต์บทใดที่ทำให้คุณมีชีวิตดีขึ้น

ในห้อง 'ประสบการณ์ ผลของการสวด' ตั้งกระทู้โดย สมถการณ์, 18 มกราคม 2009.

1. MORUNZA

MORUNZA สมาชิก

ผมสวดอิติปิโส พาหุง พระคาถาชินบัญชร ครับ

2. Jindamunee

Jindamunee เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2011
    พระคาถาสลาการวิชาสูตร
    1. ทุตถุลลา อุตถุลลา มทุลลา ตัณฑุลา ปุปผาลากันลานะโจเร นโสนาลัง สติอัคคี นโสกาลัง กริสสติ อุทเกนะ โส กาลังกริสสติ
    นวติ สิสสาเจนะโสกริสสติ. นาเค นโสกาลัง กริสสติ. นโจเร นโสกาลังกริสสติ. นพยาธิ นโสกาลัง กริสสติ. นตัตถ สังกตัง
    ภวิสสติ. นปทา สันตัง สรักขัง กตัง ภวิสสติ. นสักขัง สันตสังกตัง ภวิสสติ. โนโสลภันเตสังกตัง ภวิสสติ.นชิหาสันตสังกตัง
    ภวิสสติ. นมเน สัตตสังรักขัง กตัง ภวิสสติ. นภวัคคสันตสังรักขัง กตัง ภวิสติ. ตัตถ อุตตลัง น รภิสติฯ
    2.คุตติยารักขายะ อาวิหิงหายะ สุวิหายะติ โย อุตตลัง
    ลภิสสติฯ
    3. ลาหังมุสิโกวิโมเจตุง สัพพสัมปัตติ ปาปูนีสุวัณณรัตตาสิ เวทุริยัง พหุทธนัง สัพเพเหวัณชปัตติเตวิยังฯ
    4. อาหังมสิโกวิโม จเย สัพพสัมปัตติปะปุสุวัณณรัชชตา เสสัง เวทุริยัง สัพเพเหวัญชปัตติวิริยัง

3. wangwang

wangwang เมตตาคุณณัง อะระหังเมตตา

ไม่ทราบว่าพระคาถานี้มีอานิสงค์อย่างไรบ้างครับ ขออนุโมทนา

4. Aunyadham

Aunyadham ธรรมใด เกิดขึ้นเพราะเหตุใด ย่อมดับที่เหตุนั้นแล

ผมจะบอกให้นะเชื่อไม่เชื่อก็ตามแต่ พุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณ พาหุงและตามด้วยปฏิจจสมุปบาท โดยเฉพาะปฏิจจสมุปบาท เพราะพุทธองค์ทรงท่องบ่นอยู่มิได้ขาด คิดดูซิครับว่าขนาดพระพุทธองค์ทรงท่องบ่นอยู่เป็นนิจ จะสำคัญขนาดไหน และพาหุง ก็เป็นบทที่แต่งขึ้นเพื่อสรรเสริญชัยชนะของพระพุทธองค์มีความเป็นมิ่งมงคลขนาดไหน ส่วนพุทธคุณ ธรรมคุณ และ สังฆคุณ เป็นเบสิกพื้นฐานอยู่แล้วว่าต้องสวดด้วยเสมอ ก็มีด้วยเอวังละประการฉะนี้

5. วิปัศย์

วิปัศย์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤษภาคม 2012
    อนุโมทนาบุญกับทุกท่านครับ

ที่ผมสวดประจำก็มีอิติปิโส พาหุงกา พระคาถาชินบัญชร บทสวดธรรมจักรและยอดพระกัณฑ์ไตรปิฏกครับ

