สอบถามการปฏิบัติธรรมครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย azus1981, 3 กันยายน 2012.

1. azus1981

azus1981 Active Member

หากผมจะปฏิบัติธรรมแนว สติปัฏฐาน 4 ของหลวงพ่อจรัญ ควบคู่ไปกับการฝึก มโนมยิทธิ ไปด้วยจะเป็นอะไรไหมครับ เพราะรู้สึกถูกจริตทั้งสองแบบ

2. อินทรบุตร

อินทรบุตร เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2012
    ไม่เป็นไรครับ ทำได้
    แต่แนะนำให้ใช้แนวทางของหลวงพ่อจรัญ นำ นะครับ
    เวลาไปเห็นอะไรเข้าด้วยมโนมยิทธิ จะได้ปล่อยวางได้ ไม่ใช่เก็บเข้าตัว

3. ongpa11

ongpa11 Active Member

คนละเรื่องเดียวกันครับ การฝึกแบบหลวงพ่อจรัญ เรียกว่าสติกปักฐาน 4 ต้องการสมาธิแค่ขนิกสมาธิ แต่คุณฝึกมโยยิธิมันเป็นสมะที่มีสมาธิขั้นสูงการฝึกสติกปักฐาน 4 เราต้องการฝึกสติไม่ใช่ฝึกสมาธิเพราะถ้ามีสมาธิเยอะกว่าขนิกสมาธิ แรงแห่งสมาธิจะกลบสติครับทำให้เราไม่เห็นการเกิดดับของรุปนาม

ปล. ผมฝึกมโยยิธิมาเมื่อ 10 ปีที่แล้วได้เต็มกำลังด้วยครับแต่ตอนนี้เลิกฝึกแล้วผมบอกตรงๆว่ามันไร้สาระ มาก ถ้าคุณ เคยฝึกสติกปักฐาน 4 ได้จริงคุณก็จะรู้ว่าอะไรคือของจริง

4. firstini

firstini เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเคยฝึกทั้งสองแบบ
    ขอแนะนำแบบนี้นะครับ
    สติปัฏฐานสี่สติตามระลึกรู้ก็ทำไป
    แต่ขณะที่ฝึกมโนมยิทธิต้องทิ้งทุกอย่างจับลมหายใจเข้าออกอย่างเดียว
    ถ้าไปมัวตาม เสียงหนอ ปวดหนอ... สมาธิจะไม่ได้ครับ
    พอเลิกจากฝึกมโนมยิทธิ ก็มา เสียงหนอ ปวดหนอ หิวหนอ ต่อได้
    สติปัฏฐาน ๔ จะมี บรรพหนึ่ง ชื่อว่า สัจจบรรพ นิวรณ์บรรพ ศึกษาให้มาก
    ฝึกแนวมโนมยิทธินั้น ได้สติปัฏฐาน ๔ ครบนะครับ รู้ลม รู้สุข รู้ทุกข์ รู้จิต รู้อริยสัจ

5. อินทรี

อินทรี เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าเปนหมวดกายาฯ ฝึกแนวนี้ จะเน้นเดินกับนั่งอย่างละครึ่ง ครึ่งครับ และฝึกกำหนดหนอๆ ๆ
    เวลาที่มีไรมากระทบ หรือ เกิดอารณ์อย่างใด อย่างหนึ่ง
    เอาสติมารั้งจิตอย่กับที่ ขณะเปนสมาธิ สามคำที่ใช้บ่อยคือ ปวดหนอ คิดหนอ และ เหนหนอ
    เป็นต้น เชิญปฏิบัติได้เรย

6. พระคุณากร

พระคุณากร Active Member

16 กันยายน 2012
    การปฏิบัติอันใดที่ เราทำแล้วมีความเจริญก้าวหน้า แม้จะหลายอย่าง ก็ทำได้
    ถ้าทำให้เรา ลดกิเลสลงได้