สายฝนตกมาที่กายทิพย์และคลื่นน้ำ, พุทธโธ-นะมะพะธะ.....หลังจากทำบัญชีพระไตรปิฎก

ในห้อง 'การทดลองทางจิต' ตั้งกระทู้โดย WebSnow, 28 พฤษภาคม 2006.

1. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

กระทู้เรื่องเด่น:
    129
    27 พฤษภาคม 2549
    เวลาเย็นๆ ผมนั่งเขียน script ของระบบบัญชีใหม่ให้ โครงการพระไตรปิฎก
    ช่วง 4 โมงเย็น ผมรู้สึกว่าง่วงมากๆ ก็เลยไปนอน

ก่อนเข้านอนผมก็นั่งสมาธิแป๊บนึง พุทธโธ ธรรมดาๆ

แล้วก็ล้มตัวลงนอนก็เข้าสมาธิแล้วก็หลับไป
    ตื่นมาอีกทีเพราะว่ามีคนเข้ามาในบ้านแล้วพูดเสียงดัวผมเลยตื่น

รู้สึกว่าวืดๆต้องหลับ เหมือนตอนที่เคยโดนวิญญาณสะกดให้หลับ
    แล้วก็ตั้งจิตหลับตาต่อ

ผมตัดความรู้สึกภายนอกกายออกไป ตอนนี้ไม่ได้ยินเสียงรบกวนจากข้างนอก

รู้ตัวอว่าไม่ได้หลับและไม่ได้ถอดจิต รู้ว่าตัวเองนอนอยู่ และลืมตากายทิพย์อยู่
    รู้สึกว่ามองเห็นด้วยตาใน มองออกไปโปร่ง เห็นดวงดาว หลายดวงเห็นเป็นแสงจุดเล็ก ก็เลยมองดาวเล่นๆ แล้วก็รู้สึกว่ามีหยุดฝน ตกมาจากท้องฟ้ามืดๆ สาดมาเบาๆ หยดมาที่กายทิพย์ รู้สึกเย็นๆ ก็เมหือนตอนฝนตกเบาๆจากท้องฟ้า
    ตอนนั้นรู้สึกว่ามีความสุขดี ผมก็ปล่อยให้หยาดฝนตกลงมา ตอนนัน้ผมท่อง "พุทธโธ"

แล้วผมก็ลองเปลี่ยนมาท่อง "นะมะพะธะ" พอท่องปั๊บก็รู้สึกว่าเหมือนมีคลื่นน้ำพัดเข้ามาโดนที่ตัว ท่องอีกก็มาอีก รู้สึกเย็น

2. นักรบธรรม

นักรบธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2008
    คนถอดกายทิพย์ได้แล้วสบายใจนะครับ กำหนดทิศทางแห่งจิตได้เสมอแม้มีร่างหรือไม่มีร่าง

3. มุ่งเต็มใจ

มุ่งเต็มใจ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2006
  4. ขุนหลวงหาวัด

ขุนหลวงหาวัด เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2008
    สาธุกับพี่วีระชัยเป็นประโยชน์เเก่ข้าพเจ้ามาก ปลื้มใจที่ประสบพบเจอประสบการณ์คล้ายๆกัน เเต่ของข้าพเจ้าอาจเป็นเพียงเสี้ยวหนึ่งของหลายท่าน ขอคำชี้เเนะด้วย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กรกฎาคม 2009
  5. pha73

pha73 เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2009
    ขอเรียนถามท่านวีระชัยครับ
    เวลาผมฝึกพุทธโธจิตจะไม่นิ่งแต่ได้ลองท่องนะมะพะธะกลับจิตนิ่งกว่าเดิม และเกือบทุกครั้งเหมือนมีไรบางอย่างมา จนรู้สึกผมหัวลุกตลอด ผมเคยถามอาจารย์ท่านนึงว่า การท่องนะมะพะธะ เวลาที่เราทำสมาธิ จะเป็นการฝึกแบบไหน แต่ท่านบอกอย่าฝึกแบบนี้เลย ผมเองก้ไม่เข้าใจว่า การฝึกแบบนี้ คือแปลความหมายว่าอะไร
    ขอบพระคุณท่าน วีระชัยครับ

