สำหรับท่านที่ต้องการซื้อมีดโกนถวายพระ !

ในห้อง 'ลงประกาศ ซื้อ-ขาย หรือทั่วไป' ตั้งกระทู้โดย หัสดี, 30 กันยายน 2009.

1. หัสดี

หัสดี เป็นที่รู้จักกันดี

สำหรับท่านที่ต้องการซื้อมีดโกนถวายพระ !
    ลองอ่านกระทู้นี้ครับ ได้ความรู้เพื่อเลือกซื้อไปถวายพระ ดีนะครับ

หาซื้อใบมีดโกนพร้อมด้ามครับ -> กระดาน สมาชิกสัมพันธ์ ...

จะซื้อมีดโกนถวายพระ ขอคำแนะนำครับ -> กระดาน ชีวิตกับธรรมะ ...

มีดโกนขนนก
    www.sinyotrade.com/component/page,shop.browse/category_id,6/option,com_virtuemart/Itemid,1/

2. อุมาเทวี

อุมาเทวี เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณค่ะ กำลังหาที่ซื้ออยู่พอดี
    สาธุ...สาธุ...สาธุ...อนุโมทามิ;aa42

3. บุญญสิกขา

บุญญสิกขา เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา สาธุการท่านเจ้าของกระทู้ค่ะ กำลังสรรหาเครื่องอัฐบริขารถวายบุญกฐินอยู่พอดี

ด้วยเคยมีประสบการณ์ครั้งแรกที่ได้ช่วยโกนผมให้คุณแม่ชี แล้วมีปัญหาใบมีดไม่คมเลย ใช้ไปสักประเดี๋ยวเดียวเอง เกิดอาการทื่อ ไปเรื่อยๆ (อารามอยู่ท่ามกลางป่าเขา หาเปลี่ยนมิได้) ครั้งนั้น ทำหน้าที่ไป ๆ จนศีรษะคุณแม่ชีเกิดเลือดอาบ เราตกใจ สถานการณ์ แอบร้องไห้เสียใจ น้ำตาหยดติ้ง ๆ ขณะโกนไปด้วยเลย ! (ต้องน้อมนึกกราบขมาคุณแม่ชี...)

ครั้งนั้น ได้ทราบมาบ้างว่า ใบมีดที่เหมาะ คมดีที่สุด ใช้ได้หลายครั้งด้วย ต้อง "ยี่ห้อขนนก" นี้ล่ะค่ะ และเพิ่งทราบว่า หากจะมีน้ำมันมะกอก หรือน้ำมันเบบี้ออยด์ช่วยในการโกนด้วย จะช่วยการโกนสะดวกง่ายขึ้นด้วย

ยินดีอย่างมาก ได้ข้อมูลรายละเอียดชัดแจ้ง สาธุนะคะ

:cool: :cool: :cool:

ใบมีดโกน ตราขนนก (Feather)โกนได้นิ่มนวล ดุจขนนก สัมผัสใบหน้า

บริษัท บ้วนง่วนหลี จำกัด<O:p</O:p
    ๑๔๐ ถ.เยาวพานิช แขวงจักรวรรดิ เขตสัมพันธวงศ์กรุงเทพฯ ๑๐๑๐๐<O:p</O:p
    คุณเกียรติ ดิลกรุ่งธีระภพ<O:p</O:p
    โทร ๐๒-๒๒๒-๓๗๘๔ , ๐๒-๒๒๒-๗๓๗๑ , ๐๒-๒๒๒-๗๕๒๕<O:p</O:p
    โทรสาร ๐๒-๒๒๕-๔๗๗๙<O:p</O:p
    kiat@sinyotrade.com<O:p</O:p
    http://www.sinyotrade.com/component/option,com_contact/Itemid,3/<O:p</O:p
    <O:p></O:p>

4. เมตตาวิหารี

เมตตาวิหารี เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2008
    ต้องขนนกเท่านั้นจ๊ะ ดีที่สุด คมที่สุด นิ่มนวลที่สุด ( นิ่มเบาจนผู้ถูกปลงผมแทบจะนั่งหลับพระความเพลิน ) 555+ เพราะข้าพเจ้าได้มีโอกาสปลงผม

