สารพันปัญหา ตอบโดยคุณ nopphakan

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย รูปติดบัตร, 26 พฤศจิกายน 2016.

1. คนโง่โง่

คนโง่โง่ เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2012
    ขอบคุณครับท่านนพเริ่มปฎิบัติใหม่เริ่มชัดเจนมากขึ้นครับ จิตเขารู้ครับว่าเรา ติดไม่ติดตรงไหนเขาคอยส่งสัญญานบอกเราตลอดเลยครับ เพียงแต่เราสติสมาธิปัญญายังไม่พอไม่ทันกับสิ่งที่จิตเขาบอก เราก็เลยค้างอยู่ที่เดิมอาการในหัวผมเกิดจากมีสัญญาภายในค้างอยู่ครับ พอสติสมาธิถึงจุดเหมือนสัญญาออกมากระทบกับอะไรก็ไม่พอใจง่ายๆเลยครับก็ให้มันดับไปเลยตามที่ท่านบอกอาการก็จะเบาลง แต่ท่าทางยังเหลืออีกเยอะครับ เดินต่อไปครับ ขอบคุณในทุกปัญหาที่ท่านนพอธิบายอย่างละเอียดนะครับ
    ค่อยๆเป็นค่อยๆไปครับ
    และท่าทางอีกนานเลยครับกว่าจะทันสิ่งที่จิตจะรู้ทั้งหมดโดยเราไม่ติดอะไรครับ เหมือนปีนภูเขาที่ไม่เห็นยอดเลยครับจะว่าไปผมก็โชคดีนะครับที่ไม่ทราบว่าจิตรู้อะไรบ้างแต่เอาแค่สิ่งที่เรียกว่าเราก่อนก็พอครับ รู้สึกดีนะครับจะได้รู้ว่าเรายังพัฒนาได้อีกเยอะเลย

2. devotee57

devotee57 เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    ตอนนี้ต้วข้าน้อยนี่ใกล้เคียงโรคจิตหน่อยๆ ว่างงานปุบ วิ่งตะครุบกาละมังเปิดน้ำอุ่น(จนสะดุ้งตัวเอง)ใส่เกลือแช่เท้าทันที ข้าวปลาไว้ก่อนแช่เท้าสำมะคันกว่า55555

เอ่อ พี่นพคะ อย่างเวลาแผ่เมตตา หนูมักใช้ว่า
    พุทธัง อนันตัง ธัมมัง จักรวาฬัง สังฆัง นิพพานังปัจจโยโหตุ ใช้บทนี้ตลอด(เคยอ่านเรื่องของหลวงพ่อฤาษี)นะคะ อิน้องน้องขี้ลืม แต่เห็นว่าบทนี้ง่ายดีสั้น555 บทนี้โอเคมั้ยคะ (คือถ้ายาวๆนี่จำไม่ได้)
    อิน้องเคยท่องๆแผ่ๆแล้วหลับไปเลยนี่พอไหวมั้ยค่ะ

3. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่รู้เคยอ่านบทที่พี่แนะไหม
    นั้นคือ ท่านหลวงปู่ ป. กับ ท่าน. พระพุทธฯ
    องค์แรก มาแนะทริคให้นะ
    ส่วนตัวเคยใช้ได้ผล แต่ท่านเสริมเทคนิคให้อีก
    ที่ว่า ตั้งไว้ที่เหนือหน้าฝากก่อน คุ้นๆไหม
    ให้ทำไปก่อน เด่วบารมีมากกว่านี้
    จะแนะอีกอย่างให้ เอาซักปีก่อนค่อยว่ากัน

4. devotee57

2
    สารภาพว่าไม่เคยอ่านคะ ฮิๆๆ
    ใช้บทนี้ได้ใช่ไหมคะ ตั้งไว้ที่เหนือหน้าผากจุดๆเดียวที่เรียกว่า อุณาโลม ที่เห็นที่พระพุทธรูปใช่ไหมคะ?