6. สรรเสริญมหาโพธิสัตว์

สรรเสริญมหาโพธิสัตว์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2008
    ของผมที่สวด ก็ไล่มาตั้งแต่นมัสการพระรัตรตรัย
    นมัสการพระพุทธเจ้า
    ขมาพระรัตนตรัย
    สมาทานศีล
    นมกาาคาถา อิติปิโสฯ
    พาหุงฯ
    บูชาพระบรมสารีริกธาตุ
    บทพระปัจเจกโพธิโปรดสัตว์
    ชินบัญชร
    อุณหิสวิชัย(ยืดอายุ)
    โมรปริตร(คนเกิดวันอาิทิตย์)
    แล้วก็มนตราประำจำพระโพธิสัตว์ฝ่ายมหายาน แผ่เมตตา แผ่กุศล เสร็จพิธีครับ

กลับเข้าห้อง สวดบทบูชาพ่อแม่ ครูบาอาจารย์ฺ หลับสนิทครับ อิอิ zzzz

7. สรรเสริญมหาโพธิสัตว์

สรรเสริญมหาโพธิสัตว์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2008
    แต่เดี๋ยวนี้ ผมทอนซิลอักเสบครับ ใช้เสียงมาก (ปกติจะรวมสมาธิด้วย อะไรด้วย ก็เป็นชั่วโมงครับ) ใช้สวดในใจครับ ไม่ไหว ตอนนี้ต่อมทอนซิลยังไม่หายอักเสบเลย อิอิ

8. buakwun

buakwun เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2012
    อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ สวดพาหุง มหากา ชินบัญชร คาถาเงินล้าน อิติปิโสเท่าอายุบวก 1 และอย่าลืมแผ่เมตตาด้วยนะคะ

9. padawha

padawha เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2012
    บทสวดมนต์ทุกบทล้วนแล้วแต่ดีทั้งนั้นค่ะ อย่าถามว่าเราจะได้อะไรจากการสวดมนต์ สวดมนต์แล้วทำให้ชีวิตเราดีขึ้นได้อย่างไร ที่รู้อย่างแน่นอนผลลัพธ์ที่ได้จากการสวดมนต์ก็คือ เรานอนหลับสบาย จิตใจเราสงบ (บางคนคิดว่าเกิดจากความเมื่อยล้าจากการสวดมนต์ ก็อาจเป็นไปได้ แต่ถ้ามันทำให้เราสบายใจก็ทำต่อไปเถอะค่ะ)สาธุ

10. บัวดารา

บัวดารา Active Member

14 พฤศจิกายน 2012
    ตั้งแต่พ่อเข้า รพ. มาได้เดือนครึ่ง ก็สวดพาหุงมหากา อิติปิโส 108 จบ คาถามหาจักรพรรดิ์ คาถาเงินล้านของหลวงพ่อฤาษี คาถามหาเมตตาใหญ่ เกือบทุกวัน อ้อ.. ยังมีธารณปริตร และคาถาท่านพระยายม ที่สวดเป็นครั้งคราว.. จากอาการที่แทบจะไปตั้งแต่คืนแรกๆ ตอนนี้ดีขึ้นจนหมอบอกว่าถ้าหายใจเองได้ดีอย่างวันนี้ อีกสองสามวันน่าจะกลับบ้านได้ละ ..

ขอสาธุในทุกบทสวดที่ทำให้ทุกผู้ทุกนามได้ระลึกถึง พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์
    ไม่มีอะไรจะเป็นที่พึ่งของคนเราได้เท่ากับ พระรัตนตรัย อีกแล้ว หมั่นทำทาน​ รักษาศีล เจริญภาวนา ไปเถิด ถึงแม้วันนี้วิบากกรรมไม่ดียังส่งผล อย่างไรเสียต่อไปภายหน้าก็ต้องได้รับผลจากกรรมดีที่ได้ตั้งใจทำไปแล้วอย่างแน่นอน

11. SpringDove

SpringDove เป็นที่รู้จักกันดี

สวดหลายบทเหมือนกันค่ะ พุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณ พาหุง มหากร ยอดพระกัณฑ์ ชินบัญชร พระพุทธเมตตา อโหสิกรรม แผ่เมตตาใหญ่ และ คาถาเงินล้าน

