สอบถามท่านผู้รู้ผู้มีประสบการณ์ ว่าคืออะไร

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย Begin again, 3 ตุลาคม 2017.

1. Begin again

Begin again Active Member

พอดีช่วงนี้ผมปฏิบัติธรรม สวดมนต์ ไหว้พระ ทำสมาธิ ปกติทุกวันก็ไม่มีอะไร แต่พอดีเมื่อคืน ผมก็นั่งสมาธิไปจนเมื่อยมากจึงเปลี่ยนอิริยาบถ มานอนกำหนดจิตต่อ ไม่ได้ใช้เดินจงกลมเพราะไม่สะดวก นอนกำหนดจิตไปสักพัก อยุ่ๆก็ได้ยินเสียงเหมือนมอเตอร์เวลาทำงานแล้วมันติดขัดดัง แต่กๆๆ เลยรุ้สึกสะดุ้ง ก็เปลี่ยนมานั่งกำหนดจิตต่อ พอเมื่อยก็เปลี่ยนมามานอนกำหนดจิตต่อสักพักก็ได้ยินเสียงที่ดังพอสมควรให้สะดุ้งอีกครั้ง ซึ่งผมก็พิจารณาแล้วว่าภายในห้องผมนั้นไม่มีอะไรที่จะทำให้เกิดเสียงเช่นนั้นได้ ทั้งสองครั้ง เนื่องจากง่วงแล้วจึงเข้านอนเลย ช่วงกลางดึก ผมรู้สึกเหมือนโดนผีอำก็ท่อง อิติปิโสฯ ก็ไม่หาย พยายามนึกถึงพระ นึกถึงแม่ สักพัก อาการดีขึ้น แต่แขนขากลับไม่มีแรงพยายามเรียกแม่ที่อยู่อีกห้อง เรียกพ่อ แต่ไม่มีใครสนใจ สักพักเหมือนหลับไป แล้วรู้สึกตัวตื่น นึกพิจารณาเมื่อกี้น่าจะฝันไปแต่ทำไมถึงฝัน นึกๆว่าหรือว่าเป็นนิมิต เพื่อฝึกจิต คิดได้ดังนั้น ขนทั้งตัวลุกแบบ ไม่ได้ลุกต่อเนื่อง แต่ลุกแล้วหยุดไปเลย แล้วผมก็นอนต่อ ตื่นเช้ามาพิจารณาต่อไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะอะไร แค่อุปมา หรืออย่างไร เพราะก่อนสวดมนต์เมื่อคืนได้กลิ่นเหม็นแปลกๆตอนเดินไปหยิบของในห้อง และ ก่อนหน้านี้ไม่เคยมีเหตุการณ์อย่างนี้เกิดขึ้นเฉพาะช่วงนี้อะนะครับ
    ปล. ผมมีประสบการณ์เรื่องลึกลับ พอสมควรเมื่อก่อน ผีอำนี่ประจำ เคยมีแบบจับหมุนรอบเตียงก้อยังเคย แต่ครั้งนี้คืออยากทราบเป็นอะไร

2. สมิง สมิง สมิง

สมิง สมิง สมิง เป็นที่รู้จักกันดี

...โปรดใช้วิจารณญาณ....
    ....เป็นวิชากระทำทางคุณไสยมนต์ดำอย่างหนึ่ง ครับ....
    ....แค่ลองวิชา....

...อนุโมทนาบุญ..

