สวดมนต์ และทำสมาธิ แล้ว...

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย วรร, 25 ตุลาคม 2012.

1. วรร

วรร เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤษภาคม 2012
    เป็นคนสวดมนต์ทุกวันค่ะ จะสวดพาหุง มหากา ไปเรื่อยๆ บางครั้งสวดมนต์แล้วก็เข้าสมาธิบ้าง ก็จะภาวนา พุทธโธ บ้าง นะมะพะธะ บ้าง พร้อมกับกำหนดภาพพระ เป็น พระพุทธรูป บ้าง หลวงพ่อโสธรบ้าง เพราะว่าเวลากำหนดภาพพระหลวงพ่อโสธรแล้วจะ แจ่มชัด และเห็นองค์หลวงพ่อได้ชัดค่ะ มาเมื่อเกือบอาทิตย์ที่ผ่านมา ก็นั่งสมาธิ ภาวนาไปเรื่อยและกำหนดภาพพระเหมือนเดิม แต่ในขณะที่ สงบๆอยู่นั้น อยู่ก็เห็นพระพุทธรูปลอยลงมา เป็นพระพุทธรูปทรงเครื่องเหมือนกษัตริย์ แล้วก็เหมือนรู้ได้ทันทีว่า เป็นพระแก้วมรกต แต่ตอนนั้นก็ยังเหมือนจะลังเลสงสัย อยู่ๆ ภาพพระแก้วมรกตก็เปลี่ยนเป็นพระแก้วมรกตทรงเครื่องฤดูหนาวทันที ก็เลยไม่สงสัยแล้วค่ะว่าเป็นองค์พระแก้วมรกต รู้สึกดีมาก ในสมาธิ เหมือนบอกให้ตัวเองขอพรได้เลยขอพรพระแก้วมรกตค่ะ
    แบบนี้ เราไม่ได้คิดไปเองใช่ปะคะ เพราะเราไม่เคยได้นึกคิดมาก่อน แต่ในสมาธิองค์พระแก้วมรกตท่านมาทั้งที่เราไม่ได้เคยคิดนึกถึงท่านมาก่อน อยากทราบความเห็นนะคะ เผื่อเป็นวิทยาทานในการทำสมาธิต่อไปค่ะ

2. watjojoj

watjojoj เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2012
    ลองเข้าที่กระทู้นี้ดูนะครับ รายละเอียดมีในกระทู้ครับ

3. firstini

firstini เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเองก็เคยมีอาการเช่นนี้ครับ เป็นพระแก้วมรกตเหมือนกันด้วย แต่ทรงเครื่องฤดูร้อน

ก็จับเป็นอารมณ์สบายๆ สักพักก็ลองทูลถามเรื่องกรรมฐาน ท่านก็แนะนำมาครับ

4. supatorn

supatorn ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

14 กรกฎาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    169
    ธรรมะสวัสดีค่ะท่านอาจารย์ภูคงจะตอบในเร็วนี้แหละค่ะ

5. Tamjugg

Tamjugg เป็นที่รู้จักกันดี

ต้องให้คนรู้จิง มีศีลไม่ด่างพล้อย ทรงอภิญญา ชี้แนะคับ
    คนตาบอดจูงคนตาบอดข้ามถนนไม่ได้ แต่คนตาดีนั้นสามารถจูงคนตาบอดข้ามถนนได้นั่นเอง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 ตุลาคม 2012