เรื่องเด่น สวดมนต์ผิดบ้างถูกบ้าง : หลวงพ่อพระราชพรหมยาน

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย HONGTAY, 11 พฤศจิกายน 2016.

1. HONGTAY

HONGTAY ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

27 กุมภาพันธ์ 2007
    กระทู้เรื่องเด่น:
    151

ผู้ถาม : "สอนให้เด็กสวดมนต์ภาวนาปรากฏว่าพูดผิดบ้าง ถูกบ้าง เพี้ยนบ้างเป็นการบาปหรือเปล่าเจ้าคะ...?"

หลวงพ่อ : "ไม่บาป เป็นบุญนี่มันอยู่ที่การตั้งใจ ตั้งใจเป็นกุศลใช่ไหมพูดถูกบ้างผิดบ้าง ไม่เป็นไร สำคัญตัวแรกสวดมนต์อาจจะไม่ถูกก็ได้ แต่ตั้งใจเคารพพระพุทธเจ้า พระธรรมและพระอริยสงฆ์ใช้ได้เลยมันมีตัวอย่างพระเทศน์กัน คือเป็นอย่างนี้นะนี่ไม่ใช่เรื่องบุญ เรื่องฤทธิ์อาจารย์สอนพระเจริญพระกรรมฐานภาวนาว่า

"นะโมพุทธายะ" ท่านบอกว่าภาวนาไปๆ แล้วเกิดเหาะได้ เหาะไปลงยอดเขาแห่งหนึ่ง แล้วก็ยังไม่กลับ ทีนี่ก็เกิดหิวขึ้นมาก็นึกในใจว่าจะกินอะไรหว่า ว่า "นะโมพุทธายะ" ตักหินไม่อ่อนจะกินหิน เอาหินเป็นขนมแล้วนะ

เลยว่า "นะโมพุทธาแย่ะ" พอว่า "นะโมพุทธาแยะ"หินก็อ่อนเหมือนกับวุ้น ก็ตักกินอิ่มทุกวันต่อมาวันหนึ่ง คิดถึงอาจารย์

ตอนนี้ก็ว่า "นะโมพุทธาแยะ" วันละ ๒ เวลา ลืม "นะโมพุทธายะ" เลยล่อ "นะโมพุทธาแยะ" ทุกวันพอนึกถึงอาจารย์ก็นึกถึง "นะโมพุทธาแยะ"
    ก็เหาะถึงอาจารย์

พอถึงอาจารย์ก็เล่าให้อาจารย์ฟังว่า"ผมภาวนา "นะโมพุทธาแย่ะ" ดีจริงๆ ครับเหาะก็ได้ เสกหินเป็นขนมก็ได้ อยากจะกินน้ำว่า
    "นะโมพุทธาแยะ" ก็มีบ่อน้ำให้กิน"

อาจารย์ฟังแล้วมันผิดนี่หว่า ก็บอก"คุณ ความจริงที่สอนไปสอนตัวผู้นะ แต่คุณว่า "นะโมพุทธาแยะ" นั่นตัวเมีย แต่ความจริงกลับเป็นตัวผู้ดีกว่า"

พอกลับมาเล่นตัวผู้เหาะไม่ได้เลย นี่มันอยู่ที่การตั้งใจ ศัพย์ว่าผิดไม่เป็นไร แต่จิตใจมันทรงธรรมใช่ไหม คือถ้าว่าผิดไปบ้างไม่เป็นไรใจเป็นอกุศลอันนี้ไม่บาปนะ เป็นบุญ"

จาก ธัมมวิโมกข์ ฉบับที่ ๖๕ หน้า ๑๑๙ ตอบปัญหาธรรมโดยหลวงพ่อฤาษี วัดท่าซุง
    https://www.facebook.com/บันทึกธรรมพระราชพรหมยาน-236949933026682/?hc_ref=NEWSFEED&fref=nf

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 พฤศจิกายน 2016
  2. นาย หวังดี

นาย หวังดี เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงพ่อครับ

3. supatorn

supatorn ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

14 กรกฎาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    169
    ฟังจากหลวงพ่อจรัญท่านเล่าว่ามีเณรองค์หนึ่งภาวนา"นะโมพุทธาแยะ" พระพุทธรูปตั้งได้แต่พอมีคนทักท่านเลยกลับมาใช้"นะโมพุทธายะ"พระพุทธรูปก็ไม่ตั้งอีกเลย กราบหลวงพ่อเจ้าค่ะ

4. lemonn

lemonn สมาชิกใหม่

13 พฤศจิกายน 2016
  5. เทพคาถา

เทพคาถา เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเชื่อว่าหลายๆคนน่าจะเจอในรูปแบบนี้ เพียงแต่ ไม่ถึงระดับนี้เท่านั้น แล้วเกิดท้อแท้ และซำร้ายบางคนเลิกฝึกไปเลย แล้วแต่กรณีกันไป
    จริงๆรู้ว่าผิดดีแล้ว แต่การทำไม่ได้อีก เราไม่ควรท้อ คนเราเคยทำได้แล้วจะง่ายกว่าคนที่ไม่เคยทำได้ ใช้ตัวคาถาตัวใหม่นั่นแหละ ถูกต้องแล้ว เพียงแต่ควรเพิ่มการทำความเข้าใจถึงสาเหตุ ที่แท้จริง ทาทีทำให้เราทำได้ เอาให้รู้จริงๆ ค่อยๆทดสอบทดลองไป พอถึงเวลาที่ความรู้เราพร้อมรู้ว่าเราควรสร้างพลังขึ้นมาอย่างไร เราก็จะสามารถทำได้อีก แน่นอน และควรนี้ความเชื่อมั่น+รู้จริงก็จะทำให้เรา ใช้ได้และพัฒนาได้อย่างแท้จริงและเหนือกว่าเก่าด้วยซำไป