สวดมนต์ แล้วร้องไห้ เป็นทั้งบ้าน หลอนเลย...

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย mon251119, 11 ธันวาคม 2010.

1. mon251119

mon251119 เป็นที่รู้จักกันดี

ปกติทุกวันก่อนนอนนี้ผมจะสวดมนต์ พระคาถาชินบัญชร เป็นประจำ ก็ปกติดี
    แต่เมื่อ4-5วันมานี้ ผมได้เอา หนังสือที่ทางภาษาเหนือเรียก "ปั๊ปสา" เป็นหนังสือที่ทำจากกระดาษสา ข้างในเขียนเป็น "ตั๋วเมือง"หมด ซึ่งเป็นของปู่ผมลองเอามาท่อง พระเมื่อก่อนผมก็เคยบวชเณรมาก่อนเลยมีความรู้ด้านนี้มาบ้างพอสมควร(ปัจจุบันนี้ปู่ผมอายุ 88) ซึ่งในหนังสือ ปั๊ปสา นั้น มีคาถาอะไรไม่รู้ของปู่หละครับ (ไม่มีชื่อคาถาบอก) เพราะเมื่อก่อนปกติทุกวันนี่ผมจะสวดมนต์โดยไม่จำเป็นต้องอ่านหนังสือเลยเพราะ จำมาก่อน แต่เมื่อ4-5วันมานี่ผมแอบเอาหนังสือ ปั๊ปสาของปู่ผมมาอ่านโดยที่ปู่ผมไม่รู้ ก็เกิดอาการแปลกๆครับ คือเมื่อเวลาผมท่องคำสวดมนต์ในหนังสือปั๊ปสา ที่เขียนเป็น "ตั๋วเมืองล้วน"ในปั๊ปสา นั้น น้ำตาผมจะไหลตลอดเลย ไม่ได้ร้องให้นะครับ เป็นปกติ แต่น้ำตามันจะไหลตลอด แต่เมื่อผมไม่ท่อมันเหมือนเสพติดเลย แม้ผมจะไม่เอามาอ่านอีก แต่จิตมันจำเอง แบบหลังสวดมนต์ก่อนนอนเสร็จ จะนั่งสมาธิก่อนนอน จิตผมจะท่องแต่คาถานี้ตลอดเลย

ผมยอมรับตัวเองนะครับ(ไม่ได้ยกหางตัวเอง) จิตผมนิ่งพอ ผมรู้ว่าจิตผมเป็นสมาธิมากเหมือนกัน บางครั้ง เมื่อก่อนเวลาผมจะนั่งสมาธิผมก็ภาวนา พุทโธๆ ไปเรื่อยๆ แต่ตอนนี้จิตผมมันไม่ภาวนาพุทโะแล้ว แต่จิตมันกับภาวนาแต่ตัวคาถาที่อ่านใน ปั๊ปสานั้นตลอด(ไม่ภาวนา พุทโธแล้ว) ท่องจนจิตนิ่งมากๆมันก็หยุดไปเองของมัน(แต่แปลกจิตเป็นสมาธิเร็วมากๆๆ) แต่พอหลังจิตนั่งเป็นสมาธิแล้ว น้ำตามันก็ไหลตลอดเลย แม้กระทั่งตื่น จิตมันก็ยังนึกคิดภาวนาครับ(ทั้งๆที่ผมไม่ได้หลับตา) แล้วก็มีเหตุการณ์แปลกๆคือ เวลาที่จิตผมภาวนา คาถาตั๋วเมืองนี้ ทั้งแม่และพี่สาวของผมจะมีอาการแปลกๆคือ เมื่อวันที่8ที่ผ่านมา แม่กับพี่สาวเข้ามานอนในห้องผมเฉยเลย ทั้งๆที่ผมล๊อกประตูผมบอกให้แม่และพี่สาวกลับไปห้องนอนตัวเองบอกยังไงก็ไม่ไป(ผมอายุ23 พี่สาวผมอายุ25 แม่อายุ48 พ่อผมท่านเสียชีวิตไปนานแล้วครับ)จะนอนที่ห้องผมเสียให้ได้อย่างเดียว แล้วก็เพ้อแต่ชื่อผมอยู่นั่นแหละ ผมก็เลยจำเป็นต้องไปนอนกับปู่แล้วเล่าเรื่องนี้ให้ปู่ฟัง
    ปู่ก็ตอบว่า "คาถา2บทนี้ที่หลานภาวนาไปแล้วนั้นแก้ไม่ได้เสียด้วย ของแร็งและของร้อนด้วย" แล้วปู่ก็บอกว่า แก้ไม่ได้ดอกมีแต่ผ่อนหนักให้เป็นเบาเท่านั้นเพราะตอนนี้"ของเข้าตัวหลานแล้วถอนออกไม่ได้" ปู่ก็เลยบอกว่าหลังจาก สวดมนต์เสร็จ ก็ให้หลับเลยแล้วก็พยายามอย่าคิดถึงคาถาบทนั้น หรือ ให้ไปกินเหล้าเหล้าจน"ยุบ"ไปเลย ปู่บอกว่า ละรวย จังงัง ไรนี่แหละ แล้วก็หัวเราะหึหึแล้วไปนอนเฉยเลย ปล่อยให้ผมคิดมากคนเดียวผมจะบ้าตายแล้ว คิดไม่ตก