โดยประมาณคือทำไปเรื่อยๆ ?
    บางทีที่ทำสมาธิจะรู้สึกอุ่นวูบๆวาบๆจากบริเวณนี้แล้วกระจายออก งืมๆๆๆๆ

5. กะปิหวาน

กะปิหวาน เป็นที่รู้จักกันดี

T-T งี๊ดดดด เข้าใจกัน 2 คน :D:D:D ทำนอยด์ๆ 555 ยุบหนอ พองหนอ ไม่ต้องอยากรู้หนอ ดับหนอ วางหนอ .....zzzz

6. devotee57

2
    ก็จำบทแผ่เมตตากรวดน้ำอะไรกับเขาไม่ได้เลยอ่ะคะ
    เลยใช้ พุทธังอนันตัง ฯ ตลอดๆ

ที่ถามพี่นพ เพราะเห็นบอกว่าให้กระจายออกจากลิ้นปี่ แต่อิน้องจำสัพเพฯไม่ได้ เลยใช้บทนี้แทนแผ่และกรวดน้ำตลอด วันก่อนก็ท่องๆไปตอนจะนอน แล้วน็อคหลับดื้อๆ เลยไม่รู้ว่าพอใช้ได้มั้ย(แผ่แล้วหลับ5555)

7. กะปิหวาน

:D:D:D พอกันค่ะโดนวางยาแค่ 3 รอบ สมง สมอง จำอะไรก็ย๊าก ยาก คงต้องหาวิตามินมาบำรุงสมอง สวดมนต์บางคืนก็จบ บางคืนแค่ครึ่งก็ไปซะแล้ว ว่าแต่มีใครมาแอบดูน้องนุงอ๊ะป่าวน๊า โอ๊ะ! วางๆ แค่อากาศ. แค่ลม :D:D:D หลุดบ่อยๆ เด๊วพี่จะมาเคาะกระโหลกหนาๆ เอา ราตรีสวัสดิ์คร๊าบ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 มีนาคม 2017
  8. devotee57

2
    ใครแอบดููอะไรค่ะ? อย่าพูดอะไรฟังดูขนลุกแปลกๆซิ:confused: ช่วงนี้ยิ่งฝันอะไรประหลาดๆแบบงงๆก่งก้งอยู่ด้วย จะว่ากลัวก็ไม่กลัวแต่งงๆ
    แนวแฟนตาซี นึกว่าหลุดไปในหนัง:D
    ผู้ชายอยู่อย่าเท่ห์แต่มีหน้าเป็นสัตว์คล้ายๆสิงโตหรือหมาป่าอะไรเบอนั้น พี่ท่านนั่งโพสต์ท่าอย่างนายแบบให้น้องมองอย่างดี
    (อยากถามว่าเมื่อยมั้ย) ฝันถึงจะไปสวนสนุก:p พักนี้เพ้อเจ้อดีแท้

9. กะปิหวาน

@devotee57 No ๆ ไม่ซี.. นะคะ อย่าใส่ใจๆ กับมโนของผู้ไม่นิ่ง แค่ฝึกให้ใจนิ่งยังทำไม่ได้เลย:):)

10. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

เด่วมาเล่าให้ฟัง
    ยังไม่สดวกตอนนี้เพราะ ต้องเดินทางอยู่
    เก่งที่คุยกันมา
    ทั้งสอง ๒ นารีชนจะเก็ทและเข้าใจ
    ทั้งเชิงเทคนิคและการแก้ปัญหา
    ที่ประสบนะเวลานี้
    อาจจะโม้นามธรรมที่บางคนเห็น
    เพิ่มให้ด้วย

11. devotee57

2
    ว้าวๆ รอคอยด้วยใจจดจ่อ:D

12. คนโง่โง่

คนโง่โง่ เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2012
    มันเกิดตอนไหน และดับตอนไหน
    และมันเกิดเพราะอะไร และมันดับไปเพราะอะไร ''
    อ่าผมลืมตอบคำถามข้อนี้ท่านนพครับแบบนี้ละกันครับ เกิดตอนตา หู๙ กระทบรูป สัญญาและเวทนาทำงาน เกิดเป็นพอใจไม่พอใจครับ ส่วนมันดับไปเพราะอะไรมันก็ดับไปเองถ้าไม่ตามมันไปครับ ให้ดูแบบนี้ไปเรื่อยๆนะครับ(สัญญากับความเข้าใจต่างกันแค่นิดเดียวเองนะครับ)
    มองในมุมย้อนกลับเราก็สร้างวงจรตรงนี้ได้เองเหมือนกันใช่ไหมครับ ถ้าเราทำอะไรซ้ำๆจนกลายเป็นความเคยชิน
    เกิดณปัจจุบันที่มองเลยครับไม่ใช่จากการนำสัญญามาพิจาณาครับท่านนพในช่วงแว้บๆนั่นละครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 มีนาคม 2017
  13. เจไดหรือธิส

