สารพันปัญหา ตอบโดยคุณ nopphakan

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย รูปติดบัตร, 26 พฤศจิกายน 2016.

1. gratrypa

gratrypa เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2011
    เขียน ๑๑.๕๑

ไม่ทำล่ะ ความเข้าใจที่มีอยู่ พอเพียงแล้ว สำหรับวันนี้
    ส่วนพรุ่งนี้ หรือพรุ่งโน้น มันอาจจะงอกอีก ค่อยเข้าใจเพิ่ม
    แต่อันที่จริง นิพพานตายแล้ว เราไม่ค่อยจะสนใจหรอก เนอะ
    เราชอบนิพพานที่นี่ และเดี๋ยวนี้มากกว่า ยังประโยชน์เกิดกว่าแยะ

นิพพานแปลว่าเย็น ท่านเจ้าเกาะกล่าว
    เราเคยได้ยิน และยังยินดีที่ได้ยิน
    ทุกครั้งที่ทุกข์จะเกิด ก็ดับได้
    ตัดกระแสปฏิจจะ ก็นิพพาน

ผัสสะ เวทนา ตัณหา สามจุดเช็คพอยท์ที่สำคัญ
    มีเพียงสามตำแหน่งนี้ ในกระแสปฏิจจะ ที่ควรคำนึง
    หยุดได้ตรงไหน ทุกข์ก็ดับทันที แค่นี้ก็นิพพานได้แล้ว
    ทุกข์เกิดไม่ได้ หรือได้แป๊บเดียว นี่ สำเร็จประโยชน์ตรงนี้

กระต่ายป่า แห่งหมู่บ้านในนิทาน / ท่านเจ้าเกาะนาฬิเกร์

ปล.ไม่ใช่คุณกระต่ายธรรมดานะ ต้องกระต่ายป่า จำไว้ ห้ามลืม
    .

2. วรณ์นิ

วรณ์นิ เป็นที่รู้จักกันดี

โห....คุณกระต่าย....ที่โพสมาเนี่ย....มันก็ง่ายเหมือนที่ คนอื่นเขาง่ายๆกันนั้นแหล่ะ แล้วคุณไปว่าคนอื่นว่า ง่ายเกินไปมั้ย..ได้ยังไงกัน ขนาดตัวคุณเองก็ยังคิด ได้ง่ายๆเหมือนคนอื่นเลยครับ

นิพพานน่ะ..ของจริงไม่ต้องมารอตัด อะไรตรงไหนแล้วครับ
    เขาตัดครั้งเดียว ก็...เย็นตลอดชีพเลยครับ..จนวันตาย

อิอิ

3. วรณ์นิ

คนที่เขานิพพานได้จริง...ไม่มานั่งดูหรอกครับ ว่าทุกครั้งที่ทุกข์จะเกิด ก็มาดับได้ทันน่ะ....อันนี้ มัน นิพพานปลอมครับ

นิพพานแท้ เขาชำระอวิชชาได้แล้วก็จบเลยครับ...จะมาวุ่นวายอะไรกับความคิด ความทุกข์ ไปทำไมกันอีกครับ...ที่เหลือมันเป็นไปตามธรรมชาติครับ

4. วรณ์นิ

สามจุด ผัสสะ เวทนา ตัณหา...ดับทัน ทุกข์ก็ดับ ก็นิพพานได้....เนี่ย สอนผิดครับ
    ขัดกับคำสอนของพระพุทธเจ้านะครับ....พระพุทธเจ้ท่านสอนให้ ชำระอวิชชาครับ คุณจะมา เปลี่ยนประเด็น ในคำสอน...มีกรรมนะครับ อิอิ

ทำไมไม่พูดตามที่พระพุทธเจ้า ท่านสอนล่ะครับ แปลงสาร ทำไมครับ

5. วรณ์นิ

คุณกระต่ายครับ คุณต้องรีบแก้ไขความเห็นที่ผิดตรงนี้ ให้ได้นะครับ เพราะมันสามารถ จำแนกอนาคตของคุณให้เป็นไปตามกรรม ได้เลยนะครับ

คุณต้องมาทำความเข้าใจให้ถูกต้อง ของการถึงนิพพานนะครับ...ไม่งั้นมันจะทำให้คุณผิดทางครับ....คุณต้องมาเรียนรู้ อวิชชา ให้ ถูกต้องและเข้าใจ ในอวิชชาให้ได้นะครับ...