ผมก็เลยอยากจะมาถามท่านผู้รู้ครับ ว่าจะมีวิธีแก้อย่างไรเกี่ยวกับเหตุการณ์นี้ด้วยครับ หรือมันอาจจะเป็นเวรกรรมของผม........

ขออนุญาติ อัญเชิญ พระคาถาในหนังสือปั๊ปสา"ตั๋วเมือง" ของปู่มา ให้ท่านผู้รู้ช่วยผมด้วยนะครับ ไม่มีชื่อคาถา ปกติ ผมก็ไม่ค่อยได้อ่านท่องพระคาถาด้วย

(แปลจาก ตั๋วเมืองแบบ ตรงๆตัวเลยนะครับ มีดังนี้)
    สุ นะ โม โล
    พุท ธัง สิท ธิ ธัม มัง สิท ธิ สัง ฆัง สิท ธิ
    อะ อา อิ อี อุ อู เอ โอ กะ ขะ ค ะฆะ งะ
    เอ หิ มะ มะ นะ โม พุท ธา ยะ นะ มะ พะ ทะ
    จันโท อะ ภิ กัน ตะ โร
    ปิ ติ ปิ โย เท วะ ม นุส สา นัง
    อิต ถิ โย ปุ ริ โส
    มะ อะ อุ อุ มะ อะ อิส วา สุ อิ กะ วิ ติ

อะ วา คะ ภะ โส ปิ ติ อิ
    โอม นะ โม พุท ธา ยะ พุท ธัง สะ ระ ติ ธัม มัง สะ ระ ติ สัง ฆัง สะ ระ ติ
    จิต ตัง สะ มา เร มะ มะ เอ ทิ เอ หิ ชัย ยะ เอ หิ สัพ เพ ชะ นา พะ หู ชะ นา เอ หิ

หมดแล้วครับ ตัวคาถาต่อกันยาวอย่างงี้แหละครับ ไม่มีชื่อกำกับเลย

ขอท่านผู้รู้ช่วยบอกหนทางพ้นทุกข์ทีครับ ผมยอมรับแล้วครับว่าผมผิด ที่ขโมยของปู่เอามาใช้โดยไม่บอกกล่าวเพราะความอยากรู้อยากลอง

ขออนุโมทนาบุญ ทุกท่าน และเป็น อทาหรณ์สอนใจครับ ...

2. ตายแน่!

