สวดมนต์เสร็จแล้วได้ยินเสียงเหมือนคนร้องไห้

ในห้อง 'ประสบการณ์ ผลของการสวด' ตั้งกระทู้โดย poozaa, 27 มกราคม 2009.

1. poozaa

poozaa เป็นที่รู้จักกันดี

8 กุมภาพันธ์ 2008
    เมื่อคืนดิฉันก็ได้ทำการไหว้พระสวดมนต์ตามปกตินะคะ
    โดยบทสวดมนต์ที่สวดก็มี

บทบูชาพระรัตนตรัย
    กราบพระรัตนตรัย
    นมัสการพระรัตนตรัย
    ขอขมาพระรัตนตรัย
    ไตรสรณคมน์
    ถวายพรพระ
    พุทธชัยมงคลคาถา(พาหุง)
    ชินบัญชร
    และกรณียเมตรสูตร
    แผ่เมตตา(บทอุทิศส่วนกุศลของหลวงพ่อฤาษีลิงดำ)

ซึ่งบทสวดมนต์ทั้งหลายเหล่านี้ ดิฉันได้สวดเป็นประจำอยู่แล้ว ซึ่งที่ผ่านมาก็ไม่ได้มีเหตุการณ์แปลกประหลาดอะไร นอกเสียจากอาการขนลุกเป็นบางครั้ง

แต่เมื่อคืนนี้ ก่อนที่ดิฉันจะหลับตานอน คือกำลังเคลิ้มๆ ได้ยินเสียงเหมือนมีคนมาคราง ฮือ...ที่หน้าห้องอ่ะค่ะ เป็นเสียงผู้หญิง

คืออธิบายก่อนนะคะว่าที่ดิฉันอยู่นั้นเป็นแบบอพาทเม้นท์หลายห้องหลายชั้น
    และขนาดนั้นก็เป็นเวลา ตี1.30แล้ว ซึ่งทุกสิ่งทุกอย่างรอบตัวเงียบมาก....

แต่ดิฉันยังมีความกล้าอยู่นิดหน่อยนะคะ คือแอบมองลอดช่องประตูว่ามีใครหรือปล่าว ถ้าเป็นคนมันต้องมีเงาบ้างล่ะน่า (ไม่กล้าเปิดออกไปหรอกค่ะ55)
    ผลคือ..ว่างเปล่า แต่เสียงนั้นค่อยๆเบาไปนะคะ ฉะนั้น ฟันธง!

แต่ที่น่าแปลกคือ ดิฉันไม่ได้กลัวเค้าเลยนะคะ ไม่ได้มีของดีอะไรหรอกค่ะ
    แต่ดีใจที่ว่า เออ เค้ารับรู้แล้วนะ ว่าเราต้องการที่จะให้เค้าได้มีความสุข
    ถึงได้มาแสดงให้รู้ว่า ยังมีตัวตนอยู่ตรงนี้(แต่คงเข้ามาปรากฎตัวให้เห็นในห้องไม่ได้)

ตั้งแต่เหตุการณ์นั้น ดิฉันจึงเกิดความตั้งใจว่าต้องทำให้ได้ทุกวันนะ
    ห้ามขี้เกียจ เพราะเขาต้องการให้ช่วย

ที่เล่ามาซะยืดยาวไม่มีอะไรหรอกค่ะ แค่อยากจะแบ่งปันประสบการณ์ดีๆที่ได้จากการไหว้พระ สวดมนต์ ใครมีประสบการณ์อยากนี้บ้างก็เล่าสู่กันฟังมั่งนะคะ

อ้อ ...สังเกตุตัวเองด้วยนะคะ คนที่ไหว้พระสวดมนต์บ่อยๆเนี่ย พวกแมว หมาไม่ค่อยเห่าหรือกัดหรอกค่ะ หนำซ้ำมันยังชอบเข้ามาคลอเคลียมากกว่าเดิมซะอีกแหนะ แถมเวลาสวดจิ้งจกยังทักซะยาวเป็นชุดด้วยนะเออ

ขอบุญกุศลทั้งหลายที่ข้าพเจ้าได้บำเพ็ญมาแล้วตั้งแต่ต้นจวบจนปัจจุบันจึงถึงแก่ผู้อ่านทุกท่านทั่วหน้ากันเถิด สาธุ

2. ไห่เฉากุหลาบไฟ

ไห่เฉากุหลาบไฟ เป็นที่รู้จักกันดี

สังเกตเวลาสวดมนต์จะมีโอปปาติกะโมทนาบ่อย ลองเอากล้องดิจิตัลไปถ่ายบริเวณบ้านดูซิ จะเห็นเป็นดวงกลมๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 เมษายน 2010
  3. poozaa

หนูไม่กล้าทำค่ะ หนูกลัว....
    เดี๋ยวนี้ใช้วิธีบอกเอาว่า วิญญาณทั้งหลาย ถ้าพวกท่านได้รับบุญนี้แล้ว
    ขอให้พวกท่านจงมีความสุข แต่อย่ามาปรากฎร่างให้เห็นเลย ฉันกลัว
    ถ้าใครไม่กลัวก็อธิษฐานเลยนะ ว่าถ้าได้รับแล้ว ก็มาเข้าฝันบอกกันบ้าง

ลองทำดู แล้วท่านจะรู้เอง

ยังไงก็ขอให้ทุกท่านมาร่วมสวดมนต์กันมากๆนะคะ ทำบ่อยๆ เหมือนกับว่าเราได้ช่วยเหลือผู้ที่ยังลำบากอยู่ให้เขาสบายขึ้น แล้วเขาพวกนี้จะคอยช่วยเหลือท่านเอง