6. หอมทวนลม

หอมทวนลม สมาชิก

10 พฤษภาคม 2012
    แต่ก่อนจะเป็นคนที่ฝันเห็นภูตผี หรือไม่ก็ฝันไปเรื่อยๆเปื่อย จนบางครั้งตัวเองรู้สึกว่าเหมือนว่าหลับไม่ได้หลับเลย ไม่เคยนอนหลับสนิทเลย จนไม่กล้าจะหลับ ไม่อยากจะหลับเพราะกลัวว่าจะฝันอีก ต้องนอนเปิดไฟให้สว่างตลอด หนูเล่าให้ยายฟัง ยายเลยบอกว่าให้ท่อง คำที่1 นะ แล้วเอานิ้วขีดเป็นแนวตรง ตรงหมอนที่เรานอน1ขีด สั้นๆนะคะ คำที่2 คำว่ามะ แล้วเอานิ้วขีดแนวตรงหมอนที่เรานอนอีก1ขีด คำที่3 คำว่าพะ แล้วเอานิ้วขีดแนวตรงหมอนที่เรานอนอีก1ขีด คำที่4 ธะก็ขีดเหมือนเดิมแล้ววนเป็นกลมๆ ยายบอกว่าเหมือนเป็นการให้จิตอยู่กับเนื้อกับตัวไม่ออกไปจากร่างไปเที่ยวล่องลอย ค่ะ หนูทำแบบที่ยายบอกแล้วไม่ฝันเลยค่ะ อยากให้ลองทำดูนะคะ แล้วมาเล่าสู่กันฟังบ้าง

7. MysticHuaHin

MysticHuaHin Active Member

น้องใหม่ ผมขอ อณุยาต ถาม เพื่อไว้เป็นความรู้นะครับ คําถามคือ
    1. เวลาอยู่ในความฝัน เราจา เปลี่ยนเสื้อผ้ายังไง แล้วจาหาชุดใหม่ไส่ยังไงครับ
    2. เวลาอยู่ในความฝัน ถ้าเราหิวจาหาของกิน จากที่ไหนได้ครับ อาหารกับ นํ้าอะครับ
    3. เวลาอยู่ในความฝัน ถ้าเราเกิดโดนทําร้ายแล้วมีแผล เราจะรกษาตัวได้ไหมครับ
    4. เวลาอยู่ในความฝัน ถ้าเราจาไปที่อื่นหรืออยากกลับเข้าร่าง เราต้องทํายังไงครับ
    5. ผมสังเกตเวลาผมอยู่ในฝันแล้วพูดคุย กับคนอื่น ปากเค้าจาไม่ค่อยขยับเลย
    ไม่รู้ผมคิดไปเองเปล่า ช่วยบอกที่ครับ ทุกท่าน ผมเด็หัวหินฝากตัวต้วยจร้า

8. Sriaraya5

Sriaraya5 เป็นที่รู้จักกันดี

ไอที่เย็นแบบนั้น ก็เป็นอาหารทิพย์อย่างหนึ่ง เราเรียกว่าการเติม
    อาหารทิพย์ น้ำทิพย์เข้าทางผิวกาย ส่วนใหญ่จะเป็นกายละเอียด
    เข้ามามีส่วนเกี่ยวข้อง พระคุณเว็บสโนว์ทำงานเกี่ยวกับการยอยก
    พระศาสนา ก็ต้องมีการอ่อนล้า อ่อนเพียเหนื่อยกายเหนื่อยใจ
    การเติมแร่ธาตุเข้าสู่ร่างกาย เป็นเรื่องที่มนุษย์จานบินใช้อยู่เสมอ