สวดมนต์โดยใช้สติกำกับตามไปกับตัวคาถา

ในห้อง 'ประสบการณ์ ผลของการสวด' ตั้งกระทู้โดย moo9999, 26 พฤษภาคม 2010.

1. moo9999

moo9999 สมาชิกใหม่

20 พฤษภาคม 2010
    ผมชอบสวดมนต์แล้วใช้สติตามตัวคาถาไปด้วยแล้วรู้สึกง่วงนอนเป็นเพราะอะไรครับ และเวลาเดินจงกรมจะว่าคาถาเงินล้านอย่างไรครับผู้รู้ช่วยบอกด้วยครับ(ผมเคยปฏิบัติสติปัฏฐาน๔ ของหลวงพ่อจรัญ ครับ)

2. Budratsa

Budratsa เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2009
    สวัสดีค่ะท่านเจ้าขอกระทู้ ขอสนทนาด้วยน่ะค่ะ เคยได้ยินมาว่าที่ง่วงเทวดท่านจะมาอนุโมทนาบุญด้วยค่ะ ให้กำหนดที่ลิ้นปี่ หรือปักจิตลึกๆตรงใต้สะดือเอา 3นิ้วแนวนอน ทาบไปใต้สะดือ จงจุดนั้นค่ะปักจิตไปลึกๆ ความง่วงเหงาหาวนอนคือถีนมิทธะอย่างหนึ่ง ต้องตามสติให้ทัน กำหนดให้ความง่วงหายไปก่อนค่ะ ถ้าไม่ไหวก็ให้ไปล้างหน้าตาเสียก่อนแล้วค่อยกลับมาสวดมนต์ต่อค่ะ

การเดินจงกรม ถ้าท่านเรียนมาจากวัดอัมพวัน การเดินก้าวเท้าสัมพันธ์กับคำบริกรรมหรือไม่? ให้ท่านถามตัวท่านน่ะค่ะ ถ้าท่านเจ้าของกระทู้เดินจงกรมก้าวเท้าไปด้วยบริกรรมคาถาเงินล้านไปด้วย ท่านจะไม่ได้ปัจจุบันธรรมค่ะ

3. T.cha

T.cha เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นเหมือนผมเลยนะครับ ถ้าสวดมนต์แล้วใช้สติตามตัวอักษรไปด้วย จะง่วงมากๆ ทั้งๆที่เพิ่งอาบน้ำเสร็จ ทั้งเช้าและเย็นเลย

4. รัศมีธรรม

รัศมีธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

อีกสาเหตุหนึ่งค่ะ

มีช่วงปีหนึ่งขยันสวดมนต์ สวดยาวนาน โดยเฉพาะชินบัญชร บางวัน 7 รอบ บางวัน 9 รอบ โดยพยายามใช้สติตามคำสวดตลอด วันหนึ่งปรากฎว่าสวดไปๆ อยู่ๆ มีอาการคล้ายกับง่วง ปากเริ่มจะค้างหยุด จิตดิ่ง เริ่มนิ่ง คล้ายเข้าภวังค์ของคนที่เริ่มง่วงใกล้จะหลับ ก็เลยพยายามฝ่าฝืนดึงดันจนกระทั่งสามารถหลุดออกจากภวังค์ สลัดหัวเพื่อขับไล่ความรู้สึกนั้น เพราะเข้าใจว่าง่วงจะหลับ แต่ต้องใช้กำลังฝืนค่อนข้างมาก ภายหลังมาจึงได้ทราบจากคำอธิบายของหลวงพ่อพุธ ว่าเป็นอาการที่กำลังจะเข้าสู่ฌาณ ไม่ต้องไปฝืน เป็นสิ่งที่ดีแล้ว ก็เลยยังเสียดายมาจนบัดนี้ที่ตอนนั้นฝืนสู้จนสลัดหนีออกมา เพราะได้ทราบว่ากำลังฌาณจะเกื้อหนุนการปฏิบัติต่อไปอีก ปีต่อๆ มาก็ไม่ได้ขยันสวดมนต์ ก็เลย...ยังกินแห้วอยู่ค่ะ

5. nichaojung

nichaojung เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2011
    หาวมั้ยครับ ไม่หาวเข้าฌาน

6. มะบอม

มะบอม เป็นที่รู้จักกันดี

ที่ง่วงเพราะคงกึ่งๆเข้าฌาน-เข้าฌานแล้ว ถ้าจำไม่ผิด พระทางสายหลวงพ่อจรัญ ที่วัดอัมพวัน ท่านให้กำหนดจิตไว้ที่หว่างคิ้วเพื่อแก้ง่วงครับ