4. Januarycat

Januarycat สมาชิก

มายืนยันตามจริงค่ะ เราเพิ่งสวดไม่นานนี้เอง เลยเห็นความแตกต่างมาก

แปลกใจว่าทำไมหมาที่บ้านมาเล่นด้วยจังช่วงนี้ ทั้งที่ปกติไม่อ้อนเราเท่าไหร่ แล้วจิ้งจกที่ไม่เคยร้องทัก ดันร้องเป็นชุดระรัวตอนสวดเสร็จแล้วหลับ

อนุโมทนาด้วยนะคะ><

5. poozaa

วันนี้มีเรื่องมาเล่าให้ฟังนิดหน่อยค่ะ
    ก็เมื่อวานนี้ นึกยังไงไม่รู้ เลยนั่งสวดมนต์บทพระปริตร รวดเดียว 9 จบ
    ปิดท้ายด้วยบทเมตตาใหญ่ และก็อุทิศส่วนกุศล
    แต่ดิฉันยังไม่ลืมที่จะพิสูจน์ด้วยการอธิษฐานว่าได้รับไม่ได้รับยังไงมาเข้าฝันบอกกันด้วยนะ เสร็จแล้วก็เข้านอนตามปกติ

และสิ่งที่ดิฉันรอคอยก็เป็นจริง เวลาที่ฝันตอนนั้นก็น่าจะใกล้จะเช้าแล้วล่ะ เพราะว่าฝันเสร็จก็ลืมตาตื่นพอดี

ในฝันนั้นเป็นเสียงผู้หญิงนะ อารมณ์เหมือนประมาณว่าเราคุยโทรศัพท์นั่นแหละ คือได้ยินแต่เสียง ไม่เห็นตัว แต่จำได้แม่นเลยนะว่าพูดอะไรกันบ้าง

เธอ: ที่ห้องปูน่ะ (แหม รู้ชื่อด้วย) ยังว่างอยู่ไหม จะไปอยู่ด้วย
    เรา: ไม่ว่างหรอก นอนคนเดียวก็เต็มแล้ว
    เธอ: ไปอยู่ไม่ได้จริงๆ เหรอ เดี๋ยวปูก็กลับบ้านแล้ว ห้องก็ว่างหนิ
    เรา: ไม่ได้หรอก ถึงไม่อยู่แป็บเดียวก็กลับมาแล้วล่ะ ยังต้องกลับมาเรียนอีก
    เธอ: .........(ไม่ได้พูดอะไรต่อ )...อืม.....(เสียงอารมณ์บูดนิดๆ)

เรา: ลืมตาตื่น พร้อมอาการงงๆ เออ มาบอกจริงๆแฮะ

หลังจากนั้นก็มานั่งนึกในใจ เออ ดีนะที่ไม่ได้ไปรับปากว่าอนุญาตให้เขามาอยู่ด้วย
    ไม่อย่างนั้น พี่ตีหัวแตก ฐานเอาเพื่อนมาอยู่โดยไม่ขออนุญาต แถมเพื่อนที่มาอยู่ไม่ใช่คนอีก

มาเล่าให้ฟังขำๆนะคะ โดยส่วนตัว คิดว่าอยากจะหาโอกาสไปฝึกกรรมฐานเพิ่มเหมือนกัน
    เผื่อสมาธิจะได้ดีกว่านี้

ท่านอื่นๆสวดมนต์แล้วมีเหตุการณ์แปลกๆเกิดขึ้น มาแบ่งกันบ้างนะคะ จะได้เอาไว้ศึกษาบ้าง

6. deawmilan

deawmilan เป็นที่รู้จักกันดี

อยู่ที่เยอรมันสวดมนต์ได้ไหมครับ

7. poozaa

อยู่ที่ไหนก็สวดได้ค่ะ

8. ประเสริฐ2522

ประเสริฐ2522 เป็นที่รู้จักกันดี

ของผมนี่สวดมากจะเป็นจิ้งจกร้องทักครับ ก่อนที่จะเริ่มสวดยอดพระกัณฑ์ ยอมรับคับแรกๆๆสวดยากเสียงแหบเลยคับเหมือนมีบางอย่างจะไม่ยอมให้เราสวด..แต่ก็สวดจนจบ

9. พิมพ์ฉัตร

พิมพ์ฉัตร เป็นที่รู้จักกันดี

เราสวดมนต์วันละประมาณเกือบๆ ชม. บางครั้งก็ ชม. กว่าๆ แล้วแต่

แต่เราไม่ใจแข็งพอแบบ จขกท. สวดให้ได้แต่อย่ามาปรากฎให้เห็นนะ

เรากลัว ได้ยินเสียงอะไรนิดๆหน่อย ก็ตกใจ สะดุ้งทุกที

10. มังกรผยอง

มังกรผยอง Active Member

27 กุมภาพันธ์ 2010
    เห็นกระทู้นี้นานมากแล้ว แต่ไม่กล้าเข้ามาอ่านอ่ะค่ะ แอบกลัว
    วันนี้เลยกลั้นใจเข้ามาอ่าน อิอิอิ ดีมากๆๆๆๆเลยค่ะ
    อนุโมทนานะคะ ^^
    :cool:

11. sinfadza

sinfadza Active Member

16 พฤษภาคม 2011
    ผมเข้ามายืนยันครับว่าจิ้งจกเยอะจริงๆครับ สงสัยพวกมันคงมาอนุโมทนากับเรา มันเป้นสัตว์เดรัจฉานแต่มีจิตใจคิดโมทนาก็ขอให้ชาติหน้าได้เกิดมาเป็นคนได้ทำความดี ด้วยเถอะนะครับ สาธุ เจริญในธรรมครับ