สาเหตุและคำแนะนำสำหรับผู้ที่ ผมร่วง

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย kapp, 11 ตุลาคม 2016.

1. kapp

kapp สมาชิกใหม่

ผมร่วง (Hair Loss,Alopecia) อาจแบ่งได้หลายชนิดขึ้นอยู่กับสาเหตุและรูปแบบของการหลุดร่วง ผมบางตามธรรมชาติทั้งในเพศหญิงและเพศชายนั้นมักเกิดเมื่ออายุ 50 ปีขึ้นไป
    แต่สาเหตุโดย ทั่วไปแล้วผมร่วงมักเกิดจากกรรมพันธุ์ ซึ่งมีปัจจัยจากฮอร์โมนเพศชาย(androgenic alopecia) เป็นความผิดปกติทางพันธุกรรมที่เกี่ยวข้องกับฮอร์โมนเพศชาย

ผมร่วง เกิดได้ทั้งในผู้ชายและผู้หญิง โดยผมมักจะร่วงมากเมื่ออายุมากขึ้น และ ผมร่วง จากการบาดเจ็บ การขาดสารอาหาร ผมร่วง จากสารเคมี ยาบางชนิด และผมร่วงจากความเครียด
    (telogen effluvium) ซึ่งผมจะมีการร่วงจากความเครียดทางกายและทางจิตใจ ภาวะนี้เกิดขึ้นเพียงชั่วคราวและผมจะงอกขึ้นใหม่หลังจากจัดการกับปัญหาได้

ส่วนสาเหตุอื่นๆของการเกิด ผมร่วง

ผมร่วง ก็มาจากการไหลเวียนของเลือดที่ลดลง การเจ็บป่วย เช่น ตับหรือไตวาย การติดเชื้อ การเป็นโรคผิวหนังที่ศีรษะ เช่น กลาก อาการคือ มีผื่นแดงเป็นวงแหวนและมีสะเก็ดบนหนังศีรษะทำให้ผมร่วง
    ส่วนคนที่ผมร่วงเป็นหย่อมๆอาจเกิดจากความผิดปกติของภูมิคุ้มกัน ภาวะนี้ทำให้ผมร่วงเป็นหย่อมวงกลมหลายจุดบนหนังศีรษะ ผู้ที่มีผมร่วงควรสังเกตุอาการและรูปแบบของการร่วงและควรพบแพทย์เพื่อหาสาเหตุ

คำแนะนำสำหรับผู้ที่ ผมร่วง

• ผมร่วง หลีกเลี่ยงการสระผมด้วยยาสระผมที่ก่อให้เกิดการระคายเคือง หรือผลิตภัณฑ์สำหรับเส้นผมที่มีสารเคมีที่อาจทำให้ผมร่วงมากขึ้น ขณะสระผมควรนวดหนังศีรษะเบาๆด้วยปลายนิ้ว อย่าใช้เล็บเกา
    • เช็ดผมให้แห้งเบาๆด้วยผ้าขนหนู หรือปล่อยให้แห้งตามธรรมชาติ
    • หวีผมด้วยหวีซี่ห่าง เพราะการใช้หวีซี่ถี่อาจจะดึงเส้นผมให้หลุดร่วงมากขึ้น หวีผมเบาๆโดยเริ่มจากโคนผมเพื่อช่วยกระจายไขมันจากหนังศีรษะให้ทั่วเส้นผม
    • หลีกเลี่ยงการจัดแต่งทรงผมที่อาจทำให้ผมขาดหรือทำลายรากผม เช่น การถักเปียแน่นๆ การยีผมให้ฟู การเป่าผมด้วยลมร้อน การใช้อุปกรณ์ยืดผม ดัดผม ฯลฯ
    • สวมหมวกหรือทายากันแดดที่มีค่า SPF 15 เป็นอย่างน้อยที่ศีรษะบริเวณที่ไม่มีเส้นผม เพราะคนที่ศีรษะล้านจะมีความเสี่ยงต่อผิวไหม้แดดและมะเร็งผิวหนังเพิ่มขึ้น
    • คลายความเครียดและความกังวลด้วยการทำกิจกรรมที่ผ่อนคลาย
    • รับประทานอาหารให้ครบ 5 หมู่
    • ปรึกษาแพทย์ถึงทางเลือกอื่นในการรักษา
    • หากศีรษะล้านเกิดขึ้นเพียงบางบริเวณ สามารถปกปิดได้โดยการไว้ผมให้ยาวขึ้นแล้วหวีผมปิดบริเวณนั้น หากศีรษะล้านถาวร ควรทดลองใส่วิกผมหรือปลูกผม ซึ่งจะช่วยลดปมด้อยทางจิตใจที่เกิดจากศีรษะล้าน
    บทความเกี่ยวข้อง ..>> แก้ผมร่วง ผมบาง แบบธรรมชาติ ..ทำเองใช้เอง

:boo:

ไฟล์ที่แนบมา: