สวัสดีค่ะ เรามาใหม่แนะนำด้วยนะค่ะ มีคำถาม

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย อีชีเน่, 10 กุมภาพันธ์ 2012.

1. อีชีเน่

อีชีเน่ สมาชิกใหม่

10 กุมภาพันธ์ 2012
    สว้สดีค่ะเราชื่อชีเน่อ้าค่ะ อยากถามว่า เราสามารถถ้าทาย ความเชื่อเเบบพุทธๆ ได้ไหมค่ะ ทำไมบางคนงมงายจัง

2. เทพธรรมบาล

เทพธรรมบาล เป็นที่รู้จักกันดี

สมาชิกใหม่หน้าเก่าอีกแล้วรึ งมงายเพราะอันใด หรือ งมงายเพราะคิดว่างมงาย
    มันมีจริงไหมหล่ะงมงาย อะไรงมงายยังไง เอ็งจักท้าทายอันใด แล้วเหตุใดมิได้ปฏิบัติพิสูจน์เอง

3. เทพธรรมบาล

กาลามสูตรกังขานิยฐาน 10 หมายถึง วิธีปฎิบัติในเรื่องที่ควรสงสัย หรือหลักความเชื่อ ที่ตรัสไว้ในกาลามสูตร
    1.อย่าปลงใจเชื่อ ด้วยการฟังตามกันมา (มา อนุสฺสเวน)
    2.อย่าปลงใจเชื่อ ด้วยการถือสีบๆกันมา (มา ปรมฺปราย)
    3.อย่าปลงใจเชื่อ ด้วยการเล่าลือ (มา อิติกิราย)
    4.อย่าปลงใจเชื่อ ด้วยการอ้างตำรา หรือคัมภีร์ (มา ปิฏกสมฺปทาเนน)
    5.อย่าปลงใจเชื่อ เพราะตรรก (มา ตกฺกเหตุ)
    6.อย่าปลงใจเชื่อ เพราะอนุมาน (มา นยเหตุ)
    7.อย่าปลงใจเชื่อ ด้วยการคิดตรองตามแนวเหตุผล (มา อาการปริวิตกฺเกน)
    8.อย่าปลงใจเชื่อ เพราะเข้าได้กับทฤษฎีที่พินิจไว้แล้ว (มา ทิฏฐินิชฺฌานกฺขนฺติยา)
    9.อย่าปลงใจเชื่อ เพราะมองเห็นรูปลักษณะน่าจะเป็นไปได้ (มา ภพฺพรูปตาย)
    10.อย่าปลงใจเชื่อ เพราะนับถือว่า ท่านสมณะนี้เป็นครูของเรา (มา สมโณ โน ครูติ)
    ต่อเมื่อใด รู้เข้าใจด้วยตนว่า ธรรมเหล่านั้น เป็นอกุศล เป็นกุศล มีโทษ ไม่มีโทษ เป็นต้นแล้ว จึงควรละหรือถือปฏิบัติตามนั้น

4. อีชีเน่

ดิฉันถามก็ตอบตรงประเด็นสิค่ะ จะก็อปหลังธรรมมาทำไม

5. เทพธรรมบาล

ขอตอบตรงประเด็นว่า "ได้"

คำตอบนี้ชัดเจนตรงประเด็นที่สุดแล้ว

6. เทพธรรมบาล

ขอถามกลับ คำว่า ความเชื่อแบพุทธๆ มีด้วยรึ

คำว่า พุทธ เป็นความเชื่อรึ

ตอบให้ตรงประเด็นนะ อีหนู

7. อีชีเน่

อ้าวถ้าไม่ใช้ความเชื่อแล้ว จะมีคนเชื่อแมะ
    เเล้ว พุทธของ คุณคืออะไรละค่ะ

อีกอย่างฉันไม่ใช้เด็กๆแล้วนะยะ อย่ามาเรียกนงเรียกนู๋

8. เทพธรรมบาล

อีหนูเอย ดึกสงัดเสียแล้วไปนอนเสีย

9. อีชีเน่

ดูรูปนายก็รูปแล้วว่า พวกงมงาย ตอบฉันมาสิ
    ทำเป็นเอารูปศาลประภูมิขึ้น กรั่กๆ ไหว้ผีหรอค่ะ

10. manganiss

manganiss เป็นที่รู้จักกันดี

ลงชื่อไว้ก่อน กระทู้นี้น่าจะมันส์...

