สำหรับผู้เริ่มต้น หากสงสัยเรื่องการสวดมนต์ ทำไปแล้วได้อะไร ลองอ่านและพิจารณาดูค่ะ

ในห้อง 'ประสบการณ์ ผลของการสวด' ตั้งกระทู้โดย Cerulean Blue, 28 กุมภาพันธ์ 2007.

1. Cerulean Blue

Cerulean Blue ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

26 กันยายน 2005
    ขออนุโมทนาบุญกับผู้เขียนและผู้ที่ส่งมาตาม email ด้วย(เป็นข้อความที่ได้รับจาก email ค่ะ)
    เห็นว่าน่าจะเป็นประโยชน์กับผู้อ่าน จึง นำมาให้ได้อ่านกัน
    บทสวดมนต์สามารถ แทรกบทสวดตามแต่เราจะเห็นสมควรค่ะ

--------------------------------------------------------------

สละเวลาเพียงวันละประมาณ ๒๐

2. artant999

artant999 เป็นที่รู้จักกันดี

คำขอขมาและอธิษฐานจิต

อธิษฐานหน้าพระพุทธรูป หรือสวดก่อนนอนก็ได้

( นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ 3 จบ )

สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะเม ภันเต อุกาสะ ทะวารัตตะเยนะ กะตัง
    สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะเม ภันเต อุกาสะ ขะมามิ ภันเต

"หากข้าพเจ้า จงใจหรือประมาทพลาดพลั้ง ล่วงเกิน บิดา-มารดา
    ครูบาอาจารย์ พระพุทธ พระธรรม พระอรหันต์ทุกพระองค์ พระอริยสงฆ์เจ้า
    ตลอดจนสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลาย รวมถึงผู้มีพระคุณ
    และท่านเจ้ากรรมนายเวร จะด้วย กาย วาจา ใจ ก็ดี
    ขอได้โปรดอโหสิกรรมแก่ข้าพเจ้าด้วย ขอถอนคำอธิษฐาน
    คำสาบานที่จะติดตามในอดีต
    ขอให้ต่างฝ่ายต่างเป็นอิสระต่อกัน
    ข้าพเจ้าจะประพฤติตนในทางที่ถูก ที่ชอบ ที่ควร
    ขอบุญบารมี ในอดีตกาลที่ผ่านมาจนถึงปัจจุบัน
    จงส่งผลให้ข้าพเจ้าและครอบครัว
    ตลอดจนบริวารที่เกี่ยวข้อง จงเจริญด้วย อายุ วรรณะ สุขะ พละ
    ลาภ ยศ สุข สรรเสริญ สติ ปัญญา ปฏิภาณ ธนสารสมบัติ อุปสรรคใดๆ
    โรคภัยใดๆ ขอให้มลายสิ้นไป ขอให้ข้าพเจ้ามีความสว่างทั้งทางโลก
    ทางธรรมตั้งแต่บัดนี้ตราบเข้าสู่พระนิพพานเทอญ
    หากมีผู้ใดเคยสร้างเวรสร้างกรรมกับข้าพเจ้า
    ไม่ว่าจะชาติใดภพใดก็ตาม ข้าพเจ้ายินดีอโหสิกรรมให้
    ขอถอนความพยาบาท ความอาฆาต และคำสาปแช่งในทุกชาติทุกภพ
    ขอให้ข้าพเจ้าพ้นจากคำสาปแช่งของปวงชนของเจ้ากรรมนายเวร"

คนเราเกิดมาหลายภพหลายชาติ
    แต่ละคนมีเจ้ากรรมนายเวรที่แตกต่างกัน
    การสวดขอขมาเพื่อลดและปลดหนี้กรรมให้น้อยลง

( คาถา บทนี้ เป็นคาถาที่ใช้สำหรับขอขมาพระรัตนตรัย
    และใช้เพื่อถอนคำสาปแช่ง ในอดีตชาติ ที่ติดตามมา
    เพราะเราไม่รู้ว่าเคยได้ล่วงเกินปรามาสใครไปบ้างก็ไม่รู้ ไม่เว้นแม้กระทั้ง
    พระพุทธองค์ พระอรหันต์ พ่อ แม่ เป็นต้น
    เพราะบางคนทำการใดๆ มักมีอุปสรรค หรือมักมีคนไม่ชอบหน้า)

3. อักขรสัญจร

อักขรสัญจร เป็นที่รู้จักกันดี

ตั้งใจใน ทาน ศีล ภาวนา กันนะ
    เวลาเหลือน้อยแล้ว

4. sukittaya

sukittaya Active Member

10 สิงหาคม 2006
    ขอถามท่านผู้รู้คะ การสวดมนต์นั่งสมาธิมีข้อควรปฏิบัติอย่างไรบ้างคะ มีคนเขาบอกว่าต้องแต่งชุดขาว(จำเป็นมาก) มีเบาะรองนั่งสวด และห้ามสวดมนต์บนเตียง แล้วในกรณีที่มีผู้ใฝ่ธรรมแต่ไม่มีสถานที่(อาจจะอยู่กันหลายคนในห้องเดียวกันและไม่มีห้องอื่นที่สามารถทำได้) จะถือเป็นบาปไหมคะในการสวดมนต์ และอีกกรณีหนึ่งคะ การสวดมนต์จำเป็นต้องพนมมือสวดไหมคะ สวดมนต์ในใจตั้งจิตสวด ในทุกสถานที่ ทุกโอกาสที่สามารถจะทำได้ แบบนี้ถือว่าบาปไหมคะ

5. Niti13

Niti13 สมาชิก

11 มิถุนายน 2007

อยากจะบอกว่า เมื่อเราตั้งใจจะทำบุญ ทำกุศล ไม่ว่าเราจะอยู่ที่ใดในโลกย่อมทำได้
    ไม่มีปาป ขอเพียงแค่ทำด้วยความ บริสุทธิ์ใจ ก็พอแล้ว
    ขออนุโมธนากับความตั้งใจจริง ของคุณด้วยความบริสุทธิ์ใจครับ(verygood)

6. Diamontcoleur

Diamontcoleur Active Member

เป็นคนหนึ่งที่เพิ่งจะเริ่มต้นค่ะ ขอเป็นกำลังใจให้กับผู้ที่กำลังเริ่มต้นทุกคนนะคะ และขออนุโมทนาสาธุแก่ผู้ที่ให้คำแนะนำสำหรับผู้เร่มต้นใหม่ทุกคนด้วยค่ะ

7. SaveMax

SaveMax เป็นที่รู้จักกันดี

ธรรมขององค์สัมมาสัมพุทธเจ้านั้น อกาลิโก มันไม่ประกอบด้วยกาลเวลา และสถานที่ หรือชุดที่แต่ง แต่มันอยู่ที่ใจ เราสามารถทำสมธิโดยการภาวนากรรมฐานได้ทุกที่ ทุกเวลา ตั้งแต่ลืมตาตื่นนอน ประกอบกิจการงาน จนนอนใหม่ โดยแบ่งอริยาบทได้อย่างหยาบๆ คือ นั่ง นอน ยืน เดิน ให้เรามีสติรู้ตัวเสมอๆ ....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 ตุลาคม 2007
  8. กรรมเหนือกรรม

กรรมเหนือกรรม Active Member

[​IMG] อนุโมทนาด้วยค่ะ [​IMG]