สอบถาม สมเด็จวัดเกศ พิมพ์เข่าตุ้มครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย สุเขฐ, 17 กันยายน 2015.

1. สุเขฐ

สุเขฐ เป็นที่รู้จักกันดี

องค์นี้ ดูเเล้วเก่าจริง หรือ เก่าสนามครับ

ผมดูม่ายเป็น ติชม ตามสบายครับ พระผมเอง

มีตำหนิพิมพ์ให้ศึกาาด้วยก็เเจ่มเลยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      426.7 KB
      เปิดดู:
      11,469
      ขนาดไฟล์:
      443.7 KB
      เปิดดู:
      2,840
      ขนาดไฟล์:
      385.9 KB
      เปิดดู:
      4,216
      ขนาดไฟล์:
      518.8 KB
      เปิดดู:
      2,151
  2. paper_white

paper_white เป็นที่รู้จักกันดี

เค้าเรียกเข่าบ่วงครับ เก๊แท้ไม่ทราบ ใน 3 วัดหลัก วัดนี้ผมยังดูไม่เป็นมากที่สุดครับ

3. สุเขฐ

ขอบคุณครับ พี่ paper_white :cool:

4. liverpool_Rak

liverpool_Rak เป็นที่รู้จักกันดี

ลองดูตามนี้นะคับ

1. ส่วนใหญ่เส้นซุ้มจะเป็นเส้นหนาๆแบน โดยเฉพาะบริเวณที่วงกลมไว้มักจะมีเนื้อเกิน หรืออะไรก็ตามที่ไม่ไช่เส้นเดียวแบบนี้ เอาเป็นข้อที่เอาไว้สังเกตุนะคับ “ไม่ไช่จุดตายตัว” แต่ถ้ามีแล้ว รายละเอียดด้านล่างมักจะดูง่ายและถูกตามไปด้วยเสมอ (อันนี้ส่วนตัวจริงๆ และไม่เคยพลาดเลย :))
    2. ส่วนคอ มักจะดูยาวกว่าปกติ จนทำให้เกิดมิติ ที่ทำให้ดูเหมือนพระพักตร์ (ใบหน้า)ลอย(เด่น)ขึ้นจากไหล่ ถ้าดูเป็นเนื้อติดกันมักไม่ไช่
    3. สังเกตุให้ดีนะคับ ถ้าเราลองลากเส้นจากปลาย(ใต้)หัวเข่าขวาจนถึง(ใต้)หัวเข่าซ้ายของ(องค์พระ)ถ้ามองดูความสูงคล้ายจะเท่าๆกัน มักจะไม่ไช่ แต่ถ้ามองว่าเนือ้ที่ด้านบนสูงกว่าแบบชัดเจนแล้ว มักจะไช่เสมอ พูดง่ายๆก็คือเข่าซ้ายขององค์พระจะยกสูงกว่าเข่าขวามากนั่นเอง
    4. จุดนี้สำคัญมากคับ ตรงที่ผมขีดไว้ มักจะมีเส้นซ้อนและม้วนตามลงมาเสมอ
    5. ตรงใต้ของเส้นซุ้มตรงนะจะมีเส้นน้ำตกหรือติ่งเนื้อ ปรากฎอยู่ และจะดูเหมือนว่าเส้นซุ้มจะทะลุจากเส้นฐานด้านล่างเกินลงมาคับ
    6. ปลายฐานเส้นที่1 ด้านขวา(องค์พระ) จะเรียวแหลม ส่วนด้านซ้าย(องค์พระ)จะทู่ๆ ของคุณจะตรงข้าม และมักจะไม่เรียวแหลมทั้งสองด้าน
    7. เป็นบทสรุปของทั้ง6ข้อ เส้นฐานเส้นสุดท้ายจะอยู่บริเวณนี้ ไม่สูงกว่านี้.

อย่างไรก็ตาม เนื้อหาการเล่นของเกศไชโยในปัจจุบัน หลักเกณฑ์การไล่พิมพ์ จะแตกต่างจากอดีตไปมาก อย่างเช่น ปลายฐานด้านล่างซ้ายมือขององค์พระ ถ้ามีเขี้ยวตะขาบอยู่ ในอดีตเป็นพระแท้ แต่ตอนนี้เป็นพระเก๊ หรือ เนื้อหาที่มีมวลสารปรากฎอยู่มากมายปัจจุบันไม่เล่นกัน แต่คนอ่างทองเก็บขึ้นคอเลี่ยมทองกันหมด , พระแท้ได้รางวัลในกรุงเทพฯ เอาให้คนพื้นที่ดู เค้ายิ้มๆและก็วางไว้ที่เดิม อย่างนี้เป็นต้น :)

หากศึกษาเกศไชโย ต้องแม่นในเนื้อหา เพราะมีหลายเนื้อ หลายพิมพ์ แต่ละอย่างมีเนื้อหา และ เอกลักษณ์ที่ต่างกันออกไปคับ ต้องดูหลายๆอย่างพร้อมกัน ยกตัวอย่างพิมพ์เข่าบ่วงนี้ ถึงตรงนี้และเวลานี้ ถ้าเราแยกกันออกระหว่างวัดเกศไชโย กับวัดโพธิ์เกรียบออก และจับจุดสังเกตุได้ แล้วละก็ โอกาศที่เราจะได้ของดีราคาถูกมีสูงมาก เพราะยังมีหลุดๆออกมาให้เห็นกันอยู่บ่อยๆ เพราะมันมีช่องว่างในหลักการณ์อยู่นั้นเองคับ.

ส่วนองค์ของคุณสุเขฐนั้นผมมองว่าเป็นพระแท้วัดโพธิ์เกรียบคับ.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 กันยายน 2015
  5. pmorn3339

pmorn3339 เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2007
    ยอดเยี่ยมเลยครับ
    อาจารย์รัก น่าจะเอาพระแท้มาลงสอนด้วยก็จะดีนะครับ
    ขอบคุณมากครับ

6. สุเขฐ

ขอบคุณครับ อ.liverpool_Rak :cool::cool::cool:

แถมความรู้ให้ด้วย สุดยอดเลยครับ (good)(smile)(smile)(good)

7. ae noi

ae noi เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2010
    ขออนุญาติแอบตุนความรู้ด้วยคนนะ ขอรับ:cool: