สวดมนต์เสร็จแล้วได้กลิ่นหอม

ในห้อง 'ประสบการณ์ ผลของการสวด' ตั้งกระทู้โดย you da one, 4 มีนาคม 2013.

1. you da one

you da one Active Member

เริ่มที่ยอดพระกัณฑ์ไตรปิฎก บูชาเจ้าแม่กวนอิม และอื่นๆอีกมาก และ

ได้กรวดน้ำ พอสวดเสร็จก็ได้กลิ่นหอม เกิดจากอะไร

เพราะสวดต่อเนื่องมาหลายเดือนแล้วเพิ่งเจอแบบนี้

พอดีก่อนหน้านั้น วันเดียวกัน ได้ไปบริจาคเลือด ระหว่างบริจาคก็

อธิษฐานขอกุศล เกี่ยวกันรึเปล่า

2. you da one

กลิ่นที่ได้กลิ่น คล้ายกำยานผสมดอกไม้ แต่ไม่ได้จุดไว้นะ แถวนั้นก็ไม่มีใครจุด

3. นางสาวอยู่จ้ะ

นางสาวอยู่จ้ะ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

คุณก็กรวดน้ำให้เจ้าของกลิ่นด้วยสิคะ อิ อิ

(ของดิฉันมาเป็นกลิ่นน้ำอบค่ะ แล้วมาทุกคืนด้วย)

จับมือๆๆ นึกว่าเราบ้าอยู่คนเดียว..

4. pim45

pim45 Active Member

คล้ายกลิ่นดอกแก้ว ใช่หรือเปล่าคะ

5. you da one

ไม่ทราบว่ากลิ่นดอกแก้วเป็นไงค่ะ โทษที

6. โมทนาman

โมทนาman เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    กุศลถ้าทำก็ได้ ไม่ต้องขอ

7. ขง

ขง เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2012
    ถาม ... หลวงพ่อคะ เวลาคนที่ตายแล้ว เราไปกราบศพแต่ได้กลิ่นธูป หรือควันเทียน อย่างนี้หมายความว่าอย่างไรเจ้าคะ?

ตอบ ........นั่นเขาแสดงปรากฏเป็นกลิ่นธูป ควันเทียน ถ้าเป็นกลิ่นธูปก็แสดงว่าอยู่สูง ถ้าเป็นกลิ่นธูปหอมนะ ก็แสดงว่าอยู่สูงมาก ถ้าเป็นกลิ่นกระแจะหรือน้ำหอมธรรมดาก็ไม่ใช่ กลิ่นดอกไม้ก็ไม่เชิง มันผสมผสานกัน อันนี้อยู่ชั้นกามาวจร ถ้าเป็นกลิ่นธูปจัดหน่อยก็ต้องนับเป็น ๒ จุด คือ พรหม กับ นิพพาน พรหมกับนิพพานนี่คล้ายคลึงกันมาก

ถาม.....แต่เคยได้กลิ่นเหล้าฉุน ๆ อยากทราบว่าเป็นชั้นไหนครับ?

ตอบ ....... โลหะกุมภี...เทวดาชั้นนี้แข็งแรงมาก ใจดีทีสุด ถ้าไปที่นั่นไม่ต้องซื้อข้าวกิน กรอกใส่ปากเลย ทนไม่ไหว จับนอนกรอกปากอีก แหม...ไอ้กลิ่นเหล้านี่ น่าจะเป็นเทวดาบางยี่ขัน กลิ่นแปลกจริง ๆ นะ
    นี่ต้องพิจารณากันก่อนนะ ถ้าหากคนที่เคยเคารพนับถือก็ดี คนที่ไม่นับถือก็ดี ที่ติดเหล้าตายไปมีไหม...ต้องนึกถึงคนนั้นก่อน บางทีเขาอาจจะเป็นเทวดา เวลาเขามา เขาอาจจะแสดงกลิ่นเหล้าให้ปรากฏ จะได้ทราบว่าท่านมาแล้ว อย่าไปโทษว่าเขาเป็นสัตว์นรกเสมอไปไม่ได้นะ

ถาม ...... ถ้าหากว่าเราได้กลิ่นอย่างนี้ เอากลิ่นเป็นอนุสสติ เราตายแล้วจะเป็นอย่างไรครับ?

ตอบ........ก็สบาย...ไปอยู่โลหะกุมภี ดีจริง ๆ เลย ตั้งเป็นฌานไว้นะ ไม่ไปไหนเลย ดิ่ง...ป๋อง...ลงท่อทองแดง!

ถาม ...........ยังงั้นเปลี่ยนใหม่ดีกว่า เอากลิ่นธูปควันเทียนก็แล้วกันครับ

ตอบ ....เอาอย่างนี้ดีกว่า เอากลิ่นเย็น ๆ ดีไหม...จะได้ลงโลกันตนรกเลย

ถาม ...... ทีนี้มีผู้หญิงอีกคนหนึ่งแกมาเล่าให้ฟังว่า เวลาสวดมนต์เห็นแม่ที่ตายไปแล้วมานั่งอยู่ข้าง ๆ และได้กลิ่นอยู่เสมอ เขาสงสัยว่า แม่ยังห่วงอะไรอยู่หรือเปล่าครับ?