12. kroowut

kroowut สมาชิก

23 ธันวาคม 2011
    สวดมนต์ ดีอย่างไร

สำหรับผม สวด พุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณ พาหุง อิติปิโส ๑๐๘ คาถาพระปัจเจกพุทธเจ้า ๑๐๘ และธารณปริตร เป็นประจำ อย่างน้อยก็ได้รับอานิสงค์เบื้องต้น คือ มีความรู้สึกเกรงกลัวและละอายต่อบาปมากขึ้น ทำให้เลิกเหล้าได้ ถือศีล๕ได้ครบขึ้น ชีวิตมีความรู้สึกว่ากลัวต่อมรณภัย และมีความพยายามขวนขวายทำบุญทำกุศลมากขึ้น และได้รู้สัจจะธรรมความจริงข้อหนึ่ง จากงานบุญทางภาคอีสาน คนอีสานสร้างบุญเยอะมาก แต่ก็ไม่เคยละบาป เช่น งานบุญแต่ละที ฆ่าสัตว์เป็นโหลๆ เหล้ายาเพียบ แบบนี้ก็สร้างบุญแต่ไม่ละบาป และไม่ค่อยรู้จักการทำจิตใจให้ผ่องใสด้วย ก็โอเคครับ ขณะนี้กำลังพยายามจะเป็นเสียงสว่างให้กับชาวบัานด้วยครับ

13. whanjai

whanjai เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2012
    บทสวดชินบัญชร

บทสวดชินบัญชร นี้เป็นบทที่เปลี่ยนชีวิตของข้าพเจ้า ทำให้ดิฉันได้หันมาเชื่อในพระพุทธศาสนาอย่างแท้จริง จากเด็กๆที่เป็นคนเกเร ไม่เชื่อในศาสนา ไม่เข้าใจว่าสวดมนต์นั่งสมาธิให้ประโยชน์อะไรกับใคร เข้าวัดก็เสียงดังก่อกวนคนอื่น

หลังจากสวดชินบัญชร วันละ 3 จบ จากคำบอกเล่าของอาจารย์สอนภาษาอังกฤษว่าสวดวันละ 3 รอบแล้วจะสอบ TOFEL ได้คะแนนสูง เราก็เอาวะ ทำตามเลย หลังจากเริ่มสวดได้ 1 เดือนทุกวัน เริ่มมีจิตสัมผัสกับสิ่งลึกลับได้ เหมือนเค้าอยากให้เราทำบุญให้ ตอนนั้นเราดวงตกมากๆ ทำอะไรก็ซวยแบบไม่มีเหตุผล เรื่องสิ่งลึกลับเราก็ไม่เคยเชื่อนะ แต่ตอนที่สวดชินบัญชรได้ต่อเนื่องวันละ 3 ครั้งเจอบ่อยมาก อาทิตย์ละ 1-2 ครั้ง ติดต่อกัน 5 เดือนได้ เราก็ยังนึกว่าตัวเองคิดไปเอง เพ้อรึเปล่า จนในที่สุดวันนึงเราสวด 9 จบ(เพราะอาจารย์บอกว่าก่อนวันสอบต้องสวด 9 จบ) เราก็เห็นเจอสิ่งลึกลับนั้นทันที แบบที่ยังไม่ได้หลับตา แล้ววันนั้นเลยเราก็ได้เจอคนที่มีญาณคนนึงมาทักว่าเห็นภาพแบบนี้ๆใช่ไหม แล้วก็ใช่ตามที่เค้าพูดจริงๆ เราเลยเชื่อเลย เริ่มทำบุญอุทิศให้ในโดยการไปทำบุญที่วัดในเช้าวันรุ่งขึ้น และเช้าวันรุ่งขึ้นวันนั้นเป็นวันที่เราต้องไปสอบ TOFEL พอดี เชื่อไหมว่าเราสอบได้คะแนนสูงที่สุดของโรงเรียนสอนพิเศษเลย ได้เงินรางวัลจากอาจารย์ด้วย หลังจากวันนั้นที่เราทำบุญไปให้ดวงเราดีขึ้นเรื่อยๆ สิ่งลึกลับที่เจอบ่อยๆก็ไม่เจออีกเลย

