เรื่องเด่น สัมภเวสีขอส่วนบุญ

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย สุทธินันท์, 9 มิถุนายน 2011.

1. สุทธินันท์

สุทธินันท์ เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2007
    เรื่องนี้เป็นเรื่องที่เกิดกับตัวผมเอง วันนั้นเป็นวันที่ผมเดินทางไปต่างประเทศแต่ต้องไปค้างคืนที่บ้านเพื่อนที่กรุงเทพก่อน

จึงเดินทางโดยรถโดยสารประจำทางจากอุตรดิตถ์ไปกรุงเทพ ถ้าผมจำไม่ผิดน่าจะวันที่ 12 พฤษภาคม 2554

ตอนนั้นรถวิ่งผ่านจังหวัดพิษณุโลก ไปนครสวรรค์ ระหว่างนั้นผมเองก็กึ่งหลับกึ่งตื่น

แต่เหมือนมีความรู้สึกว่าเหมือนมีใครมาจับขาและจังหวะนั้นเองผมก็ได้ยินเสียงเหมือนคนพูด ฮ่า ดังๆ
    จากด้านบนเพดานตรงกลางรถ จะมีโคมไฟทางเดิน แต่ตอนนั้นเขาไม่ได้เปิดไฟ เพราะมันดึกแล้ว

ทุกคนก็หลับกันหมด ผมเห็นเป็นหน้าคนที่ผอมและบางๆ ตัดผมเหมือนทรงหน้าเขียง ใส่เสื้อแขนสั้นสีกากีเก่าๆ

เหมือนคนที่ตายนานแล้วซูบเซียว โผล่ก้มหน้ามาครึ่งตัวมองมาที่ผม จังหวะนั้นผมเองตกใจมาก ตาค้าง ทำอะไรไม่ถูก

ก็เลยนึกสวดบทคาถาจักรพรรดิ เพราะตกใจมาก แต่พอคิดได้แค่บท นะโมพุทธายะ ก็ฉุกคิดได้ว่า

ผมนำพระธาตุพกใส่กระเป๋าเสื้อไว้ ตั้งใจว่าจะเอาไปแบ่งให้เพื่อนที่กรุงเทพได้บูชา

ผมเลยคิดว่าเขาอาจมาขอส่วนบุญก็เป็นได้ เลยเปลี่ยนเป็นแผ่เมตตาให้เขาไปแทน

พุทธังอนันตัง ธรรมมังจักรวาลัง สังฆัง นิพพานัง ปัจโยโหตุ ด้วยผลบุญกุศลที่ข้าพเจ้ามี

ขอแผ่ให้กับสัมภเวสีตนนี้ (นึกหน้าเขาเอา เพราะไม่รู้จัก) แต่จังหวะที่ผมเห็นเขาได้แค่แว๊ปเดียว

เขาก็จางหายไป ผมก็เห็นเป็นโคมไฟขาวๆ มาแทนที่ พอผมแผ่เมตตาเสร็จ
    ก็สะกิดบอกแฟนที่นั่งมาด้วยข้างๆ(เขากำลังหลับอยู่) ว่าผมเห็นผี เห็นแบบจะๆ เลย น่ากลัวมากเลย

2. Thanks-Epi

Thanks-Epi เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2010
    ฝากด้วยจ้า ถ้าไป ตามรพ. หรือสถานที่่ต่างๆ แผ่เมตตาให้เขาด้วย

เราไม่ได้เห็นหรอกนะ ไม่ได้มีญาณนะ แต่ว่า เขาอยู่ข้างๆเตียงคนไข้ นั่นละ เพราะบาง

ที คนไข้ไม่รู้ตัว แผ่เมตตาไม่ได้น่ะ

3. พชรไพลิน

พชรไพลิน เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2010
    อนุโทธนาสาธุ โอกาสทำบุญอยู่ใกล้แค่เอื้อมนะพี่น้อง แผ่เมตตาให้เผื่อแผ่ความสุขให้กันและกันดีไหม

4. raphiphan

raphiphan เป็นที่รู้จักกันดี

29 ธันวาคม 2006
    โมทนา สาธุ ครับ

ส่วนมากช่วงเดินทาง ผมเองก็อาราธนาศีลห้าไว้ก่อน เพราะกลัวเกิดอุบัติเหตุแล้วตายลงอบาย หลังจากนั้นก็อุทิศบุญไปเรื่อยๆ ครับ

ใครได้ไม่ได้ไม่รู้ แต่ที่แน่ๆ เราเองได้แน่เพราะต้องคอยนึกถึงบุญต่างๆ ที่เคยทำมาอยู่เป็นอนุสติก่อนจะแผ่ออกไปให้ทุกทิศ