3. Begin again

ขอบคุณครับ
    คือถ้าตอบเพิ่มเติมได้นะครับ ผมอยากทราบว่า ถ้าเป็นคุณไสยดำ แล้วลองวิชา คือ ทำเพื่ออะไร แล้วทำไมต้องมายุ่งกะผม แล้วจะเป็นอันตรายไหมครับปกติผมไม่ค่อยจะยุ่งเกี่ยวกับชาวบ้านชาวช่อง ทำงานเสร็จก็กลับบ้าน สวดมนต์ไหว้พระ นั่งสมาธิแล้วนอน ถึงจะเพิ่งทำได้เดือนกว่าๆ แหะๆๆๆ แต่ผมเองก็รู้สึกแปลกๆตั้งแต่ช่วงบ่ายๆของเมื่อวานแล้ว พอดีเมื่อวานเป็นวันหยุด ผมว่าจะนั่งสมาธิตั้งแต่ช่วงบ่ายแหละครับ แต่ใจมันไม่นิ่งกระวนกระวายมาก รู้สึกไม่สบายตัวแปลกๆไม่รู้ว่าเกี่ยวกันไหม จนมาช่วงกลางคืนที่สวดมนต์นี่แหละถึงนิ่ง
    ส่วนตัวผมเองจะสัมผัสเรื่องพวกนี้ได้บ้าง เรื่องกลิ่นเหม็นนี้เมื่อก่อนเคยเจอทำนองลมเพลมพัด แต่ปากไวไปทักเข้า ปรากฏว่าลูกน้องนั่งทำงานอยู่ใกล้นี่แบบในมือนี่เต็มไปด้วยผมเส้นสั้นๆแบบเศษผมเด็กที่ตัดรองทรงเต็มมือเค้าเลยของที่ทำอยู่นี่ต้องทิ้งหมด แล้วผมพึ่งมารู้เมื่อไม่นานมานี้ว่าตัวเองมีคนคุ้มครองอยู่ เนื่องจากที่บ้านมีคนโดนของแล้วไปแก้ให้ เค้าก็บอกแม่กับผมก็โดน ของแม่โดนจากเหตุการณ์เดียวกับที่ต้องไปแก้ให้คนในบ้าน ส่วนผมโดนมานานแล้วจากของกินเค้าก็ทำพิธีเอาของออก เค้าก็ถามผมว่าใส่ของดีอะไรหรือมีของดีอะไรให้ถอดก่อนนี่ใครทำของใส่ไม่เข้านะถ้าไม่โดนของกิน ผมงงๆเพราะไม่เคยห้อยพระเพราะชอบไปลอดนั้นลอดนี่ ผมเลยบอกว่าน่าจะเป็นจากบทสวดไหมเมื่อก่อนสวดบ่อย(แต่ไม่ได้สวดมานานเป็น 10 ปีแล้ว) เค้าบอกให้บอกหน่อยว่าจะแก้ของผมก็นึกบอกไป เค้าก็บอกโอเครเข้าได้และ อีกครั้งเป็นเหตุการณ์ก่อนหน้า คือไปไหว้โต๊ะ (เจ้าที่เจ้าทางทางภาคใต้) แกลงทรงพอดี แม่แกเลยบอกให้เขกหัวให้หน่อยให้มันเจริญๆ แกก็นิ่งๆไปแล้วไปพูดเรื่องอื่น แม่ผมไม่จบก็ขอแกอีก แกเลยบอกว่าเขกให้ไม่ได้ให้มันขอของมันเอง ผมเลยตะหงิดๆใจถามคนที่ไว้ใจกันได้นะครับเค้าบอกมีแต่ยังไม่ถึงเวลาต้องรู้ ถึงเวลาแล้วรู้เองแหละ

4. สมิง สมิง สมิง

สมิง สมิง สมิง เป็นที่รู้จักกันดี

ตอบ
    1. ของไม่แรง เป็นของกวน ๆ ให้กลัว รบกวน ไม่ให้นอนเป็นสุข แต่เนื่องจากคุณมีของดีเลยรบกวนไม่ค่อยได้ดั่งใจ เพราะมีของป้องกัน ถ้าเป็นบางคนรับรองขวัญหนีดีฝ่อ
    2. สิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่คุ้มครองคุณอยู่ เป็นบารมีของหลวงปู่ทวด ครับ
    3. ทำดีแล้วครับ ปฏิบัติ สร้างบารมี ให้ทาน รักษาศีล เจริญภาวนาไม่ว่าของอะไรก็ทำคุณไม่ได้

...อนุโมทนาบุญ...

5. Begin again

ขอบคุณครับ
    ก็ไม่เข้าใจเลยที่บ้านผมนี่ไม่เคยไปยุ่งเกี่ยวกับใครเลยนะครับ ทำมาหากินสุจริตมาตลอด แต่กับเรื่องไสยศาสตร์นี่ โดนประจำแต่ส่วนมากจะโดนกับคนที่บ้านและก้อโดนคนเดิมๆตลอด เพราะผู้หญิงจะจับเค้าเนื่องจากหน้าที่การงาน เคยถึงขนาดเอากระดูกผีตายมาโรยที่บ้านอันนี้สมัยเรียนมหาลัยผมไม่กลับบ้านเพราะอำตั้งแต่ยังไม่หลับอำทุกวันอำเมื่อมีโอกาส เอาบาตรแตกมาฝังบ้าง เอาชินมาใส่อันนี้ที่บ้านรู้เพราะผมเห็นเค้าที่หลังบ้าน คือทำใส่คนอย่างเดียวไม่พอทำใส่ให้ที่บ้านวุ่นวายอีกคงเป็นวิบากที่ได้ทำมาแต่ปางก่อน คงได้แต่ทำใจ

6. สมิง สมิง สมิง

โปรดใช้วิจารณญาณ
    ...เกี่ยวกับบุพกรรมแต่อดีต ดังที่เราเคยสวด ๆ กันอยู่ได้ยินกันอยู่ว่า เรามีกรรมเป็นแดนเกิด
    เรามีกรรมเป็นเผ่าพันธ์ เรามีกรรมเป็นที่พึ่งอาศัย เราจะทำกรรมอันใดไว้ เป็นบุญหรือเป็นบาป
    เราจะเป็นทายาด คือ ว่าจะต้องได้รับผลของกรรมนั้นสืบไป....
    ...อดีตชาติย้อนไปประมาณ แสนชาติที่แล้ว ราว ๆ นี้ คนในครอบครัวทั้งหมดที่มาเกิดร่วมกัน
    เคยเป็นศิษย์ร่วมสำนักเดียวกัน สำนักนี้มีการเรียนหลายวิชา หลายแขนง ๆ วิชาต่าง ๆ ทั้งวิชาป้องกันตัว วิชาทำลายคนอื่น ร่วมทั้งที่เป็นเวทมนต์คาถา ไสยเวทย์อาคม ไสยดำ ไสยขาว
    พอเรียนจบ มันก็ร้อนวิชากัน อยากทดสอบทดลอง ก็ได้กระทำกรรมร่วมกันมาแบบนี้แระครับ..
    ...อันนี้เพราะมีกรรมร่วมกันมา แต่ไม่ต้องกลัว หน้าที่เรา ชดใช้ ไถ่ถอน ผ่อนหนัก เป็นเบา เบาเป็นหาย ควรรู้จักการให้อภัย ให้เป็นอภัยทานไปเลย และก็สร้างบารมี ให้ทาน รักษาศีล เจริญภาวนา
    ซักวันวิบากกรรมเหล่านี้มันจะค่อย ๆ ดีขึ้น ดีขึ้น และหายไปเองครับ...

