สอบถามเรื่องการทำสมาธิแล้วนอนไม่หลับค่ะ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย owawa, 11 กุมภาพันธ์ 2017.

1. สมิง สมิง สมิง

สมิง สมิง สมิง เป็นที่รู้จักกันดี

อยากสอบถามผู้รู้ทุกท่านค่ะ คือก่อนนอนตั๊กจะนอนภาวนาค่ะแล้วจะปล่อยให้ตัดหลับไปเลย แต่หลังๆ มานี่ พอนอนภาวนาไปแล้วซักพักก็เหมือนจะหลับนะคะ แต่มันรู้สึกตัวเหมือนว่าเราภาวนาอยู่ ซักพักก็เหมือนจะหลับ แต่ก็รู้สึกตัวแล้วยังติดคำภาวนาอยู่ จะเป็นอยู่แบบนี้แทบทั้งคืนเป็นเพราะอะไรคะ แล้วจะแก้ยังไงคะ คือมันง่วงอ่ะค่ะแต่ไม่หลับจิตภาวนาอย่างเดียวเลย รบกวนผู้รู้แนะนำด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ
    +++ตอบ การนอนภาวนา ไม่ว่าจะการนอนบริกรรมภาวนา ด้วยบท พุท โธ, หยุบหนอ พองหนอ หรือบทใด ๆ ก็ตามแต่.....
    ....หรือการสวดบทพุทธมนต์ เช่น พุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณ
    คาถาจักรพรรดิ์ คาถาเงินล้าน หรือ บทใด ๆ ก็ตามแต่....
    ๑. ถ้าภาวนาไปแล้ว เหมือนจะหลับ แล้วเหมือนมันรู้สึกตัว
    ขึ้นมาแล้วภาวนาต่อ อย่างนี้เขาเรียก เป็นสมาธิ สวดหรือภาวนาในสมาธิ
    ๒. ถ้าภาวนาไปแล้ว จิตเราหยุดแต่เหมือนมันภาวนาไปเอง อันนี้ เรียกภาวนาจนเป็นฌาน

*** การภาวนาจนกระทั่งหลับ จะเกิดอานิสงส์ทำให้ฝันดี ป้อง
    ภันภัยต่าง ๆ สุขภาพร่างกายแข็งแรง จิตบันทึกสิ่งดีดี ตัดฝันร้าย ฯลฯ***
    *** ปกติคุณภาวนาไปแล้ว จะหลับ และการหลับจะสบายมาก
    ถ้าภาวนาแล้วหลับไป จะหลับสบาย เหมือนเต็มอิ่ม***
    *** การที่คุณภาวนาไปแล้ว เหมือนจะง่วงนอนแต่ไม่หลับ และรู้สึกตัวขึ้นมาภาวนาต่อ เกิดจากอาการวางใจหนักเกินไป
    คือ เราไปเพ่ง จ้อง กับการปฏิบัติมาก พูดง่าย ๆ คือ ไปเน้นมัน
    มากเกินไป วางอารมณ์จิต อารมณ์ใจไม่ถูกต้อง เลยทำให้เป็น
    แบบนี้ ต้องวางให้สบาย สบาย****
    ****วิธีแก้***
    ๑. ปล่อยลมหายใจให้หายใจปกติให้เป็นธรรมชาติมากที่สุด เหมือนตอนเราพักเหนื่อย
    ๒. คำบริกรรมหรือบทสวด ไม่ต้องละเอียดมาก ภาวนาเบา ๆ ให้สบาย ๆ สบาย ขาดบ้าง เกินบ้างไม่เป็นไร วางใจสบายเบา ๆ มันคล่องมันภาวนาได้ที่ของมันเอง ไม่ต้องไป
    โทษตัวเองว่าภาวนาขาด หรือ เกิน หรือ ผิด
    ๓. พอภาวนาไปซักพักเหมือนว่ามันตึงมันเคร่งไปหยุด
    วางใจใหม่ ทำไปเรื่อย ๆ
    ๔. ถ้ามันรู้สึกเหนื่อยในการภาวนาแล้ว คือ ร่างกายมันง่วง
    ก็ลองหยุดนิ่ง ๆ ซักพัก เหมือนพัก บางทีช่วงนี้แระที่มันหลับไป
    ๕. ลองเปลี่ยนคำภาวนาดู ถ้ามันยาวไป เปลี่ยนสั้น ๆ ดู