ให้พระเถระ พระมหาเถระ มากมายคณานับ ตั้งแต่สมัยบวชเป็นสามเณร สืบจนเป็นพระ

ภิกษุในพระธรรมวินัย เกือบ 8 ปี เต็ม ๆ ยืนยันครับ ต้อง >>> ใบมีดโกนตราขนนก

เท่านั้น

5. หัสดี

...คุณเมตตาวิหารี การันตี แล้วล่ะ
    ของเค้าดีจริงๆ :cool:

6. พระศุภกิจ ปภัสสโร

พระศุภกิจ ปภัสสโร เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

7 พฤศจิกายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1

นำภาพมาให้ ใบมีดโกน 1 กล่องมี 5 ใบ ใช้ได้ 2 ด้าน
    หากปลงผมทุก 15 วัน หรือเดือนละครั้ง ใช้ 2-3 กล่องต่อปี
    พระบางรูปผมท่านอ่อนก็ใช้ยี่ห้อ ยิลเล็ตก็ได้ถูกกว่าเล้กน้อยแต่หมดคมเร็ว
    ใบมีดขนขกได้รับความนิยมแต่มีของปลอมออกมาคุณภาพต่ำสังเกตให้ดี

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      243.9 KB
      เปิดดู:
      14,731
      ขนาดไฟล์:
      240.6 KB
      เปิดดู:
      13,737
  7. หัสดี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 ตุลาคม 2009
  8. บุญญสิกขา

ด้วยช่วงนี้ อยู่ระหว่างจัดหาเครื่องอัฐบริขารถวายบุญกฐิน และได้เดินทางไปซื้อมีดโกนขนนกมาแล้วจากที่ห้างบ้วนง้วนหลี เยาวราช
    <O:p</O:p
    ทางร้านได้ให้ความอนุเคราะห์แผนที่ และรายละเอียดราคา ได้นำมาแจ้งเผื่อแผ่ญาติธรรมรับทราบ<O:p</O:p
    การจัดจำหน่าย ทางห้างฯ ให้ราคาขายส่ง ซึ่งหากซื้อหาตามห้างและร้านค้า ราคาจะเพิ่มสูง และหายาก<O:p</O:p
    ตามห้างสรรพสินค้าในกรุงเทพฯ ข้อมูลว่า มีขายเพียงที่ห้างอิเซติน และห้างตั้งฮั่วเซ็ง เท่านั้น

แนะนำท่านญาติธรรมไปซื้อที่เยาวราชเลยดีกว่านะคะ (ตามแผนที่ที่ได้มานี้ ค่ะ)<O:p</O:p
    ห้างบ้วนง้านหลี ตั้งอยู่บนถนนเยาวราช ซอยเยาวพาณิช ทะลุถนนทรงวาด

[​IMG]<O:p</O:p

9. บุญญสิกขา

ราคาชุดโกนหนวด (พร้อมใบมีดสำรอง)<O:p</O:p
    WING #S1 (สีน้ำเงิน) ชุดละ ๒๕ บาท โหลละ ๒๖๐ บาท<O:p</O:p
    WING #S2 (สีเขียว) ชุดละ ๒๘ บาท โหลละ ๒๘๐ บาท<O:p</O:p
    WING #S3 (สีส้ม) ชุดละ ๒๘ บาท โหลละ ๒๘๐ บาท<O:p</O:p
    WING #S4 (สีแดง) ชุดละ ๓๐ บาท โหลละ ๓๐๐ บาท

ราคาใบมีด<O:p</O:p
    ห่อสีแดง ไฮ สเตนเลสส์ราคา ๔๔๐ บาท<O:p</O:p
    ห่อสีเหลือ โกล แพททินัมราคา ๔๕๐ บาท<O:p</O:p

กรรไกรตัดเล็บ มี ๓ ขนาด<O:p</O:p
    ขนาด S ราคา ๑๔๐ บาท<O:p</O:p
    ขนาด M ราคา ๑๖๐ บาท<O:p</O:p
    ขนาด L ราคา ๑๘๐ บาท<O:p</O:p

