เรื่องเด่น สัมมาสมาธิ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย มาจากดิน, 5 มิถุนายน 2017.

1. pinit417

pinit417 Active Member

อยากหาคนคุยด้วยเหรอ 55..
    ไม่มีอะไรจะว่าหรอกครับ เพราะอย่างที่บอก ที่ผมรู้เกี่ยวกับสมถสมาธิ ผมก็เขียนไปหมดแล้ว ซึ่งก็รู้น้อยนิดแค่นั้นแหล่ะ ไม่เหมือนคุณ..เขียนได้เป็น สิบๆกระทู้ รอบรู้ไปหมด

ส่วนคุณจะมองว่าออกแบบเองก็แล้วแต่คุณ อันนั้นไม่สำคัญกับผมเลยแม้แต่น้อย...ของจะมีคุณค่าหรือไม่ ก็ขึ้นอยู่กับว่าคนๆนั้นรู้คุณค่า และรู้จักใช้มันให้เป็นประโยชน์หรือไม่..

ไม่ต้องชวนผมคุยแล้ว...

2. มาจากดิน

มาจากดิน เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    10
    "...ของจะมีคุณค่าหรือไม่ ก็ขึ้นอยู่กับว่าคนๆนั้นรู้คุณค่า และรู้จักใช้มันให้เป็นประโยชน์หรือไม่"

ถ้ายังงั้น ก็เอาประเด็นข้อความที่เน้นสี สมถสมาธิของคุณ ทุกวันนี้ คุณได้ใช้ประโยชน์ยังไงบ้าง ? ว่าไปสิครับ

3. มาจากดิน

10
    ไม่ต้องชวนผมคุยแล้ว

คุณพินิจเข้าใจคำพูดผมข้างต้นแล้วใช่ไหมว่า ผมตอบไปคุณก็ไม่เข้าใจ เชื่อยังล่ะ

แต่ขณะเดียวกัน คุณพูด/เขียนอะไรมา ผมมองออกมองทะลุหมด อิอิ บอกไม่เชื่อ

แล้วทีนี้ มจด.จะคุยกับใครล่ะ ลุงแมวก็นอนหวดไปแล้ว คุณก็ส่ายหัว :p

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 มิถุนายน 2017
  4. มาจากดิน

10
    คุณพินิจสังเกต 3 ตย. (รู้สึกไฟช๊อต, รู้สึกเตียงสั่น, กระจกบิดไปบิดมา) ที่ผมนำมานั่นไหม เมื่อสภาวะเกิด (ปัญหาเกิด) ขณะที่จิตหมดความฟุ้งซ่าน เริ่มเข้าสู่ความนิ่งสงบ รายรู้สึกเตียงสั่น,กระจกบิดนั่น...อันที่จริงเตียงมันก็อยู่ของมันเฉยๆ แต่จิตมันสั่น, กระจกมันก็อยู่ของมันเฉยๆ แต่จิตมันบิด (พระพุทธเจ้าจึงเปรียบจิตเหมือนนักมายากล) แสดงว่าเราถูกนักมายากลหลอกเข้าแล้ว หลอกให้ยกให้ย้ายเตียง ไปนั่น มานี่ ฯลฯ ดังนั้น ผมจึงบอกให้โยคีบุคคลกำหนดดูรู้ทันมัน กำหนดรู้ (ว่าในใจ) ทุกๆขณะ ไม่ว่าอะไรจะเกิดขึ้น สักวัน เมื่อสติตามทันสภาวะต่างๆเพิ่มขึ้นแล้ว โยคีก็เห็นเหตุนั่นๆเอง ทีนี้ เขาจะไม่หวาดหวั่นต่ออุปสรรคอีกเลย

ดังนั้น คำพูดของคุณ # 51 ที่ว่า

เมื่อเกิดความสงสัยหรือความกลัวเกิดขึ้น จิตย่อมเกิดความฟุ้งซ่านและไม่สามารถไปถึงขั้นต่อไปได้