ตอบ ........กลิ่นสูงหรือกลิ่นต่ำ

ถาม ...... เอ...ไม่ยักบอก เอ๊ะ! หลวงพ่อกลิ่นสูงกลิ่นต่ำเป็นยังไงครับ?

ตอบ ... ไอ้กลิ่นต่ำน่ะ กลิ่นมากหน่อย กลิ่นสูงน่ะ กลิ่นธรรมดา เราเคยสัมผัสอยู่เสมอ

ถาม......... อย่างกลิ่นธูปควันเทียนน่ะหรือครับ?

ตอบ ....... ถ้าอย่างนั้นดี ไม่เหมือนกลิ่นปุ๋ง ๆ

ถาม ........ (หัวเราะ)

ตอบ ........ข้อนี้ตอบไม่ยากเลย ที่มาให้เห็นนั่นแสดงว่า ท่านสบายมากแล้ว ถ้าไม่สบายมากท่านจะมาให้เห็นภาพไม่ได้ ถ้าแสดงให้เห็นปรากฏแสดงว่าเขามีความสุขมาก เมื่อเขาเป็นเทวดากรือพรหมเขาก็ห่วงลูกจะตกนรก
    ถ้านึกถึงพ่อแม่เป็นความกตัญญูรู้คุณ เป็นเทวดาได้นะใช่ไหม...แล้วยิ่งสวดมนต์อยู่อย่างนั้น ได้กลิ่นแม่ด้วย มีความรู้สึกว่าแม่มาด้วย อันนี้ดีมาก แต่สงสัยว่าตอนนั้นแกสวดแม่หรือเปล่า ถ้าไม่สวดแม่นะ และแกใจดีนะ เห็นว่าแม่มาด้วย อันนี้เป็นความกตัญญูรู้คุณ แค่ตัวเดียวนี่ไปสวรรค์ได้สบาย ต้องขอชมเชยว่าคนนี้เก่ง เพราะการสวดมนต์จิตเป็นอุปจารสมาธิพอดี ถ้าจิตเป็นอุปจารสมาธิ จิตมันเป็นทิพย์ สามารถจะเห็นได้

ถาม......ทีนี้มีคนหนึ่ง...เขาบอกว่าแม่ตายเมื่ออายุ ๔๙ อย่างนี้จะเรียกว่าเพราะกรรมตัดรอนหรือเปล่าครับ?

ตอบ ....... เขาสัญญามาไว้เท่าไรเราไม่รู้นี่ อย่าไปนึกเลยเรื่องนั้นไม่จำเป็น ตายก็ตายไปเถอะ ถ้าแม่ไม่ตายเมื่ออายุ ๔๙ เราต้องระวังไว้ด้วยว่า คนที่ตายอายุน้อยกว่าแม่ยังมี สักวันหนึ่งข้างหน้าเราอาจจะตายก็ได้

โดยหลวงพ่อฤๅษีลิงดำ วัดท่าซุง

สรุป

ถ้าเป็นกลิ่นกระแจะหรือน้ำหอมธรรมดาก็ไม่ใช่ กลิ่นดอกไม้ก็ไม่เชิง มันผสมผสานกัน อันนี้อยู่ชั้นกามาวจร ถ้าเป็นกลิ่นธูปจัดหน่อยก็ต้องนับเป็น ๒ จุด คือ พรหม กับ นิพพาน พรหมกับนิพพานนี่คล้ายคลึงกันมาก

8. แสงเช้า

แสงเช้า Active Member

27 พฤษภาคม 2013
    อนุโมทนาด้วยค่ะ
    เคยได้กลิ่นหอมเหมือนดอกไม้ หอมเย็นๆค่ะ ตอนนั้นอยู่ที่ลุมพินียสถานค่ะ รอบตัวไม่มีดอกไม้ แต่ได้กลิ่นชัดค่ะ
    บางครั้งตอนอยู่ที่ทำงาน เดินๆอยู่ก้อได้กลิ่นธูปค่ะ แต่ไม่มีคนจุดธูปนะค่ะ

9. สมิง สมิง สมิง

สมิง สมิง สมิง เป็นที่รู้จักกันดี

...ได้กลิ่นหอม ๆ มาเทพเทวดานางฟ้ามาร่วมอนุโมทนาบุญด้วยครับ....

10. วันหนึ่ง_ปีหนึ่ง

วันหนึ่ง_ปีหนึ่ง สมาชิกใหม่

เคยได้กลิ่นหอมหลายแบบ แต่ในทางที่ดีนะคะ กลิ่นหอมหวานแบบดอกไม้ในป่าลึกกลิ่นนี้ประทับใจมาก หอมเย็นแบบพวงมาลัยถวายพระ หอมเย็นแบบแป้งอบพระผง หอมแบบแป้งเด็ก กลิ่นธูปหอม ต่างที่ต่างวาระ เช่นในห้องพิเศษในรพ. กุฏิเก่า ที่ทำงาน ที่บ้านบางคน เป็นต้น แต่ทุกครั้งจะได้กลิ่นแว๊บเดียวเท่านั้น ส่วนใหญ่จะได้กลิ่นตอนก่อนหรือหลังสวดมนต์หรือนั่งสมาธิค่ะ