7. Begin again

ขอบคุณครับ
    พอจะกระจ่างแจ้งที่ครอบครัวต้องประสบแต่เรื่องนี้ซ้ำๆ โดยส่วนตัวก็เชื่อใน กรรม อย่างที่คุณสมิง กล่าวไว้ คนเรามีกรรมเป็นที่เกิด ที่เวียนว่ายอยู่ในวัฎสงสารนี้
    ผมมีเรื่องจะรบกวนสอบถามอีกสักหน่อยครับเผื่อมีทางแก้หรือรู้ต้นสายปลายเหตุ เวลาเดินทางไปพักที่ต่างๆ ผมมักจะโดน ผีอำ บางที่นี่อำตั้งแต่ยังไม่หลับตาเลยก้อมี คือแค่ตั้งท่าจะนอนนี่รู้แล้วว่าโดนแน่ ไหว้ขอแล้วด้วย T T แต่ไม่ทุกที่ที่ไปนะครับ ผมนี่ไปต่างจังหวัดไปพักแปลกที่นี่เอาเมาเข้าว่า ซึ่งปกติเวลาเมาต้องหลับสนิทยันเช้า แต่บางครั้งเหมือนรู้สึกตัวขึ้นมาให้รู้กันไปว่าถูกอำ เคยมีอยู่ครั้งนึงนั่งรถตู้ที่ทำงานไป outing ที่ประจวบแต่ไปส่งคนที่กรุงเทพก่อนแล้วถึงจะแวะกลับใต้ ตอนช่วงหกโมงเย็นไปจอดรถเติมน้ำมันที่ปั๊มในเขตเพชรบุรี ก็ตื่นมารู้ว่าเติมน้ำมันอยู่พอหลับตามีความรู้สึกจะโดนอำ งง มาก เฮ้ย..นี่รถนะ ฝืนๆไปสักพัก เค้าไม่ยอม เลบปล่อยพอปล่อยนี่นิ่งเลยตาลืมอยู่ดูรถเคลื่อนตัวไปรอบิล เห็นเพื่อนคุยอยู่นอกรถ พยายามรวบรวมแรงจนเฮือกหลุดมาสำเร็จ เพื่อนที่อยู่ในรถตกใจ เพราะร้องเฮ้ยดังมาก พอมาจอดทานข้าวจึงได้เล่าให้เพื่อนๆฟัง เพื่อนบอกข้างปั้มเป็นที่ทิ้งศาลพระภูมิ คือทำไมต้องเป็นผม เค้าต้องการอะไร ส่วนบุญ หรือแค่อยากทำ