6. วรณ์นิ

อวิชชาคืออะไร
    อะไรคืออวิชชา
    จะชำระอวิชชาได้อย่างไร
    อย่างไรจึงจะเป็นการชำระอวิชชา

ต้องทำความเข้าใจในคำสอนให้ถูกต้องด้วยนะครับ
    ไม่งั้น ถ้าผิดทาง ตนเองก็ผิดทางตามไปด้วยครับ

7. วรณ์นิ

ท่านเจ้าของเกาะ ของท่าน ...ก็พาท่านเกาะเกี่ยวแต่กับความเย็น..(ปีติ ที่เป็นผลจากนิโรธ ชั่วคราว เท่านั้นเอง....สูญตา...มันไม่ได้ครึ่งของนิพพานหรอกครับ ถึงสูญตาจะมีอยู่จริงก็เถอะ...แต่ถึงยังไง สูญตาก็ยังมีด้านตรงข้าม ควบคู่ของมันด้วย....แต่นิพพาน ไม่มีเหลืออะไรครับ..นิพพานัง ปรมัง สุขขัง...อันนี้ มันไม่ได้หมายถึงความสุขนะครับ แต่มันหมายถึง ความพ้นที่ พ้นแล้วจริงๆ..ไม่มีหรอกความเย็น...อิอิ แม้ความเย็น ความว่าง ก็ไม่เหลือ

8. วรณ์นิ

อย่างความเย็น ที่มันเกิดขึ้น ในหัวของผม ขณะนี้...มันก็แค่ ผัสสะของ กายใจครับ....แต่มันไม่ได้แปลว่า นี่คือ นิพพาน นะครับ

ความเย็น พลังเย็น เขาทำกันได้ครับ สร้างกันได้ครับ...เหมือนกสิณไฟนั่นแหล่ะครับ...แต่มันไม่ไช่นิพพาน

9. วรณ์นิ

กสิณน้ำแข็ง กสิณก้อนเมฆ กสิณฝนตก....เขาทำกันได้ครับ
    หรือวานให้พยานาค ทำให้ก็ได้ครับ...มันเป็นเรื่องปกติครับ

กสิณไฟ กสิณร้อน นี่ก็ทำกันได้ครับ.....ดังนั้น ความเย็นของการดับ จึงไม่ไช่ นิพพานแต่อย่างใด...

ถ้านิพพานคือการพ้นแล้วจากวัฏะสงสาร จึง ไม่เกี่ยวกับความเย็น ความว่าง แต่อย่างใดครับ...

10. วรณ์นิ

คือถ้าผม วิจารณ์คุณแบบนี้ ก็อย่า เกิดความไม่พอใจอะไรขึ้นมานะครับ รับฟังบ้าง ก็น่าจะดีนะครับ เพราะผมก็วิจารณ์ด้วยความเป็นกลาง...ไม่ได้ จะข่มใคร หรือยกตน อะไรเลย พูดตามเหตุผลครับ

อวิชชาครับ...คือ เหตุทั้งหมด ครับ...

11. gratrypa

gratrypa เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2011
    เขียน ๑๓.๑๘

เฮ้อ..นิสัยยังมั่วไม่เปลี่ยนเลยแฮะ ชาติที่แล้วก็แบบเนี้ยอ่ะ
    เราเคยไปว่าคนอื่น ว่าง่ายเกินไปมั้ย เมื่อไหร่ ตรงไหน
    ของจริงอ่ะ จะไปหาที่ไหนมาโม้ได้ล่ะครับ คิดบ้าง
    ยุคเนี้ย เอาของเทียมไปใช้กันก่อนเหอะ ใช้ได้

กระต่ายป่า ข้างๆ คูๆ / โลกเบี้ยวๆ ก็เอานิพพานเบี้ยวๆ ไปก่อนเหอะ หึหึหึ

.

12. วรณ์นิ

ก็นี่ไง คุณกระต่ายว่า...ขอกันง่ายๆเลยหรือ
    นิพพานเขาทำกันแทบตาย

...
    แต่คุณก็มาสรุปเองง่ายๆไง แค่ ผัสสะ เวทนา ตัณหา หยุดทัน ก็ได้นิพพานแล้วไง

เอ..ทำเป็นลืม...หรือไม่เข้าใจกันล่ะ

13. วรณ์นิ

ผมก็แย้งไปครับว่า มันต้องชำระ อวิชชาสิครับ

ไม่ไช่ ดับ หรือ ตัดที่ ผัสสะ เวทนา ตัณหาครับ

ตกลง ผมเข้าใจ คุณผิดงั้นหรือ ตรงไหน ว่ามาซิ อิอิ

14. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

สั้นๆคือ ใช่

15. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

คุณ วรณ์นิ มาหล่ออีกแระ
    ในกระทู้ห้อง อภิญญาสมาธิ
    กระทู้เห็นทุกข์ที่ล็อคไป
    ด่าผมโชว์ หญิง เนี่ยยังหล่อไม่พอหรือครับ

ส่วนตัวอุตสาห์ไม่สนคำด่า
    พูดแบบกะเอาฮา แต่คุณยังดูจริงจังเนาะ
    (ไม่ว่าหรอกเพราะคุณหายไปช่วงหนึ่ง
    เลยอาจไม่ได้รู้ข้อมูลอะไรบางอย่าง)
    ในการพยายามด่าผมต่างๆนาๆ
    ว่าเป็นพวกโน้นนี่นั่นไปเรื่อยเปื่อย
    กระทู้นี้แม้ว่าเป็นสาธารณะ
    แต่ก็เปิดโอกาสให้คนมาถาม Nopphakan
    เห็นกระป่าก็มาถามนะ คนอื่นๆก็เช่นกัน