5. GhostHead

GhostHead เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2011
    ผมสงสัยว่าคุณสุทธินันท์ จะโดนเทวดาหลอกต้มเข้าให้ซะแล้ว

ถ้าในกระเป๋าคุณมีพระธาตุจริง ต่อให้ผียกกันมาทั้งป่าช้า ก็เข้ามาใกล้ๆคุณไม่ได้ เพราะพระธาตุเป็นของศักดิ์สิทธิ์ และจะมีเทวดา คอยตามรักษาพระธาตุอยู่ตลอด ไม่มีทางที่ผีจะผ่านเทวดามาหลอกคุณได้

เทวดาท่านคงอยากได้บุญมั่ง หรือไม่ท่านก็มาทดสอบกำลังใจของคุณว่ามีความยึดมั่นในพระรัตนตรัยมากแค่ไหน

6. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    ดีเเล้วครับ ถ้าสิ่งที่คุณ สุทธินันท์ เห็นเป็นวิญญาณจริงๆ เค้าคงอยากมาปรากฎตัวให้เราอุทิศส่วนกุศลไปให้เค้าครับ ดีเเล้วครับที่ปฎิบัติไปอย่างนั้น อนุโมทนาครับ

7. Qkub

Qkub สมาชิก

7 พฤศจิกายน 2010
    ครับ

เคยไปเป็นคนไข้ นอนอยู่ที่โรงบาล ห้องรวมน่ะครับ

นอนยังไงก็ไม่หลับ
    รู้สึกปวดก้านคอ แน่นหน้าอก แล้วก็ปวดหลังอย่างบอกไม่ถูกทั้งๆที่ทั้งวันของผมก็นอนอยู่แค่ที่เตียงไม่ได้ไปทำอะไรเลย

8. ไม่เที่ยง

ไม่เที่ยง เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2010
    เคยผ่าตัดนอนโรงพยาบาล นอนเตียงรวม ริมหน้าต่าง สงสัย จนถึงทุกวันนี้ คือ ได้ยินเสียงผู้หญิงร้องไห้เกือบทั้งคืน ตอนผ่าตัดอายุ เเค่ 17 ปี ไม่เข้าใจเหมือนกัน อาจคิดไปเอง หรือเป็นอะไร เตียงข้างๆ ก็หลับ คืนที่สอง เลยให้คุณเเม่ เอาพวงมาลัยมาไว้หัวนอน เอาพระมา ก็ไม่ได้ยิน

9. nopnaja

nopnaja สมาชิก

15 ธันวาคม 2010
    อนุโมทนา...การแผ่เมตตาด้วยเมตตาดีทและได้ทั้งผู้ให้และผู้รับ.......

ไฟล์ที่แนบมา:

10. สุทธินันท์

สุทธินันท์ เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2007
    พระธาตุ

นี่เป็นพระธาตุที่ผมนำติดตัวเดินทางไปด้วยวันนั้นครับ ขออภัยนะครับถ้าภาพไม่ชัด ผมถ่ายจากมือถือ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      120.6 KB
      เปิดดู:
      225
      ขนาดไฟล์:
      195.3 KB
      เปิดดู:
      210
  11. คนรักชาติ

คนรักชาติ เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2007
    ขอบารมีพระพุทธเจ้าทุกพระองค์ พระอริยะทุกพระองค์ พระโพธิสัตย์ทุกพระองค์โดยมีบุญบารมีของหลวงปู่ดู่และหลวงปู่ทวดเป็นที่สุดช่วยดลบันดาลให้จิตข้าพเจ้าฝากกระแสจิตไว้กับบุญบารมีของผู้เกี่ยวข้องกับเนื้อหาที่โพส ฝากกระแสจิตไว้กับบุญบารมีผู้โพสกระทู้ ฝากกระแสจิตไว้กับบุญบารมีผู้อ่านกระทู้ และฝากกระแสจิตไว้กับบุญบารมีของผู้ตอบกระทู้ ข้าพเจ้าอยากมีส่วนร่วมกับบุญบารมีของพวกท่านทั้งบุญบารมีในอดีต ปัจจุบัน และอนาคตนับตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป
    พุทธังอนันตัง ธัมมังจักรวาลัง สังฆังนิพพานัง ปัจจะโยโหตุ