8. Begin again

อันนี้เล่าให้ทุกคนที่ได้มีโอกาสเข้ามาอ่านได้เป็นความรู้นะครับ เรื่องผีถ้วยแก้ว สมัยเรียนมหาวิทยาลัย อยู่ในวัยคะนอง รุ่นน้องในกลุ่มมีคนอยากเล่นผีถ้วยแก้ว เค้าก็ไปหาความรู้มา ท่องมนต์ นี้นะ จำนวนคนเล่น ก็ได้มีโอกาสลองเล่นกัน เล่นเกือบทุกวัน เป็นเวลาเกือบเดือน คือเวลาเล่นก็จะมีของไหว้ทุกครั้ง เล่นที่ห้องรุ่นน้องคนนึงในกลุ่ม เคยถามเค้าก็บอกเค้าอยู่ห้องนี้ ห้องนี้นะ คือหลายคนมากที่เรียกมาซ้ำเดิมบ้าง จนมีวันนึงมีคนขอหวย เค้าก็ให้มาก่อนหวยออกก็ไม่ได้เล่นกัน แต่กลิ่นในห้องนี่แสดงให้เห็นเลยว่าเค้ามา ผมเลยออกลูกด่าๆไป ว่าไม่ได้เรียกมาทำไม พอวันหวยออกทุกคนถึงได้รู้กันว่า ผีหลอกเป็นอย่างไร แหะๆๆๆ แต่เรื่องไม่จบตรงที่ผมมีเรื่องแปลกๆเข้ามาตลอด มีอยู่วันนึง นั่งดูดบุหรี่ที่ระเบียงรวมของหอพัก จู่ๆก้อร้อนวูบที่หลัง คือ อาการร้อนแบบเป็นความร้อนจากไอร้อนเป็นวงๆกลางหลัง เลยมองไปรอบๆระเบียงข้างล่าง ระเบียงด้านที่นั่งเป็นผนังปิดทึบ เลยเดินมาดูอีกฝั่งที่เป็นระเบียงห้องอื่นดูว่า มีใครทำกับข้าว ไหม ปรากฎ ไม่มี นังคิดดูว่าไม่ปกติแน่ๆ เพราะถ้าเป็นไอร้อนต้องร้อนที่แขนด้วย นี่ร้อนแต่กลางหลัง ก็เริ่มระวังตัวไม่ดูดบุหรี่นอกห้อง วันถัดมานั่งดูดที่ระเบียงในห้อง ก็มีอาการแบบเดิมอีกมองลงไปก็ไม่มีใครทำอะไรอยู่นึกในใจโดนแล้ว แต่ไม่รู้ว่าอะไร ใช้การระวังตัวเอา จนมาวันนึงห่างจากเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นไม่เกินสัปดาห์
    ระหว่างที่นอนดูทีวีอยู่ รายการ big cinema ช่อง 7 จำได้แม่นเลย ระหว่างโฆษณาก็หลับตาเพื่อพักสายตา พอได้ยินเสียงหนังมา ผมจะลืมตาขึ้น นึกในใจเวรละลืมได้ครึ่งเดียวมองทีวีพยายามขยับตัว ขยับไม่ได้ นี่คืออำกันดื้อๆ แบบนี้เลยเหรอ ก็เลยท่อง นโมฯ ไป เท่านั้นละ เสียงหัวเราะเขย่าประสาทมาเลย "ฮะๆๆๆๆ" เริ่มรู้สึกตัวละว่าบทสวดพื้นๆไม่ได้ผล เลยท่อง อิติปิโสฯ ต่อ เสียงหัวเราะมาอีกระลอกเลยพร้อมคำพูดต่อเนื่องที่ก้องอยู่ในหัว "ฮะๆๆๆๆ มึงคิดว่าคาถาแค่นี้ทำอะไรกุได้เหรอ" เหวอครับพูดได้คำเดียว หลังจากนั้นเค้าพูดมาอีกว่า "มึงคอยดูกุ" สิ้นเสียงเท่านั้นแหละภาพที่มองทีวีอยู่ก็หมุนเห็นวิวรอบห้องเลยละ และพอหยุดลง ได้ยินเสียงหัวเราะอีกครั้งแล้วจึงขยับตัวได้ ผมลุกขึ้นมาก้มหน้ามองไปที่เตียงเห็นผ้าปูเตียงหมุนเป็นวงเลย ตอนนั้นรู้สึกตกใจมากไม่เคยเจอแบบนี้ แต่ตอนนั้นไม่รู้เพราะอะไร สัปดาห์ถัดมารุ่นน้องก๊วนเดิมอยากรู้ทำไมไม่ถูกหวยจึงมาชวนผมไปเล่นอีก แต่วันนั้นผมปฏิเสธที่จะเล่น ก็นอนอยู่ห้องตัวเอง น้องๆก็เล่นกันไป ราวๆตีสาม โทรศัพท์ดัง น้องที่เล่นผีถ้วยแก้วโทรมา ผมรับสาย รุ่นน้องผมจะพูดอะไรขึ้นมา ผมพอจะปะติดปะต่อเรื่องได้ในทันที เพราะพวกนี้ไม่โทรหาแน่นอนถ้าไม่ใช่เรื่องผม เลยบอกไปว่าพรุ่งนี้ว่ากันนะ
    วันรุ่งขึ้นน้องก็เล่าว่าเมื่อคืนพอถามว่าทำไมไม่ถูกหวย เค้าบอกว่ามีคนด่า คนในวงบอกตะหงิดๆว่าไม่ดีแล้ว เลยถามว่าใคร เค้าก็สะกดไปพอไปที่ตัวอักษรแรก น้องในวงบอกผมแทบจะปล่อยมือเลยเพราะมีแค่ชื่อมันที่ขึ้นต้นด้วยตัวนี้ แต่ก็อีกนั้นละชื่อผมกะชื่อมันต่างกันแค่พยัญชนะเดียว สรุปว่าเป็นผม ก็ถามต่อว่าจะเป็นไรไหม เค้าบอกเป็น น้องถามต้องทำไงบ้าง เค้าบอกทำบุญ ผมเลยไปวัดทำสังฆทานไปให้ ก็ไม่เจอเรื่องแปลกๆอีก แต่ก็งงๆนะเล่นจะเอาถึงชีวิต กันเลยทีเดียว
    ใครที่คิดอยากจะเล่นอยากจะลองของก็เตือนๆกันครับ ในข่าวบางครังผมเห็นพวกโดนอาถรรพ์ โดนอะไรนี่มีจริงแน่นอน ล่าสุดดูข่าวที่ว่าไปเล่นผีถ้วยแก้วในบ้านร้างแล้วทยอยตายกันนี่ผมเชื่อนะเพราะเคยประสบมากับตัว

