สอบถามวิธีบูชาพระที่มีพรายครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย llxa, 22 มกราคม 2018.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. llxa

llxa สมาชิก

สวัสดีครับ
    ผมได้บูชาขุนแผน โคกกล่อง ของอ เปล่ง บุญยืนมา
    วันแรกที่ได้นำเข้ามาห้อย ไม่ได้จุดธูปขอเจ้าที่ หรืออะไร อึดอัดทั้งวัน
    จนจุดธูปบอกเจ้าที่กับศาลพระภูมิก็รู้สึกโล่งขึ้น
    ไปไหนมาไหนก็รู้สึกว่า มีคนเดินตาม คืน2คืนแรก ยังเห็นเป็นเงาดำดำ

วันแรกที่ห้อยก็ได้เซ่น อาหารคาว ขนม เหล้า บุหรี่ ขันธ์5

แต่คือ ผมเป็นคนสวดมนตร์ ถือศีล5 กรวดน้ำเกือบทุกวัน
    จะกิน เจ หรือ มังสวิรัติ ทุกวันพระ และวันอาทิตย์ และนั่งสมาธิบ้างเป็นบางวัน
    บทสวดทุกคืนของผม
    1. อัญเชิญเทวดา และขอพรพระ
    2. คำขอขมาพระรัตนตรัย
    3. ศีล 5
    4. อิติปิโส
    5. คำอาราธนาศีล 5
    6. บทพาหุง
    7. บทมหากา
    8. เมตตาคุนัง อะระหัง เมตตา
    9. บทกรวดน้ำอิมินา
    10. ยอดพระกัณฑ์พระไตรปิฎก

ผมเซ่นเหล้าแค่วันแรกวันเดียว แต่วันอื่นเซ่นอาหารกับบุหรี่ทุกวันนะครับ
    ก่อนเซ่นสวดมนตร์ ข้อ 1-9 แล้วก็บทเจ้าที่ เพื่อที่จะขออนุญาติเซ่นอาหาร พรายครับ
    ผมบอกว่าถ้าทำสำเร็จแล้วจะเข้าฝันหรือโผล่มาตัวเป็นเป็น อยากได้อะไรก็บอก แต่ถ้าสำเร็จผมจะเซ่นเหล้าให้ด้วย และทำบุญให้อีก
    (ผมจะสวด ข้อ1-10 อีกที ตอนกลางคืนครับ)

ผ่านมา เกือบ 4วัน ผมรู้สึกว่าเขาจะอ่อนลงเรื่อยเรื่อยตลอดมา
    จากที่ผมเห็นหรือ รู้สึก ก็ไม่เหลือแล้ว
    ครั้งสุดท้ายที่ผมรู้สึกคือ คืนที่4
    พนมมือกุมพระ สวด ยอดพระกัณฑ์พระไตรปิฎก
    พระสั่นเรื่อยเรื่อยจน สร้อยพระของผมสั่นขยับตาม
    แต่หลังจากนั้นมา ผมไม่รู้สึกอะไรจากพระองค์นี้อีกแล้ว

ปกติผมห้อยสายพระ อรหันต์ กับ พวกสมเด็จบางขุนพรหม 2502 ครับ
    แต่ช่วงนี้รีบ ตามคนกลับ สายพระ รอมา2 เดือนครับ เลยต้องมาลงสายพรายช่วงนี้ก่อน

ผมเลยอยากจะถามว่า
    1. วิธีบูชาพระที่มีพราย ยังไงครับ
    2. ผมสวดมนต์ ผมไล่เขาไปเหรอ
    3. ผมสวดมนต์ ผมอยากให้เขาได้อนิสงค์ แต่เขาหายไปทำไงดี
    4. จะเรียกเขากลับยังไงครับ
    5. คาถาปลุกผี คือคาถาอะไรครับ (ไม่ได้จะใช้ แต่รู้ว่าบังคับเขา เลยไม่อยากใช้ แต่อยากรู้ครับ)
    6. มีคาถาอะไรแนะนำผมบ้างครับ ถ้าจะห้อย พระที่มีพราย
    7. เซ่นบ่อยขนาดไหนครับ ผมเซ่นบ่อยไปไหม
    8. จำเป็นต้องเซ่นเหล้าไหมครับ
    9. บทไหนไม่ควรสวดให้เขาครับ