ตายแน่! เป็นที่รู้จักกันดี

คิดแล้วหลอนแทนเลย ผมเลยไม่กล้าท่องตามเลยครับ

3. ending

ending เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2010
    น่ากลัวอ่ะ ผมก็ไม่อ่านเหมือนกัน ขอความกรุณาเอาออกเสีย เพราะคาถาอะไรเราก็ยังไม่รู้ อย่าให้คนในบอร์ดต้องพลอยเดือดร้อนเลย ไม่มีีอะไรที่แก้ไม่ได้หรอก ไม่มีเรื่องบังเอิญในโลกนี้ ทำเองก็ต้องหาทางแก้เอง เชื่อว่ามีอาจารย์หลายท่านช่วยได้

4. วิษณุ12

วิษณุ12 เป็นที่รู้จักกันดี

โดยรวมๆจากความเห็นส่วนตัวครับนะครับ
    จากบทอาจจะแปลได้ ว่า ให้เราเป็นคนมีเสน่ห์ ผู้อื่นใครที่ได้มาเห็น
    ให้เกิด มาหลงมารักในตัวเราด้วยอำนาจพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์

จากคำว่า สุ ในคำแรก นั้นสื่อถึงสิ่งที่ดี

จากคำว่า เอ หิ นั้น คือ ให้เข้ามาหาตัวเอง

จาก บท พุท ธัง สิท ธิ ธัม มัง สิท ธิ สัง ฆัง สิท ธิ ก็แปลได้คือ ด้วยอานุภาพประสิทธิของพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์

มะ อะ อุ อุ มะ อะ อิส วา สุ อิ กะ วิ ติ ในส่วนนี้ก็เป็น หัวใจคาถาในบทคำสอน ก็น้อมมาด้วยอำนาจ พระพุทธเจ้า ๕ พระองค์ จาก นะ โม พุท ธา ยะ ให้ประสบผลสำเร็จในสิ่งที่เราบ่นท่องเป็นอารมณ์เดียว
    จนจิตเกิดความสงบรวมในอารมณ์เดียวในบทคาถานี้
    ทำให้ คำกล่าวในคาถาเมื่อจิตเป็นความสงบเป็นสมถะ
    จะเกิดแรงตามวัตถุประสงค์ในการบ่นท่องตามความหมายของมนต์คาถานั้น
    ก็เหมือนกับการฝึกอธิฐานไปในตัว
    เมื่อจิตเป็นสมาธิ
    การอธิฐานก็จะสำเร็จผลได้ง่ายตามคำบ่นท่อง

สิ่งที่แสดงว่ามันเริ่มเป็นสมาธิ ก็คือ
    มันเริ่มภาวนาเองโดยที่เราไม่ได้ตั้งใจภาวนา
    ไม่มีการจงใจทำแต่มันภาวนาเอง
    ตรงนี้จะทำให้จิตเป็นสมาธิ
    มีสติรู้ในสิ่งที่ภาวนา แถมยังไม่มีความรู้สึกอึดอัดในคำภาวนาด้วย
    แต่มันภาวนาเอง และเราก็รู้ด้วยว่ามันภาวนา

วิธีแก้ ก็คือว่า เมื่อ จิตมันเริ่มภาวนาเอง
    หรือคำภาวนานั้นมันท่องบ่นเองโดยที่เราไม่ตั้งใจท่อง
    ก็ให้ทำประหนึ่งว่า เป็นผู้เฝ้าดูอยู่เฉยๆ ในคำภาวนานั้น
    มันจะท่องเอง จนเช้า จนสว่าง ทั้งกลางวันและกลางคืนก็ดูมันอย่างเดียว
    คำว่าดูมันอย่างเดียวนี้ดูที่ไหน ก็แก้ว่า ให้ดูไปที่ใจที่ปรากฎ
    เช่น เห็นมันท่องเองโดยอัตโนมัติ ใจเราเกิดยินดี ยินร้าย สงสัย เอะใจ
    อะไรต่างๆทุกความรู้สึก อารมณ์ ที่เกิดขึ้น ให้ทำประหนึ่งว่า รู้อยู่เฉยๆ ในอารมณ์เหล่านั้น ที่เกิดขึ้น ดูอยู่จนมันดับไป มีอะไรมาก็ดูอยู่อย่างนั้น อย่างรู้อยู่เฉยๆ​

5. ชินนา

ชินนา เป็นที่รู้จักกันดี

5555
    คุณทำคาถาขึ้นแฮะ
    ผมว่าไม่น่าจะเป็นอะไรนะครับ แค่คุณทำคาถาจนเป็นฌาณต่างหากเล่า และก็ขึ้นดีด้วย