***อนุโมทนาบุญ***

2. บ้องแบ้ว

บ้องแบ้ว นางฟ้าผู้น่ารัก

กระทู้เรื่องเด่น:
    105
    สนใจซอกคอจขกท.เค้าล่ะซี้ 5555

3. owawa

owawa Active Member

นั่นน่ะซิค่ะ อยากรู้เหมือนกันค่ะ ว่ารูปแค่เสี้ยวเดียวมันสื่อถึงอะไร แล้วรูปดอกไม้ที่คุณใช้เป็นโปรไฟล์มันสื่อถึงอะไร ความชอบแต่ละคนไม่เหมือนกันค่ะ คุณเป็นผู้ชายชอบดอกไม้สีชมพู นั่นก็เป็นเพราะคุณชอบซึ่งๆ จริงๆ มันก็อาจจะไม่ได้สื่ออะไรเลยด้วยซ้ำ...แล้วอีกอย่างมันก็สาระน้อยอย่างที่คุณว่าจริงๆด้วยล่ะค่ะ เพราะแค่รูปโปรไฟล์ จะเต็มหน้าหรือเสี้ยวหน้าก็ยังเก็บมาคิดเป็นประเด็นว่าคนนั้นคนนี้จะสื่อถึงอะไร ในเมื่อสาระมันน้อย เอาจริงๆ คือไม่มีสาระเลยล่ะค่ะ ก็ไม่รู้จะพูดถึงให้มันเป็นประเด็นไปทำไม จริงมั๊ยคะ

4. somkiatfem

somkiatfem เป็นที่รู้จักกันดี

คุณโกรธเเล้ว ผมว่าเเล้วคุณต้องพูดเเบบนี้ เเล้วถ้าผมจะถามว่าเมื่อคุณรู้เเล้วจะมาถามผมทำไมละ ก่อนหน้านี้ ใจเย็นๆ จะบอกให้ก็ได้ คุณมีดีเเต่ก็เขินที่จะอวดดี คุณมีสมาธิดีเเต่ก็เขินจะอวดดีก็เลย อวดถามเเทน คนที่ทำได้ระดับนี้ต้องรู้ว่า ตัวเองนั้นผ่านสภาวะมามากเเล้วหลายอย่าง เรื่องเพียงเท่านี้มัน เดียวมันก็ผ่านไป เอ้าพูดให้ฟังในเมื่ออยากจะฟัง

5. owawa

สาธุค่ะ

นี่ล่ะค่ะที่ต้องการ แค่อยากรู้ว่าเป็นแบบนี่เพราะสภาวะอะไร วิธีแก้ทำอย่างไร จะได้รู้ว่าที่ทำอยู่มันขาดหรือมันเกินอย่างไร....ขอบคุณมากค่ะสำหรับคำตอบ จะลองทำดูนะคะ ขอบคุณค่ะ

6. somkiatfem

เเนะให้ฟังนิดเดียว คำพูดของคุณเป็นกระจกส่องจิตตนเอง ทำให้ผมรู้ว่าจิตเเรกเเว้ปเเรกขิงคุณคือแบบไหนอิอิอิ

7. owawa

ไม่ได้โกรธเลยค่ะ....เพราะใช้รูปนี้เป็นปกติตั้งแต่ครั้งแรกที่สมัครจนกะทั่งเด๋วนี้ก็ไม่เคยเปลี่ยนรูปอีกเลย แล้วก็เอาจริง ๆ เลยก็ไม่ได้เขินที่จะอวดดีเลยค่ะ เพราะไม่มีดีอะไรจะอวด เพราะไม่ใช่นักปฏิบัติที่เคร่งหรือจริงจังอะไรมากค่ะ เรียกว่าหย่อนเลยก็ได้ค่ะ ทำมั่งไม่ทำมั่ง หนักไปทางไม่ทำซะมากกว่า แล้วก็ไม่มีความรู้เรื่องสมาธิอะไรที่ลึกซึ้งเลย เรียกว่าแทบไม่รู้เลยก็ได้ ที่ผ่านมาปฏิบัติก็มีอาการต่าง ๆ บ้าง แต่การปฏิบัติที่ผ่านมาจะเป็นการนั่งภาวนา ซึ่งก็มีอาการต่าง ๆ กันไป ก็ได้ผู้รู้ในบอร์ดนี่แหละค่ะแนะนำจนอาการต่าง ๆ ที่เคยสงสัยมันหายไป จนมันมาเกิดอาการนี้ใหม่ ซึ่งปกติที่ทำมามันไม่เคยเป็น ก็เลยมาตั้งกระทู้ถามเพื่อให้รู้ว่าตัวเองพลาดตรงไหนแค่นั้นเองค่ะ

8. สมิง สมิง สมิง

สมิง สมิง สมิง เป็นที่รู้จักกันดี

...คนโพสต์สุขภาพดีครับ จิตใจดีด้วย มีกุศลเจตนาที่ดีครับ...
    ....อนุโมทนาบุญครับ.....