9. yanjai_makmy

yanjai_makmy เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2012
    ถ้าให้ผมแนะนำนะ...หาอะไรมาป้องกันตัวเองดีกว่า..และอย่าไปรับขันธ์ครูหรือครอบเศียรอะไรก็แล้วแต่เพราะจะทำให้เป็นหนักกว่าเดิมและจะทำให้คุณต้องรับจริงๆที่จริงปล่อยไว้เฉยๆเทพประจำตัวเขาก็ไม่อะไรหรอกมีทุกคนนั่นแหละจะฝ่ายไหนแค่นั้นแหละ...ส่วนเรื่องคาถาอาคมไม่แนะนำนะครับเพราะผีบางจำพวกเก่งๆมีเยอะมากถ้าไม่เก่งจริงอาจโดนหนักกว่าเดิม...ห้อยตะกรุดก็พอแล้วมั้งถ้าเรื่องผีตะกรุดหมอปลาเอาอยู่ไม่มีเสื่อมไม่ได้โฆษณาให้นะแต่ลองมาแล้ว...แต่ถ้าเป็นอีกอันนี้ไม่ใช่ผีละผมโดนบ่อยเหมือนกันตอนนี้ก็ชิวๆ(อันที่ไม่ใช่ผีขอไม่เล่านะครับ)

10. สมิง สมิง สมิง

1. อาการโดนผีอำ จริง ๆ แล้ว เหมือนโดนสะกดนะครับ ดูแล้วไม่ใช่ผี และไม่ใช่ความผิดปกติของร่างกายส่วนใดแน่นอน คิดว่าเป็นการถูกสะกด (โปรดใช้วิจารณญาณ)
    ....มีวิธีแก้ ลองนำไปใช้ดู เผื่อได้ผล....(ถ้ายังไงมาเล่าสู่กันฟังด้วยนะครับ)
    1. ก่อนนอน หรือ ถ้านอนไปแล้วรู้สึกเหมือนโดนอำ ให้ ระลึกถึงคุณพระรัตนตรัย ครูบาอาจารย์ที่เรานับถือ หลวงปู่ทวด ฯลฯ แล้ว อธิฐานจิต สมิง สมิง สมิง ขอให้อาการเหมือนโดนอำหายไป, ขออย่าให้มีอาการเหมือนโดนอำในขณะที่ข้าพเจ้าหลับ ทำไปเรื่อย ๆ ซักช่วงหนึ่งอาการจะค่อย ๆ ขยับดีขึ้น ดีขึ้น และอาจหายไปถ้าไม่ขี้เกียจทำ (ลองดู)
    2. อย่างที่บอก ไม่ใช่อาการโดนผีอำ เป็นอาการถูกสะกดมากกว่า เพราะฉะนั้น ทำบุญสร้างบารมีก็อย่าลืมอธิฐานว่า ขอให้ข้าพเจ้าหายจากอาการเหมือนโดนผีอำ

...อนุโมทนาบุญ....

11. Begin again

ขอบคุณครับ
    อันนี้ขอความรู้เพิ่มเติมนะครับเรียกว่าขอความช่วยเหลือเลยดีกว่า เมื่อกี้เลยผมเลี่ยงที่จะทำสมาธิตอนกลางคืนเมื่อคืน ก็มาทำสมาธิเมื่อกี้นี้ช่วงสิบโมงก็ได้นำเหรียญหลวงปู่ทวดมากำไว้แล้วภาวนาไปได้สักพักนึงรู้สึกตัวเริ่มมีอาการโยกคลอนเบาๆ ก็เฉยๆเพราะบางครั้งก็เป็น สักพักนึงรู้สึกได้ถึงลม มีลมพัดมาปะทะทั้งตัวทางขวามือ อธิบายนิดนึงครับในห้องผมเป็นห้องปิด ผมนั่งทำสมาธิบนโซฟา ทางซ้ายมือจะมีโต๊ะตัวนึงกั้นอยู่ก่อนถึงกำแพงสูงมาหน่อยนึงจะเป็นหน้าต่าง และมีแอร์ติดผนังบนกำแพงฝั่งเดียวกันนี้อยู่เลยจากตัวผมไปข้างหน้าประมาณ 1 ม. ขวามือผมติดกับโซฟาจะเป็นปลายเตียง ผมตั้งแอร์ให้พัดไปที่เตียงและไม่มีอะไรวางขวางกั้นเลย โอกาสที่ลมพัดมาเป็นวูบแรงๆมากระทบที่ด้านขวาไม่น่าจะเป็นไปได้ ผมรู้สึกถึงความผิดปกติแต่ยังนั่งภาวนาต่อ สักพักไม่ถึงหนึ่งนาทีร่างกายผมมีอาการโยกแรงขึ้นอย่างมากเลย แต่ยังกำหนดจิตตามดูเฉยๆ ติดๆกันมามีอาการขนลุกทั้งตัวลุกไม่หยุด ลุกวูบๆ ตลอดจนผมทนไม่ไหว ต้องอาราธนาคุณพระศรีรัตนตรัย เพื่อแผ่ส่วนบุญส่วนกุศล ระหว่างแผ่ส่วนบุญอาการโยกก็ลดลง แต่อาการขนลุกยังเป็นอยู่ ลุกอยู่ตลอดผมก็ได้แผ่ส่วนบุญอีกรอบ อาการขนลุกเป็นระลอกก็ยังอยู่ผมจึงหยุดทำสมาธิ และผมคิดว่าไม่ใช่ปีตินะ เพราะผมพึ่งนั่งได้ไม่นานไม่ถึงสิบนาทีเลย
    ผมอยากรู้ว่ามันเกิดอะไรขึ้นกับผม วานผู้รู้ช่วยผมด้วย เอาจริงๆผมก็เริ่มกลัวนะ