ที่สำคัญ ศาสนาพุทธเริ่มกลายเป็นส่วนหนึ่งของชีวิตเราตั้งแต่อายุ 25 เรื่องนี้สอนให้เรารู้ว่า การทำบุญในแบบที่พระพุทธศาสนาแนะนำ มีคนที่ได้รับไปได้จริงๆ ถ้าได้ลองมาคลุกคลีกับพระพุทธศาสนาจริงๆจะยิ่งซาบซึ้ง สิ่งที่พระพุทธเจ้าสอน ไม่ว่าจะนานยุคกาลสมัยใด ไม่มีอะไรที่พระพุทธเจ้าตรัสไว้แล้วไม่จริง

ปัจจุบัน เราอายุ 32 แล้ว การสวดมนต์ การทำบุญ ได้เป็นส่วนหนึ่งของชีวิตเราแล้ว ไม่น่าเชื่อว่าจากคนที่เป็นเด็กเลวมาก่อน เข้าวัดก็ทำเสียงโหวกเหวก คิดว่าพวกนั่งสมาธิมาทำไม ทุกวันนี้ เราตั้งใจทำบุญเพื่อคนอื่นๆ และอธิษฐานแผ่เพื่อเพื่อนร่วมโลกที่เค้าไม่มีโอกาสเข้าใจพระพุทธศาสนา และไม่มีโอกาสได้มาทำบุญอย่างเรา

เราเกิดมาทั้งที โชคดีเหลือเกินที่มีโอกาสทำบุญเพื่อพระพุทธศาสนา อย่าเกิดมาเสียชาติเกิดให้ตายไปโดยเป็นทาสรับใช้ศาสนา เราไม่หวังอยากเข้าสู่นิพพาน เพราะเรายอมรับว่าชีวิตเราค่อนข้างมีความสุข ไม่ค่อยมีอุปสรรคอะไร และเพราะเรายังเรายังไม่เข้าใจนักว่านิพพานมีความสุขอย่างไร

แต่ความศักดิ์สิทธิ์ของพระพุทธศาสนาที่เราเจอไม่ได้มีเท่านี้ เรื่องต่อมาคือ เราเป็นโรคเจ็บตา ทรมานมากๆทุกครั้งที่ลืมตา หมอที่เก่งที่สุดก็ยังบอกว่า ไม่มีทางหาย เป็นติดต่อกัน 5 เดือนทุกวัน แต่เชื่อไหม คืนวันนึงเราอธิฐานตั้งใจจะถวายจัดสร้างพระประธานให้วัดแห่งหนึ่ง เช้าวันรุ่งขึ้นอาการเจ็บตาที่เป็นมาเกือบครึ่งปี หายไปเลย และตอนนี้ก็ไม่เจ็บแบบเดิมแล้ว

มูลค่าการสร้างพระประธานครั้งนี้ก็ได้เงินเข้ามาอย่างฟลุ๊กๆ ก่อนวันที่ต้องโอนเงินปัจจัยในการสร้างพระประธาน จำนวนเกือบแสน เราเตรียมเงินไว้แล้วแหละ แต่อยู่ดีๆ กระเป๋าแบรนเนมที่เราฝากขายไว้ในร้าน (กระเป๋ารุ่นนี้ขายยากมากๆ สีแสบ คนคงไม่ค่อยอยากได้หรอก นอนตายอยู่นาน) ดันขายออกซะงั้น คนขายกระเป๋าได้เงินโอนเข้าให้เรา 95,000 พอดีสำหรับจ่ายค่าพระประธาน + บวชพระ 1 องค์ในวันรุ่งขึ้นพอดี เราเองเชื่อว่าพระท่านมองความตั้งใจ แล้วช่วยเราไว้ (คิดๆแล้วไอ้กระเป่าแบรนเนมที่ฉาบฉวบกับพระประธานให้คนกราบไว้มีปีตินี่นับมูลค่าเทียบกันไม่ได้เลย ถึงแม้เม็ดเงินจะเท่ากัน เรารุ้สึกโง่มากๆที่เคยเสียเงินซื้อกระเป๋าพวกนั้น ฮิฮิ) ทางวัดแจ้งมาว่า พระและชาวบ้านที่นั่นดีใจมากๆที่มีพระไว้กราบไว้สักที เพราะเป้นวัดห่างไกลความเจริญมาก เป็นวัดที่ชาวบ้านเค้าไปปฎิบัติธรรมกัน ทางวัดยังส่งใบประกาศนียบัตรมาขอบคุณเราด้วย แต่สิ่งที่เราดีใจที่สุดคือ เราได้เป็นส่วนหนึ่งในการช่วยทำนุบำรุงพระพุทธศาสนา ได้ทำให้ชาวบ้านที่นั่นดีใจ และปลื้มใจกับพระประธานที่เราจัดสร้างคนเดียวอย่างตั้งใจจริง (โอกาสหน้าก็จะจัดสร้างอีกแต่จะชวนคนอื่นจัดสร้างด้วยกันค่ะ)