สังเกตนะครับว่าในตัวคาถามีบทพระนามพระพุทธเจ้า ๕ พระองค์ มีบทพระรัตนตรัยอยู่ด้วย
    แต่โบราณาจารย์ผูกและวางอุปเท่ห์ใช้ทางเสน่ห์เมตตามหานิยม ก็เลยออกมาอย่างนี้แหละ แต่อย่าไปผิดศีลนะครับ

ส่วนท่านใดกลัวว่าจะเป็นอันตรายก็ไม่เป็นไรหรอกครับ แค่อ่านเฉยนี่ไม่เป็นไร คาถาไม่ขึ้นในยามที่อ่านเล่น อย่าอ่านแล้วล้อเล่นนะครับ แต่คาถาจะขึ้นเมื่อท่องเป็นฌาณ เหมือนที่เจ้าของกระทู้ทำได้นั่นแหละครับ

6. นฤมิต๑

นฤมิต๑ Active Member

22 พฤศจิกายน 2010
    อย่าตกใจ

ผมอ่านเรื่องของคุณแล้ว แล้วก็คาถาที่คุณว่านั้น แปลไม่ถูกนะเพราะไม่เก่งบาลีเอาเท่าที่รู้นะ เป็นคาถาเจริญภาวนาน้อมนำเอาพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ องค์พระรัตนตรัย คุณบิดรมารดา คุณครูอาจารย์ (พระเจ้าทั้งห้า)มาเป็นสติ มาเป็นกำลัง มาเป็นที่ตั้ง ในตัวตน ฉนั้นถือว่าดี ที่นี้ทำไมน้ำตาไหล มันเป็นปิติแห่งเจ้าของนั้น วิธีแก้ก็ง่ายมากแค่ตั้งจิตเจริญภาวนาตามพระธรรมคำสอน ปฏิบัติตนให้เหมาะสมควรแก่การรักษาธรรม ศีล ทาน สมาธิ อย่านี้ ๓ วันหายแน่นอน แต่อย่านอกหลู่นอกทาง ธรรมย่อมรักษาผู้ศึกษาปฏิบัติเสมอ ธรรมมะพระพุทธองค์นั้นแหละวิเศษแล้ว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 ธันวาคม 2010
  7. ปุณฑ์

ปุณฑ์ เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ปิ ติ ปิ โย เท วะ ม นุส สา นัง
    มะ อะ อุ อุ มะ อะ อิส วา สุ อิ กะ วิ ติ

หัวใจ.. คงจะอยู่ที่ท่อนนี้
    แต่แปลกใจ ถ้าเป็นพุทธคุณกำกับหัวและท้าย คงไม่เป็นอะไรมั๊ง
    คงทำให้เป็นที่รักใคร่ มีเสน่ห์
    แต่ถ้าท่องจนเป็นฌานได้เสมอ (เก่งนะ) ควรท่องพวกบทเมตตา ..
    และเว้นพวกบทมหาระรวยจังงังไปก็ดีนะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 ธันวาคม 2010
  8. j147852

j147852 เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2008
    คาถาใครเขาให้เอามาแปลกันครับ

บทที่คุณเอามาลงนี้เป็นคาถาทางเมตตตามหานิยม
    เพราะบทนำ สุนะโมโล คือคาถา หัวใจขุนแผน

อาณุภาพก็เป็นการเรียกจิตผู้คนให้เข้ามาเมตตารักใคร่

การที่ท่องแล้วเกิดอาการร้องไห้ นั่นคือ เป็นอาการของจิตที่มีความ ปิติ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 ธันวาคม 2010
  9. Dolfin

Dolfin เป็นที่รู้จักกันดี

2 มิถุนายน 2010
    น่าจะเป็นบทสวดมหาเสน่ห์ค่ะ เหมือนที่สมาชิกท่านอื่นมีมีความรู้แนะนำมา ส่วนเรื่องน้ำตาไหลตอนสวดมนต์นั้น ดิฉันก็เป็นค่ะ น้ำตาไหลเมือนกับเราดีใจกับอะไรสักอย่าง ไม่ใช่เพราะเสียใจ บางครั้งน้ำตาออกเต็มตาจนมองไม่เห็นบทสวดมนต์ก็มี ยิ่งตอนสวดแล้วระลึกถึงองค์พระศาสดาแล้วยิ่งไหลพรากๆ

