สอบถามค่ะ แหวนหางกระเบน เขาใส่กันทำไมค่ะ

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย ทองจันทร์, 11 พฤษภาคม 2011.

1. ทองจันทร์

ทองจันทร์ สมาชิก

คือ สงสัยเกี่ยวกับแหวนหัวกระเบน ค่ะ เขาใส่กันทำไมคะ อยากทราบความเชื่อ และความหมาย และที่มา

2. tinsanez

tinsanez สมาชิก

อ่านจากที่นี้ได้เลย ..

3. pigba3

pigba3 สมาชิกใหม่

ดิฉันมีกระเป๋าหางกระเบน เพื่อนให้มาแต่ไม่กล่าใช้เพราะมันไม่เหมาะกับดิฉันแต่น้ำใจย่อมเป็นน้ำใจก้เก็บเอาไว้ลึกสุดของกระเป๋าเพราะมันใบใหญ่แต่ไม่มีอะไรใส่ต้องขอบคุณเพื่อนคนนั้นจิงๆๆ แต่ปลากระเบนนี่คนโบราณเค้าเปรียบเหมือนพระอานนท์ไม่รู้จิงหรือป่าวคะ ก็กลัวๆๆเหมือนกันได้กระเป๋ามากลัวจะมาพลิกโน่นพลิกนี่ แค่อยู่รี้ก็แย่อยู่แร้วเนอะ

4. arsasrianan

arsasrianan เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2008
    ส่วนใหญ่ทางใต้ใส่กันมากนะครับแหวนหนามปลากระเบน เป็นหนามของปลากระเบนท้องน้ำนะครับ ส่วนใหญ่นิยมนำไปเลี่ยมทำหัวแหวนกันครับ ซึ่งส่วนใหญ่จะเลี่ยบแบบเปิดหลังเพื่อให้ตัวหนามโดนตัวเรา นอกจากมีความเชื่อว่าเป็นเครื่องรางของขลัง ประมาณว่าแคล้วคลาดปลอดภัยทางน้ำนะครับ แต่มีอีกอย่างนึงที่ น่าสนใจมากๆๆเลยครับเมื่อมันปลายหักหรือไม่หัก มันจะงอกขึ้นได้เองครับ และจะงอกขึ้นเรื่อยๆๆเหมือนเซลมันยังไม่ตายอะครับ อันนี้ผมเห็นเองแหวนของพ่ออะครับ ซึ่งท่านเลื่ยมทำหัวแหวนไว้ วันนึงบังเอิญหัวแหวนหนามปลากระเบนไปกะเทาะกับของทำไห้ปลายหักไปนิดนึง ผมเลยบ่นเสียดาย พ่อ บอกว่าไม่เป็นไรเดี๋ยวมันงอกใหม่ ผม ง ง+ + ไม่ค่อยเชื่อ แต่เวลาผ่านไปซักพัก มันงอกไหม่ได้เอง จริงๆๆครับ กำ :cool:

5. arsasrianan

arsasrianan เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2008
    ส่วนใหญ่ทางใต้ใส่กันมากนะครับแหวนหนามปลากระเบน เป็นหนามของปลากระเบนท้องน้ำนะครับ ส่วนใหญ่นิยมนำไปเลี่ยมทำหัวแหวนกันครับ ซึ่งส่วนใหญ่จะเลี่ยบแบบเปิดหลังเพื่อให้ตัวหนามโดนตัวเรา นอกจากมีความเชื่อว่าเป็นเครื่องรางของขลัง ประมาณว่าแคล้วคลาดปลอดภัยทางน้ำนะครับ แต่มีอีกอย่างนึงที่ น่าสนใจมากๆๆเลยครับเมื่อมันปลายหักหรือไม่หัก มันจะงอกขึ้นได้เองครับ และจะงอกขึ้นเรื่อยๆๆเหมือนเซลมันยังไม่ตายอะครับ อันนี้ผมเห็นเองแหวนของพ่ออะครับ ซึ่งท่านเลื่ยมทำหัวแหวนไว้ วันนึงบังเอิญหัวแหวนหนามปลากระเบนไปกะเทาะกับของทำไห้ปลายหักไปนิดนึง ผมเลยบ่นเสียดาย พ่อ บอกว่าไม่เป็นไรเดี๋ยวมันงอกใหม่ ผม ง ง+ + ไม่ค่อยเชื่อ แต่เวลาผ่านไปซักพัก มันงอกไหม่ได้เอง จริงๆๆครับ กำ :cool:

6. vichian

vichian เป็นที่รู้จักกันดี

ขอตอบสั้นๆนะครับว่า ที่เขาใส่แหวนหางกระเบน ก็เพื่อให้คนอื่นรู้ว่า ฉันมีแหวนแปลกๆใส่ ซึ่งทำจากหางกระเบนครับ

7. untear

untear Active Member

28 พฤศจิกายน 2010
    เป็นบาป.....ในการเบียดเบียนผู้อื่น หาได้สลักสำคัญไม่ ใส่กันเป็นเรื่องเป็นราว อนี่งถ้าเจ้าสิ่งนี้มันศักดิ์สิทธิ์มีฤทธิ์ในตัวมันเองจริงๆ.....มนุษย์ธรรมดาสามัญจะมีอำนาจแย่งชิงมันมาง่ายๆเหรอ?? งมงายกันทั้งนั้น......จะไปเบียดเบียนมันทำไม?? พวกปลากระเบนมันก็รักชีวิตนะ......ที่สำคัญมันใกล้สูญพันธุ์กันหมดแล้ว เพราะความอยากของมนุษย์ บาปกรรมจริงๆ!!!

8. uncle loy

uncle loy Active Member

28 พฤศจิกายน 2011
    กำลังจะไปทำหัวแหวนครับ เริ่มสับสนแล้ว

9. uncle loy

uncle loy Active Member

28 พฤศจิกายน 2011
    ตกลงดีไหมเนี้ย ใครรู้ช่วยบอกผมที
    ผม เอก พระรรามสอง

10. wanakonth

wanakonth เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2009
    ต่างคนต่างว่า ต้องพิจารณาเอาเองครับ ได้มาอย่างไร จะเอาไปทำอย่างไร ก็แล้วแต่

11. vashera

vashera สมาชิก

13 พฤษภาคม 2012
    เค้าเชื่อว่าใส่แล้วเท่ห์ อีกอย่างที่สำคัญมากคือเวลามีเรื่อง ชกต่อย กันน่ะค่ะ นำหน้าไปหนึ่งแต้ม

12. guaregod

guaregod เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2009
    อยากรู้เหมือนกัน เลยไปหารูปดู พอเห็นแล้ว ก็ถึงว่าคุ้นๆ เห็นหัวโจกเขาใส่ไว้หาเรื่องตีกันโดยเฉพาะเลย เป็นสนับนิ้ว

13. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

เพิ่งเคยทราบว่ามีแหวนนี้ น่าสนใจมากนะคะ

14. Unlimited Indy

Unlimited Indy เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2012
    วัยรุ่นน่าจะใส่กันเยอะ

15. Mhokindy

Mhokindy สมาชิกใหม่

16 พฤษภาคม 2016
    มันเป็นแหวนนักเลงครับ

16. ลูกพ่อโต

ลูกพ่อโต เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2013
    เพิ่งเคยทราบแต่ยังบ่อเคยเห็น