ดังนั้นบทสรุป คือการสวดมนต์ ขอสรุปว่าไม่ว่าบทไหนก็ดีหมด ขอให้ท่านเลือกสวดคาถาที่เข้าปาก คาถาที่ท่านถนัด ตามพอใจ หากท่านเจอบททดสอบอย่างเช่นข้าพเจ้า จงอย่าเกรงกลัว บุญจะรักษาท่าน บางคนกลัวสวดแล้วเจออะไรลึกลับ ขอให้ท่านทราบว่าบางส่วนมาจากจิตปรุงแต่งของท่านเอง สิ่งนั้นๆยังไม่เกิดขึ้น และไม่ทำอันตรายท่าน ตราบใดที่ท่านสวดมนต์ และเป็นคนดี)

ก่อนจบขอบรรดาลคุณพระศรีรัตนตรัยจงดลบรรดาลให้ท่านทั้งหลายโชคดี และมีพระพุทธศาสนาสถิตย์อยุูในจิตใจเป็นที่พึ่งของท่านตลอดไป สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 มกราคม 2013
  14. เพชรฉลูกัน

เพชรฉลูกัน ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

8 พฤศจิกายน 2007
    กระทู้เรื่องเด่น:
    24
    คาถานี้ หลวงพ่อฤาษีลิงดำ ท่านนำมาเผยแพร่ บางคนใช้ได้ผล บางคนไม่ได้ผล วันนี้ลองมาอ่านดูว่า คนที่นำไปใช้ได้ผล เขาทำอย่างไร และคนที่นำไปใช้และไม่บังเกิดผล จะได้ทำความเข้าใจให้ถูกต้องว่าเป็นเพราะอะไร

คาถาเงินล้านมีเรื่องเล่าให้ได้ชมกันครับ

โดยปกติแล้ว ก่อนหน้านี้ผมจะเป็นคนที่ใช้เงินมือเติบมาก (ก่อนหน้าที่ผมจะมาปฏิบัติกรรมฐานนี้ ถ้าหากว่าเพื่อนชวนไปเที่ยว กินเหล้าผมมักจะเป็นเจ้ามือทุกงวด ประมาณว่าใจปั้มว่างั้น เพื่อนเลยชอบมาชวนผมและอีกอย่างก็คือ ผมบ้าหวยมากครับ เล่นงวดล่ะเป็นหมื่นอบายมุขนี่ผมเล่นครบสูตรเลยครับ นักเลงการพนัน นักเลงสุรา นักเลงผู้หญิงแถมขี้เกียจตัวเป็นขน เรียกว่ า ชั่วแบบนรกต้องการครบสูตรเลยล่ะครับคนแบบผมน่ะ