บทที่ผมเรียกเขาครับ

คาถาขุนแผน อ.เปล่ง

นะโม 3 จบ

สุนะโมโล นะโมพุทธายะ นะมะพะทะ มะอะอุ (เพื่อความชัวร์) แล้วเลือกใช้ บทไหนก็ได้

1. อมสเนมน สเนเมีย สเนปูม สเนปะรา เป๊าะอันขะยอมคุณ เป๊าะอันเอฮง อม สะ หม ติ๊ด หรือ

( อมสะเนมน สะเนเมีย สะเนปูม สะเนปะราเปร๊าะ อันขะยมกุน เปร๊า อันเฮอง อมสะหมติ๊ด ) หรือ

( อมสะเนมน สะเนเมีย สะเนปูม สะเนปะรา เปรออันกระยอมคุณ เปออันเฮอง อมสะหมติด )

2. อิติปิโสภะคะวาอะระหังสัมมาสัมพุทโธ นะโมพุทธายะ นะชะนะดะ (ทวนสัก 3 รอบ)

เตตีตุตะ เนี๊ยะ เมี๊ยะ เพี๊ยะ เที๊ยะ

3. นะเมตตา โมกรุณา พุทปราณี ธายินดี ยะเอ็นดู

ขอให้.........(ชื่อเขา)........รักข้าพเจ้าด้วย นะโมพุทธายะ นะมะพะทะ จะภะกะสะ

***สุนะโมโล.....(ชื่อเขา).....สุนะโมโล นะโมพุทธายะ นะมะพะทะ มะอะอุ*** ( 3 จบ )

ตรงช่อง (ชื่อเขา) เนี่ย ไม่ต้องเจาะจงชื่อก็ได้ถ้าไม่ต้องการเลือกล๊อกเป้า ก็บอกไปว่า "ผู้หญิง

ทุกคนที่น่ารักและนิสัยดี" อะไรประมาณนั้น

4. สุนะโมโล 3 จบ สั้นๆ เท่านั้น

ตอนแรก สวดไปก็มีมา 2 วันแรกครับ
    หลังจากนั้นไม่มาละครับ เหมือนสวดอยู่คนเดียว

รบกวนแนะนำด้วยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. นะ จัง งัง

นะ จัง งัง Active Member

ขอตอบรวมๆนะครับ ผมก็มีนะสายพรายหลายอันด้วยแต่มวลสารก็คือๆกันหละครับ อ.เปล่งเหมือนกัน ที่ทำอยู่ทุกวัน
    1. จุดธูปบอกไปว่าให้มากินด้วยกันเลยไม่ต้องให้เรียกเพราะกลัวลืม
    2. บอกไปก่อนว่าจะเซ่นทุกสิ้นเดือน แต่เห็นว่าให้เซ่นทุกวันโกนหรือวันพระนี่หละแต่ละที่ไม่เหมือนกันแต่ผมเซ่นวันเดียวคือสิ้นเดือนนอกนั้นมากินด้วยกัน
    3. สวดมนต์ที่รู้สึกได้เลยแบบขนลุกบ้างอะไรบ้างคือบท บทสวดจักรพรรดิ์ ครับ ตอนที่เราเรียกเค้ามาสวดด้วยกันหรือตอนแผ่เมตตาให้เค้า แค่นึกถึงเค้าเท่านั้นหละครับขนลุกวูบวาบ แต่ถ้าวันไหนมีชินบัญชนด้วยเงียบกริบครับ
    4. ทำผิดข้อหนึ่ง ลูกอมเคยล่วงจากสายสร้อยเลย
    5. ไม่รู้เกี่ยวกันหรือป่าว ใช้สายสร้อยของหลวงตาม้าไปห้อยกับขุนแผนสายพราย สักพักพระหลุดมาซะงั้นไม่รู้เกี่ยวหรือป่าว
    6. รองงดสวดข้อ 1 กับ 10 ดูสักอาทิตย์หนึ่งสิครับ

@@@ ความเชื่อส่วนบุคคล @@@

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 มีนาคม 2018
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้