11. โปรเซดอน

โปรเซดอน เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2011
    จัดเต็มแน่งานนี้กลิ่นตุๆ
    :cool::cool::cool::cool::cool::cool:

12. Akornlokudorn

Akornlokudorn Active Member

13 ธันวาคม 2011
    นิกกา.........................ชัวร์ พิมพ์ภาษาไทยผิดเยอะมาก กระทู้ล่อเป้าเพิ่งสมัครสมาชิกมาเพื่องานนี้โดยเฉพาะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 กุมภาพันธ์ 2012
  13. ต้oJsอด!!

ต้oJsอด!! สมาชิกใหม่

6 กุมภาพันธ์ 2012
    ความเชื่อ และ งมงาย
    เป็นของพี่ ตูน คับ รู้แค่นี้ละ

14. thai966

thai966 สมาชิก

10 ธันวาคม 2011
    ท้าทายแบบไหนครับ มันมีหลายอย่างนะครับ..เช่น
    ท้าทายแบบลองดี
    ท้าทายแบบลองดู
    ท้าทายแบบพิสูจน์ความจริง...เป็นต้น
    หลักธรรมของพระพุทธเจ้า " ท้าทาย ให้ทุกคนลองนำไปปฏิบัติแน่นอนครับ" จากหยาบ ไปหา ละเอียด (ทาน ศีล ภาวนา) คุณชีเน่ จะลองแบบไหนละครับ(เอาแบบจริงจังนะครับ)
    "ศรัทธา แปลว่า ความเชื่อ" ครับผมแต่ในทางพระพุทธศาสนาพระพุทธองค์์ทรงสอนให้พุทธศาสนิกชน เชื่อโดยใช้ "ปัญญา"ประกอบครับ ไม่ใช่เชื่อแบบ "งมงาย" ไร้สติปัญญา แต่ถ้าความเชื่อไหนไม่ขัดกับหลักธรรมตามพุทธ พระพุทธองค์ก็ไม่ทรงปฏิเสธครับ (อ่านเรื่องของชฏิล 3 พี่น้อง) แต่พระองค์จะทรงใช้หลักธรรมของพุทธเข้าไปเปรียบเทียบเอาครับ.......................ปล ถ้าคุณชีเน่เหงาอยากมีคนหล่อคุยก็น่าจะเอาเมล์msnมาแปะไว้นะครับ รับรอง ตรึม...........(ยกเว้นผม เพราะไม่เล่นอะไรเลย อิอิ )..เอาย่อ ๆ ครับผม สวัสดี

15. meephoo

meephoo เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2008
    งานเข้า เม้าได้สนุก ฟลุ๊คได้ธรรม นำสู่นิพพาน โมทนสาธุ ครับ
    ขอให้เจริญในธรรมและมีเมตตา อย่าดุดัน หยาบคายเน้อ
    สาธุ สาธุ สาธุ

16. หมูไม่น้อย

หมูไม่น้อย Active Member

ขอจองริงไซท์...พร้อมหมวกเหล็กและเสื้อเกราะ :cool:

17. ลูกความดี

ลูกความดี เป็นที่รู้จักกันดี

สำหรับผม
    พระพุทธเจ้าคือที่สุด ความเชื่อต่างๆ แค่รู้แล้วปล่อยก็เท่านั้น

18. auychaiqc

auychaiqc เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2011
    หนึ่งในพวกวิบัติ 6 T_T

19. namjaii

namjaii เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2008
    ไม่เข้าดีกว่าค่ะ ความเห็นไมตรง 555

20. ปุณบพิธ

ปุณบพิธ เป็นที่รู้จักกันดี

เชิญท้าทายเลยครับ
    ผมเรียนมาสายวิทยาศาสตร์ วิศวกรรมศาสตร์ ทำงานเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์ ใช้หลักตรรกะในการทำงานทุกอย่าง แต่ปัจจุบันนี้ ผมถือพระรัตนตรัย เป็นสรณะสูงสุดในการใช้ชีวิต และทำดีทุกอย่างตามคำสอนของพระพุทธเจ้าครับ

สำหรับพุทธศาสนิกชน ท่านอื่นๆ อุบาสก อุบาสิกาทั้งหลายนะครับ...

กัตวานะ กัฏฐะมุทะรัง อิวะ คัพภินียา
    จิญจายะ ทุฏฐะวะจะนัง ชะนะกายะมัชเฌ
    สันเตนะ โสมะวิธินา ชิตะวา มุนินโท
    ตัน เต ชะสา ภะวะตุเต ชะยะมังคะลานิ

สัจจัง วิหายะ มะติสัจจะกะวาทะเกตุง
    วาทาภิโร ปิตะมะนัง อะติอันธะภูตัง
    ปัญญาปะทีปะชะลิโต ชิตะวา มุนินโท
    ตัน เต ชะสา ภะวะตุเต ชะยะมังคะลานิ