แต่หลังจากที่มาปฏิบัติกรรมฐาน ผมก็เลิกเด็ดขาดเลยครับเรื่องพวกนี้มันไม่มีในสมอง แว๊บมาในความคิดเลย ไม่มีความอยากเลยแถมเหมือนตัวเองจะทำอะไรละเอียดละออขึ้น ขยันขึ้นทำงานมีขั้นตอนและเป็นระเบียบขึ้น ซึ่งเป็นเรื่องที่แปลกประหลาดเหมือนกัน )ช่วงน้ำท่วมปีที่ผ่านมา เศรษฐกิจแย่ ของก็ขายไม่ได้ เนื่องจาก คนซื้อไม่มีผมเอาเงินเก่ามาผลาญจนหมด แถมยังเป็นหนี้อีกบานเบอะไอ้ผมมันก็เข้าตาจนแล้วนี่ครับ ตอนนั้นติดหนี้อยู่ เป็นหลายแสน ทุกข์หนักหาที่ระบาย ไปกินเหล้า ไปเที่ยว ก็ยิ่งเครียดหนักเพราะตอนกินน่ะมันหายอยู่พักหนึ่ง แต่พอสร่างเมาเมื่อไรล่ะครับมันความทุกข์มันมาแบบดับเบิ้ล เงินทองหร่อยหรอ หน้าดำคร่ำเครียดไม่มีสง่าราคี เอ๊ย...!! ราศรีเอาซะเล้ย

แต่จะด้วยความโชคดีของผมหรือเปล่าก็ไม่รู้ ผมไปเจอเวปธรรมะที่มีธรรมะของหลวงพ่อ ผมเลยโหลด mp3 .ของหลวงพ่อมาฟัง ฟังไปฟังมาไปสะดุดอยู่ช่วงหนึ่ง ว่าใครภาวนาคาถาเงินล้านจนเป็นฌาน เรื่องเงินเรื่องทองจะไม่ขาดสนจะเหลือกินเหลือใช้ไอ้ผมก็หูผึ่งสิครับ...!! ก็ลองมันทุกวิธีทางแล้ว ยืมเพื่อนก็แล้ว ยืมใครก็แล้วธนาคารก็ยืมแล้ว เอาทุกวิธีแล้ว ชักหน้าไม่ถึงหลังเลยเอาวะ...!!เชื่อหลวงพ่อซักครั้ง ท่านคงไม่โกหกเราหรอกมั้งท่านเป็นพระนี่นา

เดิมทีก็ชอบฟังเรื่องของหลวงพ่อ ชอบฟังเรื่องเล่าของท่านแต่ตอนนั้นใจยังเลวมากไม่เอาธรรมะของท่านมาโยนิโสมนสิการ(พิจารณาโดยแยบคาย)ก็เนื่องจากท่าน เป็นพระไม่เหมือนใคร กล้าเล่าเรื่องโน่นเรื่องนี้ ผี เทวดา แบบพิศดาร แบบไม่กลัวใครจะว่าอย่างไรก็เลยชอบฟังเรื่องของท่าน แถมบางทียังคิดปรามาสท่านในด้วยนะครับประมาณว่า แหม๋...!หลวงพ่อองค์นี้ แหมโม้ได้เก่งจริงๆ (กราบอโหสิให้ลูกด้วยนะครับหลวงพ่อ) แต่ไม่รู้หรอกว่าท่านปฏิบัติ อะไรยังไงถึงได้ฌานสมาบัติ ทำอย่างไรถึงจะหลุดพ้นเป็นพระอริยะเจ้าไม่ทราบเรื่องการตัดกิเลสหรือธรรมอันเป็นเครื่องตัดกิเลสที่ท่านพร่ำสอนเลยซักอย่าง (นี่ไงไอ้ความเลวของผม)สรุปที่สนใจหลวงพ่อนี่นะครับ เพราะความโลภและความคึกคะนองอยากพิสูจน์ของผมนั่นเอง ดูเอาเถิดครับ ไอ้ความระยำของผม..!