12. Begin again

ขอบคุณครับคุณสมิง
    พอดีเมื่อกี้พิมเม้นท์อยู่พึ่งจะได้อ่าน สะกด ในที่นี้ คืออะไรครับ และเพื่ออะไร เพราะผมก็ไม่เคยเจอเงาดำๆเวลาโดนอำนะ แต่ที่แปลกคือมีครั้งนึงสมัยมหาลัย ผมมีส่วนในการทำบาปร้ายแรงมาก และในคืนนั้นจำได้ว่าช่วงกลางคืนมีรุ่นน้องคนนึงขอมานอนที่ห้องเพราะเมา ผมก็โอเคร พอน้องมาถึงมันก็นอนอยู่ข้างๆผมนี่แหละ สักพักผมจะนอน แต่รู้สึกได้ว่าจะถูกอำ เลยเปลี่ยนท่าทางนอน ก็ยังรู้สึกอยู่เลยปล่อยเลยแค่นั้นแหละ นิ่งเลยครับแล้วมีเสียงผู้ชายน่าจะมีอายุหน่อย เค้าก็บอกก็สอนนะว่าทำไมทำแบบนี้มันเป็นบาปนะรู้ไหมกรรมเวรเดิมของเราก็มีอยู่แล้วประมาณนี้ก็สอนอยู่สักพักเค้าก็ไป นึงว่าสบายแล้ว แต่ยังก่อนหลังขยับตัวได้อาการยังกลับมาอีกผมก็ปล่อยคราวนี้เป็นเสียงผู้หญิงมาด่าทอ แต่สุภาพนะครับเรื่องที่ทำแล้วก็สอนๆแล้วก็ไปนึกว่าจะจบ ยังครับมาอีกสักสองหรือสามคนชายบ้างหญิงบ้างแต่ตอนนั้นไม่ได้ใส่ใจแล้วเหนื่อยก็หลับไป พอตื่นมาผมนี่รู้สึกเสียใจเลย

13. สมิง สมิง สมิง

...อาการสะกด เหมือนทำให้เรามีอาการ เหมือนมีอะไรมาทับ มาดึง มาถ่วง รู้ตัวก็ไม่สามารถหลุดออกมาได้ ถ้ามนต์ไม่คลาย ตามเวลา หรือตามอำนาจของจิตผู้กระทำ....

14. Than_2012

Than_2012 เป็นที่รู้จักกันดี

ที่ว่า คุณนั่งสมาธิ สอบถามนิดหนึ่งครับ
    - นั่งแบบไหน สายไหนครับ
    - ฝึกสติ ถึงไหนแล้ว

15. Begin again

ครับคุณ than
    คือผมไม่แน่ใจว่าตอบตรงคำถามไหม ผมนั่งสมาธิตามหลัก อานาปาณสติ ครับ กำหนดรู้ลมหายใจเข้าออกแค่นั้นครับ ส่วนการฝึกสติอันนี้ผมไม่แน่ใจผมกำหนดรู้ตัวเองอยู่ที่ลมหายใจตลอด เวลามีอะไรมากระทบหรือเกิดอะไรขึ้นแค่กำหนดรู้ตามแค่นั้นอะครับ

จริงๆผมเลี่ยงที่จะนั่งสมาธิมานานมากตั้งแต่บวชออกมาก็ไม่นั่งอีกเลย ตอนบวชผมก็ทำแบบนี่เหมือนกัน ผมบวชวัดป่าก็จะเจริญวิปัสนาปกติ คืออาจเพราะผมบวชห้ารึหกวันจำไม่ได้เลยไม่มีใครสอนตอนนั้นดีหน่อย บวชที่อีสาน ก็ได้มีโอกาสไปวิปัสนาที่ภูหล่นคืนนึง ตอนบวชผมนั่งๆไปแล้วสักพักความรู้สึกทางกายหายไปในจิตมีแต่ความสว่างแต่มีสติอยู่ตกใจอยู่พักนึง จึงรู้สึกได้ว่าไม่รับรู้ลมหายใจตัวเอง ก็พยายามหายใจกับกำหนดพุทโธ สักพักจึงมีสติรับรู้เหมือนเดิม เอาจริงๆตอนนั้นกลัวนะ เจ้ามาถามพระอาจารย์ที่เป็นอุปัชฌาย์ แกบอกก็ปล่อยไปแบบนั้นแหละไม่บอกไรผมเลย แต่ผมก็ปฏิบัติต่อจนสึก แต่หลังจากสึกก็มาช่วงนี้แหละครับที่เริ่มทำก็กำหนดเหมือนเดิมครับ อานาปานสติ จริงๆสองสามวันหลังมานี่มีอะไรแปลกๆเยอะแต่ไม่ใส่ใจ อย่างสองวันก่อนนั่งไปสักพักรู้สึกเหมือนมองทะลุเปลือกตาแต่มันเบลอมากแต่มีเหมือนวัตถุลักษณะสี่เหลี่ยมแต่ที่เหลี่ยมมนๆนะครับสีแดงๆมาลอยอยู่ตรงหน้าที่มองออกจากเปลือกตา พอนอนคืนนั้นตอนแรกนอนตะแคง พอพลิกมานอนหงายรู้สึกได้ว่าเตียงสั่น แบบมีมอเตอร์หมุนใต้เตียงก็ไม่อะไรพลิกกลับมานอนตะแคงก็ยังสั่นแต่รู้สึกน้อยลงเพราะหน้าสัมผัสกับที่นอนน้อยลง ผมก็เลยอยากถามหลายท่านที่อยู่ในนี้ที่พอให้คำตอบคำแนะนำได้อะครับ เผื่อจะได้แนวทางที่ถูกต้อง