วิธีแก้ก็เมื่อความสงสัยและความกลัวเป็นอุปสรรค เราก็ต้องแก้ตรงที่เราไม่ควรสงสัยหรือกลัว และขอให้ยึดมั่นในอำนาจแห่งคุณพระรัตนตรัยว่าจะปกป้องรักษาเราจากภัยอันตรายทั้งปวง

แก้ปัญหาแบบของคุณ (ที่ขีดเส้นใต้) ใช้กับภาคปฏิบัติไม่ได้หรอก ยืนยัน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 มิถุนายน 2017
  5. มาจากดิน

10
    คุณพินิจตอบคำถามนั่นที ตอบแล้วจะไปไหนก็ไป ไม่ชวนคุยก็ได้

คือทุกวันนี้ คุณใช้ประโยชน์จากสมถสมาธิแบบของคุณทางไหน ใช้ยังไงบ้าง ขอรับ

ไม่มาตอบ ผมว่าโม้นะ คิกๆๆ

# 83 ณ ปัจจุบัน ผมไม่มีความสงสัยในการปฏิบัติวิธีนี้... พูดมากไปเดี๋ยวจะหาว่าผมโม้ เอาเป็นว่า.. ผมไม่มีความจำเป็นต้องปฏิบัติสมถสมาธิวิธีอื่น..

6. ธรรมแท้ว่าง

ธรรมแท้ว่าง กายเบาใจเบา

ชอแนะนำให้ มจด.ไปเป็นประธานผ้าป่าหาเงิน
    ไถ่ชีวิตโคกระบือดีกว่า ถ้าหมดคนคุยจริงๅ นะ
    ไปทางนั่นน่าจะรุ่ง เพราะพูดปลิ้นเก่งนิ่ได้ปัจจัย
    เยอะไถ่ตัวอมตัวไปเรื่อยๆ ไม่นานก็ซื้อเจ็ตส่วนตัว
    ได้บินไปเยี่ยม นั่งคุยกับปู่เณรคำที่ดูไบ

7. มาจากดิน

10

ทำให้นึกนิทานพื้นบ้าน เรื่องไกรทอง ... ตอนไกรทองสู้กับชาละวัน ต่อสู้กันน้ำกระจาย สุดท้ายชาละวันถูกไกรทองแทงด้วยหอกสัตตโหละบาดเจ็บสาหัส หนีเข้าถ้ำไปจำศีล อ.สั่งว่าอย่าออกไปนะ ออกไปตายว่า

ไกรทองร่ายมนต์ร้องท้าอยู่ริมฝั่ง ชาละวันทนไม่ไหว โดดออกจากถ้ำทองกลายเป็นจระเข้เข้าต่อสู้กันอีก ทีนี้ ชาละวันถูกไกรทองจับมัดขี่หลังไปขึ้นฝั่งที่ จ. พิจิต แล้วตรึงด้วยอาคม ให้อ้าปากตากแดดตากฝนอยู่ริมถนนจนบัดนี้ (ใครผ่านถนนเส้นนั้นจะแลเห็น อิอิ)

8. pinit417

พูดแบบนี้นิไม่ดีเลยคุณมาจากดิน.. ไปเรียบเรียงคำพูดให้มีมารยาท รู้จักกาลเทศะ และให้เกียรติคู่สนทนามากกว่านี้ แล้วผมจะตอบคำถามคุณให้..