พอผมตั้งใจแล้วผมก็เลย ตัดสินใจ ท่องก่อนนอนทุกวันครับ วันล่ะเก้าจบไม่ให้ขาดเลยซักวันเช้าเย็น แม้วันไหนจะเหนื่อยแสนเหนื่อย แค่ไหนก็ตามเพราะอยากพิสูจน์คำพูดหลวงพ่อว่าจริงแท้แค่ไหน พอท่องก่อนนอนทุกวันก็เลยอยากรู้เรื่องของท่านเพิ่ม เลยศึกษาคำสอนของท่านจากนั้นก็เกิดความเลื่อมใส ก็เลยหัดนั่งสมาธิภาวนาด้วยตนเองศึกษาจากเทปคำสอนของท่านบ้าง ศึกษาจากหนังสือของท่านบ้าง

พอนั่งสมาธิ วันแรกก็เกิดปิติ แบบ ไม่เคยเป็นมาก่อน (ถ้าใครเคยอ่านเรื่องผมจะมีช่วงแรกๆผมเล่าถึงวันแรกที่ผมหัดนั่งสมาธิ แล้วเกิดปิติ)ทำให้เกิดความฮึดอย่างประหลาด และพากเพียร ในการปฏิบัติมาก คราวนี้ ทั้งสวดทั้ง นั่งภาวนา เดินภาวนา จัดหนักเลยครับ เรียกว่าไม่ให้จิตว่างเว้นจากคำภาวนาและองค์กสิณเลย จับภาพบ้างสลับกับการท่องคาถาเงินล้านมา(จับภาพพระ ได้บ้างไม่ได้บ้าง ภาวนาคาถาเงินล้านลืมบ้าง ได้บ้าง ตามประสาคนสมาธิแย่น่ะครับ)ทำต่อเนื่องเกือบสองเดือน

ในช่วงที่ทำกรรมฐานนี่เอง จิตไม่มีความอยากไปเที่ยว ไม่อยากกินเหล้าแต่ก็ยังขายของ ส่งของให้กับลูกค้า ปกติก่อนหน้านั้นลูกค้าน้อยมากแปลกมาก! ผมภาวนาไปซักสิบห้าวัน มีออเดอร์สั่งเข้ามาเยอะจนผมทำไม่ทันต้องรับลูกน้องเพิ่ม เพียงเดือนกว่าๆ ผมปลดหนี้ เก่าที่ค้างไว้บานเบอะเกือบหมด! อัศจรรย์ใจแท้

แต่ยังก่อน! มีเรื่องอัศจรรย์กว่านั้นคือโดยปกติแล้ว ช่วงหลังๆผมจะละเอียดละออกับเรื่องเงินเป็นพิเศษ(เพราะเคยพลาดมาแล้ว)ฉะนั้นหลังขายของเสร็จผมจะนับเงินก่อนเข้าเซฟทุกครั้งซึ่งผมจะนับแบบละเอียดจริงๆ คือ นับสองรอบหลังจากนั้นก็จะนับก่อนจะเอาเข้าธนาคารอีกรอบหรือก่อนจะไปใช้อย่างอื่นอีกรอบ

มีวันหนึ่ง โดยผมนับเงินเสร็จ ผมก็จะแยกๆ แบงค์พัน แบงค์ห้าร้อยไว้ต่างหาก กับแบงค์ย่อยต่างๆ ผมจะนับเป็นปึกๆ ปึกละร้อย จากนั้นก็อาบน้ำ สวดมนต์ทำสมาธิและ นอนทำสมาธิจนหลับไปตอนเช้าผมก็มาเปิดเซฟเพื่อจะนับเงินก่อนจะนำเงินไปเข้าธนาคารหรือเอาไปจ่ายค่าลูกน้องอะไรซักอย่างนี่ล่ะ พอนับเงินปึกแรก แปลกใจเอ๊ะ...! ทำไมแบงค์พันมันเกินมาปึกละ ใบสองใบวะ?คิดในใจ ผมก็เลยนับใหม่ อีกสองรอบ

เฮ้ย...! เป็นไปได้ไง ยอดมันเกินมา เจ็ดพันเลย...!! เกินมาปึกละ สองใบบ้าง ปึกละใบบ้างก็เรานับสองรอบก่อนนอน แถมจดยอดทำบัญชีไว้แล้วนะ เงินมันออกดอกได้รึไงนี่อัศจรรย์แท้...!จะบอกว่าเรานับผิดก็ไม่น่าจะใช่ เพราะถ้าผิด ทำไมมันผิดเยอะจริง ผมแปลก ใจระคนกับอัศจรรย์ใจ แถมงงเป็นไก่ตาแตก จู่ๆเงินโผล่มาได้ไง ตั้งเจ็ดพันทำให้ผมหวนกลับไปทบทวนคำพูดของหลวงพ่อที่เคยบอก มันเป็นจริงทุกประการดั่งที่ท่านบอกจริงๆ