10. bestsu

bestsu เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2010
    คาถา

น้องผมเคยท่อง เสน่ห์แรงใช้ได้ครับ คุณเองมีสมาธิอยู่แล้ว เลยแรงกว่าน้องผมไปอีก หากจิตมันท่องเอง เพราะคุณยึดติดคาถานั้นไปแล้วครับ เราก็เอาคาถาอื่นภาวนาทับทุกครั้งที่มีสติ
    นี่เป็นคาถาของหลวงปู่หงษ์ครับ
    นะโมพุทธายะ นะมะพะทะ นะเมติ
    ท่องทับเลยครับ

11. รู้รู้ไป

รู้รู้ไป เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    เห็นด้วยกับหลายท่านครับ คุณณท่องด้วยจิตที่มีกำลัง จึงเกิดผลอย่างนั้นครับ
    ความเห็นส่วนตัวจากที่ได้ประสบมา
    นักปฏิบัติเมื่อถึงจุดหนึ่ง มักจะมีคาถาอาคม เหล่านี้เข้ามาหาตัว ไม่สนใจไม่เอาจริงซะอย่าง จบ
    ลองเน้นเข้าหาวิปัสนาการเจริญสติดูครับ

12. mon251119

mon251119 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอ ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยตอบนะครับ ขอบคุณมากๆครับ แต่ตอนนี้ผมรู้สึกผิดตัวเองมาก ที่เอาของอย่างงี้มาท่องเล่น จนเกิดเรื่อง ทำให้ผมไม่เป็นอันหลับอันนอน ผมขอโทษ ด้วยครับ ผมผิดไปแล้ว

13. รู้รู้ไป

รู้รู้ไป เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    คาถาอาคม เหล่านี้ ถ้าเมื่อรู้ไม่เท่่าทัน ถึงแม้จะไม่สนใจใช้
    แต่ก็กลับอยากบอกต่อ ให้คนอื่น ผมก็จะอดใจ ให้แต่กับคนที่คิดว่าเขาจะไม่ใช้ ไม่สนใจแน่ๆต่อ เพื่อให้ไม่เป็นกรรมต่อไปได้อีก ต่อผม ต่อไป
    ทุกอย่างมี 2 ด้านอยู่เสมอ ต้องระวัง
    กฏใหญ่ในวัฏฏะคือกรรม
    สติเป็นเครื่องกั้นแห่งกรรม
    ไม่ผิดไม่ถูก

14. Aler

Aler สมาชิกใหม่

14 มิถุนายน 2009
    คาถาดีนะครับ ไม่ใช่การเล่นของอย่างที่คุณเข้าใจ และคุณก็ละได้เพราะทุกอย่างอยู่ที่ตัวคุณ รักษาอารมณ์และการปฎิบัติไว้ดีแล้วครับ ถือว่าก้าวหน้ามากแต่ไม่เข้าใจ

15. น้องนุ่มนิ่ม

น้องนุ่มนิ่ม เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2008
    อาถรรพ์วิชา ค่ะแบบนี้

16. มณีจัทร์

มณีจัทร์ สมาชิก

11 ธันวาคม 2010
    เกิดท่องคาถาได้เองโดยไม่ได้หัดสวด เดินอยู๋ดีๆจิตไม่ได้คิดจะสวดคาถาแต่ทำไมถึงสวดขึ้นมาเอง ตกใจแทบแย่ว่ามันเกิดอะไรขึ้น คาถาที่ว่าตอนหลังก็รู้ว่าคือคาถาชุมนุมเทวดา เพราะอะไรไม่เข้าใจ ใครตอบได้ช่วยบอกที