16. yanjai_makmy

yanjai_makmy เป็นที่รู้จักกันดี

ผมสงสัย...ทำบาปร้ายแรง คือ ทำอะไรเหรอครับ *** รุ่นน้องป่าว แล้วที่เสียใจคือเสียใจเรื่องอะไรครับ แล้วเวลาผีอำเริ่มชาหรือแข็งจากตรงไหนเหรอครับ

17. Begin again

ผมมีส่วนรู้เห็นในการทำแท้ง 2 ครั้ง อันนี้เล่าให้ฟังเป็นอุทาหรณ์ ละกันครับ ครั้งแรกไม่รู้เพื่อนบอกไปเป็นเพื่อนกุหน่อย ไม่รู้ไปไหน เพื่อนไม่บอกก็ไป สรุปรู้ตอนไปถึง ว่ามาเป็นเพื่อนแฟนเก่าที่ท้องกับแฟนใหม่มาทำแท้ง สมัยก่อนไม่รู้เรื่องบาปกรรมเท่าไหร่ เลยไม่อะไร อีกครั้งๆที่เจอเหตุการณ์ที่เล่ามีน้องที่สนิทกันเป็นผู้หญิงโทรมาหาถามผมว่าพอจะรู้จักที่ทำแท้งไหม เพื่อนไปฝึกงานแล้วท้องกับคนที่ทำงาน(อันนี้ไม่รู้เจ้าตัวเองรึป่าวไม่แน่ใจ) ผมด้วยความที่เคยไปเลยบอกอือที่นี่ที่นี้นะ พอกลางคืนก็เป็นอย่างที่เล่า เค้าถึงได้ด่ามากมายอย่างที่ผมบอก เค้าเป็นใครผมไม่รู้นะครับแต่คิดว่าเป็นฝ่ายดีละ ครั้งแรกนี่เหมือนตกกระไดพลอยโจนแต่ ครั้งนี้นี่ก็เหมือนเราทำเองแหละครับ แต่เรื่องนี้จริงๆเค้าก็พยายามติดต่อผมนะ ผมมีแฟนที่คบหาหลังจากเหตุการณ์นั้นสองคน คนแรกก็จะฝันเห็นเด็กบ่อยขอมาอยู่ด้วยคนนี้แต่งงานแต่เลิกกัน คนที่สองก็ฝันเห็นเด็กบ่อยว่ามาขออยู่ด้วยแต่ไม่ได้เอะใจ จนล่าสุดเค้าก็ติดต่อมาแหละว่าอยากอโหสิกรรมให้ติดต่อพ่อแม่ให้หน่อยทั้งสองคน

ส่วนเรื่องผีอำ เวลาอำจะชาหรือแข็งจากตรงไหนนั้นบอกเลยว่า ไม่ทั้งสองอย่างครับ อันนี้สำหรับผมนะคนอื่นไม่รู้ว่าเหมือนกันไหม ที่ผมเจอมีสองอย่าง คือ
    1.จะมีความรู้สึกถึงพลังงานครับมาจากทางปลายเท้าค่อยๆไล่ขึ้นมา ถามว่ารู้สึกยังไงถึงรู้ว่าเป็นพลังงาน มันคล้ายๆเวลาลมผ่านตัวอะนะครับแต่ไม่มีลมนะมันรู้สึกสัมผัสได้ที่ผิวหนังเส้นขนถ้าปล่อยขึ้นมาได้ถึงช่วงตัวไม่รอดครับ มันจะมีความรู้สึกวูบแบบตกจากที่สูง แล้วจะนิ่งเลย
    2. คล้ายกันแต่ตอนเริ่มจะรู้สึกหวิวเหมือนยืนบนที่สูงๆอะครับ แต่ไม่ใช่แบบนั้นนะครับมันเป็นความรู้สึกที่ใกล้เคียงที่สุดเพื่อให้เข้าใจได้ ถ้าฝืนก็ไม่เป็นไรถ้าปล่อยก็จะแบบเหมือนตกจากที่สูงเหมือนกันครับ