ใบมีดโกนตราขนนก (Feather)โกนได้นิ่มนวลดุจขนนกสัมผัสใบหน้า

บริษัทบ้วนง่วนหลีจำกัด
    ๑๔๐.เยาวพานิชแขวงจักรวรรดิเขตสัมพันธวงศ์กรุงเทพฯ ๑๐๑๐๐
    คุณเกียรติดิลกรุ่งธีระภพ
    โทร๐๒-๒๒๒-๓๗๘๔, ๐๒-๒๒๒-๗๓๗๑, ๐๒-๒๒๒-๗๕๒๕
    โทรสาร๐๒-๒๒๕-๔๗๗๙
    kiat@sinyotrade.com
    http://www.sinyotrade.com/component/option,com_contact/Itemid,3

10. Art2009

Art2009 เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2009
    ขอขอบคุณคุณบุญญสิกขา ด้วยนะครับ ที่ได้ให้ความรู้ความเจ้าใจอย่างเป็นเหตุเป็นผลครับ และกระผมจะปฎิบัติตามครับ
    ขออนุโมทนาบุญในครั้งนี้ด้วยนะครับ

11. อบ.

อบ. เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2008
    ขอบคุณข้อมูลความรู้ค่ะ เป็นประโยชน์มากค่ะ

12. Delio

Delio เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาติที่ขุดกระทู้ อยากทราบว่าด้ามมีดโกน รหัส S1, 2, 3, 4 ต่างกันอย่างไร แบบไหนดีที่สุด เหมาะกับซื้อไปถวายพระที่สุด

13. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากค่ะ มีประโยชน์จริงๆ

14. glassbuddha2009

glassbuddha2009 087-7459995 สมบูรณ์ ติยะวงศ์สกุล

18 พฤศจิกายน 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2

มีดโกนตราขนนก เป็นมีดโกนที่นิยมใช้กันในหมู่พระภิกษุ สามเณร อุบาสก และอุบาสิกาที่ใช้ปลงผม หนวด เครา เป็นประจำ เพราะใช้สัมผัสที่นุ่มนวล ไม่เจ็บ เพราะมีคมที่คมได้นานหากใช้ใบใหม่ทุกครั้งที่ปลง คือถ้าหากนำใบใหม่ ๆ มาใช้ปลงผมและหนวด ตราขนนกจะสามารถปลงได้ตั้งแต่ศรีษะลงมาถึงหนวดเคราโดยที่คมมีดยังคมอยู่ แต่ถ้ายี่ห้ออื่น คมอาจจะหมดลงระหว่างกึ่งกลางหรือตอนท้าย ๆ ซึ่งจะทำให้เจ็บ แสบ และบางทีมีเลือดออก

มีดโกนชนิดใบเดียว มีปีกสองข้าง วางตัวทับเป็นมีดโกนสมัยก่อน พระภิกษุรุ่นก่อน ๆ ชอบมากกว่ารุ่นใบวางซ้อน แต่ถ้าหากถามพระภิกษุรุ่นใหม่ ๆ หรืออาจจะไม่ใช่รุ่นใหม่ ต่อให้เป็นพระบวชเก่าก็ตาม แต่เข้าใจถึงวิวัฒนาการมากขึ้น ยอมรับสิ่งใหม่ ๆ มากขึ้น และเส้นผมไม่ยาวเร็วเกินไป ก็มักชอบรุ่นใบวางซ้อน

สรุปคือ รุ่นใบวางซ้อนเหมาะสำหรับการโกนเส้นผมที่สั้น เพราะยาวไม่เร็ว หากเส้นผมยาวเร็ว จะทำให้การโกนด้วยมีดวางซ้อนอาจทำไม่ได้เลยก็เป็นไปได้ครับ ทางที่ดีที่สุดคือกราบเรียนถามพระที่จะถวายครับ

15. art-jang

art-jang สมาชิกใหม่

4 มิถุนายน 2009
    ใบมีดโกนขนนกโกนลื่นกว่านะครับ ใช้ยิลเลทโกนแล้วไม่ลื่นนะครับมันจะกระเด้งเป็นขั้นบันได ผมเคยลองกับเณรมาแล้วครับ