ท่านกัลยาณมิตรครับ ตลอดช่วงระยะเวลาเดือนกว่าๆที่ผม ทำทาน รักษาศีลและสมาธิภาวนา (แม้จะถือศีลครบบ้างไม่ครบบ้าง ทำทานบ้างไม่ทำบ้างและสมาธิก็งูๆปลาๆก็ตาม) เกือบสองเดือน ชีวิตผมดีขึ้นทันตาเพราะธรรมะหลวงพ่อ ผมเลิกอบายมุขทุกอย่าง ผู้คนรอบข้างมองผมดีขึ้นผมปลดหนี้ได้ แถมยังเหลือกินเหลือใช้ตามอัตภาพ ก็ด้วยอานุภาพของพระพุทธพระธรรม และพระอริยะสงฆ์อย่างหลวงปู่ปานและหลวงพ่อฤาษีฯ นี่เอง

แต่นั่นยังไม่ใช่เรื่องอัศจรรย์ใจเท่ากับที่คนเลวๆแบบผมจะมาสามารถยืนบนทางที่ถูกต้อง มีสัมมาทิฏฐิ ได้เข้าใจว่า ชีวิตมันไม่เที่ยงวัตถุธาตุต่างๆมันไม่เที่ยง แม้แต่ความรู้สึกของคนเราก็ยังไม่เที่ยงทำให้คนที่ใช้ชีวิตแบบประมาทอย่างผม ได้รู้ได้เห็นว่า เราต้องตายร่างกายนี้ไม่ใช่ของเรา เป็นเพียงมหาภูตรูปสี่ ดิน น้ำ ลม ไฟที่ประกอบกันขึ้นมา เรายืมเขามาใช้ ถึงเวลา มันก็เน่าเปื่อยผุพังไปเราก็ต้องคืนธรรมชาติไป อันนี้สิ คือเรื่องอัศจรรย์และมหัศจรรย์ของจริง (อ่านมาถึงตรงนี้ ทุกท่านขอได้โปรดอย่าเข้าใจว่าผมบรรลุธรรมอะไรเลยนะครับจิตผมยังเลว ยังชั่ว ยังมีรักโลภโกรธหลง อยู่ทุกขณะจิต เพียงแต่เวลามันกำเริบ ผมจะเอาจิตไปตามดูตามรู้และระงับมันได้บางครั้งบางคราวแค่นั้นเอง)

15. prayinginthai

prayinginthai Active Member

บทพาหุง

ไฟล์ที่แนบมา:

16. เนยนพนะโม

เนยนพนะโม เป็นที่รู้จักกันดี

จะสวดบทไหนก็ดีทั้งนั้น อยู่ที่ใจเราค่ะ ขออนุโมทนากับทุกท่านด้วยนะคะ สาธุ สาธุ สาธุ

17. kumnun2004

kumnun2004 สมาชิกใหม่

ผมก็พึ่งเริ่มสวดมนต์ก่อนนอน
    ส่วนตัวผมคิดแบบนี้น่ะครับ
    สวดให้จำขึ้นใจให้ได้ก่อน ความหมายเดี๋ยวตามแปลเอาทีหลังครับ
    แปลน่าจะง่ายกว่าจำมนต์น่ะครับ.....

18. อักขราคม

อักขราคม Active Member

สวดทุกวัน ...
    อิติปิโส ๓ ห้อง
    นะโม เม สัพพะพุทธานัง
    คาถาชินบัญชร
    คาถาเงินล้าน

ว่างก็สวด ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ

19. ubon2555

ubon2555 เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2012
    ชิญบัญชร
    อิติปิโส
    คาถาหลวงปู่ทวด
    คาถา หลวงพ่อสด
    ต้องทำควบคู่กับการทำดี ค่ะ