ผมว่าถ้าคุณคิดแบบว่า ตรูเก่งมากแล้ว
    ตรูพ้นแล้ว ความคิดตรูนี่หละที่สุด
    การปฏิบัติแบบตรูนี่หละสุดยอด
    กระทู้นี้ไม่เหมาะกับคุณหรอกครับ

เพราะNopphakan ไม่เคยเปลี่ยนชื่อ
    ไม่เคยบอกว่าตัวเองเก่ง
    ไม่เคยบอกว่าตัวเองดี
    ไม่เคยบอกว่าตัวเองบรรลุ
    ไม่เคยตั้งกระทู้ด่าใครแล้วทำเป็นจำไม่ได้
    และไม่เคยด่าใครเพื่อป้องหญิง
    เพื่อให้ตัวเองดูหล่อดูเท่ห์
    แบบไม่ดูเหตุแห่งการด่า
    (รู้จักผมก็นานเคยเห็นผมหาเรื่อง
    ใครก่อนไหมคิดซะบ้าง ผมกวนตรีน
    เฉพาะคนที่ยกตน ข่มตน หาเรื่อง
    ก่อนทั้งนั้นหละ)
    กระทู้นี้ปล่อยให้ระดับเด็กอนุบาล
    เค้ามาถามระดับอนุบาลแบบผมจะดีกว่า
    ปล.บอกตรงๆนะ ผมชอบบรรยากาศ
    แบบกันเองๆ ถามตอบแบบพี่ตอบน้อง
    พี่ด่าน้องบ้างก็เรื่องธรรมดาแต่พี่ด่า
    เพื่อให้น้องได้ดีไม่มีเจตนาอื่นแฝง
    และพี่ไม่มีนิสัยด่าคนอื่นเพื่อโชว์หญิงด้วย
    ไม่ว่าน้องเป็นหญิงเป็นชาย
    พี่คนนี่ด่าหมดหละ ถ้าพี่เห็นว่า
    น้องถามอะไรไม่ประโยชน์
    ยึดอะไรที่ไม่ควร
    น้องได้สิทธิ์นี้เท่าเทียมกันหมด

ไม่ใช่เห็นว่าเป็น หญิงหน่อย
    รีบโชว์พาว์เวอร์จัง เพื่อปกป้อง
    กลัวว่าแต่ตัวจะดูไม่เท่ห์ ไม่หล่อ
    นะๆ ไปกระทู้อื่นเหอะ ไปคุยกัน
    กับผมกระทู้อื่นๆ กระทู้นี้
    ถ้าจะมาหล่อ มาเท่ห์
    ไม่เหมาะนะครับ(^_^)
    เพราะมีแต่คนธรรมดา
    ระดับอนุบาลเค้า
    ถามตอบกันครับ

16. วรณ์นิ

ใครจริงจังครับ....ดูคุณสิ...ทำเป็นจริงจัง...ไปได้

ดูสิ...มีอารมณ์โกรธด้วย..เว้ย...อิอิ

ผมคุยกับกระต่ายป่านะครับ ไม่ได้ถามคุณเลย เอ รึหวงกระทู้ขนาดนี้เชียวหรือครับ...งั้นก็ขึ้นป้ายสิครับ ว่าห้ามผมเข้ากระทู้นี้ ..

โห มีอารมณ์จริงๆด้วยแฮะ....คุณยกย่องใครไม่เป็น..ผมก็ยกย่องใครไม่เป็น หรือต้องให้ผม มายกย่องคุณหรือครับ...เพื่ออะไรครับ..อิอิ

ไหนๆ ว่าสอนคน ไปทั่วว่า ไม่ให้ยึดมั่นถือมั่น...ทำไมเป็นเองล่ะครับ

17. วรณ์นิ

ผิดหวังครับ...ที่คุณมีความคิด ได้แค่นี้ จริงๆ

18. วรณ์นิ

หัดระงับอารมณ์บ้างนะครับ ตานพ อายุมากแล้วครับ
    อีกอย่าง ก็คนบ้านเดียวกัน ทำไมต้องมาโทษผมล่ะครับ
    คุณก็ถูกคนอื่นเขาว่า ผมก็แซว ว่าผมด่า...รึพูดแค่นี้

ระเบิดหรือครับ....อารมณ์คุณน่ะ...ร้อนไม่เบา ระวังกรรมนะครับ...ย้อนเข้าตัว อิอิ

19. วรณ์นิ

ทำไมต้องมาลงที่ผม ล่ะครับ
    รึว่า ....ทั้งหมดนี่ ผมเป็นคนผิดหรือครับ...แมนๆหนอย..ตานพ โตแล้ว
    ไม่ไช่เด็กๆ

20. วรณ์นิ

ทำกับผมแบบนี้ ผมฟ้อง ครูบาอาจารย์ของคุณนะครับ...ให้มาดูแลตานพหน่อย...ภพภูมิทั้งหลายครับ ที่ เป็นครูอาจารย์ของตานพ...ช่วยดูแลตานพด้วยนะ อิอิ...ขันแตกแล้วล่ะ....