9. somkiatfem

เอาเถิดครับการประเมิณค่าถูก เเพง ดี ไม่ดีของเเต่คนละคงไม่เหมือนกันสะทีเดียว ดังนั้น
    ถ้าสังเกตุดีๆ จะพบว่า หลายๆครั้งเราทำงานหนักเเต่ไม่บอกว่าเราเครียด เพราะชินกับความเครียดนั้นเอง ซึ่งมันก็เป็นความคิดของผมอีกเเหละ เมื่อคนอื่นอ่านก็อาจจะบอกไม่ใช้ อันนี้ก็ต้องทดลองกันไปครับ สู้ๆครับ

10. somkiatfem

เขาชมหน่อย ดีใจเลยนะครับออกตัวเลยนะครับ fact ไม่ว่ากันนะ

11. รโชหรณัง

รโชหรณัง เป็นที่รู้จักกันดี

28 มิถุนายน 2013
    จิตนี้มันมีความพยศอยู่ คือ ยิ่งไม่ชอบแบบไหนมันยิ่งติดกับสิ่งนั้น
    เช่น เรานั่งสมาธิแล้วนอนไม่หลับ เราก็ไม่ชอบ เพราะเราอยากให้หลับ จิตมันก็เลยเล่นตลกซะ พอครานี้นั่งสมาธิแล้วเลยนอนไม่หลับ
    ทางแก้คือ เมื่อมันนอนไม่หลับ เราก็บอกกับตัวเองนั่นแหละว่า ดีเลยได้ถือโอกาสภาวนาต่อ เราก็สร้างอารมณ์สบายๆ ที่นอนไม่หลับนั้น แล้วก็เพียรทำสมาธิไปเรื่อยๆ
    พอทำแบบนี้แล้ว เดี๋ยวจิตมันก็จะกลับทิศ คือ คราวนี้ภาวนาแล้วมักจะง่วงแล้วหลับ
    ก็เลือกเอานะครับว่า ชอบแบบไหน ฝึกพอใจทั้ง 2 ทางคือ ง่วงจนอยากหลับก็พอใจ นอนไม่หลับก็พอใจ เดี๋ยวมันพาออกตรงกลางเอง

12. วรณ์นิ

วรณ์นิ เป็นที่รู้จักกันดี

เรียกลุง...ใครๆก็เรียกลุง....เรียกปู่ไปเลย เป็นไร...อิอิ

คือ ว่า สติเขา มันตื่นตัว พลังมาก ...ก็เอามาใช้ ดูร่างกายตนเอง นอนภาวนา ไปเรื่อยๆ จนกายมัน พัก เบา ผ่อนคลาย จนหลับไป..ทีนี้..สติไม่หลับก็ไม่เป็นไร แต่กายหลับไปแล้ว กายได้พักไปแล้ว...สติมันจะพักตามทีหลังเองแหล่ะ

13. วรณ์นิ

ฆราวาสนี่แหล่ะ ที่สามารถฝึก ได้ทุกรูปแบบ ไม่มี ข้อจำกัดมากมาย เหมือน สำนักต่างๆ ที่ ...มากเรื่อง มากความ ลีลาจัด.....อิอิ

14. วรณ์นิ

คงงั้นมั้ง อิอิ...จะไปสนทำไมรูปโปรไฟล์...ถ้าไม่เป็นพวกคิดมาก...
    แทนที่สนใจคำถาม เสวนา....

15. นิวรณ์

นิวรณ์ เป็นที่รู้จักกันดี

จะไป งง ทำไม ฮับ

ก้เหมือน กระทู้ โน้นแหละ

ตั้งเอง ว่า ให้ใครเขียนอะไรก้ได้ เพื่อเขาจะได้
    อาสัย อ่าน แล้วดูว่า เกิดปฏิฆะ ไหม

พอเราโพสไป ตามคำขอร้อง อันเปนสัจจ ที่
    เขาบอกกับตัวเองว่า จะอ่าน

เสร็จแล้ว

เขากลับหัวเราะชอบใจ บอกว่า จิตเขานิ่งสนิท
    ไม่เกิดปฏิฆะเลย เพราะไม่ได้อ่านสักอัดขระเดียว

ดังนั้น

รูปโปรไฟล์ เขาก้มองว่า แสดงมาเพื่อให้อะไร
    ของเขาขยับ เขาเลยบอกว่า เขารู้นะ เขาไม่สน

คือ

ต้องการแสดงว่า เขาไม่ได้อ่าน เขาไม่เหนอะไรๆ ทั้งนั้น

หลุดพ้นไปอีกขั้นกระมัง นี่คง งง อยู่ว่า ขั้นสุดท้ายนี่ไงต่อ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 กุมภาพันธ์ 2017
  16. วรณ์นิ

นั่นสิ...ว่าแต่รูปโปรไฟล์ของแก...มะเขือพวงรึเปล่า...กินกับน้ำพริกเหรอ
    กินกับแจ่วบอง ปราร้าทอด ก็อร่อยนะ ปลาส้มนึ่ง น้ำพริกแมงดา ก็แซบ

เคยกินป่าวแกน่ะ

17. นิวรณ์

นิวรณ์ เป็นที่รู้จักกันดี

ลูก พู เขียว

18. somkiatfem

ถ้าไม่ให้สนจะใส่รูปทำไมหละ ปัญญาหนอปัญญา หุหุหุ กั้กๆๆๆๆๆ กึกๆๆๆๆ อ้ากๆๆๆๆ

19. วรณ์นิ

มะเขียพวง ซัดๆ.....บ้านแกเรียก ลูกพูเขียวงั้นเหรอ...

20. วรณ์นิ

ไม่รู้สิ...ไม่ได้คึดมาก เท่าแก...อยากคึดกะคึดไปดิ...ทีแกยังไส่รูป เลย