9. มาจากดิน

10
    ท่อนนี้ ผมบอกว่า ไม่ว่า คุณโม้หรอก (ประมาณนี้) แล้วคุณบอกว่า จะชวนคุยหรอ

นำมาทั้งหมดแล้ว

10. ธรรมแท้ว่าง

สมาธิฝึกได้หลายแบบ
    จะไปบีบให้ใครเดินทางไหนทำไม เพราะต่างก็มี
    แนวทางที่เหมาะสมกับตนเอง

มจด.แน่จริงไปแถวสำนักจานบินปทุมนะ ไปบอก
    หลวงพ่อโยว่า สัมมาอะระหัง ชิตังเมใช้ไม่ได้
    ต้องเอาอย่างที่ มจด.สอนนี่ดีกว่า
    ดูซิหลวงพ่อโยจะยันหน้าหงายไหม

11. มาจากดิน

10
    ลุงแมว จับประเด็นไม่เป็น ผมบอกว่า ถ้าเราจะฝึกเอาแค่จิตสงบ ก็ให้ใช้กสิณในบรรดากสิณ 10 อย่างใดอย่างหนึ่งเอา ไม่ควรใช้ลมหายใจเข้า-ออกแล้วภาวนาพุทโธเป็นต้น เพราะเมื่อจิตเริ่มๆสงบแล้วสภาวะชีวิต (สภาวธรรม) เกิด โยคีไปไม่เป็น แล้วก็เกิดปัญหาแก่ตนเอง ดังตัวอย่างที่ยกมาให้ดูมากมาย

อ่านหนังสือ ไม่ใช่อ่านออกอย่างเดียว อ่านให้เป็น จับประเด็นของเรื่องให้ได้ด้วยนิ :p

12. มาจากดิน

10
    # 90 ลุงแมว อ้างอิงคำพูด มจด. จาก คคห.ไหน ไม่รู้ เห็นแต่ "ก็" ตัวเดียว ผมยังไม่สนใจไถ่ถามเลยว่านำมาจาก คคห.ไหน แต่ดูประเด็นคำพูดและเจตนาว่าต้องการสื่อเรื่องอะไร (ถามเรื่องอะไร) เพราะรู้นิสัยลุงแมวว่า ไม่ได้เรื่อง แม้พระรัตนตรัย ยังเข้าใจผิด แล้วจะเอาสารธรรมอะไรจาก ลม. จึงได้บอกว่า ไปเริ่มเรียนรู้พระพุทธศาสนา จากทอดกฐิน ทอดผ้าป่า ปิดทองฝังลูกนิมิต ปล่อยนก ปล่อยเต่า เป็นต้นมาก่อน :D

13. pinit417

คุณพินิจตอบคำถามนั่นที ตอบแล้วจะไปไหนก็ไป ไม่ชวนคุยก็ได้

คุณมาจากดิน ..ท่อนนี้บ่งบอกถึงความใช้คำพูดไม่ถูกกาลเทศะ ไร้มารยาท...

ผมจะสอนคุณให้... ในสังคม..หากคุณต้องการความช่วยเหลือจากใคร คุณต้องขอไม่ใช่สั่ง...หากคุณหลงทางแล้วคุณไปถามทาง แล้วพูดว่า บอกทางผมหน่อยแล้วคุณจะไปไหนก็ไป ..จะมีใครอยากบอกทางคุณ

14. มาจากดิน

10

ความต่อเนื่อง จากที่คุณพูดว่า "ไม่ต้องชวนผมคุยแล้ว" (คงไม่อยากคุยไม่อยากสนทนากับผมแล้ว ด้วยเหตุใดก็ตาม) ทีนี้ มีประเด็นว่า คุณใช้ประโยชน์จากสมถสมาธิ ค้างอยู่ ผมต้องการรู้ว่า อะไร ? ก็ต้องการให้คุณตอบสะจะหมดประเด็นค้างใจ เมื่อตอบแล้วคุณอยากจะไปไหนไปทำอะไรก็ไป ไม่ถูกหรอ ก็ในเมื่อไม่อยากคุยกับ มจด.แล้ว :) ตรงไปตรงมา ไม่ชอบหรอ ในเมื่อไม่ชอบก็ขออภัย ต่อไปจะเลียบๆเคียงๆ

ผมจะสอนคุณให้... ในสังคม..หากคุณต้องการความช่วยเหลือจากใคร คุณต้องขอไม่ใช่สั่ง...หากคุณหลงทางแล้วคุณไปถามทาง แล้วพูดว่า บอกทางผมหน่อยแล้วคุณจะไปไหนก็ไป ..จะมีใครอยากบอกทางคุณ

