สวดมนต์แล้วเห็นแสง

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย balatam5, 11 กันยายน 2008.

1. balatam5

balatam5 เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อหลายปีก่อนจะสวดมนต์ทุกวันและจะสวดครั้งละนาน ๆ ประมาณ 2 ช.ม. จนกระทั่งวันหนึ่งขณะที่นั่งสวดมนต์อยู่ตามปกติ ก็เห็นแสงสีทองเป็นเส้นยาวหมุนตัวลงมาตรงหน้า เป็นแสงที่สวยงามมาก ตอนนั้นตกใจมาก เพราะไม่รู้ว่าเกิดอะไรขึ้น กลัวมากค่ะ ทำให้หยุดสวดทันที แล้วต่อมาก็ไม่กล้าสวดมนต์นาน ๆ อีก ไม่กล้าไปเล่าให้ใครฟังกลัวเขาไม่เชื่อ ขอถามผู้รู้ด้วยนะคะว่าแสงสีทองที่เห็นคืออะไรค่ะ และควรจะปฏิบัติตัวยังไงต่อไป ขอคำแนะนำด้วยค่ะ<O:p</O:p

2. THE_TOP

THE_TOP เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2008
    ไม่ต้องกลัวหรอกงับ ทำต่อไปเถอะ
    ของเรานี้นั่งสมาธิ เห็นไฟสว่างๆเหมือนอยู่ในดิสโก้เท็ก กระพริบๆๆสีสว่างมากเลย บางครั้งมีเสียงคนกรี๊ดร้อง นี้ไม่หนักกว่าหรอ จะว่าหลอนก็ไม่น่าใช้ มันหลายครั้ง เหอๆ
    เวลาเราสวดมนต์ รึ นั่งสมาธิ ก็ทำต่อไปไม่ต้องไปสนใจมันหรอกงับ
    มันไม่สามารถทำไรเราได้หรอก คิดดี ทำดี ควรทำต่อไป

3. toottoo

toottoo เป็นที่รู้จักกันดี

เสียดายจังครับ

4. nichaboon

nichaboon สมาชิก

แล้วอยากถามว่า สวดมนต์อยู่ แล้วร้องให้ออกมา เหมือนกับมันปลื้มปิติ แล้วดีหรือไม่ค่ะ ควรทำอย่างไรต่อค่ะ แต่เรื่องสวดมนต์ไม่เคยขาดอยู่แล้วค่ะ

5. THE_TOP

THE_TOP เป็นที่รู้จักกันดี

ดีครับ เป็นลักษณะของปิติชนิดหนึ่ง ไม่ใช่เรียกว่าร้องไห้ครับ แต่เป็นน้ำตาใหลซึมออกมาเองด้วยความปิติ อิ่มเอิบ เป็นนิมิตหมายที่ดีละคับ ก็ให้ทำต่อไป
    สวดมนต์เสร็จอย่าลืมแผ่เมตตาละ สาธุ

6. หนึ่ง99999

หนึ่ง99999 เป็นที่รู้จักกันดี

พระธาตุเสด็จแล้วครับที่บ่านคุณครับ

7. llxE

llxE เป็นที่รู้จักกันดี

อยากเหง

8. หนูแว่น

หนูแว่น เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2007
    อนุโมทนา สาธุในการปฏิบัติธรรมนะค่ะ ทำต่อเถอะ อย่าไปกลัว

9. สันโดษ

สันโดษ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    แสงที่เห็น เป็น กายทิพย์ ของร่างตนเองคะ หรือ เรียกว่า จิต

คนบางคนอาจจะสงสัยว่า ทำไม ถึง หลับตา เเล้ว เห็น เหมือน เเสง ขาว หรือ ฟ้าๆ

ระหว่างที่ กำลังหลับตา เเสง ที่ว่า พูดให้ ง่าย คือ ดวงจิต ที่เป็นรูปแบบของพลังงาน

ถึงไม่มีเเสงก็ ยังเห็นสว่างไสวนั้นละคะ คือ จิตตนเองที่ เพิ่มเเละใหญ่มากขึ้น

ตามระยะเวลาที่เราไม่คิดเรื่องฟุ้งซ่านออกจากตัว ยิ่งนั่งเพ่งนานมาก เเสงจะ จ้าขึ้นตามลำดับคะ

หรือ เรียกว่า เเสงออร่า นั้นเอง ส่วนเห็นสีไหน ก็ ออร่าของเราตามนั้นเลยคะ

ถ้าเห็นเป็นเเสง สีเเนว สดใส เราก็ กำลัง มีพลังงานในเเง่ดี ถ้า มืด เราก็กำลังทุกข์อยู่ และ เคราะห์กำลังจะเกิด

เพราะตัวเรา ได้ผลิตกระเเสพลังงานลบออกมาก จากตัวคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 กันยายน 2008
  10. theliger

theliger เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุครับ

11. pop024

pop024 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

31 พฤษภาคม 2008
    อนุโมทนาสาธุกับเจ้าของกระทู้ด้วยครับ

แนะนำให้สวดมนต์ต่อไป อย่าเลิกทำ อย่ากลัว เร่งความเพียรให้มากขึ้น แล้วคุณจะเห็นได้

ด้วยตนเอง

การที่เรากลัวก็เพราะ เรายังมีความยึดมั่นถือมั่นว่ากายนี้ใจนี้เป็นตัวเราเป็นของเรา

กลัวว่ากายนี้ใจนี้จะเป็นทุกข์แล้วเกิดอันตรายกับกายนี้

สู้ๆ ครับ

12. balatam5

balatam5 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณทุกท่านค่ะ ที่เข้ามาเป็นกำลังใจให้ปฏิบัติต่อไป แต่ลืมบอกไปว่าแสงสีทองที่เห็นในขณะสวดมนต์นั้น เป็นแสงที่เห็นในขณะที่กำลังลืมตานั่งอ่านหนังสือสวดมนต์อยู่ค่ะ ไม่ได้เห็นจากการนั่งหลับตาค่ะ เพราะตัวเองเป็นคนที่ความจำไม่ดี ทุกครั้งที่สวดก็จะต้องกางหนังสือสวดค่ะ แล้วก็เห็นจริง ๆ ไม่ได้ตาฝาดค่ะ พอตกใจหยุดสวดปุ๊บ แสงก็หายไปเลยค่ะ
    เป็นใครก็ต้องตกใจค่ะ เพราะเห็นกันจะ ๆ ต่อหน้าเลย
    ต้องขอรบกวนถามอีกทีนะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 กันยายน 2008
  13. pitra

pitra สมาชิก

ทำยังไงคะ ท่านถึงได้เสด็จมาค่ะ สาธุ ขออนุโมทนาด้วยนะคะ

14. ekkapon.ch

ekkapon.ch เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2007
    อาการของปีติ ครับ