12. คนรักชาติ

คนรักชาติ เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2007
    ขอบารมีพระพุทธเจ้าทุกพระองค์ พระอริยะทุกพระองค์ พระโพธิสัตย์ทุกพระองค์โดยมีบุญบารมีของหลวงปู่ดู่และหลวงปู่ทวดเป็นที่สุดช่วยดลบันดาลให้จิตข้าพเจ้าฝากกระแสจิตไว้กับบุญบารมีของผู้เกี่ยวข้องกับเนื้อหาที่โพส ฝากกระแสจิตไว้กับบุญบารมีผู้โพสกระทู้ ฝากกระแสจิตไว้กับบุญบารมีผู้อ่านกระทู้ และฝากกระแสจิตไว้กับบุญบารมีของผู้ตอบกระทู้ ข้าพเจ้าอยากมีส่วนร่วมกับบุญบารมีของพวกท่านทั้งบุญบารมีในอดีต ปัจจุบัน และอนาคตนับตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป
    พุทธังอนันตัง ธัมมังจักรวาลัง สังฆังนิพพานัง ปัจจะโยโหตุ

13. wiriya_cm

wiriya_cm เป็นที่รู้จักกันดี

เคยไปเฝ้าไข้ให้กับคุณพ่อที่ รพ.แห่งหนึ่งในเชียงใหม่ เวลาจะขึ้นตึกเหมือนคนเดินตาม แล้วก็ไม่ได้สนใจแต่ขนแขนขนหัวลุกชัน เป็นแบบนี้มา2 วัน จนวันสุดท้ายที่จะเอาคุณพ่อออกจาก รพ. เหมือนมีไรมาสะดุดที่ศาลพระภูมิทางที่จะขึ้นตึกผู้ป่วยใน ก็ได้กราบไหว้ขอพร พอขึ้นตึกเหมือนมีไรมาดลใจให้สวดมนต์ (ทางห้องคนไข้จะมีหนังสือธรรมมะ หนังสือสวดมนต์ไว้ที่บนหัวเตียงของคนไข้) พอสวดแล้วแผ่เมตตา จากที่เหมือนมีอะไรตามมา ก็ไม่มีอาการนั้นอีกเลย

14. apple_lin

apple_lin เป็นที่รู้จักกันดี

น่ากัวจัง >.< แต่อุทิศส่วนกุศลไปให้ก็น่าจะดีค่ะ

15. เบนเบน

เบนเบน สมาชิกใหม่

24 มิถุนายน 2011
    ผีไม่น่ากลัวแต่พวกเขาน่าสงสาร เมื่อคืนที่ผ่านมามีเหตุการณ์ ได้ยินเสีนงคนร้องให้ ข้างรั้วบ้าน ช่วงกลางดึก แต่ไม่ได้คิดอะไร ได้ยินเสียงชัดและดังมากเป็นเสียงใหญ่ๆ พอรุ้งเช้าตื่นมา คนงานที่บ้านก็บอกว่าเมื่อคืรได้ยินเสียงคนร้องให้ หรือเปล่า ดังมากและครวญคราง น่ากลัวที่สุด

16. เบนเบน

เบนเบน สมาชิกใหม่

24 มิถุนายน 2011
    ใช้ผีมาขอส่วนบุญ หรือเปล่ว ผู้รู้ช่วยตอบให้ที ขอบพระคุณ มากค่ะ

17. ภัทรอังคาร

ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนไปเที่ยวเชียงใหม่ ก็ไปนอนบ้านเพื่อนที่เชียงใหม่ เจ้าที่เขาแรงมากเขาก็มาขอส่วนบุญเหมือนกันค่ะ เล่นเอานอนไม่หลับเลย แต่ก็แผ่เมตตาให้เขา ถึงขนาดปลุกกันตื่นขึ้นมาเลยนะค่ะ แถมได้กลิ่นหอมๆเหมือนกลิ่นดอกไม้ที่ไม่เคยได้กลิ่นที่ไหนมาก่อน ก็แผ่เมตตาไปหลายจบค่ะ

18. pledae

pledae สมาชิก

ตอนมีชีวิตอยู่ทำบุญกันเยอะๆๆนะคับ

19. vacuum000

vacuum000 สมาชิก

อนุโมทนาค่ะ ส่วนมากที่เจอจะรู้สึกขนลุก ก็จะแผ่เมตตา อุทิศบุญให้ ครูบาอาจารย์ท่านเคยเล่าให้ฟัง บางครั้งท่านนั่งสมาธิอยู่ดี ๆ ก็มีมือยื่นโผล่ออกจากกำแพงมาหาท่าน มันกระทันหัน ท่านก็แค่บอกว่าเอาบุญไป แค่นี้เขาก็ได้บุญ แล้วก็หายไปแล้วค่ะ ...

20. deity

deity เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าต้องเจอผี

ต่อให้จะนอนห้องพิเศษได้หรือไม่ได้ก็ดี

ก้ขอนอนห้องรวมดีกว่าครับ