นี่ผมไม่ได้หลงทาง แต่ผมอยากรู้สิ่งที่คุณพูดไว้นั่น

ถ้าผมหลงทาง ผมจะถามอีกลักษณะหนึ่ง พี่ๆ ...ไปทางไหนครับ ? ผู้นั้นบอกไปทางนั้นทางนี้ ผมก็ขอบคุณเค้า

แต่นี้คุณพูดนำเอง ผมถามไม่ตอบ บอกให้มาตอบเสียแล้วจะไปไหนก็ไป ทำอะไรค้างก็ไปทำสะให้เสร็จ อย่าให้การงานอากูล

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 มิถุนายน 2017
  15. มาจากดิน

10
    ถามลุงแมวก็ได้ # 98 ลม.ว่า มจด.พูดถูกไหม ตอบตรงๆ ถูกก็ถูก ผิดก็ผิด

ถ้าผิด เพียงบอกเหตุผลนิดว่า ผิดตรงไหน ?

16. ธรรมแท้ว่าง

ที่มจด.แนะนำ ลม.ทอดกฐิน ผ้าป่า บ่อยๆ นี่ก็รู้ตั้ง
    แต่อ้าปากแล้วว่า มจด.อยากเป็นเป็นประธานกฐิน
    ผ้าป่าให้ลม.จนตัวสั่น เพื่อจะอมซองแค่นั้นเอง
    ไม่ได้มีมุขนัยเรื่องอนิสงค์อะไรเลย ไม่รู้ว่า
    ผลบุญที่จะเกิดขึ้นคืออะไรบ้าง
    คิดไว้อย่างเดียวว่าเป็นประธานแต่ละรอบ
    จะอมซองได้ซักเท่าไร แค่นั้นเอง

17. pinit417

ก็ถ้ามีทัศนคติแบบนี้ แล้วผมก็ไม่เคยติดค้างอะไรคุณ ผมจึงไม่มีความจำเป็นที่จะตอบคำถามอะไรคุณ..
    โชคดี สวัสดี..

18. มาจากดิน

10
    ข้อความที่ # 85 นั่นแหละ ผมจึงถามคุณ

อยากหาคนคุยด้วยเหรอ 55..
    ไม่มีอะไรจะว่าหรอกครับ เพราะอย่างที่บอก ที่ผมรู้เกี่ยวกับสมถสมาธิ ผมก็เขียนไปหมดแล้ว ซึ่งก็รู้น้อยนิดแค่นั้นแหล่ะ ไม่เหมือนคุณ..เขียนได้เป็น สิบๆกระทู้ รอบรู้ไปหมด

ส่วนคุณจะมองว่าออกแบบเองก็แล้วแต่คุณ อันนั้น ไม่สำคัญกับผมเลยแม้แต่น้อย...ของจะมีคุณค่าหรือไม่ ก็ขึ้นอยู่กับว่าคนๆนั้นรู้คุณค่า และรู้จักใช้มันให้เป็นประโยชน์หรือไม่..

ไม่ต้องชวนผมคุยแล้ว...

คคห. ก่อนหน้านี้คุณว่า จะตอบให้ พอถึง คคห.นี้ คุณบอกไม่จำเป็นจะตอบ ตกลงผมผิดใช่ไหม ที่เชื่อคุณ ชีวิตผมถูกหลอกมาตลอด ขอให้เป็นคนสุดท้ายเสียทีเถอะ

19. มาจากดิน

10
    เอาอีกแระ ถามอย่างตอบอย่างอีกแระ ทำไมนะ ชีวิตต้องเจอะแบบนี้ตลอด ทำไมไม่เป็นคนสุดท้ายเสียที

20. ธรรมแท้ว่าง

ถามจริง ไตรมาสแรกอมซองผ้าป่า ได้ยอดรวม
    เท่าไร