ก็อาการก็ประมาณนี้ครับ แต่คุณ yanjai ก็เจอมาเยอะนะครับ พอดีพึ่งอ่านกะทู้เก่าๆเจอ ของผมที่คนทำของใส่บ้านเอากระดูกผีตายมาโรยนี่ก็หนักครับ คนที่บ้านทะเลาะกันตลอด ส่วนผมอย่างที่เล่าไปข้างบนไม่กลับบ้านครับเพราะเค้าอำตลอด ดีได้หลวงพ่อที่ธุดงค์มาแก้ให้ก็เสกทรายไปโรยแหละครับ

18. Begin again

จากที่คุณสมิง สมิง สมิง บอกมาว่ามีคนทำคุณไสยดำมา ด้วยผมเป็นคนใช้วิจารณญาณจริงๆ เชื่อครึ่งไม่เชื่อครึ่ง แต่นึกๆไปเหตุการณ์มันปกติมาเรื่อย มันเริ่มแปลกมากๆเมื่อวันจันทร์ นึกๆได้ว่าวันอาทิตย์มีคุยกะพี่ที่รู้จักอยู่คนนึง แกโดนทำของใส่แล้วมีพระอาจารย์ช่วยแก้ให้ ที่แกเล่าให้ฟังคือ พระอาจารย์ห้ามนั่งสมาธิคนเดียวถ้าจิตนิ่งเค้าจะเข้าได้อีก คือแกโดนเข้าไปทีแล้ว ผมเลยแนะนำไปว่านั่งสมาธิไม่ได้ก็สวดมนต์ดิพี่ เด้วปริ้นมาให้สวดอยู่ ก่อนหน้านี้เคยให้บทสวดมหาเมตตาใหญ่แกไปแต่มีคนขอแกไปแล้ว ผมก็บอกที่จะให้สวดมี พาหุงมหากาฯ ชินบัญชร พระมหาจักพรรดิ มหาเมตตาใหญ่ ก็บอกแกว่า บทมหาจักพรรดิ์ดีนะปรับภพภูมิให้เผื่อของที่เค้าใส่มาภพภูมิเค้าดีขึ้นจะได้ไป มหาเมตตาใหญ่ก็ดีเค้าจะได้อโหสิกรรมต่อกันไป ด้วยความที่อยากช่วยอะนะ เหอะๆ วันนี้เจอแกเลยเรียกมาคุย ถามแก พี่ๆของที่เค้าทำใส่พี่นี่อะไรเหรอ แกบอกประมาณพวกพรายอะทำไม มีอะไร ผมก็ถามเวลาเราทำอะไรนี่เค้ารู้ใช่ไหม แกก็บอกใช่ ก็บอกแกไปว่ามีคนมากวนๆอะไม่รุ้เกี่ยวไหม แกยิ้มแหยๆ พี่บอกแล้วอย่ายุ่ง เลยถามแกว่าทำไมวะพี่ ตอนที่แกไปให้พระอาจารย์ช่วย เค้าก็รู้เค้าก็ส่งของไปลองของพระอาจารย์แล้ว พระอาจารย์แกบอก ก่อนหน้านี้ก็มีคนพยายามจะช่วย แกหยุดพูดไป ผมเลยถามเค้าก็ไปกวนเหมือนกันเหรอ แกบอกป่าวโดนกันหนักทุกคนแหละอุบัติเหตุเจ็บตัวหมด วันนั้นถึงบอกไม่เป็นไรๆไม่ต้องช่วย ผมนี่นึกในใจเลยกรรมของกุอีกแล้ว ก็เลยบอกฝากแกไป ไม่ช่วยไม่ยุ่งเกี่ยวแล้วนะ ก็อยู่ใครอยู่มันเลิกยุ่งเกี่ยวต่อกันไม่สร้างกรรมต่อกันเพิ่มเนอะ อโหสิกรรมนะ

เลยอยากรบกวนคุณ สมิง อีกสักนิดนึงครับ สอบถามว่าที่วันนี้ผมมีอาการตัวสั่นตอนนั่งสมาธิเกี่ยวกับเค้าไหมเค้าพยายามจะทำอะไรรึป่าว หรือไม่เกี่ยวแต่เป็นอย่างอื่น แล้วคืออะไรครับ แล้วตอนนี้ของไม่ดีรับทราบแล้วแยกย้ายกันด้วยดีรึยังครับคือไม่มากวนกันแล้วใช่ไหมครับ T T คือผมอยากปฏิบัติธรรมต่อแบบสบายใจ

19. yanjai_makmy

ทำแท้งเลยรึอันนี้ตามความเห็นผมมันหนักมาก..คุณไสยยังแก้ง่ายกว่าอีก..หากินไม่ขึ้นเลยทีเดียวนะกรรมเกี่ยวกับเรื่องนี้(ทำแท้งหรือชี้นำรู้เห็น) ก่อนไปแก้อย่างอื่นแก้เรื่องนี้แหละก่อนสำคัญที่สุดละส่วนเรื่องอื่นผมไม่ออกความเห็นนะครับ

20. สมิง สมิง สมิง

ตอบ
    1. อาการสั่นตอนนั่งสมาธิ ไม่เกี่ยวข้องอะไรกับใคร อยู่ที่การนั่งของคุณเอง
    2. ก็จะเจออยู่เรื่อย ๆ ครับ