17. THEYoK

THEYoK สมาชิก

คาุถานี้ผมว่าดีมากเรยนะคับ

ถ้าเราปฎิบัติตัวดีไม่มีอ่ะไรที่น่ากัวหรอกคับ

18. misu

misu เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านแล้ว เห็นใจ ให้ถามปู่คุณให้เขาใจ ว่าใช้ทำอารัย บางบท เขาห้ามสวดที่บ้านเมือมีญาติที่เป็นผู้หญิง อยู่เช่น แม่ พี่หรือน้องสาว มันจะเรียกมาดั่งที่เขาเข้ามาในห้องคุณนั้นหละ ต่อไปก้อสวดบทพุทคุณ ทำสมาธิ เข้าถึงฌาณสี่ แล้วลงมาที่ฌานที่หนึ่ง อธิฐาน เลิกหรือไม่สวด ก้อสามารถทำได้ แต่ถามคุณปู่น่าจะรู้ดี ถามทุกอย่าที่สงสัย และการแก้ไข เอาใจช่วยครับ ปฏิบัติธรรม เพือบุญดีที่สุดครับ อานิสงสูงมาก พระพุทธเจ้าท่านสอนว่า เป็นที่รักใครเมตตาของมนุษและอมนุษ ผิวพรร เปล่งปลังมีสง่าราศรี (เมตตา มหานิยม) ศาตราอาวุธ ไม่กินกาย (หนังเหนียว ) ยาพิษทำอันตรายไม่ได้ สุดยอดเลยใช่ไหมครับผลของการทำสมาธิ

19. นางสาวอยู่จ้ะ

นางสาวอยู่จ้ะ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

คาถาของดีๆ ทั้งนั้นเลยนะคะ มาเรียงร้อยต่อกัน ขอบคุณที่นำมาเผยแพร่ค่ะ, จริงๆบทคาถาขุนแผนน่ะ ไม่ควรสวดในบ้านที่มีแม่ และญาติที่เป็นผู้หญิงนะคะ เพราะผลข้างเคียงก็มีอยู่อย่างที่คุณประสบมา, ขอบคุณนะคะเดี๋ยวดิฉันจะขอสวดบ้างแต่เฉพาะท่อน จันโท....อิกะวิติ น่ะค่ะ

20. Pariyawit

Pariyawit เป็นที่รู้จักกันดี

เคยได้ยินมาตอนสมัยก่อนเหมือนกันว่า คาถาขุนแผน เขาห้ามไว้ ไม่ให้ใช้ในบ้านโดยเฉพาะบ้านที่เราอยู่มีผู้หญิงอยู่ครับ ไม่ว่าจะเป็นแม่ หรือพี่สาวน้องสาว เพราะจะเป็นเรื่องตามที่ จขกท เล่ามาครับ
    ....................................................
    ส่วนทางแก้นะ ผมว่า ทุกอย่างผูกได้ก็ต้องแก้ได้ครับ จะยากจะง่ายมันก็ต้องแก้ได้
    ผมแนะนำว่า ไปนั่งที่เดิมที่คุณสวดมนต์นะ
    แล้วอธิษฐานถึง พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ ตลอดจนครูบาอาจารย์และสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลาย ขอท่านมาเป็นที่พึ่งแล้ว บอกกล่าวท่านไปว่า ได้แอบนำคาถา ตั๋วเมือง มาสวดภาวนา ด้วยความไม่รู้ จึงทำให้เกิดปัญหา ขอพระบารมีแห่งพระรัตนตรัย ครูบาอาจารย์ และสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลาย ถอนคืนคาถา ขอให้อำนาจจากคาถา ตั๋วเมือง นั้น จะหมดไป แล้ว สวดคาถามกุฎพุทธเจ้า ทับไปเรื่อย ๆ ครับ (คาถานี้ ผมใส่ประจำเป็นสมาธิ แก้ไขเรื่องต่าง ๆ มาได้มากมายแล้ว)

ลองทำดูนะครับ
    พึ่งระลึกไว้ว่า
    พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ นั้นเป็นที่พึ่งกำจัดภัยได้จริง

เอาใจช่วยนะครับ

ปล. แล้วอย่าเอาคาถาที่ไม่รู้ หรือเอาคาถานี้ไปลองเล่นกันนะครับ
    เพราะควบคุมไม่ได้ ใช้ไม่เป็น มีแต่เรื่องและปัญหาครับ
    จะให้ดี ลบ คาถาออกจากกระทู้ไปก็ดีครับ เพราะเด๋วจะมีคนอื่น ๆ ไม่เข้าใจ
    นำไปใช้จะทำให้เกิดปัญหาได้อีกครับ