เจไดหรือธิส เป็นที่รู้จักกันดี

ขอมาแอบอ่านด้วยคนครับ อิอิ และขอรบกวน คุณ nopphakan ล่วงหน้าเลยนะครับหากมีคำถาม

ขอบพระคุณมากครับ

14. กะปิหวาน

ท่าทางนารีเมืองหนาวจะเข้าใจอะไรๆ แต่นารีที่ราบสูงคงยังอีกไกลค่ะ แค่รักษาสติให้อยู่กับเนื้อกับตัวยังยาก:D:D อิอิ มะ! น้องรอพี่เคาะกระโหลกหนาๆ อยู่ค่ะ

15. devotee57

2
    ถ้าคุณคิว่าอิน้องรู้เข้าใจ 5555 น่าจะเรียกว่าเหมือนจะเข้าใจดีกว่าฮิๆๆๆๆ อิน้องนี่ซื่อบื๊อซื่อบื้ออยู่หลาย:D:p

16. กะปิหวาน

สรุป ทั้ง 2 นารียอมรับว่าไปไม่ถึงไหน :D:D นารีหนึ่งมองเห็นแค่ปัจจุบัน พยายามอยู่กับปัจจุบัน ไม่เห็นอดีตและไม่คิดถึงอนาคต

17. บุรุษไร้เงา

ที่เขียนต่อไปนี้ คือ ภาษาไทย???...๕๕๕...

วิธีการอุทิศส่วนกุศล สำหรับผู้เริ่มต้น
    เหมาะสำหรับบุคคลที่
    ๑.เคยสัมผัสโน้นนี่นั้นมาบ้าง
    แต่ก็รู้บ้าง ไม่รู้บ้าง ว่าคืออะไร
    ๒.เหมาะสำหรับ ผู้ที่ต้องการพัฒนาสมาธิในระดับ
    ใช้งานให้ถึงปฐมฌาน พึ่งเพียงพอที่จะเดินปัญญา
    ลดละกิเลสได้.
    ๓.เหมาะสำหรับผู้ที่ไม่เคยสัมผัสอะไรเลย
    ๔.เหมาะสำหรับผู้ที่ชอบสงสัยว่า ทำบุญแล้วได้ผลไหม...
    ๕.เหมาะสำหรับคน น่ารัก และ คนเท่ห์ เห้ย !!! ไม่เกี่ยว...
    ๖.วิธีการนี้เป็นพื้นฐานในการพัฒนา กรรมฐานต่างๆทุกกอง
    จนถึงในระดับที่ใช้งานได้

*** ลาภ ยศ สุข สรรเสริญ บ่ แมน กิเลสเด้อ...
    แต่ ตัว โทสะ โมหะ แอน โลภะ ที่อยู่ในจิต
    แล้วมันไปยึด ลาภ ยศ สุข สรรเสริญ เข้ามา
    คือกิเลส

18. กะปิหวาน

ก๊าาา นู๋คงตกภาษาไทย ToT o_O:( :confused::rolleyes:

19. devotee57

2
    อ้อ วิธีที่เรากล่าวไปข้างต้นเป็นวิธีสำหรับเด็กอนุบาลหมีน้อยนั่นเอง:D:cool:

ปอลอ
    ชอบรูปเด็กกรอกตาบนมากอ่ะ ลูกทำหน้าได้อารมณ์เซ็งมาก ก๊ากๆๆๆๆๆ

20. บุรุษไร้เงา

คนเราก่อนจะวิ่งได้มันต้องคลานก่อนทั้งนั้น
    กิเลสชอบหลอกให้คนนึกว่าตัวเองวิ่งเก่ง
    ทั้งๆที่ยังคลานไปเป็น รู้ตัวเองว่ายังคลาน
    มีโอกาสจะวิ่งได้นะ ดีกว่าคิดเอาเองว่าวิ่งเก่ง
    แล้วเที่ยวสร้างภาพบอกชาวบ้านว่าตนวิ่งเก่ง
    ยังว่า ปฎิบัติเนาะ มันหลอกใครไม่ได้หลอก
    คนไม่รู้ ผีรู้ ภพภูมิรู้
    แต่กิเลสมันชอบหรอกให้เราเก่ง
    เพราะมันเก่งกว่าเรา
    ใจเย็นๆ ค่อยเป็นค่อยไป
    รู้จักชื่อนี้ประกันได้ว่า
    ชาตินี้จะไม่หลงตัวเอง
    แม้จะวิ่งได้ดีแล้วก็ตาม
    เราก็แค่บอกไปว่าเราพอเดินได้
    เกทเนาะ
    ปล ยังไม่สดวกตอบ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 มีนาคม 2017